ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดยังไงกับเรื่องนี้ เล็งยกเลิก E85 และโซฮอล91 เพื่อสนับสนุนให้คนใช้ E20  (อ่าน 4361 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member

แบบนี้เค้าไม่เรียก สนับสนุนครับ
เค้าเรียก ค้ากำไรเกินควรและผูกขาด
ไบโอดีเซลทุกชนิด พอเข้าถึงนายทุน ราคามันสูงกว่า น้ำมันอีก กลายเป็น ปชช โดนเอารัดเอาเปรียบทุกทาง

ยกเลิกแล้วใช้น้ำมันเพียวๆไปเลย
เอาปลาม์ เอาเอทานอล ไปขาย ตลาดโลกถ้าคิดว่า มันแพงกว่าน้ำมัน อย่ามึนเอามาเติมมาผสม แบบนี้

ครับ     น้ำมันเพียว  ต้องคิดเพียว  ถ้าคุณอยากผสม    คิดตามราคาส่วนผสมซิครับ  ให้มันลอยตัวแยกกันไป 

ผู้ผลิตเชื้อเพลิงเหล่านี้ไร้ความเสี่ยง  กำไรอย่างเดียว  ผลักภาระให้ผู้บริโภค....

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
เห็นด้วยครับ

แต่อยากให้มี โซฮอล์ 91 ต่อไป แล้วไปยกเลิก 95 กับ โซฮอล์ 95 ธรรมดา

ขายแค่ 3 แบบ คือ โซฮอล์ 95 premium แบบแพงสุด
โซฮอล์ 91
E20 ครับ

พวกรถมอไซด์เก่า พวกรถเก่า เครื่องจักรการเกษตรก็ใช้ โซ 91 ได้
ส่วน E20 ใช้กับรถใหม่
โซ 95 พิเศษ ก็เน้นขายให้กับรถแพงๆ ที่ยังไงเขาก็มีปัญญาจ่ายอยู่แล้วครับ
ไอ้บ้า คิดได้ไง

ออฟไลน์ shando

เห็นด้วยครับ

แต่อยากให้มี โซฮอล์ 91 ต่อไป แล้วไปยกเลิก 95 กับ โซฮอล์ 95 ธรรมดา

ขายแค่ 3 แบบ คือ โซฮอล์ 95 premium แบบแพงสุด
โซฮอล์ 91
E20 ครับ

พวกรถมอไซด์เก่า พวกรถเก่า เครื่องจักรการเกษตรก็ใช้ โซ 91 ได้
ส่วน E20 ใช้กับรถใหม่
โซ 95 พิเศษ ก็เน้นขายให้กับรถแพงๆ ที่ยังไงเขาก็มีปัญญาจ่ายอยู่แล้วครับ

งงตรรกะ
sohol91กับ95ต่างกันลิตรละ0.27บาท

sohol95ธรรมดากับพรีเมียมต่างกัน5.49บาท

รถเติม95ได้ เติม91ไม่ได้ก็มีอยู่

แต่รถเติม91ได้ เติม95ไม่ได้มันไม่มี

ยกเลิก91ไป คนเติม91เดิมมีทางเลือก รถส่วนใหญ่ไปเติมe20ได้ ราคาถูกลง ถ้าเติมe20ไม่ได้หรือไม่อยากเติมก็เลือกเติม95ที่แพงขึ้นแค่0.27บาท เติมถังนึง50ลิตรก็แค่13บาท

แต่ถ้ายกเลิก95 คนเติม95เดิมไม่มีทางเลือกอื่นเลยนอกจากไปเติมพรีเมียมที่แพงขึ้นลิตรละ5.49บาท เติมถังนึงก็แพงขึ้นถังละ274.5บาท

แค่นี้ก็บอกได้แล้วว่าต้องยกเลิก91หรือ95

ออฟไลน์ GOBBS

เดี๋ยวนะ ณ ตอนนี้ เอทานอลลิตรละ 25-26
ราคาตอนนี้คือ เอทานอล อุ้มน้ำมันอยู่ไม่ใช่เหรอครับ ถ้ายกเลิกเอทานอลตอนนี้คือจะหนักกว่าเดิมรึเปล่า
ตรงนี้น่าจะเป็นเหตุผลว่าทำไมยังต้องผสมน้ำมันอยู่ เพราะน้ำมันเป็นสิ่งที่ต้องนำเข้า กำหนดราคาเองไม่ได้ แต่พวกเอทานอลทำสัญญาซื้อระยะยาวไว้ ราคาไม่ผันผวนมาก
แต่เข้าใจว่าที่จะยกเลิก E85 เพราะถ้าน้ำมันกลับมาราคาปกติ E85 เป็นตัวที่ต้องอุดหนุนมากสุด กองทุนน้ำมันไม่อยากแบกตรงนี้แล้ว
ส่วนไบโอดีเซล คือ น้ำมันปาล์มมันแปรรูปได้หลากหลายกว่า ราคามันพุ่งได้ง่ายกว่าเอธานอล และเช่นกัน ราคามันก็วูบได้มากกว่าเอธานอล
จริงๆไปโอดีเซลคือตัวที่ผมอยากยกเลิกหรือผสมให้น้อยที่สุดนะ บางทีก็หมั่นใส้ชาวสวนปาล์ม ตอนราคาตกก็ประท้วง พอราคาขึ้นไม่เห็นใจประชาชนเลย
ตอนนี้จากถางต้นปาล์มทิ้งช่วงราคาตก กลับมาปลูกกันอีกแล้ว ถ้าราคาตกแล้วมาประท้วงอีกไม่น่าเห็นใจแล้วละ
แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ยังอยากให้ผสมไว้นิดหน่อย แล้วทำเหมือนเอทานอลคือ สัญญาซื้อระยะยาว ราคาคงที่ จะได้มีปัจจัยที่ควบคุมในประเทศได้มั่ง ไม่งั้นอนาคตเราคุมอะไรไม่ได้เลยครับ
ราคาน้ำมันปาล์ม(ตอนนี้)มันแพงตั้งแต่หน้าสวนแล้วครับ ไม่ต้องถึงมือนายทุนก็แพง ไม่งั้นไม่กลับมาปลูกใหม่หรอกครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
ถ้า E10 95 แพงกว่า E20 สามบาท
แสดงว่าอาจจะใช้ E10 95 มาหนุน E20 ถ้าทำแล้ว E20 ถูกลงเป็นน้ำมันที่คนส่วนใหญ่ใช้ก็โอเค
แต่ถ้าทำแล้ว E20 ราคาเท่าเดิมแล้ว E10 แพงขึ้นอันนี้น่าจะแปลกๆอยู่

ส่วนรถใหม่ก็ใช่ว่าจะเติม E10 91 ได้ทุกรุ่นนะครับ
อย่าง CX5 2.5 Turbo เติมได้แค่ เบนซินเพียว กับ E10 95
REF https://www.mazda.co.th/cars/mazda-cx5/specs/

ส่วน CX8 เติม E20 ได้นะครับ
REF https://www.mazda.co.th/cars/mazda-cx8/specs/

2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).......เฮ้อ เลิกซะไปซะทีก็ดีครับ จะได้เข้าระบบเชื้อเพลิงแก็สโซลีนเหมือนนานาประเทศเขาเสียที หรือไม่ก็ conversion ใช้แก็สโซฮอล 100 % เหมือน บราซีล ไปเลย เราจะได้ทำอิสานทั้งภาคให้ปลูก อ้อยกับมันสำปะหลัง ให้มีรายได้สูงด้าน เชื้อเพลิง ไบโอ ทำให้ชาวอิสานร่ำรวยกับพลังเกษตรไปทั้งภูมิภาคเลยก็ยังได้

รองฯที่ดูแลด้านพลังงานน่ะ " ใจกล้าๆ " หน่อย พูดจาอะไรน่ะหน่อมแน๋ม อ้ำๆอึ้งๆ ไม่ถูกใจคนดูเลย เดี๋ยวก็โยนผ้าขาวลงกลางเวที่ ยอมแพ้แทนพี่เลี้ยงซะหรอก ! :-X

ออฟไลน์ mamaman

เดี๋ยวนะ ณ ตอนนี้ เอทานอลลิตรละ 25-26
ราคาตอนนี้คือ เอทานอล อุ้มน้ำมันอยู่ไม่ใช่เหรอครับ ถ้ายกเลิกเอทานอลตอนนี้คือจะหนักกว่าเดิมรึเปล่า
ตรงนี้น่าจะเป็นเหตุผลว่าทำไมยังต้องผสมน้ำมันอยู่ เพราะน้ำมันเป็นสิ่งที่ต้องนำเข้า กำหนดราคาเองไม่ได้ แต่พวกเอทานอลทำสัญญาซื้อระยะยาวไว้ ราคาไม่ผันผวนมาก
แต่เข้าใจว่าที่จะยกเลิก E85 เพราะถ้าน้ำมันกลับมาราคาปกติ E85 เป็นตัวที่ต้องอุดหนุนมากสุด กองทุนน้ำมันไม่อยากแบกตรงนี้แล้ว
ส่วนไบโอดีเซล คือ น้ำมันปาล์มมันแปรรูปได้หลากหลายกว่า ราคามันพุ่งได้ง่ายกว่าเอธานอล และเช่นกัน ราคามันก็วูบได้มากกว่าเอธานอล
จริงๆไปโอดีเซลคือตัวที่ผมอยากยกเลิกหรือผสมให้น้อยที่สุดนะ บางทีก็หมั่นใส้ชาวสวนปาล์ม ตอนราคาตกก็ประท้วง พอราคาขึ้นไม่เห็นใจประชาชนเลย
ตอนนี้จากถางต้นปาล์มทิ้งช่วงราคาตก กลับมาปลูกกันอีกแล้ว ถ้าราคาตกแล้วมาประท้วงอีกไม่น่าเห็นใจแล้วละ
แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ยังอยากให้ผสมไว้นิดหน่อย แล้วทำเหมือนเอทานอลคือ สัญญาซื้อระยะยาว ราคาคงที่ จะได้มีปัจจัยที่ควบคุมในประเทศได้มั่ง ไม่งั้นอนาคตเราคุมอะไรไม่ได้เลยครับ
ราคาน้ำมันปาล์ม(ตอนนี้)มันแพงตั้งแต่หน้าสวนแล้วครับ ไม่ต้องถึงมือนายทุนก็แพง ไม่งั้นไม่กลับมาปลูกใหม่หรอกครับ

ปกติ ตามกลไกตลาดโลก แต่ก่อนราคาเอทานอล มันไม่แพง
แล้วถ้ารัฐ ส่งเสริม ไบโอจริงๆ
ก็ส่งเสริม ปริมาณการผลิต ลดต้นทุน คุมราคา
แบบนี้มันควบคุมได้ที่ไหน เห็นตลาดโลกแพงก็จะขึ้นตาม ตลาดโลกลงไม่ลงตาม
ยิ่งเอทานิล แต่เริ่ม อิงตลาดโลก 15-20 บาท พอเริ่มผลิตได้เอง ผลิมากขึ้นแต่ราคา เพิ่ม ขอยเลิกการอิงตลาดโลกตั้งราคาเองที่ 25 บาท แบบนี้มันใช่เหรอ

ปล ราคา น้ำมันเพียวๆไม่ผสม ไบโอทุกชนิด ขนาดตอนที่น้ำมันแพงๆเนี่ย
ยังถูกกว่า เอทานอลและไบโอดีเซลอีกท่าน แค่ 23 บาทเอง

ออฟไลน์ mamaman

8) 8) 8).......เฮ้อ เลิกซะไปซะทีก็ดีครับ จะได้เข้าระบบเชื้อเพลิงแก็สโซลีนเหมือนนานาประเทศเขาเสียที หรือไม่ก็ conversion ใช้แก็สโซฮอล 100 % เหมือน บราซีล ไปเลย เราจะได้ทำอิสานทั้งภาคให้ปลูก อ้อยกับมันสำปะหลัง ให้มีรายได้สูงด้าน เชื้อเพลิง ไบโอ ทำให้ชาวอิสานร่ำรวยกับพลังเกษตรไปทั้งภูมิภาคเลยก็ยังได้

รองฯที่ดูแลด้านพลังงานน่ะ " ใจกล้าๆ " หน่อย พูดจาอะไรน่ะหน่อมแน๋ม อ้ำๆอึ้งๆ ไม่ถูกใจคนดูเลย เดี๋ยวก็โยนผ้าขาวลงกลางเวที่ ยอมแพ้แทนพี่เลี้ยงซะหรอก ! :-X

อันนี้นะที่โครตบิดเบือน บอกส่งเสริม แต่ไม่ขยายกำลังการผลิตและลดต้นทุน
มีแต่ ทำราคา สูงขึ้นๆ จนเกินราคาน้ำมัน ขนาดตอนน้ำมันแพงๆ มันก็ ราคาสูง

รัฐบาลทุยก็งี้ละครับ

ที่รกร้าง ว่างเปล่า ปลูไปสิ ปลาม ปลูกไปสิ อ้อย เผลอ  ผลิตได้จริง ไม่ต้องนำเข้าน้ำมันมากลั่นแบบที่แหลกัรอยู่ทุกวันนี้

แต่นี่ มันแค่ บิดเบือน
ใจก็อยากกลั่นน้ำมัน ขายต่อนั่นละครับ

Update:  23-SEP-2022
Ethanol Reference Price    =   28.29   BAHT/LITRE
Biodiesel(B100) Reference Price   =   35.29   BAHT/LITRE
UGL  = 23.1 BAHT/LITRE

ไบโอไทย ควบคุมได้จริงครับ ควบคุม ให้ราคา สูงกว่าปกติ ประชาชนไทยเดือนร้อน นายทุนได้กำไร บิดเบื่อนกองทุน

ยกเลิกให้หมดครับ ไบโอไทย อย่ามึนเอามาผสมเลย ถ้าทำราคา ถูกกว่าน้ำมันไม่ได้ แม้ยุคน้ำมันแพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2022, 09:45:34 โดย mamaman »

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
ควรยกเลิก e85 ครับ ต้นทุนสูง ประสิทธิภาพไม่ดี ถูกกว่าตั้งเยอะยังไม่มีคนอยากจะใช้เลย

ออฟไลน์ I-PULSE

เอทานอลมีไว้บิดเบือนราคาน้ำมันและอุ้มโรงกลั่นเอทานอล มีแค่นี้จริงๆที่ได้ประโยชน์

ออฟไลน์ mongolias

จะยกเลิกหรือวางแผนยังไง ก็คิดเผื่อรถเก่าด้วยก็แล้วกัน
ส่วนตัวผมเติม E20 หรือ GS95 ตลอดอยู่แล้ว ไม่ได้รับผลประทบอะไร

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
91 กับ 95 ราคาแทบไม่ต่างกันเลย ก็ดีที่ยกเลิก 91 ไป แต่เราสงสัยจังว่าทำไมรถเก่าต้อง 91 เท่านั้น ทั้งที่เติม 95 ทดแทนได้เลยนี่นา? ถ้าเป็น e20 ก็ว่าไปอย่าง

ส่วน e85 ที่จ่อยกเลิกไปก็ดี เพราะความประหยัดกับราคามันไม่คุ้มกันเลย มีต้นทุนดัดแปลงอุปกรณ์ให้ต้องรองรับด้วย เว้นแต่จะเน้นจูนเพื่อความแรงอย่างเดียว
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ GOBBS

ผมคิดว่าเราคงกลับไปที่น้ำมันเพียว ลิตรละ 23-24ไม่ได้แล้วละครับ
เพราะปัญหาพลังงานจากรัสเซีย-ยูเครน มันชัดเจนว่า EU ต้องหาแหล่งพลังงานอื่น ใช้เหมือนเดิมไม่ได้ ดังนั้นผู้ผลิตน้ำมันจะโขกอะไรก็ได้
ในบอร์ดนี้ไม่กี่วันก่อนยังมีคนเอาข่าวรถยุโรปจะลองใช้ไฮโดรเจนแทนไฟฟ้าอยู่เลย จริงๆไม่ใช้เปลื่ยนเทคโนโนโลยีหรอก หาพลังงานปั่นไฟไม่ทัน รัสเซียตัดก๊าซ
การที่ยังได้ เอทานอล คงเรทที่ 25-26ไว้ ดันกลายเป็นเรื่องดีมากกว่า ok.ว่าเมื่อก่อนมันแพงกว่าน้ำมัน แต่ตอนนี้มันถูกกว่าแล้ว และอนาคตน่าจะถูกกว่าไปอีกนานหรือตลอดกาลด้วยซ้ำ...
แต่น้ำมันปาล์มมันอีกเรื่อง มันคุมราคาไม่ได้ก็เห็นด้วยที่จะผสมน้อยลงนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2022, 12:45:20 โดย GOBBS »
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Night_Angel

ผมคิดว่าเราคงกลับไปที่น้ำมันเพียว ลิตรละ 23-24ไม่ได้แล้วละครับ
เพราะปัญหาพลังงานจากรัสเซีย-ยูเครน มันชัดเจนว่า EU ต้องหาแหล่งพลังงานอื่น ใช้เหมือนเดิมไม่ได้ ดังนั้นผู้ผลิตน้ำมันจะโขกอะไรก็ได้
ในบอร์ดนี้ไม่กี่วันก่อนยังมีคนเอาข่าวรถยุโรปจะลองใช้ไฮโดรเจนแทนไฟฟ้าอยู่เลย จริงๆไม่ใช้เปลื่ยนเทคโนโนโลยีหรอก หาพลังงานปั่นไฟไม่ทัน รัสเซียตัดก๊าซ
การที่ยังได้ เอทานอล คงเรทที่ 25-26ไว้ ดันกลายเป็นเรื่องดีมากกว่า ok.ว่าเมื่อก่อนมันแพงกว่าน้ำมัน แต่ตอนนี้มันถูกกว่าแล้ว และอนาคตน่าจะถูกกว่าไปอีกนานหรือตลอดกาลด้วยซ้ำ...
แต่น้ำมันปาล์มมันอีกเรื่อง มันคุมราคาไม่ได้ก็เห็นด้วยที่จะผสมน้อยลงนะ

ถูกกว่าได้อีกแยะ เอทานอล  มันผลิต ได้จากการกลั่นน้ำมันด้วย และมันเหลือมหาศาล  ก็ไม่รู้จะต้องไปใช้ อ้อย มันสำประหลังไปทำไม แพงกว่าอีก
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ luzifur

ถ้ายกเลิก E85 จริง สำนักจูนคงได้ออกโปร จูนกลับ E20

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
G91 E10 ยกเลิกไปก็ได้ ราคามันใกล้ G95 เกิน
ส่วน E85 อันนี้รัฐสนับสนุน E แล้วก็คงต้องมีต่อไป

ออฟไลน์ bravo

ราคาวันที่ 23 ก.ย. 65
เอทานอล ลิตรละ 28.29 บาท
เบนซิน 23.16 บาท
ส่วนต่าง 5.13 บาทครับ

ออฟไลน์ madboy

จะยก จะเลิกอะไร ผู้มีอำนาจก็ไม่ได้สนใจเท่าไหร่อยู่แล้ว น่าเบื่อเหมือนกันครับ

อี85 แม่มมเลิกนี่ ต้องหันไปหา racing gasoline อีกล่ะสิ  >:(

ออฟไลน์ Magl

ดีครับ ควรมาเร็วๆ รถที่เติม e20 ไม่ได้ ก็เติมโซฮอล95 ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Sgt_Meen

ทำถูกต้องแล้วครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ TeslaX

90% ยี้ E20 ไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลย เติมแล้วอืด

ออฟไลน์ ynot9x

ไม่เห็นด้วยครับ ควรมองในแง่สิ่งแวดล้อมด้วยครับ มันยังมีประโยชน์อยู่ในแง่ของสมรรถนะ และ สิ่งแวดล้อมครับ
และไม่จริงเสมอไปว่า ตระกูล E ทำให้รถสมรรถนะตกลง รถผมทุกคัน คันไหนเติม E20 E85 ได้สมรรถนะดีกว่าน้ำมันเพียวครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Tien.W

E85 นี่ ราคามันไม่ได้สะท้อนต้นทุนเลย มีเงินช่วยเหลือลิตรละ 10 บาท โรงงานที่ผลิตก็ฟันกำไรกันไป .. ดังนั้น เห็นด้วยที่จะยกเลิก

E10 91 .. ราคามันใกล้ E10 95 มาก จริงๆ เห็นตั้งท่า จะยกเลิกมานานแล้ว ไม่ยกสักที

ทีนี้จะเหลืออะไรบ้าง ?

95 .. จริงๆ อยากให้ลดราคาลงมา เอาราคาจริงๆ ไม่แพงเวอร์แบบปัจจุบัน
E10 95 .. อันนี้คือ STD บ้านเรา
E20 95 .. ไม่รู้สิ ผมเติมมอไซค์ ยังรู้สึกว่า อืด กินจุ เลย ส่วนตัวเลยไม่เคยเติม

.............

อีกอย่าง พวกที่ขาย E10 95 พรีเมี่ยมเนี่ย .. จะขายไม่ว่า แต่อยากให้บังคับว่า ต้องขาย E10 95 ปกติด้วย ใน กทม อาจจะไม่รู้สึก แต่คนบ้านนอก อยู่ ตจว ปั๊มหายาก แถมใช้มอไซค์อย่างผมเนี่ย ดักหน้า ดักหลัง เป็นเชลล์หมด ขี่มอไซค์จะให้เติม V power ก็กะไร เติม E20 ก็วิ่งไม่ออก ทุกวันนี้ เลยเติม E10 91 ครับ (ส่วนรถยนต์ ไม่ต้องห่วง ผมขับไปกลับ 10 กม. เพื่อเติมน้ำมันได้ แต่มอไซค์ มันไม่ใช่ไง)

ออฟไลน์ AKh

• Jr. Member
  • **

ราคาวันที่ 23 ก.ย. 65
เอทานอล ลิตรละ 28.29 บาท
เบนซิน 23.16 บาท
ส่วนต่าง 5.13 บาทครับ

ค่าความร้อน (LHV) เอทานอล ~66% ของเบนซิน (เอทานอล 1 ลิตร = เบนซิน 0.66 ลิตร)
เอทานอลที่ค่าความร้อนเท่า 1 ลิตรเบนซิน = 28.29/.66 = 43.03 บาท
เอทานอลแพงกว่าเบนซิน 19.87 บาท/ลิตรเบนซินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2022, 21:25:03 โดย AKh »

หลายคนอาจจะบอกว่ามีแต่รถเก่าที่ไม่สามารถเติม E20 ได้

แต่ Mazda CX-8 ที่ขายอยู่ทุกวันนี้ ก็ไม่รองรับ E20 นะครับ

มาสด้าใช้ E20 ได้ทุกรุ่นครับ

ใช่จริงๆด้วยครับ
นี่ถ้าคุณไม่แย้งมา ผมก็ไม่กล้าเติม E20 ต่อไปนะครับเนี่ย
(ผมจำสลับกับค่า octane ครับ ว่าเครื่อง 2.5 ตัวนี้ ไม่รองรับเบนซิน 91  ต้อง 95 ขึ้นไป)

ขอบคุณครับ ^_^

ออฟไลน์ Symphonic

ไม่เห็นด้วยครับ ควรมองในแง่สิ่งแวดล้อมด้วยครับ มันยังมีประโยชน์อยู่ในแง่ของสมรรถนะ และ สิ่งแวดล้อมครับ
และไม่จริงเสมอไปว่า ตระกูล E ทำให้รถสมรรถนะตกลง รถผมทุกคัน คันไหนเติม E20 E85 ได้สมรรถนะดีกว่าน้ำมันเพียวครับ

จริงด้วยครับ ในกระทู้นี้ อ่านมาจนถึงตรงนี้ เพิ่งมีคนคิดถึงด้านสิ่งแวดล้อมเพียงคนเดียว
ทั้งๆ ที่หลายคนชื่นชมการจัดการสิ่งแวดล้อมที่ยุโรป ชอบการตั้งเป้าหมายแบนเครื่องยนต์
สันดาป  บ่นว่าเรื่องการจัดการปัญหาควันดำและฝุ่น pm 2.5 ในบ้านเรา
แต่เมื่อพูดถึงน้ำมันและรถยนต์ที่จะใช้ การปรับแต่งเครื่องยนต์ กลับจะเลือกเอาแต่ที่ราคาถูก
กำลังแรง เลือกรถสวยทั้งที่รู้ว่าเครื่องยนต์มีปัญหาแล้วค่อยเอารถไปอุด EGR ตัด CAT ทีหลัง
ไม่เอาไฮบริด  แทบจะไม่มีใครมองด้านสิ่งแวดล้อมเลยครับ