ผู้เขียน หัวข้อ: Ora Good Cat ครูดฟุตปาธจนฝาครอบแบตเปิดโดนคืนทุนประกัน  (อ่าน 5977 ครั้ง)

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: Ora Good Cat ครูดฟุตปาธจนฝาครอบแบตเปิดโดนคืนทุนประกัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 16:23:38 »
ทำไมราคาแบตตั้งไว้เว่อจังครับ

ราคาแบต ที่เป็น พาร์ทอะไหล่ ไม่ได้เป็นสัดส่วนของราคารถนะครับ (เหมือนจะคิดว่า รถราคา 900,000 บาท เอามาชำแหละแบ่งขาย แบตควรจะ 200,000-300,000 บาท ที่เหลือ เป็นมูลค่าอะไหล่ทั้งคัน)  เวลามาเป็น พาร์ท อะไหล่ชิ้นๆ ราคาจะแพงอยู่แล้ว

อย่าง รถ ice เช่น Mercedes Benz C class  ทั้งคัน ราคา 2,590,000 บาท
แต่หากเครื่องพัง แล้วต้องเปลี่ยนใหม่  เฉพาะเครื่อง ช็อตบล็อก ไม่รวมเกียร์ กล่อง ได้ชาร์จ สตาร์จ  ราคา เกิน 1 ล้านบาท (ดูจาก pricelist ไทย)

เข้าใจครับว่ามาเป็นพาร์ทอะไหล่ราคาจะแพงอยู่แล้ว
แต่ทำไมแค่แบตลูกเดียวก็เกือบจะเท่าราคารถไปแล้ว
นี่ยังไม่รวมพวกมอเตอร์นะครับ รวมๆกันไปแล้วถ้าเป็นราคาพาร์ทอะไหล่ทั้งคัน นี่จะซื้อรถได้กี่คันครับ

อันนี้หล่ะที่ผมมองว่ามันเว่อเกินไปในการตั้งราคา

ส่วน C-Class ที่ยกมาเทียบ ค่าเครื่องก็ยังไม่ถึงครึ่งของราคารถเลยครับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
Re: Ora Good Cat ครูดฟุตปาธจนฝาครอบแบตเปิดโดนคืนทุนประกัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 16:24:10 »
เคสนี้คิดง่ายๆแบบนี้ครับ
กรณีคืนทุน
- ประกันขอคืนทุน 770,000.-
- ประกันได้ซากรถไป ที่ดูๆแล้ว ซ่อมไม่กี่บาท
- ประกันนำรถไปขายต่อ สมมุติขายได้ 800,000.-
- ประกัน เสมอตัว

กรณีซ่อม
- ค่าซ่อม 602,998.50.-
- ประกัน ช่วย 5แสนกว่าๆ  (ทุน 770,000.- ทำไมถึงช่วยเท่านี้ อันนี้แปลกๆ ทุนแค่ไหนมันก็ควรซ่อมได้เท่านั้น)
- GWM จะให้ส่วนลดอีกประมาณ 40,000 กว่า ส่วนที่เหลือราวๆ 30,000 ลูกค้าจะต้องจ่ายเอง
- ถึงประกันจะได้แบตเก่าเอาไปขายต่อ แต่กรณีนี้ประกันจ่ายเยอะ

ถ้าเป็นผม จะยืนยันซ่อมและไม่จ่ายเพิ่มด้วยครับ ทุนประกันครอบคลุมอยู่
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 16:36:08 »
ทำไมราคาแบตตั้งไว้เว่อจังครับ

ราคาแบต ที่เป็น พาร์ทอะไหล่ ไม่ได้เป็นสัดส่วนของราคารถนะครับ (เหมือนจะคิดว่า รถราคา 900,000 บาท เอามาชำแหละแบ่งขาย แบตควรจะ 200,000-300,000 บาท ที่เหลือ เป็นมูลค่าอะไหล่ทั้งคัน)  เวลามาเป็น พาร์ท อะไหล่ชิ้นๆ ราคาจะแพงอยู่แล้ว

อย่าง รถ ice เช่น Mercedes Benz C class  ทั้งคัน ราคา 2,590,000 บาท
แต่หากเครื่องพัง แล้วต้องเปลี่ยนใหม่  เฉพาะเครื่อง ช็อตบล็อก ไม่รวมเกียร์ กล่อง ได้ชาร์จ สตาร์จ  ราคา เกิน 1 ล้านบาท (ดูจาก pricelist ไทย)

เข้าใจครับว่ามาเป็นพาร์ทอะไหล่ราคาจะแพงอยู่แล้ว
แต่ทำไมแค่แบตลูกเดียวก็เกือบจะเท่าราคารถไปแล้ว
นี่ยังไม่รวมพวกมอเตอร์นะครับ รวมๆกันไปแล้วถ้าเป็นราคาพาร์ทอะไหล่ทั้งคัน นี่จะซื้อรถได้กี่คันครับ

อันนี้หล่ะที่ผมมองว่ามันเว่อเกินไปในการตั้งราคา

ส่วน C-Class ที่ยกมาเทียบ ค่าเครื่องก็ยังไม่ถึงครึ่งของราคารถเลยครับ

ไม่ได้เว่อนะครับ แบตตารี่รถ BEV 1Kwh = 10,000 บาท Goodcat 500Ultra แบต 60kwh ก็ 6 แสนกว่าถูกแล้วครับ

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ค่าแบต เพราะแบตมันราคานี้อยู่แล้วครับ แต่ประเด็นคือ แค่กล่องหุ้มแบตฉีก ทำไมต้องเปลี่ยนยกแบตทั้งหมดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 16:49:32 »

ไม่ได้เว่อนะครับ แบตตารี่รถ BEV 1Kwh = 10,000 บาท Goodcat 500Ultra แบต 60kwh ก็ 6 แสนกว่าถูกแล้วครับ

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ค่าแบต เพราะแบตมันราคานี้อยู่แล้วครับ แต่ประเด็นคือ แค่กล่องหุ้มแบตฉีก ทำไมต้องเปลี่ยนยกแบตทั้งหมดมากกว่าครับ

ใช่ครับ ประเด็นสำคัญผมว่าอยู่ที่
1.แค่กล่องหุ้มแบตฉีก ทำไมต้องเปลี่ยนยกแบตทั้งหมด หาทางซ่อมหรือเปลี่ยนแค่กล่องหุ้มแบตไม่ได้เหรอ
2.ถ้าไม่ได้ ทำไมกล่องหุ้มแบตมันบอบบางขนาดนี้ นี่แค่ครูดฟุตบาทนิดเดียว แล้วถ้าเฉี่ยวชนหนักกว่านี้กล่องหุ้มแบตฉีก แตก ไม่ต้องเปลี่ยนแบตราคาเท่ารถแทบทุกครั้งที่ชนเหรอ

ออฟไลน์ AKh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2022, 14:15:17 »
ความเสียหายแค่นี้ ควรจะแค่เปลี่ยน case แล้ว repack ครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2022, 09:27:43 »
รอดู BYD หรือค่ายอื่นๆ ที่จะมาตั้งโรงงานในไทย
เพราะถ้ามีโรงงานในไทย การเลือกซ่อมเฉพาะจุด เปลี่ยนแค่บางส่วน หรือ เอาแบตเก่าไปเทิร์น
อาจจะทำให้ราคาค่าซ่อมถูกลงก็ได้

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2022, 14:04:28 »
ประเด็นค่าซ่อม 6 แสน   พอเข้าใจ

แต่อีกประเด็นคือ    ประกันชั้นหนึ่งไม่ซ่อมให้   จะตีเนียนคืนทุน แล้วเอาซาก(จะเรียกว่าซากก็ไม่ถูกนัก เพราะตัวรถยังดี   ไม่ได้ชนจนยับเยินจนซ่อมไม่ได้ขนาดนั้น      เคสนี้ อยู่ที่บริษัทประกัน เอาเปรียบ 

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2022, 16:22:08 »
แค่เปลือกหุ้มก็เป็นเรื่องใหญ่แล้ว ถ้าคันอื่นที่ใช้ไปสักพัก แล้วมีปัญหาเกี่ยวกับตัวแบต
หรือพวกชุดระบายความร้อน หรือระบบควบคุมไฟภายในกล่องแบต บริษัทจะเคลมยก
ชุดให้ไหม หรือจะซ่อมเฉพาะจุดที่เสียให้ เคสนี้ดูแล้วถ้าคืนซาก บริษัทก็ไม่ต้องกลัว
ปัญหาภายหลัง ประกันได้ซากไปก็กำไรวินๆ ทั้งคู่ บริษัทควรเคลมให้ฟรีมากกว่า อย่าง
น้อยก็ยังได้ใจคนที่ใช้และคนที่กำลังจะซื้อด้วย แค่ 3 หมื่น กำไรก็มากกว่านั้นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2022, 19:16:50 »
เห็นหลายคนพูดประเด็นประกันอยากได้ซากไปซ่อมแล้วเอามาขายทำกำไร
ถามจริงเถอะครับ ถ้าพี่ๆ เห็นเจ้าแมวดี รถอายุน้อย ไมล์น้อย แต่ซ่อมแบตมา
ไม่มีประกันศูนย์ พี่กล้าซื้อรถสือสองคันนี้ที่ราคาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 12:22:56 »
ถ้าผมเป็น ORA หากรถยังอยู่ในช่วงรับประกันอะไหล่ของตัวเอง ผมไม่ซ่อมให้เช่นกันครับ เปลี่ยนยกลูกไปดีกว่า ไม่ต้องมาลุ้นว่าจะเกิดอะไรภายหลังไหม