ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 19 พฤศจิกายน 2022  (อ่าน 2152 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY 

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid03afnmq7xnJbnqUDPpY5ed5aaBekSVWLBnWdo7eDoqPKwmiDRPD1xuvi2Kn9ZR6bvl&id=183837595058799

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2022, 13:35:07 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
บริษัทรถยนต์ koenigsegg ทำไมสามารถสร้าง hypercar ระดับ top ชนะ ค่ายรถอื่นที่ใหญ่กว่า มีงบประมาณและวิศวกรจำนวนมากกว่าได้  ดูเหมือนมันไม่น่าเป็นไปได้  เพราะอะไรครับ ?

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Nissan ariya มาไทยไหม ครับ
ราคา จะไปไกลกว่า  bz4x ไหมครับ
ที่ต่างประเทศ สองตัวนี้ อยู่ segment เดียวกันไหมครับ

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
น้ำมันเครื่อง liqui moly จัดอยู่ในระดับไหนของโลกครับ พอดีสนใจ liqui moly molygen 0W-20 จะใส่ในcivic Fe 1.5 ครับ เห็นมันสีเขียวๆเรืองแสงเลยยังไม่กล้าซื้อครับ

ออฟไลน์ Biot

• Newbie
  • *
Corolla cross Minorchange  จะมาทัน Motor Expo 2022 นี้ไหมครับ
และจะมีอะไรใหม่บ้างครับ

ออฟไลน์ Lammerison

Suppier ของบริษัทรถนี่ แต่ละบริษัท เกี่ยวข้องโยงกันยังไงครับ เป็นบริษัท ในเครือกันมั้ยครับ

เช่น Toyota มี denso
      Chevy มี ACdelco (หรือเปล่าครับ)
      Nissan กับ zexel
      Valeo   มีกับ รถยุโรป มั้ยครับ
      แล้ว Honda / Suzuki มีบริษัท แบบนี้มั้ยครับ
      รถยุโรป   มี Bosch
      อะไรแนวๆ นี้หนะครับ
      Ford มีมั้ยครับ
      แล้ว Subaru มีมั้ยครับ (ฝากถามคุณบาสครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2022, 13:49:39 โดย Lammerison »

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับสัปดาห์ที่แล้วครับ ที่ขอรายละเอียดคร่าวๆ แต่คุณจิมมี่เล่ายาวจุใจมากครับ

สัปดาห์นี้สงสัยเรื่องเบรคมือครับ(ขอไม่รวมเบรคมือไฟฟ้า) ว่าการวางตำแหน่งเบรคมือในรถแต่ละรุ่นใช้อะไรเป็นตัวกำหนดครับ
อย่าง Ford Ranger ตัวเก่าที่เคยใช้ก็เป็นก้านดึงอยู่ใต้พวงมาลัย แต่ปัจจุบันก็ย้ายมาเป็นคันโยกข้างคนขับหมดแล้ว(ยกเว้น Collora Cross)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2022, 14:01:13 โดย kira_kira »

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. คนที่บ้านเพิ่งได้ Volvo V40 T4 2018 มือสองมา ไมล์ 60,000 นิดๆ พอดีจะเอาไป service ที่อู่ มีจุดไหนที่ต้องให้ช่างตรวจเช็คเป็นพิเศษมั้ยครับกับรถรุ่นนี้

2. แบตต้องใช้แบบ AGM เท่านั้นมั้ยครับ หรือใช้แบตธรรมดาก็ได้

ออฟไลน์ Urban32

• Newbie
  • *
Motor expo 2022 ปีนี้ ค่าย Mazda จะมีอะไรมาเปิดตัวหรือ Minor Change ไหมครับ หรือแค่ปรับอุปกรณ์ กะโชว์รุ่น Carbon Edition

ออฟไลน์ atomiccat

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมกำลังจะเปลี่ยนจาก nissan Tiida 4 ประตู รถ 10 กว่าปีแล้ว
ตัวรถยังดีอยู่ (มีซ่อมบำรุงตลอด เรื่องช่วงล่าง เครื่องฟิต)

กำลังหารถใหม่ มีในใจ 3 รุ่นคือ
Civic : EHEV, CHR, KICK VL

โดยที่ การขับขี่ ศูนย์ซ่อม ประหยัดน้ำมัน การขึ้นลงเนินหลังเต่าหรือตามห้างต่างๆ  อยากให้มันค่อนไปทางสมดุลกัน , ปกติจะนั่งไม่เกิน 1-2 คน บางช่วงอาจจะมีนั่งหลังบ้าง 20%  (ผู้สูงอายุ สลับกับแฟนผม)
ซึ่งไปลองขับมาที่พระราม 2 แล้วจะมีรุ่น

HRV : EHEV = ไม่ค่อยชอบเท่าไร นั่งหลัง เด้งๆ โยนๆ ยังไงไม่รู้หรือว่าคิดไปเองไม่แน่ใจ
CIVIC : EHEV = ชอบการขับขี่ แต่เตี้ยไปหน่อย (กลัวขูดเนินหลังเต่า หรือทางขึ้นห้าง กับขอบปูนหน้า 7-11) แต่เป็น 1 ในตัวเลือก แต่กังวัลเรื่อง Rack พวงมาลัยและสนิม ไม่รู้ EHEV เป็นด้วยรึป่าว
CHR = ชอบการขับขี่ แค่รถ vision อึดอัดตอนนั่งหลัง ช่วงล่างดี (แต่ civic น่าจะดีกว่าหน่อยนึงรึป่าวไม่ชัวร์) รถสูงกว่า civic มั่นใจกว่าตอนถนนขรุขระ กับเนินหลังเต่า
CROSS = รถกว้าง สูง แต่ไม่ชอบการขับขี่เลย โดยเฉพาะเบรค feeling ไม่เหมือน CHR  เบรครู้สึกอย่างกับพวก robot ยังไงไม่รู้
KICK = ลองขับสั้นๆ ยังไม่ได้ใช้ความเร็ว รู้สึกกลางๆ รถสูงดี แต่ช่วงล่างไม่แน่ใจสู้ CIVIC, CHR ได้ไหม

หรือควรรออีกหน่อยหน่อย เผื่อมีตัวเลือกที่น่าสนใจ ในราคาใกล้เคียงกันออกมาเพิ่มครับ

เพื่อนๆ มองเทียบรถ 3 รุ่นนี้กันอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2022, 13:59:08 โดย atomiccat »

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ วันนี้มีคำถาม 3 ข้อครับ

1. ทำไมรถบางรุ่น บางยี่ห้อถึงไม่ทำเป็น Global model ออกมาครับ เช่น Toyota Corolla ที่ขายใน Europe ก็จะไม่เหมือนในไทยและญี่ปุ่นครับ

2. คิ้วกันสาดทำไมถึงนิยมเฉพาะในรถญี่ปุ่นเท่านั้นครับ ไม่เคยเห็นในรถยุโรปเลยทั้งๆที่ก็เป็นเมืองหนาวเหมือนกัน

3. ทำไม Subaru WRX ถึงยังไม่ทำตลาดในยุโรปเหมือนรุ่นผ่านๆมาครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
สวัสดีครับ
BZX ตัวใหม่ จะเข้ามาทำตลาดช่วงไหนครับ คาดว่าจะมาก่อน BZ4x มอเตอร์เดี่ยวไหมครับ
Toyota วางสมรรถณะและช่วงราคาอยู่ในช่วงไหนครับ เมื่อเทียบกัย BZ4x ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jipja

• Newbie
  • *
เคยซื้อ golf gti ตามรีวิวคุณจิมมี่ครับ ใช้ดี ขับสนุก ประทับใจมาก ลูกเริ่มโตก็เปลี่ยนมาใช้ GLC
ตอนนี้สนใจจะออก BMW X5 45e ลองขับแล้ว แรงใช้ได้ นั่งสบาย นุ่มไปหน่อย ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาจุกจิกอะไรไหมครับ แล้วพอจะมีตัวเลือกอื่นแนะนำไหมครับ
ทุกวันใช้รถไม่เกิน 30 km ครับ อยู่ในเมืองเป็นหลัก ไม่ค่อยได้ไปต่างจังหวัด ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Thetree

• **
ตอนนี้ mitsubishi triton ยังน่าซื้อใช้อยู่มั้ยครับ ชอบความนุ่มนวล หน้าตาของมัน ที่บ้านมี pajero โฉมนี้ปี 2015 แล้วประทับใจครับ อยากซื้อมิตซูมาที่บ้านอีก 1 คัน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **

ขออนุญาตตั้ง2คำถามครับ
1อยากทราบว่า ใน บรรดาค่ายรถ ทั้งจากญี่ปุ่น จีน ยุโรป อเมริกา นี่ ค่ายไหนมีการเอา กำไร มากกว่ากันครับ แบบโดยรวมที่รถทำเสร็จแล้วมามาร์คอัพราคา ?
2เห็นข่าวmazdaเปลี่ยนผู้บริหารเป็นคนญี่ปุ่นแทนนี่Mazda Thailand จะมีทิศทางที่ดีขึ้นมั้ยครับ หรือจะดิ่งลงเหวแทน
ปล. จากสัปดาห์ก่อนโน้นที่พี่ๆถามว่าซื้อรถโดยไม่ลอง จากล่าสุดตอนซื้อ camry acv70 คือพ่อแกไปดูรถแล้วชอบ เลยจองเลย โดยไม่ขอเซลลองขับเอง ผลลัพธ์คือ การขับขี่ดีกว่าที่คิด แต่ กล้องมองถอยหลังกระจอกกว่าที่คิดเยอะเลย นึกว่าเอากล้องมือถือ 2ล้านพิกเซลมาแปะ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
สวัสดีครับพี่จิมมี่

หากในอนาคต รถ MPV 7-8 ที่นั่งได้รับความนิยมมากขึ้น

พี่จิมมี่คิดว่าจะมีโอกาสที่จะลดภาษีสรรสามิตร รถยนต์กลุ่มนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ทำไมยางไซส์ 18 ถึงราคาสูงกว่า 17 ค่อนข้างเยอะคับ ทั้งที่เนื้อยางน่าจะพอๆ กัน

อย่างผมจะเปลี่ยนล้อ Camry จาก 225/55/17 เป็น 225/45/18 นิ้วใช้ T005A ราคาเพิ่มขึ้นชุดละหลายพันเลย

ออฟไลน์ polwath

- พี่ๆ คิดว่าตลาดรถกระบะขนาดเล็กหรือรถกระบะพื้นฐานรถเก๋งจะกลับมาทำตลาดในไทยอีกไหมครับ สานต่อจาก Nissan NV และ Mazda Familia ที่เคยทำตลาดในไทย

- การทำสีรถกรณีรถโดนชน เฉี่ยว ลอก หรือสีเสื่อมสภาพตามการใช้งาน ควรจะทำสีทั้งคันหรือทำเฉพาะชิ้นส่วนที่มีปัญหาครับ แล้วสีสเปรย์กระป๋องที่เป็นสีเทียบของรถแต่ละรุ่นและยี่ห้อ จะเพี้ยนจากสีที่มาจากโรงงานเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
อยากสอบถามพี่จิมมี่และทีมงานหน่อยนะครับ
ว่า BZ4x น่าจะมีเอาเข้ามาอีกมั้ยครับ
ส่วนตัวเสียดายมาก จองไม่ทันครับ
ขนาดญาติ ทำงานอยู่ toyota ก็ยังไม่ทันเหมือนกันเลยครับ
ดูจากที่รีวิวแล้ว น่าจะตอบโจทย์ ใช้งานเป็น daily use
และ ขับทางไกลได้เลยครับ

ขออนุญาตสอบถามอีกเรื่องครับ พอดี week ที่แล้วส่งไม่ทันครับ
WRX รุ่นที่เพิ่งเปิดตัวไป มีรถให้ทดลองขับไหมครับ
ต้องติดต่อโชว์รูมไหนครับ?

ออฟไลน์ Hakosuka

สอบถาม​ครับ​ น้ำมันเครื่องรถหลังเติมเข้าไปแล้วมีอายุการใช้งานนานถึงปีมั้ยครับ​ คือรถที่บ้านวิ่งปีละ2พันโล​ ระยะเวลามักถึงก่อนระยะทางจำเป็นต้องเปลี่ยนทุกๆ6เดือนตามศูนย์​แนะนำมั้ยครับ​ เป็น rx350 ใช้น้ำมัน​เครื่อง​ 5w30 ครับ​ ขอบคุณ​ครับ​

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
ใช้ X3 M Sport ปกติเวลาขับรถลุยขึ้นเขาในทางลูกรัง หินลอย (เช่นทางขึ้นเปียงซ้อ - พะเนินทุ่ง) หรือบนพื้นทราย (แหลมตะลุมพุก) ผมมักปรับโหมดการขับขี่เป็น Sport เพื่อเพิ่มกำลังรอบเครื่องและแรงบิด และเปิด Traction control ไว้เพื่อการทรงตัวที่ดีขึ้น (จะปิดก็ต่อเมื่อรถตกหลุม) แต่พี่ชายผมแนะนำให้ปรับโหมดการขับขี่เป็น ECO และให้ปิด Traction control (แบบปิดสนิทโดยกดปุ่มค้างไว้ 5-10 วิ) อยากทราบว่า ความจริงควรปฎิบัติแบบไหน เพราะเหตุใดครับ (ผมถามเหตุผลเขาก็บอกแต่ว่า เออ...เชื่อกูดิ)
พี่ขับ GLE 63 และจบการอบรมการขับขี่แบบ Off Road มาแล้วด้วยครับ :P

ปล. รถรุ่นใหม่ๆมีแต่แม๊กล้อใหญ่ๆ มันมีข้อดีอะไรอีกนอกจากความสวยงาม ถ้าขับขี่กระชับขึ้น เอาเงินไปทุ่มกับยางดีๆจะคุ้มค่าในแง่ประสิทธิภาพการขับขี่กว่าไหมครับ หรือผมคิดผิด

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
กำลังมองหา INNOVA มือสองใช้งานสักคันในงบไม่เกิน 5 แสน เลยอยากทราบข้อดีและข้อเสียของรถรุ่นนี้ว่ามีอะไรบ้างครับ

เห็นในเฟสเมื่อวันก่อนที่ Atto 3 ชาร์จแบตเต็ม ขับลงดอยแล้วระบบรีเจนแบตไม่ทำงาน ทำให้ภาระไปอยู่ที่ระบบเบรกแบบอัตโนตีน อีกอย่างที่รู้คือ รถไฟฟ้าหลายรุ่นในไทยก็เป็นแบบนี้กัน เลยอยากรู้ว่า
-รถไฟฟ้าที่มีขายบนโลกใบนี้มีระบบหน่วงความเร็วตอนลงเขา (ณ แบตเต็ม) ที่ทำงานคล้ายกับ Engine Brake ในรถสันดาปไหมครับ
-จะมีวิธีขับรถไฟฟ้าแบบแบตเต็มลงเขาอย่างไรไม่ให้เบรคเฟดและน้ำมันเบรคเดือดปุดๆ ปานหม้อไฟไหตี้เหลาบ้างครับ นอกจากทำใจและไม่ชาร์จเต็มเพื่อให้ระบบรีเจนแบตทำงาน
-ระบบ HDC มีส่วนช่วยในการขับรถลงเขาแบบนี้ด้วยไหมครับ หรือช่วยในการขับรถลงเขาแบบความเร็วต่ำอย่างเดียว แล้วระบบ HDC มีการทำงานร่วมกับระบบรีเจนแบต/Engine Brake ไหมครับ

(ไม่รู้จะเอาระบบรีเจนแบตไปเทียบกับอะไร เลยเทียบกับระบบ Engine Brake เผื่ออาจจะเห็นภาพได้ง่ายขึ้น)
แป๊น

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
พี่ๆพอทราบมั้ยครับ จองสิทธิ BZ4X ไปแล้ว แล้วเค้าจะติดต่อมาเมื่อไหร่ครับ ไม่ได้ก็บอกดีกว่าเงียบ

ทีมงานมีใครจองสิทธิไปบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
ญาติสนใจระหว่าง HRV ตัว E กับ Kick E-Power VL เน้นใช้งานในเมือง กทม.แถว อารีย์ ควรเลือกตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนอาทิตย์นี้สองคำถามครับ

1. เคยได้ยินสำนวนฝรั่ง "benz ที่แพงที่สุด คือ benz มือสองที่ขายราคาถูกๆ" อันนี้มันจริงไหมครับ คล้ายๆจะบอกว่า benz  ที่ราคาตกมากๆ ค่าซ่อมและอะไหล่จะแพงเวอร์

2. จะซื้อเครื่องมือไว้ติดบ้านเพื่อซ่อมรถคันเก่าๆ ควรซื้อเครื่องมือยี่ห้อไหนดี ที่คุณภาพดี พวกชุดบล๊อก ประแจ แม่แรง ฯลฯ งบรวมประมาณ 2-3 หมื่นบาทครับ แล้วช่างศูนย์ เค้าใช้ยี่ห้ออะไรกัน ซื้อที่ไหนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2022, 14:32:10 โดย gidd009 »

ออฟไลน์ Tiger_tG

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

อยากสอบถามว่า Toyota Prius ที่พึ่งเปิดตัวใหม่ มีโอกาสมากน้อยแค่ไหน ที่จะกลับมาขายในไทยครับ หรือ ถ้ากลับเข้ามา จะเข้ามาประมาณปีไหนครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
คิดว่าปีหน้าหลังจาก Revo Full model change เราจะได้เห็นไทยรุ่ง แทรนซิสเตอร์ เอ๊ย ทรานส์ฟอเมอร์ Full model change ด้วยการเอากระดองใหม่มาครอบNew Hilux ตามมาด้วยไหมครับ

แล้วงานประกอบทุกวันนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ ยังคงConcept รักธรรมชาติแถมน้ำตกไนแองการ่าอยู่ไหมครับหรือดีขึ้นแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2022, 14:36:12 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีทีมงานครับ
ตอนนี้เรา ประเทศไทย น่าจะใกล้เป็นศูนย์ผลิต และ จำหน่ายรถไฟฟ้าที่สำคัญเป็นอันดับต้นๆของโลกในอีกไม่นาน
แต่ผมรู้สึกว่า เหมือนเราเดินตามแผนเมื่อสมัย 30 กว่าปีที่แล้วที่เราเป็น ดีทรอย ออฟ เอเชีย .....
ตอนนี้ผ่านมา 30 ปี เราเหมือนเล่นเทปย้อนกลับ  ทั้งๆที่ มันสร้างเศรษฐกิจขนาดใหญ่ที่แข็งแกร่งให้เราได้
แต่อีกใจกลับรู้สึก ทำไมเราเป็นได้แค่นี้ ผมแค่มองถึงความยั่งยืนระยะยาว .......

ทีมงานมีความเห็นอย่างไรกับเรื่องนี้ครับ

ออฟไลน์ MrMecH

• **
ปกติทางภาครัฐมีมาตรการจัดการผู้ผลิตรถยนต์ที่ไม่ได้มาตรฐานบ้างมั้ยครับ ทำไมรถบางค่ายมี Defect ให้เห็นกันทุกวันจนล้อกันสนุกปากแต่ก็ดูไม่มีการจัดการอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย