ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner ตัวถัดไปน่าจะได้ Safety Sense ในทุกรุ่นไหมครับ  (อ่าน 2415 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
เห็น Yaris Ativ กับ Veloz ต่างก็ได้ Safety Sense มากันถ้วนหน้า
Fortuner ตัวถัดไปน่าจะได้ Safety Sense ในทุกรุ่นไหมครับ

ถึงจะไม่ได้คุณภาพกล่องควบคุมและกล้องระดับ Premium แบบใน Camry แต่ผมว่าก็ดีกว่าไม่มี

แสดงว่าพี่โตสามารถออกแบบและหา Supplier มาผลิตอุปกรณ์ กล่องควบคุมและกล้อง Safety Sense ได้ในราคาที่จับต้องได้

ซึ่งผมมองว่าระบบช่วยเหลือด้านความปลอดภัยที่ควรจะเป็นพื้นฐาน และผมอยากให้มีในรถทุกคัน
1. ระบบเตือนการชนด้านหน้า พร้อมระบบช่วยเบรคอัตโนมัติ
2. ระบบเตือนรถออกนอกเลน (อาจจะไม่ต้องช่วยดึงกลับก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนเป็นพวงมาลัยไฟฟ้า)
3. ระบบเตือนรถในมุมอับสายตา โดยเฉพาะเวลาเปลี่ยนเลน (เข้าใจว่าใน Fortuner ปัจจุบันมีให้แล้วทุกรุ่น)
4. ระบบเตือนการชนขณะถอยหลัง พร้อมระบบช่วยเบรคอัตโนมัติ (เข้าใจว่าใน Fortuner ปัจจุบันมีให้แล้วทุกรุ่น)
5. ระบบเตือนรถมาจากด้านหลังขณะเปิดประตู
6. กล้องมองภาพ 360องศา (พร้อม Sensor หรือไม่ แล้วแต่เลยครับ) (เข้าใจว่าใน Fortuner ปัจจุบันมีให้แล้วทุกรุ่น)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ KTN88

Re: Fortuner ตัวถัดไปน่าจะได้ Safety Sense ในทุกรุ่นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2022, 12:38:13 »
ผมว่า 1,2,3,4 น่าจะได้ทุกรุ่นครับ แต่ข้อ 4 คงได้แค่ RCTA ทุกรุ่น ส่วน RCTB คงได้แค่รุ่นบนๆ

ออฟไลน์ tnp_super

Re: Fortuner ตัวถัดไปน่าจะได้ Safety Sense ในทุกรุ่นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2022, 15:26:37 »
ผมว่าได้พื้นฐาน +BSM RTCA กล้อง 360 องศา น่าจะทุกรุ่นย่อย แต่ Safety sense ที่เป็นเทคโนโลยีขั้นสูงน่าจะได้เฉพาะรุ่นบนๆครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2022, 19:03:22 »
ativ มันได้เยอะเพราะมันมาบน dnga ต้นทุนมันถูกเลยยัดของได้เยอะ แต่คุ้กกี้มันมาบน TNGA ต้นทุนน่าจะไม่ถูกเท่าไหร่ควยัดของเยอะแบบ ativ ไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2022, 19:14:31 »
เดาราคา Fortuner ยุคถัดไป ราคาอาจเริ่มต้น 1.4 - 2.0 ล้าน ยังไงก็ต้องมีครับ แต่จะมาเต็มระบบหรือไม่นั้น ก็ตามแต่รุ่นย่อย

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2022, 05:58:51 »
ผมเดาว่าจะเปิดตัวแบบที่มีตัวล่าง มีของไม่ครบอยู่ด้วยครับ จับกลุ่มตลาดอีกกลุ่ม
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2022, 15:27:36 »
ขอตอบตรงนี้เลยว่าไม่มีทาง     ถ้าจะให้ได้ครบทุกรุ่นเป็นไปไม่ได้      มันต้องมีรถตัวล่าง  ๆ แบบ Isuzu Mu X 1.9  ตัวล่าง  ๆ  ที่ไม่มีอ๊อพชั่นอะไรเลย  เพื่อครอบคลุมทุกตลาด     ยังมีคนอีกจำนวนมากที่เค้าไม่ต้องการรถที่มีอ๊อพชั่นอะไรพวกนี้      ผมคนนึงก็ใช้รถมานานสุดท้ายจะกลับมาหารถที่มันดิบ  ๆ ไมมีอ็อพชั่นอะไร  พวกระบบช่วยเหลือพยายามตัดออกไม่ให้มี           คนกลุ่มนึงพยายามอยากจะมีเทคโนโลยีก้าวล้ำไปข้างหน้า   คนอีกกลุ่มนึงก็พยายามจะถอยกลับมาด้านหลังไม่อยากใช้รถที่มีเทคโนโลยีมากเกินไป   

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2022, 15:45:39 »
ให้เดา
- Low Power Sport 2WD ออพชั่นพื้นๆ เลย ฝาท้ายไฟฟ้า Blind Spot RCTA 1.499M
- Low Power Smart 2WD เพิ่มเบรกมือไฟฟ้า Auto Hold Cruise Control 1.579M
- Low Power Premium 2WD มี TSS พื้นๆ PCS รถ , LDW , All Speed DRCC 1.659M
- Hi Power Premium 2WD อัปเครื่อง ออพชั่นเดิม 1.779M
- Hi Power Premium Luxury 4WD ขับ 4 ตกแต่งภายในหรูสุด เพิ่ม PCS จักรยาน , คน 1.899M
- Hybrid Premium Luxury 4WD เป็น mild hybrid 1.959M
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2022, 16:24:54 »
ต้องเอา ไฮบริด มาด้วยครับ ไม่งั้นราคาทะลุ 2 ล้านแน่ๆ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 15:34:19 »
ตัวถัดไป หมายถึง Model Year 2023 น่ะเหรอครับ
หรือหมายถึง Full Model Change เลย

อย่างแรกน่าจะเป็นการปรับสเปกเล็กๆ น้อยๆ นะครับ
จะให้เพิ่มระบบใหญ่ๆคงไม่คุ้มลงทุนวิจัยละครับ

แต่อย่างหลังนี่… น่าจะอีกยาว 
แต่แหม คนก็เชื่อกันจังกับบทความโคมลอย