ผู้เขียน หัวข้อ: ที่จอดรถชั้นใต้ดิน ไม่เหมาะกับเมืองไทย  (อ่าน 6470 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: ที่จอดรถชั้นใต้ดิน ไม่เหมาะกับเมืองไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 09:14:50 »
วินัยของคนไทยส่วนหนึ่งมากกว่า

ถึงเวลาซ่อมบำรุงก็ไม่ทำ เวลาจัดซื้อก็หาแต่อะไหล่เทียม
วิศวกรเขาออกแบบระบบมาดีแล้ว ต้องมีปั๊มระบายออกไปทางไหน ยังไง และเมื่อไหร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2022, 19:39:35 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ CarameLon

Re: ที่จอดรถชั้นใต้ดิน ไม่เหมาะกับเมืองไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 09:58:11 »
ปั้มสูบน้ำฝนชั้นใต้ดินตามคอนโดไม่น่าจะเอาฝนไทยช่วงนี้อยู่ครับ
ตกเยอะจริง ขนาดผว.ขยันลอกคลองทะลวงท่อถนนหลายจุดมากๆ ยังเอาไม่อยู่  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 10:19:52 »
โอ้ยย ... ผมคนสายไหม เมื่อวานดูไลฟ์ผู้ว่าฯ แล้วหัวจะปวด ..

คือท่านไปเดินเล่นซอยสายไหม1 ซึ่งเป็นซอยที่ติดคลอง2 ที่ไหลยาวมาตั้งแต่ธัญบุรี-ลำลูกกา

ทีนี้เนี่ย ช่วงต้นไลฟ์ท่านยืนอยู่ที่ประตูระบายน้ำ และบอกว่าการระบายน้ำในคลองเป็นหน้าที่กรมชล ไม่ใช่หน้าที่ กทม .. กทม มีหน้าที่ดูแลด้านใน

กลับกัน ถนนสายไหม น้ำท่วมทั้งเส้นครับ รถติดมาก ไม่เห็นท่านมาเดินหาทางระบายน้ำออกจากถนนแบบที่บอกว่า "มีหน้าที่ดูแลด้านใน" แล้วมาเดินทำเกลืออะไรริมคลองพื้นที่กรมชล

เห็นการแก้ปัญหาของผู้ว่าฯก็ปวดหัวครับ ไม่รู้ว่าเลือกคนผิดมาหรือเปล่า ไลฟ์สดเอาหน้า ไม่ใช่คนในพื้นที่ไม่เห็นภาพจริงๆ

ป.ล.คอนโดฯในข่าวนี้อยู่ตรงพื้นที่สะพานใหม่ ใกล้กับ Big-c สะพานใหม่ ตรงนี้น้ำท่วมขังมาหลายวันแล้ว ไม่มีการระบาย ไม่มีเครื่องสูบน้ำลงคลอง ไม่มีใดๆ แต่ผู้ว่าไปเดินเล่นริมคลอง
ป.ล2. ขออภัยคนที่ชื่นชอบท่านด้วยนะครับ ผมขอวิจารณ์ในฐานะคนที่ลงคะแนนให้

ภาพพื้นที่สะพานใหม่เช้านี้ครับ น้ำท่วมบนถนน ไปเดินเล่นริมคลองทำไมไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2022, 10:32:23 โดย apinui »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 18:17:21 »
ใต้ดินที่อื่นก็ไม่ได้ท่วมนะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 06:22:22 »
ท่วมคอนโดเดียว ที่เดียว

ผมว่าตัดสินทั้งเมืองไทยมันก็ไม่ยุติธรรมเท่าไร
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 08:25:56 »
ออกแบบ ไม่ดี+ซ่อมบำรุงไม่ถึงเอง  ถ้าคิดเหมารวมอย่างนั้น รถไฟใต้ดินในไทยก็ไม่เหมาะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 08:46:48 »
ดูข่าวแล้ว การออกแบบทางวิศวกรรมห่วยเองครับ

และที่ห่วยกว่าคือนิติ
โยนให้ กทม. รับผิดชอบเฉย ค่าส่วนกลางเก็บไปเท่าไหร่แล้วดันลอยตัวเหนือปัญหา
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 08:58:15 »
โอ้ยย ... ผมคนสายไหม เมื่อวานดูไลฟ์ผู้ว่าฯ แล้วหัวจะปวด ..

คือท่านไปเดินเล่นซอยสายไหม1 ซึ่งเป็นซอยที่ติดคลอง2 ที่ไหลยาวมาตั้งแต่ธัญบุรี-ลำลูกกา

ทีนี้เนี่ย ช่วงต้นไลฟ์ท่านยืนอยู่ที่ประตูระบายน้ำ และบอกว่าการระบายน้ำในคลองเป็นหน้าที่กรมชล ไม่ใช่หน้าที่ กทม .. กทม มีหน้าที่ดูแลด้านใน

กลับกัน ถนนสายไหม น้ำท่วมทั้งเส้นครับ รถติดมาก ไม่เห็นท่านมาเดินหาทางระบายน้ำออกจากถนนแบบที่บอกว่า "มีหน้าที่ดูแลด้านใน" แล้วมาเดินทำเกลืออะไรริมคลองพื้นที่กรมชล

เห็นการแก้ปัญหาของผู้ว่าฯก็ปวดหัวครับ ไม่รู้ว่าเลือกคนผิดมาหรือเปล่า ไลฟ์สดเอาหน้า ไม่ใช่คนในพื้นที่ไม่เห็นภาพจริงๆ

ป.ล.คอนโดฯในข่าวนี้อยู่ตรงพื้นที่สะพานใหม่ ใกล้กับ Big-c สะพานใหม่ ตรงนี้น้ำท่วมขังมาหลายวันแล้ว ไม่มีการระบาย ไม่มีเครื่องสูบน้ำลงคลอง ไม่มีใดๆ แต่ผู้ว่าไปเดินเล่นริมคลอง
ป.ล2. ขออภัยคนที่ชื่นชอบท่านด้วยนะครับ ผมขอวิจารณ์ในฐานะคนที่ลงคะแนนให้

ภาพพื้นที่สะพานใหม่เช้านี้ครับ น้ำท่วมบนถนน ไปเดินเล่นริมคลองทำไมไม่รู้
แล้วผู้ว่าคนเก่าทำอะไรบ้างครับ หรือว่าแค่โชคดีที่พายุไม่เข้าพร้อมกันหลายลูกน้ำเลยไม่ท่วม

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 09:09:01 »

1.คนไปทำงาน ดันแซะว่าไปเดินเล่น
2.จุดที่เค้าไปดู มันอาจจะเป็นจุดที่เค้าไม่มีอำนาจ แต่ถ้ามันส่งผลกระทบกับส่วนที่เค้าดูแล มันก็ไม่แปลกที่เค้าต้องไปดู ในเมื่อถ้ากรมชลไม่ทำอะไรแล้วมันมาทำให้น้ำท่วม เค้าจะได้ไปจี้กรมชลได้ งานหลายๆอย่างมันเชื่อมโยงกัน ยิ่งปัญหาน้ำท่วมเนี่ยมันเชื่อมกันทั้งระบบ ไม่ใช่แค่น้ำที่เห็นนองอยู่ตรงหน้า
จะลงคะแนนให้หรือไม่ก็มีสิทธิวิจารณ์ได้ แต่เปิดมาก็ว่าเค้าเดินเล่นแล้ว รู้ตั้งแต่สมองยันไส้ว่าคิดอะไรอยู่

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 09:22:32 »
เมืองไทย ไม่ใช่ กรุงเทพ .... อย่าเหมารวมคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 09:32:24 »
ว่าแต่ท่วมแบบนี้เลคมประกันได้ไหมครับ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ MaxxIE38

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 09:55:12 »
มันผิดตั้งแต่เอาที่ลุ่มแม่น้ำมาทำเมืองแล้วครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 10:34:17 »
ว่าแต่ท่วมแบบนี้เลคมประกันได้ไหมครับ

ประกันชั้น 1 กับ 2+ ได้อยู่นะ ครอบคลุมน้ำท่วม แต่ในข่าวมี Benz ป้ายแดงพึ่งหมดประกัน รายนี้ก็ซวยไป คงต้องไปฟ้องร้องกับทางคอนโดเอง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 11:19:34 »
กลางถนนมันยังท่วมเลยครับ

ไม่เกี่ยวกับจอดรถชั้นใต้ดินหรอก

ถ้ามันระบายจากถนน หรือ พื้นที่ปกติได้ น้ำมันไม่ลงไปชั้นใต้ดินหรอกครับ

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 11:25:42 »
การระบายน้ำในอาคาร ไม่สามารถสู้กับน้ำภายนอกที่ดันเข้ามาได้นะครับ
สู้ได้เหมือนกัน แต่ใช้ชีวิตไม่เหมือนเดิมแน่ๆ
กรณีที่จอดรถชั้นใต้ดิน ในการออกแบบยุคใหม่ จะต้องออกแบบให้สามารถกั้นน้ำเข้าได้
โดยใช้แผ่นเหล็กปิดเหมือนที่รถไฟฟ้าใช้ นั่นคือห้ามรถเข้าออก
และใช้ระบบปั๊มร่วมกับท่อระบายที่ต้องมีระบบกันน้ำย้อนเข้ามา
ซึ่งคอนโดยุคใหม่ ออกแบบกันแบบนี้หมดแล้ว (มั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 12:31:01 »
ดูข่าวแล้ว การออกแบบทางวิศวกรรมห่วยเองครับ

และที่ห่วยกว่าคือนิติ
โยนให้ กทม. รับผิดชอบเฉย ค่าส่วนกลางเก็บไปเท่าไหร่แล้วดันลอยตัวเหนือปัญหา

เห็นด้วยครับ
พอเก็บเงินบอกจะดูแลเอง
พอมีปัญหาโยนให้คนอื่นทันที

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 12:50:04 »
กรุงเทพ ก็คงไม่เหมาะในหลักการในความเป็นที่ลุ่ม แต่วิวัฒนาการก็ควรทำได้แล้วนะครับ ดู amsterdam เป็นตัวอย่าง ระดับต่ำกว่าน้ำทะเลด้วย
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 16:44:45 »
ส่วนตัวมีความคิดเห็นคล้ายๆหลายๆท่านที่ว่า
เรื่องการจัดการที่จอดรถใต้ดินของคอนโด
นิติฯคอนโด ต้องบริหารจัดการให้ดีไม่ใช่หรอครับ
ไม่เช่นนั้นน้ำก็คงท่วมรถไฟฟ้าใต้ดินไปด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 17:10:01 »
คิดว่าที่จอดใต้ดิน ถ้าทำจริงๆทำได้ เพราะตามห้างใหญ่ๆ หรือพวกอาคารใหญ่ ก็มีที่จอดใต้ดินกัน ซึ่งอาจมีน้ำท่วมบ้าง(อาจ เพราะไม่ชัวว่ามีท่วมไหม) ยังไม่ทับระบบรถไฟฟ้าใต้ดินอีก
แต่พอเป็นคอนโด อันนี้อยู่ที่โครงการว่า วางแผนมาดีแค่ไหน อุปกรณ์เอาอยู่ไหม และนิติดูแลอุปกรณ์ต่างๆได้ดีพอไหมอีก
เหตุผลที่คอนโดทำที่จอดใต้ดิน เข้าใจว่ามีกฏหมายคุมเรื่องความสูงอาคาร แต่ไม่แน่ใจว่ามี เรื่องชั้นใต้ดินไหม แทนที่จะจอด ชั้น 1-2 แล้ว 3-8 เป็นห้องพัก กลับเอาชั้น 2 เป็นห้องพักแล้วทำที่จอดใต้ดินเพิ่มแทน
ข้อเสียของคอนโดคือคนสร้างเมื่อสร้างเสร็จขายและโอนให้นิติ ก็กลายเป็นภาระของนิติกับลูกบ้านแล้ว ถ้าวางแผนไว้ไม่ดีแต่ต้นมันแก้ยาก

ออฟไลน์ Norm-man

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 17:23:32 »
เดือนที่แล้ว เกาหลีใต้ฝนตกหนัก แล้วมีคนที่อาศัยอยู่ชั้นได้ดินจมน้ำตาย 7 คน
แบบนี้ เกาหลีใหต้ ก็ไม่เหมาะกับการมีชั้นใต้ดินใช้มั้ยครับ (ไม่ใช่เนาะ)

ประเทศญี่ปุ่นตั้งอยู่บนแนววงแหวนแห่งไฟ เกิดแผ่นดินไหวขึ้นบ่อยมาก
ก็ไม่เหมาะกับการสร้างตึกสูงใช่มั้ยครับ (ก็ไม่ใช่อีก)

ประเทศไทย (กรุงเทพ เชียงใหม่ สงขลา ขอนแก่น โคราช และทุกๆจังหวัด)
มีฝนตกชุก ไม่เหมาะกับการสร้างชั้นใต้ดินใช่มั้ยครับ (ผมว่าไม่)

ผมว่า สร้างได้ แต่ต้องออกแบบให้ครอบคลุม ป้องกันภัยต่างๆรอบด้าน
ชั้นใต้ดินก็ต้องป้องกันน้ำท่วม
ดึกสูงต้องป้องกันแผ่นดินไหว และการอพยพหนีไฟ

ทุกอย่างอยู่ที่การออกแบบ
ผมว่าเรื่องนี้ ความผิดอยู่ที่การป้องกับภัย ไม่ใช่ผิดที่ภูมิประเทศครับ

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 21:32:57 »

ผมพูดได้แค่ว่า คนที่เอาแต่เชียร์ไม่ลืมหูลืมตา จะทำให้คนอีกเยอะมาก หมั่นไส้
ทำดีก็ชม ทำไม่ดีก็ต้องโดนตำหนิ ทำไมจะตำหนิไม่ได้ คนที่แล้วพวกคุณยังตำหนิได้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 21:58:11 »
สถิติฝนมันก็ฟ้องอยู่ว่ามันเกินค่าเฉลี่ยของฝนทั้งเดือนมาตกอยู่ในไม่กี่วัน แล้วมันไม่ได้ตกแค่ กทม จังหวัดรอบๆก็ท่วมก็เละเทะแล้วไปจ้องด่าแต่ผู้ว่าคนใหม่เนี่ยนะ คลองก็พร่องออกไม่ได้เพราะน้ำมันสูงอยู่แล้ว  เห็นเค้าไล่ลอกท่ออยู่ก่อนหน้าก็ไม่ได้ไม่ทำอะไรเลยนะ  ตำหนิได้นะแต่ที่เห็นช่วงนี้เอา 3 ป มาเองก็ใช่ว่าจะทำได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kbank

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 23:21:37 »
หลายปีก่อนคอนโดผมก็ท่วม 2 รอบเลย
ปัญหาอยู่ที่การออกแบบไม่ดีด้วย ระบบระบายน้ำไม่ดี

ฝนตกหนัก น้ำฝนทั้งตึก ลงบ่อใต้ดินจนเต็ม
สูบออกไม่ทันอยู่แล้ว แถมด้วยไฟดับ
แถมน้ำข้างนอกล้นถนนมาเพิ่ม ลานจอดใต้ติดคือแก้มลิงดีๆนี่เอง

ตอนนี้ฝนตกหนัก น้ำท่วม 5-10 เซนนี่ปกติเลย มีปั๊มไฟฟ้า ปั๊มน้ำมันเสริมด้วย
ทำเนินหลังเต่าทางเข้าลานจอด น้ำข้างนอกก็ไม่เข้ามาได้
ท่อระบายน้ำถนนทำใหม่ คลองก็ทำใหม่ ต่อไปถึงอุโมงค์ยักษ์มั้ง
แถวนี้ระบายน้ำได้ดีขึ้นมาก ฝนหยุดคือน้ำแห้ง

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 13, 2022, 00:22:44 »
พายุเข้าน้ำต้องท่วมเป็นธรรมดา ที่ดินแพง ลานจอดรถใต้ดินก็ยังจำเป็น รถซื้อใหม่ได้ ชีวิตคนซื้อใหม่ไม่ได้นี่ยังดีไม่มีใครตาย ผมอยู่หาดใหญ่น้ำท่วมทีคนตายในชั้นใต้ดินนับแล้วเกินสิบคนครับ แต่ยังมีข้อดีคือใครทำป1ก็ได้เปลี่ยนรถใหม่เลย

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 13, 2022, 09:57:08 »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 13, 2022, 16:22:14 »
ท่วมคอนโดเดียว ที่เดียว

ผมว่าตัดสินทั้งเมืองไทยมันก็ไม่ยุติธรรมเท่าไร

นั่นสิ คอนโดที่ผมอยู่ข้างหน้าก็น้ำท่วมอะ แต่ b3 แห้งสนิท เพราะระบบสูบน้ำของคอนโดเนอะ

ข่าวเดียว ตัดสินได้ทั้งเมืองไทย ปังมาก

ออฟไลน์ Adidat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 17, 2022, 01:51:29 »

สายไหม สะพานใหม่ ดอนเมืองเหมือนเริ่มเป็นพื้นที่ไกลปืนเที่ยง คนคุมไม่เด็ดขาด ลูกน้องหน่วยงานที่เกี่ยวข้องก็ไม่กระเตื้อง ขนาดปัญหาแค่รถจอดแช่หน้าสนามบินดอนเมืองจนสภาพจราจรเป็นคอขวดบอกจะจัดระเบียบทั้งที่ทำได้ง่ายและทันทีเลยแต่ทุกวันนี้ก็สภาพเดิม ฝนตกแปปเดียวนำ้ท่วมกระจาย เกิดจากการหละหลวมไม่เด็ดขาดของหัวหน้าแหละครับ เข้ามาสามสี่เดือนแล้วไม่มีอะไรดีขึ้นก็ต้องตำหนิ แต่หลายคนก็เริ่มมีอาการอวยจนเหมือนเขาทำอะไรก็ไม่ผิดก็มี
ส่วนตัวกทม.เองก็มีปัญหาหาพวกซอยถนนตันเยอะ ผังเมืองไม่ดีก็เป็นปัญหาใหญ่แก้ยากด้วย ส่วนหน่วยงานจัดการระบายนำ้นี่อย่าหวังครับ ไม่เคยมีแผนรับมือกันล่วงหน้าทำงานแบบนำ้มาแล้วค่อยหาทางแก้ทางระบาย ข่าวออกผู้สื่อข่าวพูดแบบนี้กันจะๆ รู้ถึงไหนอายถึงนั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2022, 01:54:00 โดย Adidat »