ผู้เขียน หัวข้อ: XV ลุยน้ำท่วมดีกว่ากระบะยกสูงหรือเปล่า?  (อ่าน 3635 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
ส่วนใหญ่ขับอยู่ใน กทม.โซนรถติดซึ่งสำหรับผมแล้ว กระบะและ PPV ค่อนข่างใหญ่ไป และยิ่งเห็นคลิปนี้เลยสนใจXV

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: XV ลุยน้ำท่วมดีกว่ากระบะยกสูงหรือเปล่า?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 22:03:47 »
ความสูงขอบประตูล่างถึงพื้น ยังไงก็ต่ำกว่ากระบะ ลุยน้ำแบบในภาพนี่ น้ำเข้าห้องโดยสารเละเทะ ค่าซักล้างพรมอีกบานเลย

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

Re: XV ลุยน้ำท่วมดีกว่ากระบะยกสูงหรือเปล่า?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 22:08:36 »
เครื่องไม่ดับแต่น้ำเข้ารถ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 22:33:42 »
อย่างนี้อย่าเรียกลุยน้ำเลย ผมว่าลอยน้ำมามากกว่า ...

ช่วงลงน้ำช่วงแรกเห็นไหมครับ รถลอยนิ่งมาเลย แล้วรถมาโยกช่วงท้ายบ่อ เพราะล้อพึ่งจะสัมผัสพื้น

นี่ถ้าถ่ายตอนเปิดประตูลงมาแล้วมีน้ำทะลักออกมาแน่นอน

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 22:58:05 »
PPV และ กระบะยกสูง ลุยน้ำได้เหนือกว่าแน่นอน
ทั้งสูงกว่า และความได้เปรียบของเครื่องดีเซล

เพิ่งได้ลองขับ ppv ฝ่าน้ำท่วม รู้สึกอุ่นใจ ชิวๆ มาก
แล้วกลับมาขับ xc60 ความมั่นใจน้อยกว่า ppv เยอะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2022, 23:49:24 »
หลายคันลุยน้ำกันแล้วเครื่องไม่ดับครับ
แต่หลักๆเลยคือถ้าสูงไม่พอน้ำเข้าพรม
และเข้าท่อหายใจของระบบหล่อลื่น
ถ้าโดนคลื่น​ขึ้นกระจกน้ำจะเข้าระบบแอร์ผ่านแผงคอจิงหรีดครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 06:16:59 »
ไม่จริงครับ อย่าทำครับ ผมใช้ทั้ง XV Forester ความสูงใต้ท้องสูงอ่ะสูงจริง แต่ขอบประตูสูงสู้กระบะไม่ได้นะครับ ในคลับลุยแล้วน้ำเข้ารถกันหลายคันแล้ว แล้วไหนจะพวกจารบีตามเพลา ลูกปืนอีก ลุยไปมีแต่พังกับพัง แล้วพวกทางออฟโร้ดที่ไปลุยๆกัน ขับสี่จริงครับ แต่ทางวิบากแบบนั้นลุยไปก็พัง ลูกปืน หัวเพลา แรคพวงมาลัย ไปไวเลยครับ ผมเจอน้ำท่วม ผมก็ถอย ไม่ลุยแล้วครับ เคยพังทีเปลี่ยนอะไหล่เยอะ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 07:33:17 »
ถ้าแค่ ขับในเมือง กทม

XV ช่วยให้คุณ เอาตัวรอดได้ ในสถานการณ์น้ำรอระบาย หนักๆ

แต่ไม่ได้แปลว่า ลุยแล้ว สบายๆ อาจจะมี พรมเปียก ลุยหนัก ต้องไป เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย 
อันนี้ ขอให้เข้าใจก่อน ว่า รอดรถไม่ตายแต่ไม่ได้แปลว่า ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

แต่ผมว่าเพียงพอสำหรับ กทม นะ
ให้ไปซื้อppv มาขับในซอยโดยเฉพาะเขตชั้นใน
ทรมานทั้งปีเพื่อการลุยน้ำก็ไม่ไหว เอาแค่XV แค่เพื่อเอาตัวรอดจากสถานการณ์ที่ไม่ปรกติบางครั้งเท่านั้น

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 08:11:38 »
ความสูงยังไงก็สู้พวก PPV กระบะไม่ได้ครับ  แต่ผมมองว่า เอาเข้าจริงๆ ขับลุยน้ำในเมือง น้ำมันไม่ได้สูงมากขนาดนั้น เพราะถ้าถึงขั้นว่าท่วมหนัก เราคงไม่ออกจากบ้านหรอกครับ อีกอย่างขับรถในเมือง ในกทม รถ SUV ตอยโจทย์มากกว่า ขับคล่องตัวกว่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 08:31:07 »
ลุยสู้ได้ไม่เท่ากระบะตัวปกติ

แถมพื้นฐานเก๋งเรื่องความทนทานของอะไหล่ไม่เท่ากระบะอยู่ดี
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 08:39:38 »
 XV ลุยน้ำท่วมดีกว่ากระบะยกสูงหรือเปล่า?

ไม่อ่ะครับ แค่ความสูงก็ต่างกันแล้ว
อย่างระดับความสูงน้ำในคลิป XV มาได้ก็จริง
แต่ภายในนี่ฉ่ำเลยล่ะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 09:01:38 »
ลองประมาณคร่าวๆได้ไหมละครับว่าน้ำรอระบายสูงเท่าไหร่  ถ้าต่ำกว่าขอบประตูก็ซื้อได้
แต่ถ้าไม่รู้ ผมว่ารถสูงกว่าได้เปรียบครับ ไม่ต้องเสี่ยง

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 10:20:06 »
ไม่โดนน้ำลูกปืนเพลายังเจ๊งเลยครับ (อาการประจำรุ่น) แช่น้ำบ่อยๆยิ่งไม่น่าจะดี กระบะ/พีพีวีตลาดทนกว่า อะไหล่หาง่าย ซ่อมง่ายครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 11:56:46 »
อย่าเสี่ยงเลยครับ ถ้าถึงขอบประตู รถไปได้ แต่เสี่ยงพรมชุ่มฉ่ำครับ  :D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 13:45:04 »
ส่วนตัวผมว่ากระบะกินขาดครับ
ตอนปี 54 กระบะเก่าๆที่บ้านผม ลุยน้ำได้จนถึงฝากระโปรงหน้าครับ
รถไม่ดับ เครื่องไม่พัง ยังใช้ได้อยู่จนทุกวันนี้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 15:44:04 »
ดูความสูงรถ ก็พอตัดสินใจได้แล้วครับว่ากระบะยกสูงยังไงก็ได้เปรียบเรื่องลุยน้ำมากกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2022, 22:54:12 »
ไม่โดนน้ำลูกปืนเพลายังเจ๊งเลยครับ (อาการประจำรุ่น) แช่น้ำบ่อยๆยิ่งไม่น่าจะดี กระบะ/พีพีวีตลาดทนกว่า อะไหล่หาง่าย ซ่อมง่ายครับ
กำลังจะพิมพ์แบบนี้เลยครับ  ;D
สำหรับ เจ้าของกระทู้ ถ้าจะลุยจริงๆอย่างน้อย ผมให้แต้มต่อของเครื่องซูบารุเรื่อง ตำแหน่งไดชาร์จอยู่สูง (กว่าเครื่องรถเก๋งทั่วไป) นิดนึงละกันครับ
ที่เหลือก็ตามที่ทุกท่านให้ความเห็นเลยครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S