ผู้เขียน หัวข้อ: คือผมสงสัยเรื่อง dashboard (ขีดแดงๆ)อ่ะครับ ช่วยให้ความรู้ทีเถิด...  (อ่าน 5010 ครั้ง)

XCHO

• บุคคลทั่วไป
สงสัยเรื่องขีดแดงที่อยู่บนมาตรความเร็วที่ 30km/h กับ 50 km/h เช่น Hyundai TUCSON และ Volkswagen Scirocco
ไหนจะ Peugeot 407 ทีมี 3 ขีดอีก ที่ 50,90,130 km/h
Benz รุ่นเก่าๆ ก็จะมีเป็นแถบสีส้มเลย ที่ 50-60 km/h (ไม่แน่ใจ จำได้ลางๆ)

คือเขาต้องการจะบอกอะไรกับผู้ขับครับ??? จะบอกว่าเป็นความเร็วที่ปลอดภัย มันก็ไม่น่าจะมี 2 ขีด 3 ขีด???

งงอ่ะคับ ช่วยให้ความกระจ่างแจ้งทีนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
มันก็คือเลขความเร็วครับ
เช่น  30km/h -  60km/h    มันจะมี 2 ขีด มันคือ 40km/h   50km/h

peugeot 407 ทีมี 3 ขีดอีก ที่ 50-90-130 km/h       มันก็คือ 60,70,80 km/h  , 100,110,120 km/h

ผมเข้าใจตรงกับที่ถามมั้ยหว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2010, 04:14:02 โดย OHM.KRABI »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Chariot

ขีดแดงๆ ของรถแต่ละคัน มีความหมายต่างกัน

ลองอ่านคู่มือประจำรถดูรึยังครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมเข้าใจว่า จขกท. คงไม่ได้หมายถึงเส้นแบ่งย่อยระหว่างตัวเลขความเร็วมั้งครับ
น่าจะหมายถึงแถบหรือขีดบนมาตรวัดความเร็ว ที่มีสีต่างไปจากช่วงอื่นอื่น ในบางความเร็ว
(ไม่ใช่มาตรวัดรอบ เพราะฉะนั้น ไม่ใช่ Red Line ที่พวกเราเข้าใจกัน)

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด แถบเหล่านั้นบอกความเร็วเดินทางที่ประหยัดน้ำมันที่สุดครับ
แตกต่างกันไปในแต่ละเกียร์ มีทั้งวิ่งในเมืองความเร็วต่ำ และความเร็วสูงตอนวิ่งทางไกล

ความหมายที่ถูกต้อง ควรจะเปิดดูจากคู่มือประจำรถอีกทีให้แน่ใจ
แต่เท่าที่ทราบมา เป็นเรื่องเกี่ยวกับการประหยัดน้ำมันครับ

ออฟไลน์ jigorosagita

• Newbie
  • *
เท่าที่ผมสังเกตุของ VW Golf3 ขีดเเดงๆ จะเป็นการเปลี่ยนเกียร์ 1-2-3-4 ในกรณีขับเเบบปกติครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

รถปม่ผม 300TD มีขีดแต่เป็นสีเหลืองส้มตามรอบความเร็ว คาดว่าเป็นช่วงความเร็วที่เหมาะแต่การเปลี่ยนเกียร์ เพราะมันไม่มีวัดรอบเครื่องอะครับ

เลยคิดว่าจะคล้ายๆกัน  ;D

ออฟไลน์ Bluedoft

จำได้ว่าช่วงขีดของ Benz หมายถึงช่วงความเร็วที่ประหยัดน้ำมันที่สุด

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
บางรุ่นจะหมายถึง City Speed Limit ขีดเอาไว้ช่วยจำว่าในเขตเมืองห้ามขับเกินความเร็วเท่านั้นเท่านี้

ในเบนซ์รุ่นเก่าๆ จะพบว่ามีขีด "I","II","III" กระจายอยู่ในมาตรวัด ตามช่วงความเร็วต่างๆ
อันนี้หมายถึงความเร็วสูงสุดที่ทำได้ในแต่ละเกียร์
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ prai

Audi ก็มีครับ

บางรุ่นอาจจะเป็นความเร็วที่ปลอดภัยที่รถคันนี้จะรับได้ และควบคุมอยู่น่ะครับ

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

เบนซ์ ปอ. ยูโร2 ก็มีกับเขาด้วยนะ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ 6162002

น่าจะเป็นช่วงความเร็วของเกียร์มั้งครับ  มอไซที่บ้านผมก็มีนะ  เอิ๊ก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
น่าจะเป็นช่วงความเร็วของเกียร์มั้งครับ  มอไซที่บ้านผมก็มีนะ  เอิ๊ก

+1 ครับ ;D Wave 100 ผมก็มี  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมเองก็เคยถามมาแนวนี้ครับ ก็ประมาณว่าเป็น สปีดลิมิต ครับ แต่อะไรที่ใช้กับคนไทยไม่ได้ก็ไม่รู้ใส่มาทำไม

ออฟไลน์ LimitedEdition

ก็เพราะว่าต้นทุนทำของสองอย่างมันแพงกว่าอย่างเดียวไงครับ
เรื่องเล็กเล็กน้อยน้อยแบบนี้ เค้าก็ไม่เห็นความจำเป็นต้องแก้ไข หรือสร้างภาระอะไหล่เพิ่ม

XCHO

อ๋อ เป็นไปตามนั้น ขอบคุณครับ...