ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเก็บรถคันแรกในชีวิตของคุณไว้ไหม? ถึงแม้ว่ามันจะเป็นรถธรรมดา ไม่ใช่รถคลาสสิค หรือรุ่นที่นิยมสะสมกั  (อ่าน 4904 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
อยากรู้ว่าเก็บกันไหมครับ รถคันแรกในชีวิต
อาจจะรถธรรมดาเลย ญี่ปุ่น C-seg หรือ Eco car
เก็บนี่หมายถึงว่า ไม่ได้ใช้อยู่เป็นคันประจำแล้วนะครับ
ปัจจุบันมีคันที่ใหม่กว่าแพงกว่าดีกว่าใช้ประจำแล้ว แต่ก็ยังไม่ขายคันแรกทิ้ง ทำนองนั้นครับ

ใครเก็บ เก็บเพราะอะไร?
ใครขาย ขายเพราะอะไร?

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ถ้ามีโอกาส "เก็บ" ครับ เพราะความรู้สึก "โตมาด้วยกัน" ทำให้อยากเก็บไว้

ปล1 คันที่ว่าคือ E30 coupe ตอนที่อยากเก็บยังไม่ฮิตขนาดนี้
ปล2 แต่สุดท้ายก็ขายไป เพราะเหตุไม่คาดฝันในชีวิต ทำให้ตัดสินใจแย่ๆลงไป

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
ผมไม่เก็บครับ เหตุผล รถเก่าซ่อมบ่อย ไม่ค่อยได้ขับ ประกัน ภาษี ต้องต่อ ไม่มีที่จอด ขนาดคันใหม่ๆ ที่เพิ่งซื้อมา ยังใช้งานได้ไม่ค่อยคุ้ม และไม่มีที่จอด  และนับวัน บริษัทรถยนต์ยิ่งผลิต ออกรุ่นรถยนต์ที่น่าขับ  เครื่องแรง สมรรถนะยอมเยี่ยมออกมาเรื่อยๆ  วันไหนอยากขับรถเก่าขึ้นมา  ค่อยไปหาซื้อรุ่นที่อยากขับ ในตอนนั้นราคา ก็ตกลงไปเยอะมากแล้ว  เกิดขับ แล้วเบื่อ  การขายออกใน ราคาที่ไม่ขาดทุนมากมายอะไร    ถ้าตอนนี้ ขอเอาเวลาไปขับรถคันใหม่ ให้คุ้มค่า กับราคาที่ซื้อมาแพงก่อนครับ  ถ้าเก็บไว้ทั้งรถคันเก่า และรถคันใหม่ ทำให้ใช้คันใหม่ ได้ไม่คุ้มค่าตัว ครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ไม่ได้เก็บครับ
ชนยับ ขายซากไป

แต่พยายามเก็บรถคันที่หัดขับ คันแรกไว้ กำลังเอาไปบูรณะ

ออฟไลน์ Tien.W

อยากเก็บ แต่ไม่ได้เก็บ ครับ เพราะ

1. รถคันแรก ได้มาตั้งแต่ ไม่มีรายได้ จนเรียนจบ เริ่มทำงาน จะซื้อคันใหม่ ก็ต้องอาศัยคันเก่านี่แหละ ไปดาวน์คันใหม่

2. เหตุที่ปล่อย เพราะรถเริ่มผุ เริ่มซ่อมเยอะ อะไหล่ก็นำเข้า แพงขึ้นเรื่อยๆ

3. ไม่มีที่จอดครับ สมัยก่อน อยู่ทาวเฮ้าส์ จอดรถได้แค่ 2 คัน ขนาดนั้น ยังต้องไปเช่าที่จอดเพิ่มอีก 1 คัน สำหรับรถประจำตำแหน่งเลย

ถึงตอนนี้ ให้กลับไปซื้อรถรุ่นเดิมกลับมาสะสม เก็บรักษา ก็คงไม่ทำแหละ ค่าดูแลสูง ไม่มีเวลาขนาดนั้น

แต่ ....

พวกที่ใช้ๆอยู่ 3 คันในปัจจุบัน ตั้งใจว่า จะเก็บนะ เพราะใช้ตั้งแต่ป้ายแดง ดูแลแบบจัดเต็มทุกสิ่งอย่าง มีรายได้เพียงพอในการดูแล และออกคันใหม่ โดยไม่ต้องขายคันเก่า สุดท้าย เตรียมที่จอดรถให้เจ้าพวกนี้ไว้เรียบร้อยละ

ปัจจุบัน บ้านที่ปราจีน จอดได้ 3 คัน แต่ถ้าจัดระเบียบดีๆ หาอีก 1 คัน มาจอดได้ (ที่ไม่ใช่กระบะนะ)
อนาคต บ้านที่ลำพูน จอดได้เกิน 5 คันครับ ซื้อบ้านเพราะจอดรถได้เยอะนี่แหละ

Pulsar DIG Turbo .. ของ Rare สำหรับบ้านเรา ทำมาเต็ม ทำมาสุด ขายก็ไม่เหลือราคา แถมรถใช้น้อย ปีละหมื่นกม.เอง อยู่กันไปยาวๆ เอาไว้ขับสนุกๆ ขับเล่นเท่านั้น

CR-V G3 2.0 .. จริงๆคันนี้ ขับไป ขับมา มันจะคล้ายรถคันแรก space wagon รถที่ขึ้นขับแล้วให้ความรู้สึกมั่นใจ ชัวร์ ไปไหนไปกัน แล้วมันก็พาไปมาทั่วประเทศละ อะไหล่เยอะแยะ รถไม่จุกจิก

เหลือ 1 คัน ยังใหม่ๆ คือ City Hatchback คันนี้รถแฟน แต่ผมใช้ ใช้ไปเรื่อยๆก่อน ยังไม่มีอะไร

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อยากเก็บทุกคันล่ะครับ
เพราะทุกคันที่ตัดสินใจซื้อ คิดมาอย่างถี่ถ้วน
ทุกวันนี้ยังอยากหารถมือสองรุ่นที่เคยใช้กลับมาเก็บ

แต่..............................................

ไม่มีที่จอด ไม่มีเวลาดูแล และไม่มีเงินเหลือให้เล่นได้ขนาดนั้น

ปล 1. ตอนนั้นต้องขายเพราะไม่งั้นก็ออกคันใหม่ไม่ได้
ปล 2. เคยซื้อมือสองรุ่นเดียวกับคันเก่าที่เราอยากปั้นสุด เอามาแล้วเสียเวลากับมันมาก ลงเงินไปเยอะ
ภรรยางอนบ่อยว่าวันๆเราเอาแต่ซ่อมรถคันนี้ งานการไม่ค่อยเดิน งานบ้านไม่ค่อยช่วยทำ ว่างก็หาแต่อะไหล่และของแต่งรถ
สุดท้ายรู้สึกตัวได้ ก็เลยขายไปครับ เก็บไว้เพียงรูปแห่งความทรงจำ กลับมาตั้งหน้าตั้งตาทำมาหากินต่อไป
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ poomsira

• **
เก็บไม่ได้ครับ ย้ายประเทศ...
รถคันแรก Dodge Caravan รุ่นปี 1995 ซื้อตอนปี 2003 ที่อเมริกา แต่ใช้แป๊บเดียวก็ขาย ซื้อๆ ขายๆ อีก 3-4 คัน พอเรียนจบ ทำงานอีกสองปีก็ย้ายกลับบ้านที่ไทย ยังไงก็ไม่คุ้มจะขนกลับ (คันสุดท้ายที่ใช้คือ VW Jetta Wagon ปี 2003 ซื้อตอนปี 2005)

รถคันแรก(ที่ซื้อเอง) ที่ไทย ก็ยังอยู่ Suzuki Swift 1500cc ให้คุณแม่ใช้ไปธุระแถวบ้าน ทนทานดี มีศูนย์ใกล้บ้าน ก็คงใช้ต่อไปอีกสักพัก

ออฟไลน์ bobsan

ไม่เก็บ

ไม่ได้กำไร
ไม่มีที่จอด
ไม่อยากเสียค่าดูแล
ไม่ยึดติดกับอดีต

ออฟไลน์ PC CK

ไม่เก็บครับ
5ปีขายทิ้ง ตอนนี้มีแค่civic fkที่เก็บไว้เกิน5ปีครับ เพราะ รถไม่จุกจิกอะไร ไม่ระบบอะไรกับเค้าสักอย่างไม่น่ามีอะไรรวนครับ เก็บไว้ขับขำๆไม่เสียหายครับ
นอกนั้น 5ปี ขึ้นปีที่6บายครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เก็บครับ แต่ละคันเป็นรถตลาดที่ซ่อมได้มีอะไหล่ support ตลอด
บ้านผมฐานะปานกลางใช้แต่รถตลาดแต่ตั้งแต่เด็กผมก็มีส่วนช่วยเลือกรถที่บ้านแล้ว

จนมารุ่นผมนี่แหละที่ไม่มีคนขับคันนั้นแล้ว เลยต้องยกให้ญาติพี่น้องไปดูแลแทน

แต่ละคันที่ใช้มาขึ้นเขาลงห้วยซิ่งปรอทแตกเซฟชีวิตผมมาทั้งนั้น ก็เลยผูกพัน
บวกกับมันคลาสสิคในความที่มันซ่อมได้ตลอดเวลา ก็เลยยังเก็บไว้ครับ
อีกหน่อยข้อมูลเปลี่ยนไปการตัดสินใจเปลี่ยนอะไรก็อาจจะเป็นอีกแบบหนึ่ง

ตอนนี้ทุกคันทั้งรถบริษัทรถบ้านมีแต่ญาติพี่น้องต่อคิวรอกันเต็ม ฮา  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

อยากเก็บนะ แต่เป็นไปไม่ได้ เพราะมัน30กว่าปีแล้วปีเล่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ไม่ใด้เก็บ เสีหลักไปติดแก็ส+เครื่องฮีต

ย้อนไป อยากเก็บ จะไม่ติดแก็ส มันเสียรถจริงๆ

ออฟไลน์ Devil13

รถเก่าทุกคันไม่คิดจะเก็บครับ
ใช้จนถึงวาระ ขายได้ก็ขายครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ต้องขายด้วยความจำเป็นเอาเงินไปซื้อคันใหม่
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รถคันแรกที่บ้านให้ผมก็ยังขับและใช้งานนะครับ 

คงเก็บไปเรื่อย 19ปี.มันดีตรงซ่อมง่ายค่าดูแลไม่แพง ไม่งอแง สตาร์​ทติดก็ถึงปลายทางแน่นอน

::) ::)
คันที่ใช้เงินตัวเองซื้อขายไปละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2022, 20:59:49 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ aekoy

ถ้ายังใช้ได้ผมก็ยังใช้อยู่ แต่ถ้าเริ่มจุกจิกมากขึ้นก็ขายครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ shando

ไม่คิดจะเก็บครับ เพราะที่จอดรถจำกัด
แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ขายนะครับเพราะพ่อใช่อยู่ แต่ถ้าจะซื้อคันใหม่ก็คงขายครับ

ออฟไลน์ mamaman

ไม่ครับ ภาระทั้งนั้น
ไม่ยึดติดกับ วัตถุครับ

รถก็แค่ เครื่องมือที่เราใช้เดินทาง

ถ้าขายได้ก็ขายเลยครับผม ส่วนใหญ่ ก็ขายๆ ตัดราคาทิ้งไปไม่มีที่จอด ที่เกียจดูแล

ใช้แค่คันที่จะใช้จริงๆ เก็บแค่รถสำรอง

ออฟไลน์ the kit

ถ้าเลือก "ปล่อย" น่ะ ไม่แปลกใจ
มีเป็น "ร้อยเหตุผล"

แต่ถ้า "เลือกเก็บ" นี้สิ แปลกใจ!!
"รถเก่า คนแก่" รู้เหตุผลกันอยู่

ยกเว้นจะเป็นรุ่นที่ สามารถ "สร้างมูลค่าเพิ่มได้" อันนี้ก็น่าเก็บ
แต่ระหว่างทางของการเก็บนั้น

"คุ้มค่าไหม??"

เพราะการเก็บรถยนต์ "ให้ดี"
"ไม่ง่าย" เหมือนของที่สามารถสร้างมูลค่าเพิ่มได้ ในหลายรูปแบบ

แต่สิ่งหนึ่งที่เหนือเหตุผลใดๆ "อารมณ์"
ถ้ามีสิ่งนี้แล้ว เหตุผลใดๆ ก็ไม่เหนือกว่าได้เลยจริงๆ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ขายซิครับ

เก็บไว้ทำไม ปีก็เก่าลงทุกวัน ราคาก็แทบจะไม่มีแล้ว

เก็บไว้เป็นที่ระลึก??

สำหรับผมมันไม่ได้มีความสำคัญขนาดนั้น

ไม่ต่างจากโทรศัพท์ รองเท้า จักยาน มอเตอร์ไซต์ ที่ไม่ได้มีความสำคัญหรือผูกพันธ์ขนาดต้องเก็บไว้เต็มบ้าน ไม่ขาย

แต่ถ้าถามว่าคิดถึง หรือ นึกถึง มันไหม ก็คงนึกถึงครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
เก็บไว้ในใจครับ

เก็บของจริงไว้ป่านนี้ขาดทุนยับ แถมอาจจะขับไม่ได้แล้วด้วย
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ boogie2020

ถ้าบ้านรวย มีโรงรถมหึมา มีพ่อบ้าน ช่างช่วยดูแล ผมก็คงเก็บคับ

แต่ความเป็นจริง ผมไม่สามารถทำได้คับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ REX

เก็บครับ เป็นสมัยปี 90  ตอนนี้จอดแช่ในโรงรถจนขาดทะเบียน
แม่ซื้อให้หลังเรียนจบมหาลัย  พ่อแม่ก็ได้นั่งรถคันนี้ไป กทม
เมื่อไหร่ชีวิตเกษียร หาเวลาได้จะบูรณะมัน

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
Peugeot 405 ปี 1995 ยังอยู่แต่ไม่ได้ขับมาสามปีแล้วครับ

ออฟไลน์ panupong508

ทุกวันนี้ยังเก็บและยังใช้งานได้ดีอยู่เลยคับ แอร์เย็นเจี๊ยบ ขายต่อราคาแสนกว่าๆเอง แต่มีคุณค่าทางใจ

ออฟไลน์ redsun

เก็บอยู่ครับ
กะจะทำให้ดูดีขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าคันแรกตามกฎหมาย (สิทธิ์เจ๊ปู) ก็ยังคงใช้อยู่ครับ และคงไม่ขาย ขายก็ไม่ได้ราคาแล้ว

ออฟไลน์ Ln-106

• **
ถ้ามีที่จอด ไม่เดือดร้อนเนื้อที่ หรือค่าบำรุงรักษาผมเก็บครับ
ไว้ซ้อมมือ รื้อนั้นรื้อนี่ เอามาขับเล่นเป็นครั้งครา ซึ่งตอนนี้ผมมีที่จอดเก็บอยู่ครับ

ออฟไลน์ bravo

ผมไม่มีความรู้สึกผูกพันกับรถยนต์

ยิ่งอยู่กันมานาน ก็ยิ่งเก่า ถ้าอยู่กันแล้วเป็นภาระมากกว่าเป็นยานพาหนะ ก็ไม่เอาครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
สั้น ๆ เลย ไม่ครับ เพราะไม่มีที่จอด และไม่รวยพอ 555
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่