ผู้เขียน หัวข้อ: SUV หรือรถครอบครัวราคา 2-3 ล้าน มีค่ายไหนจะเอามาขายบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 3164 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
ใน range ราคานี้แทบไม่มีตัวเลือกเลยครับ
CX8 ยอดก็ไม่น่าเกลียดทั้งที่แบรนด์รอง

อยากให้เจ้าตลาดเอามาขายบ้างครับ ผมว่าลูกค้ามีอยู่

ครอบครัวที่ลูกมากกว่า1คน
CRV ก็เริ่มจะเล็กไป
ใหญ่กว่านี้แทบไม่มีตัวเลือกเลย
จะข้ามไปแบรนด์ยุโรป X5 GLE ราคาก็ไปไกล
ส่วน X3 GLC XC60 ใช้งานจริงๆจังๆ ทำท่าจะแคบกว่า CRV ไปอีกครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
crv คันใหญ่อีกนะครับ ใกล้เคียง cx8 มากขึ้น ยังไงลองดูก่อนครับถ้ามาแล้วยังเล็กไปยังไงไป cx8 ดีที่สุดละครับ
kia ไม่สนใจหรอครับ ผมว่าไม่เลวนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
KIA Carnival ครับ ตอบโจทย์พื้นที่ การใช้งาน แรง ประหยัด ช่วงล่างดีงาม ราคาเข้าถึงได้ ไม่อยากกลับไป Premium Compact SUV เลยครับ

ออฟไลน์ Auto

KIA  อีกเสียงเป็นตัวเลือกที่ดีมาก   แต่รถใหม่รอรถนานมาก   ๆ   

ออฟไลน์ SM.

แนว SUV คงไม่มีแล้วครับ ผมก็อยากให้มีนะ

segment นี้ บ้านเราแถบไม่ทำตลาดกันเลย คงเพราะคนหันไปเล่นรถตู้กันหมด

ออฟไลน์ chawanan

รอ Alphard ตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ tom46

ถ้าขับเอง เชียร์ KIA ด้วยคนครับ เจอตามถนนนี่สวยมาก ไปเปิดดูภายในของตัวนอก ถ้าทำแบบตัวนอกเขาได้ยิ่งน่าใช้มากๆครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออนไลน์ Kanarath

KIA อีกคน สวยงาม ราคาน่าคบ
ถ้าไม่ชอบตู้ MPV ลองดู harrier ก็ดีนะครับ ไม่ต้องกังวลว่า gray เพราะมันก็โตโยต้า ผมเคยใช้ harrier 240g ซื้อ gray ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ PC CK

Carnivalครับ เชียร์จริง
ถึงผมจะมีcx8อยู่
แต่เอาจริงๆ carnivalน่าสนมากครับ

ออฟไลน์ InBkk

สมัยก่อนเคยมี Ford Territory, Kia Sorento, รวมถึง Mazda CX-9 แบบนำเข้าทั้งคัน แต่อาจจะแพงเกินไปสำหรับตอนนั้น ถ้าเอามาขายใหม่ อาจจะดีกว่าเดิมก็ได้

ส่วนในปัจจุบัน รถที่ใกล้เคียงโจทย์ของคุณที่สุดก็คงจะเป็น Harrier ถึงจะเป็นรถเกรย์ แต่ก็สามารถเอาเข้าศูนย์โตโยต้าได้ตามปกติ อะไหล่ก็ไม่ได้หายากอะไรมาก

ออฟไลน์ andy_duf

ซื้อ cx-8 ได้รถใหญ่ขี้นในราคาที่ต่ำกว่า 3ล
มีเหลือเงินเก็บให้ลูกได้เยอะ  ....แต่ทำไมยังไม่พอใจล่ะ

ออฟไลน์ Ty ESC

subaru outback ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ก็มี
Cx8
Carnival
Staria

ถ้าไปเกร์ย  มี noah , voxy , stepwagon

ไม่น้อยเลยนะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ apinui

ลูกค้ามีอยู่จริงๆหรือ ..

เจ้าตลาดเคยทำแล้วเจ๊งครับ ฮอนด้านี่แหละ

จำ odyssey และ stepwgn spada ได้ไหมครับ

เอาเข้ามาขายไม่ออก จนต้องอัดส่วนลดเป็นแสนๆ เป็นยุคที่ฮอนด้าเปิดส่วนลดเพื่อเคลียร์สต๊อกครั้งใหญ่กันเลยทีเดียว ..

หลังจากนั้นก็เลิก ยุติการนำเข้ามาขายอีก เข็ดไง ลูกค้ากลุ่มนี้ มีน้อยมากครับ เซลฮอนด้า ใครที่ขาย 2 รุ่นนี้ได้โดยไม่ต้องอัดส่วนลด บอกเลยว่าดวงดีโคตรๆครับ

ออฟไลน์ boogie2020

Mid/Full size SUV แบบ 7 ที่นั่ง มันแพงอะคับ  ตลาดกลุ่มนี้ในไทย เลยโดนแนวๆ รถตู้-mini van เอาไปซะหมด

ในตลาดเมืองนอกก็พวก Mazda CX9, Honda Passport, BMW X7, Chevy Tahoe-Suburban นุ้นเลย คันมหึมา
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Ty ESC

ตอนนั้น ที่odyssey มา น่าสนใจมากครับ ตอนนี้ราคามือสองยังอยู่แถว ล้านต้นๆ

แต่บอกเลย ส่วนหนึ่งของความขายไม่ออกตอนนั้น มีหลายปัจจัย

ตอนนั้นรถไม่มี ตัวอย่างให้ดูเลย จำได้ว่า ถามไปกี่ที่ บอกว่า มีที่ สาทร ที่เดียว ต้องนัดเข้าไปดู
ไป ที่งานมอเตอโชว เจอตัวที่โชว เซล ก็ตอบอะไรไม่ได้

จะขายรถ สองล้านกว่า ไม่ตอบอะไรไม่ได้เลย แถมไม่อยากขายด้วย ต้องไปเรียก ผจก มาคุย
สุดท้ายก็ให้คำตอบออะไรไม่ได้ เหมือนไม่พร้อมขาย
ส่วนลดก็ไม่มีจริงๆเลยในตอนแรก ไม่มีอะไรบอกอะไรไม่ได้ (จริงๆสภาพ เซลโตโยต้า ที่ขาย อัลพารดก็เหมือนกัน ต้องไปดู ตัวอย่างรถที่ เกรย์ สมัยออกมา ผมได้เห็นตัวอย่างรถเสปคจริงจากรถที่รอส่งลูกค้าของโตโยต้าไม่ใช่ รถโชว์)

จน ผ่านไปขายไม่ออกเพราะทำตัวเอง เลยมาลดราคาหนักๆ
ช่วงนั้น ในตลาด ไม่มีคู่แข่งด้วย อัลพาร์ดยังต้องสั่งเกรย แล้วก็กำลังจะปลายโมเดลเก่า แต่ราคาโอดิสซี่ตั้งมาแพงกว่าอัลพารดเกรย์ด้วยซ้ำ(แล้วจบที่ ลดเทกระจาดเป็นแสน)

ส่วน สปาด้า คนรอบตัวผมไปออกกันเยอะมาก หลายๆคนก็ยังใช้อยู่ ในราคาตอนนั้นไม่เกืน สองล้าน ขายดีใช้ได้นะ หลายๆคน ขยับมาจาก  Spacewagon ที่ไม่ทำตลาดต่อ แล้วไม่มี รถขนญาติรุ่นใหม่ก็มาจบที่ spada

พวกนี้ ตอนนี้มาซื้อ อัลพาดหมดละ ถามว่า ทำไมไม่เอา stepwagon รุ่นใหม่
ทุกคนบอกตรงกันว่า ฮฮนด้าไม่สมราคา สองล้าน ก๊องแก๊ง คุณภาพอะไหล่ไม่ดี ไม่จุกจิกแต่ก็ไม่ทน จ่ายเท่านั้น ซื้อ อัลพารด หรูกว่าถึงจะแพงกว่าแต่สมราคา

เจ้าตลาดเคยทำแล้วเจ๊งครับ ฮอนด้านี่แหละ

จำ odyssey และ stepwgn spada ได้ไหมครับ

เอาเข้ามาขายไม่ออก จนต้องอัดส่วนลดเป็นแสนๆ เป็นยุคที่ฮอนด้าเปิดส่วนลดเพื่อเคลียร์สต๊อกครั้งใหญ่กันเลยทีเดียว ..

หลังจากนั้นก็เลิก ยุติการนำเข้ามาขายอีก เข็ดไง ลูกค้ากลุ่มนี้ มีน้อยมากครับ เซลฮอนด้า ใครที่ขาย 2 รุ่นนี้ได้โดยไม่ต้องอัดส่วนลด บอกเลยว่าดวงดีโคตรๆครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ในกลุ่มนี้ ยอมรับเลยว่า ผมก็ยังหารถที่จะมาแทน Space Wagon ไม่ได้เลย
นั่งสบายทุกเบาะ ช่วงล่างนุ่มสบาย ความบันเทิงครบครัน แอร์เย็นทั่วถึงทุกที่นั่ง

CX-8 ก็ติดแค่ไม่มีแอร์แถว 3
Carnival ก็น่าจะใกล้เคียงสุด แต่ก็ยังใหญ่กว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ tfirst01

ปัจจัยหลักๆคือผมอยู่ต่างจัวหวัดครับ
รถเกรย์ ถ้าเป็นได้ไม่อยากจะซื้อเลย ถ้าจะซื้อก็ต้องเป็นเกรย์รายเล็กๆในภูมิภาคด้วย
ความน่าเชื่อถือก็จะน้อยลงไป

KIA ก็ด้วย ยังหวั่นๆกับบริการอยู่
ยอมรับว่าน่าสนจริงๆ

CX8 มี mazda อยู่คันนึงละ ภายในเหมือนกันเลย คงซื้อมาชนกัน 2 คันไม่ไหว

นี่ละครับ
ถ้าเจ้าตลาด หรือแบรนด์ใหญ่ๆมีตัวเลือกให้เพิ่มคงจะดี

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
เสนอ Subaru Outback เป็นทางเลือกครับ

ออฟไลน์ shando

ปัจจัยหลักๆคือผมอยู่ต่างจัวหวัดครับ
รถเกรย์ ถ้าเป็นได้ไม่อยากจะซื้อเลย ถ้าจะซื้อก็ต้องเป็นเกรย์รายเล็กๆในภูมิภาคด้วย
ความน่าเชื่อถือก็จะน้อยลงไป

KIA ก็ด้วย ยังหวั่นๆกับบริการอยู่
ยอมรับว่าน่าสนจริงๆ

CX8 มี mazda อยู่คันนึงละ ภายในเหมือนกันเลย คงซื้อมาชนกัน 2 คันไม่ไหว

นี่ละครับ
ถ้าเจ้าตลาด หรือแบรนด์ใหญ่ๆมีตัวเลือกให้เพิ่มคงจะดี

ผมว่าการมีmazdaคันนึงอยู่แล้วก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับถ้าcx8มันตอบโจทย์เรา ยกเว้นว่าเคยเข้าศูนย์mazdaแล้วไม่ประทับใจจริงๆ

ภายในเหมือนกันแต่ทั้งคันไม่เหมือนกัน ไม่งั้นก็ขายคันเก่าไป

คนรู้จักผมก็มีทั้ง cx3และcx30

ส่วนตัวเลือกระดับนี้คนส่วนใหญ่ไปKIAหมดครับ ไม่ก็ข้ามไปalpardเลย

ออฟไลน์ WTF

แต่ทำไม Alphard และ Kia Carnival วิ่งเต็มเมืองเลยล่ะครับ Honda วางราคาผิดหรือยังไง? ส่วนตัว ถ้าอย่าง odyssey กลับมาแล้วราคา 2.5 ล้านนี่ผมซื้อทันที แต่เข้าใจว่าคงติดเรื่องภาษี