ผู้เขียน หัวข้อ: ยี่ห้อ/รุ่นยางติดรถจากโรงงาน มีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถหรือไม่ ?(ควันหลงงานวิจัย)  (อ่าน 3580 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
เนื่องจากเมื่อหลายอาทิตย์ก่อน ผมได้มีโอกาสเข้าร่วมงานวิจัยตลาดรถยนต์ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่า งานวิจัยนี้เป็นของค่ายไหน (แต่ผมพอเดาได้)

โดยรวมเป็นการถามความเห็นของผู้ใช้รถว่า มีอะไรบ้างที่เป็นปัจจัยในการเลือกซื้อรถใหม่สักคัน ไม่ว่าจะทดแทนรถเก่า หรือเป็นรถคันแรก

คำถามมีหลากหลาย แต่ที่ผมติดใจจนอยากนำมาถามเพื่อนๆในนี้ในหัวข้อ "ขนาดล้อ และ ยางติดรถจากโรงงานมีผลต่อการเลือกซื้อหรือไม่??"

ซึ่งในงานผมได้ให้ความเห็นว่า ขนาดล้อและยางติดรถมีผลต่อการเลือกอย่างมาก(สำหรับผม) เพราะขนาดล้อและยาง ต้นทุนแต่ละรุ่นก็ต่างกัน บางค่ายให้ล้อเล็กไม่พอแถมใส่ยางตัวถูกมาอีก บางค่ายให้ล้อ18 ยางตัว TOP มาเลยก็มี

ทีนี้เลยอยากทราบความเห็นคนส่วนใหญ่บ้างว่า ขนาดล้อและยาง มีผลต่อการเลือกซื้อรถใหม่หรือไม่อย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ครับ ถ้าอยากให้ดีกว่านี้ จับเปลี่ยนได้ ไม่ว่าจะทันที หรือรอดอกยางหมดก่อน
แต่ว่าถ้าเลือกยางมาห่วยจริง ๆ นี่ รีวิวสมรรถนะอาจจะออกมาไม่ดี ทำให้ไม่ซื้อ

ออฟไลน์ Magl

ความสำคัญรองๆ ดูล้อเป็นหลักว่าให้มากี่นิ้ว ลายสวยลงตัวไหม ยางยังไงก็ได้เปลี่ยน

ออฟไลน์ whoami

สำหรับผมไม่มีผลครับ เช่น ถ้าชอบรถรุ่นนี้มากๆ แต่ล้อกับยางไม่สวยไม่ลงตัว ผมก็คงไม่เปลี่ยนใจไปเลือกรถค่ายคู่แข่งเพียงเพราะล้อกับยางดีกว่า

ซึ่งถ้าล้อยางมันไม่ถูกใจมากขนาดนั้นออกรถมาก็เลี้ยวเข้าร้านล้อจับเทิร์นเปลี่ยนใหม่ตามที่เราชอบครับ

แต่ถ้ามันให้มาสวยแล้ว เข้ากันแล้วก็ใช้เดิมๆไม่เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ไม่ได้สนใจเลยครับ สุดท้ายหมดอายุการใช้งานก็เปลี่ยนใหม่อยู่ดี

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ส่วนมากผมวิ่งในเมือง ไม่ค่อยมุด หรืออัดในโค้ง ยางติดรถเลยไม่ค่อยมีผล ยกเว้นขับแล้วมันไม่ไหวจริงๆ ค่อยขับไปเปลี่ยน
แต่ถ้ายางหมดอายุแล้วต้องเปลี่ยนผมจะเปลี่ยนอันดีๆ

ออฟไลน์ Tien.W

ไม่มีผลอีกเสียงครับ

เพราะรถทุกคันที่ซื้อ อย่างแรกที่ทำ คือ เปลี่ยนยาง เปลี่ยนตั้งแต่ออกจากโชว์รูมเลยครับ

Civic FD .. ได้ B390 ออกมาปุ๊บ ใส่ Yoko ES501 เบอร์เดิมทันที
CR-V G3 .. ได้ Dueler 470 ออกมาปุ๊บ เปลี่ยนล้อ (17 เท่าเดิม แต่หน้ากว้างขึ้น) ยางเบอร์เดิม แต่ใส่ Parada Spec-x
Pulsar DIG .. ออกจากโชว์รูม ก็วิ่งไปร้านยาง โยน Conti ห่วยๆทิ้ง ใส่ ML PS4 ขยับหน้ายางเป็น 215/50-17
City HB .. ทีแรกกะไม่เปลี่ยน ใช้ไป 500 กม. เจอฝนตกพอดี หูยยยย ยังไม่อยากตายแฮะ พอวันเสาร์ไปร้านยางเปลี่ยนทิ้งเลย ใส่ RE004 ขยับยางเป็น 195/55-15

ฉะนั้น สำหรับผม คุณจะให้ล้อกระทะมา ผมยังไม่บ่นเลย ยังไงผมก็เปลี่ยนทิ้งแหละ

แต่ ... เคยเห็นรถบางรุ่น เช่น Forester ให้ Dueler HP Sport แถมล้อลายก็ใช้ได้ หน้ายางก็โอเค ถ้าผมเป็นเจ้าของมัน ผมคงไม่เปลี่ยนแหละ หรือ ยุโรปอย่างวอลโว่ ก็ให้ยางจากโรงงานค่อนข้างดี อันนี้ก็ไม่เปลี่ยน

แต่ถ้า BMW บางรุ่นให้ Goodyear ห่วยๆมา อันนี้โยนทิ้งแต่แรกเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
มีทั้งเปลี่ยนยางอย่างเดียวกับเปลี่ยน​ล้อด้วยตั้งแต่วันแรกที่ออกจากศูนย์​มาหลายคันแล้ว

ถอดวันแรกขายต่อมีราคา ถ้าขอลองใช้ไปหลายวันกลายเป็นยาง%ไม่มีราคาทันที

ออฟไลน์ Devil13

ถ้ารถดี โดยรวมชอบ ต่อให้ไม่มียางก็ซื้อครับ
แต่สมัยนี้ รถระดับเฉียดล้านให้ยางดีมาเยอะแล้วนะครับ
อย่าง cross รู้สึกจะได้ มิชลินไพรเมซี่แล้วนะครับ ถ้าพี่โตให้ คิดว่าค่ายอื่นได้จะได้ยางดีแล้วและครับ - -
แต่ถ้ารถ eco หรือรถเล็ก B-seg ก็ยังเป็นยางรักสิ่งแวดล้อมอยู่ครับ

ออฟไลน์ boogie2020

ไม่มีผลเลยคับ  แต่มีบางครั้งที่เปลี่ยนเพราะอยากเปลี่ยนลายแม๊กมากกว่าอะคับ

แต่ที่แน่ๆ  ยางเดิมรถทุกรุ่น ไม่ว่ากระบะ เก๋ง มอเตอร์ไซค์ มันใช้งานได้แน่นอนครับ  ....ผมเจอตามเพจรถตลอด ๆ  ว่าออกรถมาแล้วต้องเปลี่ยน ยางเดิมห่วย ยางเดิมลื่น   แต่คนส่วนมากก็ใช้กันได้นี่นา  อาจเป็นเพราะสายซิ่งบางส่วนที่เห็นว่ามันไม่เพียงพอละมั้งคับ   ที่ฮาสุดคือ ผมเคยเจอเพจมอไซค์บอก ยางเดิม ฝนตกแล้วยางเดิมลื่น รถล้ม .... เอิ่ม สรุปฝนตกไปทับเส้นแบ่งเลนแล้วเบรค ก็ล้มดิคับ แหม่   ฝนตก ถนนลื่นก็ขับให้มันช้าลงหน่อย ระมัดระวังให้มากขึ้น ก็ปลอดภัยขึ้นมากมายแล้วโดยไม่ต้องไปเปลี่ยนยาง  (เอ้อ  แต่ไม่ยักจะมีกระทุ้แบบ  ออกรถมาใหม่ เปลี่ยนยางทันทีเป็นยางเทพ แต่ก็ยังเกิดอุบัติเหตุเลยแหะ 55 )
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ off_033

ไม่มีผลเลยครับ

ยางห่วยก็ขับไปจนรู้สึกไม่ไหวก็ค่อยเปลี่ยน

แม๊กไม่สวยพอถึงรอบเปลี่ยนยางก็อาจจะเปลี่ยนแม๊กไปด้วย  แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้เปลี่ยนละ เน้นเดิมสนิท  สนใจภายในมากกว่า

ออฟไลน์ a@s

ไม่มีผล ขับบ่อยๆ สองสามปี ก็เปลี่ยนเส้นใหม่

ออฟไลน์ PaPaMan

สำหรับผมมีผลบ้าง แต่ไม่ใช่ในแง่ที่ว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อ แต่มีผลในแง่การตัดสินใจในการเลือกรุ่นย่อย ถ้าขนาดและลายล้อไม่ถูกใจอาจจะตัดสินใจเลือกรุ่นย่อยที่สูงขึ้นซึ่งมักจะได้ขนาดล้อที่ใหญ่กว่าและลายล้อที่สวยกว่า
ส่วนรุ่นและยี่ห้อยางไม่มีผลครับ

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
ไม่มีผลครับ

ซื้อรถเพราะชอบในตัวรถคันนั้นๆ ยางที่แถมมาก็ใช้จนกว่าคิดว่ามันไม่ไหวละ

ยางบางรุ่น ใช้ 1 ปี 30,000 โล ผมก็เปลี่ยนทิ้งแล้ว  ::)

2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่มีผลครับ

แต่การตอบไม่มีผลเยอะๆนี่ จะทำให้ค่ายรถลดต้นทุนหนักกว่าเดิมหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ

หลังจากการวิจัยครั้งนี้เสร็จ อีก 2 ปี ค่ายรถพร้อมใจกันใส่ยางเสิ่นเจิ้นมาให้ลูกค้า อันนี้คงฮาน่าดู

ออฟไลน์ iodineman

• Newbie
  • *
ผมว่ายางมันเปลี่ยนกันได้ครับ อยากได้ขอบแบบไหน ยางแบบไหน ยี่ห้ออะไร เดี๋ยวค่อยเปลี่ยนก็ได้

แต่ถ้าเรื่องสรรถนะ การขับขี่ ระบบอำนวยความสะดวกต่างๆ มันซับซ้อนกว่าครับ และถ้าจะดัดแปลงอะไรพวกนี้ก็กลัวรถหมดประกันครับ

ออฟไลน์ shando

สำหรับผมไม่มีผลครับ ล้อใหญ่ๆก็สวยดี ล้อเล็กๆยางหนาๆก็นิ่มดี

ยี่ห้อยางนี่ยิ่งไม่มีผลเลย เปลี่ยนได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ panupong508

เรื่องล้อยางผมดูมาเป็นอันดับสุดท้าย ท้าย แทบจะไม่สนใจเลยครับ 

ออฟไลน์ Boattamon

ไม่มีผลนะผมว่า

ให้ตอบตามความเป็นจริงคือเรามันเปลี่ยนเองกันได้อยู่แล้ว
ของมีให้เลือกมากมาย อยากได้ไซส์ไหน ขนาดไหน หรือเปลี่ยนล้อไปเลยก็ยังมี
คงไม่ถึงขั้นดูรถที่จะซื้อไว้สองชอยส์ แล้วเลือกซื้อชอยส์นี้เพราะยางติดรถมันดีกว่า

แต่ไม่ใช่ไปมาๆ บริษัทรถจัดยางเกรดต่ำจัดๆ มาเลยหลังจากนี้นะ ฮาาาา...
ในเมื่อมันมีผลอยู่แล้ว ..  :'(

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

มีผลในเรื่องการคำนวนราคาและค่าใช้จ่ายของรถตอนซื้อครับ ถ้ามีภาระต้องเปลี่ยนยางเปลี่ยนล้อผมก็คำนวนลงไปเหมือนเป็นส่วนหนึ่งของราคารถ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ thdeann

มีผลในแง่ของภาพลักษณ์ ว่าเน้นแนวไหน หรือแนวลด Cost อย่างเดียว

ออฟไลน์ apinui

ไม่มีผลครับ

แต่การตอบไม่มีผลเยอะๆนี่ จะทำให้ค่ายรถลดต้นทุนหนักกว่าเดิมหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ

หลังจากการวิจัยครั้งนี้เสร็จ อีก 2 ปี ค่ายรถพร้อมใจกันใส่ยางเสิ่นเจิ้นมาให้ลูกค้า อันนี้คงฮาน่าดู

อันนี้แหละครับ ที่ผมคิดว่า ถ้าผลวิจัยรวมๆแล้ว "ไม่มีผล" เหมือนอย่างที่เพื่อนๆตอบมาแทบจะเอกฉันท์เลยว่า "ไม่มีผล" ค่ายรถอาจจะจัดยางประหยัดล้อเล็กๆมาให้จากโรงงานในทุกรุ่นเลยก็ได้ ..

ในงานวิจัยผมได้คุยเยอะนะ และเปรียบเทียบ ยางและขนาดล้อ ของอัลเมร่า กับ city ว่า อัลเมร่าให้ขนาดล้อและยางมาใหญ่กว่า city ทั้งๆที่รถมีแรงม้าน้อยกว่า และ มาสด้านอกจากมาสด้า 2 แล้วเค้าจัดล้อใหญ่และยางตัว TOP ของยี่ห้อยางนั้นๆให้เลย 

ซึ่งคนอื่นๆที่ร่วมงานวิจัยกับผม ก็ต้องบอกเลยว่า ทุกคนพูดว่า "ไม่มีผล" มีผมคนเดียวที่ตอบว่ามีผลอย่างมาก 5555

ดังนั้น ก็ เราอาจจะได้เห็นยางจีน หรือยางรุ่นประหยัด ใส่ในรถมากขึ้นก็ได้ในอนาคต เพราะตอนนี้เราก็เห็นอยู่ว่า ยางจากจีน ต้นทุนต่ำมาก ค่ายญี่ปุ่นอาจจะสนใจเอามาใส่ก็ได้ใครจะรู้

ออฟไลน์ mongolias

สำหรับผมไม่มีผลครับไม่ว่าจะล้อหรือยาง
แม็กซ์ถ้าไม่สวยเปลี่ยนก็จบละ
ส่วนยางติดรถ ใช้แค่ระยะหนึ่ง เดี๋ยวก็เปลี่ยนเป็นตัวที่สมรรถนะดีกว่ายางติดรถอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Symphonic

ที่ผ่านมา ยี่ห้อที่โดนด่าว่ากั๊กออปชั่น เอาเปรียบลูกค้า แต่ผมกลับไม่เคยเห็นเขาใส่ยาง
ยี่ห้อแปลกๆ ให้นะ

กลับกัน ยี่ห้อที่ชาวเน็ตเชียร์ บ้างว่ารถดี สุดคุ้ม แต่ใส่ยาง Maxxis ติดรถจากโรงงาน
กลับไม่มีคน notice

ผมว่ามันก็เป็นไปตามวิจัยแหละครับว่าผู้ซื้อไม่สนใจยาง เป็นอย่างนั้นจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ XMSL

มีผลต่อภาพลักษณ์สินค้าแน่นอน ใส่ยางติดรถชุ่ยๆมาลูกค้าดูออกครับ..มันเป็นส่วนหนึ่งของสินค้าและภาพจำที่ผู้ใช้มองรถทั้งคัน แต่แน่นอนถ้าประเมินแล้วว่าโดยรวมตัวรถมันคุ้มแต่ยางแย่แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนเราก็เปลี่ยนภายหลัง

ออฟไลน์ GOBBS

ถามใน HLM ก็เจอไม่มีผลทั้งนั้นละครับ
เหมือนคุณไปถามสายแต่งรถ ที่ยังไงก็เปลื่ยนแม็กกับยาง พวกนี้ขายล้อกะทะยาง 175 ยังได้เลย เพราะเปลื่ยนแน่ๆอยู่แล้ว
การสำรวจที่ดีควรจะจับกลุ่มให้ถูก ถามผิดกลุ่มชีวิตเปลื่ยน
ถ้าคุณทำรถบ้านๆ ก็ควรจะไปถามคนซื้อรถบ้านๆ กลุ่มลูกค้าหลัก หรือลองไปดูตามถนนเองยังจะง่ายกว่า ว่าคนที่ซื้อรถคุณไปแล้ว ส่วนมากเปลื่ยนแม็กยางไหม แม็กยางมือสองรถคุณหลุดมาในตลาดเยอะไหม
.....................................................
ตอบตรงคำถาม สำหรับผมมีผล"มาก"ครับ 4เส้นก็หมื่นนึงขั้นต่ำ
และผมตอบแทนคนขับรถบ้านๆ ทั่วไปเลยว่า มีผลมาก ยกตัวอย่างคนในหมู่บ้านผมค่อนข้างมีอายุ ขับไม่เร็ว ยางขอดีหน่อยไม่ต้องแพงมากแต่เชื่อใจได้ ดีกว่ายางอะไรก็ไม่รู้
และผมจะเจอแต่ Bridgstone Dunlop Michelin Goodyear Continental Yokohama ยี่ห้อคุ้นหูแต่รุ่นอาจจะไม่ top มากมาย
ยางเงียบ ขับตามกม.ไม่เกิน120ก็เกาะทั้งแห้งและเปียก เข้าโค้ง80-90แบบคนปกติได้ ทนทาน ประหยัดน้ำมัน พอแล้ว... นี่คือการมองของคนอีกกลุ่มที่"ใช้รถ" ไม่ใช่"เล่นรถ" ครับ ... ถ้าถามคน HLM ดูใน live ที่ถามคุณบาสก็ได้ เจอแต่ 140+ชอบเล่นโค้งกันทั้งนั้น แบบนั้นยางบ้านๆเขาจะไปสนอะไรละ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Mp4_007

ไม่มีผล เพราะออกมาก็จับเปลี่ยนทั้งล้อทั้งยางทุกคัน  แต่ถ้ายางที่ให้มาดีก็จะเปลี่ยนแค่แม็ก อย่างเดียว

ออฟไลน์ Floppy-T

ผู้บริโภคส่วนใหญ่ตอบว่าไม่ เพราะเปลี่ยนกันได้

ผู้บริหารค่ายรถยิ้มเลย งั้นตูใส่แบบกากๆ ห่วยๆ แบบลดต้นทุนโคตรๆมาให้ก่อน

แล้วก็ให้ผู้บริโภคไปรับผิดชอบค่าใช้จ่ายกันเอง

ส่วนตัวผม มีผลครับ โดยเฉพาะ ฮอนด้ายุคใหม่ๆ ให้ยางดีๆมาทั้งนั้น

ออฟไลน์ SM.

สำหรับผมไม่มีผลครับ เช่น ถ้าชอบรถรุ่นนี้มากๆ แต่ล้อกับยางไม่สวยไม่ลงตัว ผมก็คงไม่เปลี่ยนใจไปเลือกรถค่ายคู่แข่งเพียงเพราะล้อกับยางดีกว่า

ซึ่งถ้าล้อยางมันไม่ถูกใจมากขนาดนั้นออกรถมาก็เลี้ยวเข้าร้านล้อจับเทิร์นเปลี่ยนใหม่ตามที่เราชอบครับ

แต่ถ้ามันให้มาสวยแล้ว เข้ากันแล้วก็ใช้เดิมๆไม่เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
สำหรับผม

ขนาดล้อ ไม่มีผลครับ
ตอนออก Mazda 2 มา เหตุที่เลือกตัวท็อปล้อ 16” ในยุคนั้นคือเลือกเพราะออพชั่นส่วนอื่นอย่างไฟหน้า LED , เบาะหนังโรงงาน ฯลฯ มากกว่า ถ้ารุ่นรองล้อ 15” มีออพชั่นที่ต้องการเหมือนกันในราคาถูกกว่า ผมก็เลือกได้
และตอนออก Almera ก็เห็นแล้วว่ามีข้อจำกัดที่ต้องให้ล้อ 15” มา และก็มีรุ่นแต่งล้อสวยมาให้เลือก
แต่สุดท้ายผมก็เลือกท็อปแบบไม่แต่งที่ออพชั่นใช้ฃานเหมือนกันต่างแค่การตกแต่ง โทนสี และลายล้อ เพราะออพชั่นที่ต้องการเพียงพอแล้ว
ส่วนอุปกรณ์ตกแต่งล้อ 16” ที่เปิดให้ซื้อเพิ่มได้ คิดคำนวณระยะยาวแล้ว ทั้งเปลี่ยนล้อตอนนี้ และอนาคตหายางยากกว่าด้วย ก็เลยไม่ซื้อเพิ่ม

ส่วนยี่ห้อและรุ่นยาง มีผล 1% ครับ
ตอนที่ผมออกทั้ง Mazda 2 และ Almera ทั้งคู่ได้ Dunlop EC300+ ตามหัวกระทู้
ซึ่งก็ได้เห็นพฤติกรรมมันอย่างรู้แจ้งเห็นจริงแล้วว่า มันไม่ไดีดีและทนทานเท่าไหร่เลย
และคิดไว้เลยว่า ถ้าเปลี่ยนได้ จะไม่กลับมาใช้อีกรอบแน่นอน
แต่… มันก็ไม่ได้แย่ชนิดจนต้องถอดทิ้งออกทันทีหลังรับรถมา มันก็ยังพอฝากชีวิตไว้ได้โดยมีข้อจำกัดที่เข้าใจได้และเพียงพอต่อการใช้งานผม
และสุดท้ายใน Mazda 2 ผมก็ใช้จนครบ 2 ปี 5 เดือน 64,xxx km ก็ถอดทิ้งไปเพราะโครงบางเส้นไม่กลม
คือรุ่นรถหลังๆ ที่ราคาสูงหน่อยเข้าใจได้ว่าให้ยางดีมาแต่แรกเลย มันก็สามารถรีดประสิทธิภาพช่วงล่างรถออกมาได้เพิ่มว่ายางเกรดถูกธรรมดา มันก็เป็นคะแนนในการตัดสินใจได้ 1% เลย แต่รถที่ผมออกคือ Eco car ทุกอย่างถูกจำกัดด้วยต้นทุนที่มีและราคาขาย มันก็เลยไม่ได้คาดหวังจุดนี้มากครับ
สุดท้ายถ้าค่ายรถจะให้ Linglong มา ผมจับไปเปลี่ยนเองได้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX