ผู้เขียน หัวข้อ: Reveiw Toyota Wish : มินิแวน 7 ที่นั่ง ติด 1 ใน 50 รถรุ่นดังในเมืองไทย  (อ่าน 44677 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
เกริ่นนำจากรถรุ่นนี้ ที่บอกว่าเป็นรถ 50 รุ่นดังในเมืองไทย ตามนี้ครับ http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1388:50-1985-2005-part-ii-&catid=30:rewind-by-commander-cheng&Itemid=78

ในการรีวิวนี้ จะไม่ค่อยมีเรื่องสมรรถนะเครื่องยนต์ อัตราการสิ้นเปลือง ฯลฯ

เนื่องจากรีวิวนี้ ทำในฐานะผู้โดยสาร ด้วยอายุของผมที่ยังไม่ถึงเวลาทำใบขับขี่

และอีกอย่าง ผมไม่สันทัดเรื่องเครื่องยนต์เอามากๆ

ท้าวความก่อน รีวิวนี้จะเป็นรุ่นเดียวกับคุณ Best_Vorakit คงไม่ว่าอะไรนะครับ

และรีวิวนี้เป็นรีวิวครั้งแรกของผม ซึ่งได้อ่านรีวิวพี่จิมมี่มาพอสมควรแล้ว และว่างจัดๆ วันนี้วันอาทิตย์ หยุดเรียน ก็เลยทำขึ้นมา

มาอันแรกก็รูปเบ้อเร่อแล้ว ต้องรอสักพักนะครับ ย่อรูปก่อน

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
สู้ๆครับ จะคอยติดตาม ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
คอยติดตามครับ ขอโทษนะครับที่ทำใบขับขี่ไม่ได้หนะ อายุเท่าไรครับ ผมก็ยังทำใบขับขี่ไม่ได้เหมือนกัน

คอยติดตามครับ ขอโทษนะครับที่ทำใบขับขี่ไม่ได้หนะ อายุเท่าไรครับ ผมก็ยังทำใบขับขี่ไม่ได้เหมือนกัน

คำนวณเอาเองครับ เดือนมิถุนายน 54 ทำบัตรประชาชนครับ

------------------------------------------------------------------

ถ้าจะให้ท้าวความว่ารู้จักเจ้าคันนี้ได้อย่างไร ตอนนั้นซื้อมามือสองครับ แต่คันนี้ผ่านการแต่งนิดๆ หน่อยๆ มาแล้ว

จากน้องชายของแม่นั่นเองครับ ผมจำได้ว่า วันแรกที่แม่ขับมารับผมนั้น เป็นวันกีฬาสี ตอนนั้นผมอยู่ ป.4 ครับ

ซึ่งหลังจากนั้นมา มันก็ทำหน้าที่รับส่งผมไปโรงเรียน ตั้งแต่วันนั้น จนถึงวันนี้ มีซ่อมบ้าง เฉพาะตอนไปชนเขา (หรือถูกเขาชน)

ส่วนสติ๊กเกอร์ที่เห็นแปะๆ อยู่นั่นน่ะครับ เป็นฝีมือของลูกของน้องชายแม่ ว่าง่ายๆ ลูกพี่ลูกน้องผมล่ะครับ

แต่ก็ไม่แกะหรอก เพราะเคยลองแกะแล้ว คราบกาวเต็มเลย ปล่อยให้มันอยู่อย่างนั้นไปเรื่อยๆ

ไฟหน้า ผมว่าดีไซน์ใช้ได้ ส่วนเรื่องที่ว่า เป็นไฟชนิดไหนนั้น ไม่รู้จริงๆ

ต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่ภาพใหญ่ไป บีบมาหลายรอบแระ เนื่องจากถ่ายด้วยกล้อง 13 ล้านพิกเซล

เลยต้องมานั่งบีบไฟล์ นี่ 30 % ของไฟล์จริงนะครับ

------------------------------------------------------------

ส่วนนี่ไฟตัดหมอกครับ เคยมีข้างนึงเสีย แต่ตอนนี้ซ่อมแล้วครับ

กระจกมองข้าง ปรับ-พับ โดยกดจากในรถ

ไฟเลี้ยวข้างครับ

ส่วนนี่คือที่ปัดน้ำฝนหน้าพร้อมที่ฉีดกระจกครับ

บังเอิญว่ายังไม่ได้ล้างรถ ก็เลยมีอุนจินกมาติดน่ะครับ ...

มาด้านไฟท้ายกันบ้างครับ ผมว่ามันดูสวยกว่าสตรีม (ในความคิดผม) ซึ่งสตรีมมันดูแปลกๆ ยังไงก็ไม่รู้นะครับ (อันนี้นับแต่รุ่นเก่านะครับ ไม่เกี่ยวกับรุ่นใหม่ที่วางขายในญี่ปุ่นแล้ว)

มาดูระบบปัดน้ำฝนด้านหลังกันบ้าง ก็เป็นแบบทั่วไปครับ ปัดซ้ายไปขวา

เห็นก้านปัดใหญ่ขนาดนี้ แต่ที่จริงพื้นที่ปัดประมาณ 80 % ของก้านปัดนะครับ

แต่ ทำไมไม่ทำเยื้องออกขวาหน่อยนะ

สปอยเลอร์หลัง พร้อมไฟเบรคดวงที่ 3 และเสาอากาศ (ซึ่งรถคันนี้ติดเครื่องเสียงใหม่ จึงไม่แน่ใจว่ายังใช้อยู่หรือเปล่า)

กุญแจครับ คันนี้เป็นระบบเปิดประตูอิเลคทรอนิกส์

ซึ่งหากพกกุญแจ จับที่เปิดประตู ก็จะเปิดทันทีครับ แต่ต้องจับอย่างนิ่มนวลนะครับ เคยลองแบบ รีบๆ มา ดึงออก

พอดึงออกแล้วมันจึงจะทำงานนะครับ เพราะฉะนั้น ต้องใจเย็นๆ

ส่วนการล็อค ก็กดปุ่มดำๆ เล็กๆ อย่างนิ่มนวล เช่นกันครับ ใจเย็นๆ

ส่วนรูกุญแจก็เอาไว้ไขยามแบตหมดครับ ซึ่งหากหมุนไปหน้าก็คือล็อค หมุนไปหลังคือปลดล็อค

มีเรื่องเกี่ยวกับการล็อคประตูมา คือผมเคยครั้งหนึ่ง ล็อคประตูแล้ว เอ๊ ทำไมกุญแจรีโมทไม่ทำงาน ระบบล็อคอิเลคทรอนิกส์ก็ไม่ทำงาน

ต้องมีเรื่องให้ไขกุญแจ เฮอะๆ ผมก็สงสัยว่า เสียเหรอ ที่ไหนได้ พอมาลองเปิดประตูหลัง มันปิดไม่สนิท

มิน่าล่ะ โทษรถอย่างเดียวเลย ต๊องจริงๆ เรา

แผงประตูหน้า ผมไม่ขอพูดถึงละกัน เข้าไปในรถเลย

พวงมาลัย เป็นแบบปรับระดับได้

ผมเพิ่งรู้เมื่อไม่กี่เดือนมานี้เอง เพราะจู่ๆ ผมพิเรนไงก็ไม่รู้ เอาหัวหนุนบนเบาะคนขับ แล้วไปดันเห็นตัวล็อคการปรับระดับของพวงมาลัย

ภาพเบลอหน่อยนะครับ ตอนถ่ายมือไม่นิ่ง

ส่วนนี่คือที่เปิดกระโปรงหน้ารถครับ และขาวๆ ข้างๆ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ คิดว่าน่าจะเป็นที่เสียบคอมพิวเตอร์เข้ากับกล่อง ECU เมื่อมีปัญหาน่ะครับ

หน้าปัดรถครับ

หน้าจอฟ้าๆ ครึ่งวงกลมนั้น เป็นการแสดงน้ำมันเหลือครับ และจะเห็นเขียน Fuel Door ลูกศรที่อยู่ด้านข้างชี้ตำแหน่งถังน้ำมันครับ ว่าอยู่ฝั่งไหนของรถ ผมก็เพิ่งรู้จากคู่มือรถน่ะครับ

และเมื่อเข้าเกียร์ S ก็จะมีให้เปลี่ยนเกียร์ 1 2 3 4 ซึ่งจะแสดงด้านบนนั่นล่ะครับ

สิ่งที่ขอติสำหรับหน้าปัด คือ ไม่มีมาตรวัดความร้อนมาให้ ซึ่งเมื่อโอเวอร์ฮีทจะขึ้นแดงบนหน้าปัดเลย

ส่วนหน้าจอเล็กๆ ที่อยู่ด้านล่าง แสดงข้อมูลครับ และตัวอักษรใหญ่ๆ นั่นคือแสดงเกียร์ครับ

ภาพเบลอหน่อยครับ ตอนถ่ายมือไม่นิ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2010, 17:52:08 โดย nutmos »

นี่คือคันเร่งกับเบรคครับ ส่วนซ้ายสุดนั่นคือเบรคมือ

อันเนื่องจากบ้านผมใช้รถซีดานมาตลอด ไม่เคยใช้รถประเภทนี้เลย พอวันแรกที่แม่รับรถมาใช้ กลับถึงบ้านปุ๊บ

แม่หาเบรคมืออยู่แถวบนๆ ก็หาไม่เจอ พอก้มลงไป ถึงจะเจอ

ส่วนนี่คือเกียร์ครับ พร้อมระบบแอร์ สวิตซ์ไฟฉุกเฉิน และนาฬิกาครับ มีบอกอุณหภูมินอกรถด้วย แต่ต้องอยู่ในตำแหน่ง On เท่านั้นครับ

เรื่องเล่าต่อมาก็เกี่ยวกับเกียร์นี่ล่ะครับ บ้านผมใช้รถซีดานมาตลอด แม่ผมก็เคยผ่านกระบะมาแล้ว และผ่านเก๋งเกียร์ออโต้มาแล้ว

แต่เนื่องจาก เจ้าคันนี้มันเป็นเกียร์ขั้นบันได ซึ่งไม่เคยเจอมาก่อน แม่ผมก็เล่นขับ S ตลอดเลย

ผมก็เห็นเอะใจ ก็เลยบอก แม่ๆ ขับใช้ D นะแม่ ผมเดาว่าแม่คงนึกว่าพอลงไปตำแหน่ง D ก็จะเด้งไป S อัตโนมัติ

ลืมบอกไป ใต้ชิพล็อคนั้นคือแสดงแก๊สนะครับ รถคันนี้ติดแก๊ส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2010, 18:05:25 โดย nutmos »

หัวใจสำคัญ เกือบลืมไปแล้ว

ที่เสียบกุญแจครับ ผมชอบตรงที่มันจะสว่างเมื่อปิดประตูรถ และจะดับใน 15 วินาที ซึ่งจะได้มองเห็นเวลาจะสตาร์ทรถในตอนมืดๆ

ถ่ายมือไม่นิ่งครับ เบลอๆ

ผมลืมถ่ายเบาะผู้โดยสารหน้ามาครับ โทษที แหะๆ

เรื่องการวางขาเบาะผู้โดยสารหน้า ที่จริง  ผมว่าก็สบายดีนะครับ ไม่ต้องชันขามาก มีโหมดแอร์เป่าเท้าด้วย

แต่มักไม่ใช้โหมดนี้ กลัวเดี๋ยวหากแอร์เย็นไป ขาแม่จะแข็งเอา แล้วจะเกิดอุบัติเหตุ เพราะเป่าขาคนขับด้วย

เบาะกลาง แม่ผมหาซื้อเบาะมาเพิ่มครับ เพราะไม่อยากเปิดเบาะหลัง เอาไว้เป็นที่วางของ

ถามว่านั่งสบายไหม ผมว่า อยู่ในระดับปานกลางครับ ไม่ได้สบายมาก แต่ก็ไม่ถึงกับต้องชันขามาก

เอ้อลืมไปได้ไง ไฟส่องอ่านแผนที่ครับ ตั้งไว้ให้เปิดตอนเปิดประตูรถได้ จะดับเมื่ออยู่ในตำแหน่ง On หรือ ปิดประตูรถแล้ว 15 วินาที

และเมื่อดับเครื่องยนต์ ไฟดวงนี้ก็จะสว่างขึ้นมาครับ หากตั้งไว้ว่าให้เปิดตอนเปิดประตูรถ

แต่หากต้องการเปิดเป็นดวงๆ ก็ได้ครับ แยกซ้ายขวา

ลืมไป เบาะผู้โดยสารหน้าก็พับได้ เอาไว้เป็นโต๊ะชั่วคราว

ผมเพิ่งจะรู้เมื่อไม่กี่เดือนตอนอ่านคู่มือรถ เพราะใช้รถมาตั้งกี่ปีๆ ไม่เคยคิดจะหยิบมาอ่าน

ส่วนการพับเบาะแถวสองนะครับ

ก่อนอื่น ก็เอาเบาะนั่งออกมาก่อน

และพับพนักพิงลง

ส่วนที่สอดนิ้ว ที่เห็นยื่นมานี้ สำหรับผู้โดยสารด้านหลังดึงแล้วสามารถให้เบาะหน้าเลื่อนไปด้านหน้าได้นะครับ เมื่อต้องการออก รวมทั้งใช้พับพนักพิงได้ด้วย

พับเบาะแถวสองลง