ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ดี หรือ รถที่ชอบ  (อ่าน 3683 ครั้ง)

ออฟไลน์ Norgaard

• Newbie
  • *
รถที่ดี หรือ รถที่ชอบ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 20:51:59 »
สวัสดีครับ อยากถามความเห็นเพื่อนสมาชิก ถ้ามีเงินซื้อรถแค่ 1 คันเพื่อใช้ในชีวิตประจำวัน ท่องเที่ยว จะเลือกอะไร ระหว่าง

1. รถที่ดี ทน ไม่จุกจิก แต่สมรรถนะเฉยๆ เครื่องเสียง ภายใน ธรรมดา ราคามือสองดี
2. รถที่ชอบ สมรรถนะดี เครื่องเสียงดี ภายนอก ภายในสวย แต่ทนมั้ยไม่รู้ ราคาตก

หรือใครมีประสบการณ์เลือกที่ชอบ แต่กลายเป็นจุกจิกจนเกลียดไปเลย มาแชร์กันได้ครับ

ปล.
1. รถคันปัจจุบันผมซื้อตามข้อ 1 ทน ไม่จุกจิกจริง แต่ก็คิดไม่ตกว่าตัดสินใจผิดมั้ย ไม่ได้มีความสุขตอนขับ เหมือนแค่มันพาเราจาก A ไป B
2. เน้นขับเดิมๆนะครับ ไม่นับว่าซื้อข้อ1 มาเปลี่ยนเครื่องเสียง เปลี่ยนช่วงล่าง จูน ฯลฯ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: รถที่ดี หรือ รถที่ชอบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 21:11:01 »
ผมในปัจจุบัน ผมเป็นคนเลือกรถ แบบข้อ 2 ครับ เพราะอะไรน่ะหรือ

คือไอ้รถข้อ 2 เนี่ย ทนไหม มันก็ไม่ใช่ว่ามันไม่ทน ถ้าคุณใช้มันแค่ 3-5ปี คือมันไว้ใจได้

ส่วนราคาขายต่อ ผมขอถามกลับว่า

การที่คุณซื้อรถตามข้อ 1 ตลอดเวลาที่คุณใช้รถ มีความสุข และภูมิใจ พอใจกับรถคันนี้แค่ไหน .. ??

รถที่ทนไม่จุกจิก และขับงั้นๆ บนถนนขิงอะไรใครไม่ได้ ทางโค้งก็ไม่ไหว ทางตรงยิ่งไปกันใหญ่ พอถาม option ก็โล้นซะแบบรถสมัย 10 ปี แล้วมารอขิงตอนขายต่อทีเดียวอย่างนั้นหรือ ??

ส่วนผมที่เลือกรถข้อ 2 มาตลอดบอกเลย บนถนนผมขิงได้หมด ทางโค้ง ทางความเร็วสูง option ที่มี ใครถามมาผมขิงรถข้อ 1 ได้ทุกจุด แล้วเวลาขาย ผมก็ขายของผมเงียบๆ ไม่บอกใครว่าขายไปเท่าไร

เราเลือกความสุขแบบไหนล่ะ สุขตอนขาย หรือ สุขตอนใช้ ??

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 21:30:37 »
ถ้าใช้ในชิวิตประจำวัน ใช้คันเดียวเป็นหลัก ขับไปทำงาน แถมต้องพาออกไปเที่ยว

เลือกรถที่ดีเถอะครับ ไมล์กระฉูดแน่ๆ

ซึ่งถ้าเป็นรถพื้นๆ รถบ้านๆ ไมล์กระฉูด จะไม่โดนกดเท่ารถที่ชอบ(มั๊งนะ เพราะไม่รู้ว่ารุ่นอะไร)เวลาจะขายต่อ

ค่าดูแลของรถไมล์เยอะๆก็ต่างกันแน่นอนสำหรับโจท

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 21:51:54 »

ต้องหาอะไรที่มันทั้งชอบทั้งดีสิครับ

บางคันไม่ชอบมันเลยแต่พอไปเปิดใจลองกลับชอบก็มีนะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 22:16:24 »
เลือกข้อ 2 รถที่ชอบสิครับ  เดี๋ยวอะไรที่ไม่ดีเราจะมองข้ามไปเอง
และคอยหลอกตัวเองว่ามันดี เผื่อแผ่มาคอยบลัฟคนอื่นด้วย 

ส่วนรถที่ดีแต่ไม่ชอบ  ต่อให้มันดีแค่ไหน ใจมันจะคอยหาเรื่อง
หาจุดไม่ดีของมันให้ได้ ยังไงก็ต้องมีจุดที่มันไม่ดี ยังไงก็ต้องหาได้
แล้วก็จะคอยย้ำคิด ย้ำทำ ติดใจกับจุดที่เราพยายามหาว่ามันไม่ดี
อยู่เรื่อยไปแหละครับ

นี่พูดจริงนะ  คนเรามักเป็นอย่างนี้จริง ๆ 
มันถึงได้มีคำว่า ดีของเรา กับดีของคนอื่น มันไม่เหมือนกันจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 22:21:35 »
รถที่ดีครับ    ผ่านจุดรถที่ชอบมาหมดแล้ว   รถที่ชอบขายหมด       ทุกวันนี้ใช้รถที่ทน อะไหล่ถูกมาก ซ่อมง่าย ไม่จุกจิกประหยัดน้ำมันเป็นยอด  มีแค่พอขับได้ เท่านั้นละ  อ๊อพชั่นไม่ต้องมีอะไรหรอก

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 22:34:45 »
แชร์ปสก.จากตอนที่ซื้อคันที่ใช้อยู่ ตอนนั้นคันที่อยากได้เป็นรถที่ชอบด้วยอารมณ์ถูกตาถูกใจแต่ไม่ใช่รถยี่ห้อที่ไม่จุกจิกและราคาขายต่อดีๆ
ได้แต่เก็บความชอบไว้ในใจ หาข้อมูลเพิ่มเติมรถในระดับราคาพอๆกันเทียบข้อมูลทุกด้าน และใช้เหตุผลในการตัดสินใจเอายี่ห้อที่น่าเชื่อถือและตอนนั้นเป็นที่นิยม แม้รอรถเกือบ 2เดือน
ที่จังหวัดผมยี่ห้อนี้นิยมมาก คนที่มาซื้อรถซื้อกันได้โดยไม่ต้องลองนั่งลองขับ ตั้งธงในใจกันมาแล้ว ขอแค่สีและราคาถูกใจ
วันที่ผมไป0 ไม่มีรถให้ลองขับและมีเพียงรถจอดให้ดู ย้ำว่าแค่ให้ดูนะครับ เปิดประตูไปลองนั่งยังไม่ได้
เพราะคันนั้นเป็นรถรอส่งมอบ คือขายดีจริงๆรุ่นนี้ ผมเดินเซ็งๆออกจาก 0 คิดขำๆว่ารถเกือบล้านคงตัดสินใจซื้อจากโบชัวร์และดูรีวิวแทนแน่ๆ
แต่ไหนๆออกจากบ้านแล้วลองไปดูยี่ห้อในใจที่ชอบซะหน่อย คิดในใจถ้าได้ลองขับคงดีถึงจะไม่ได้ซื้อแน่ๆ เพราะยังรู้สึกว่าเป็นรถที่ซื้อด้วยอารมณ์มากกว่าเหตุผล
พอไปที่0นั้น มีรถให้ดู กลายเป็นการเปิดโอกาสให้ตัวเองได้ใกล้ชิดรถที่ชอบโดยไม่ทันตั้งตัว ยิ่งพอได้ลองขับ ติดใจมากๆ
กลับมาคิดๆ สรุปตัดสินใจซื้อคันนี้เลยครับ55555 อะไรที่ถูกใจก็ดูสมเหตุผลไปหมดเองล่ะครับ
ใช้มาจนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่เสียดายที่ใช้อารมณ์ตัดสินใจ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่ารถตัวเองดีเด่นกว่ารุ่นอื่นหรือพยามชักชวนคนอืนให้ชอบรถรุ่นตัวเอง
มันก็ยังเป็นรถทั่วๆไปอยู่ดีแค่ทุกครั้งที่ขับก็ยังชอบอยู่แค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 22:58:31 »
เมื่อก่อนเคยเลือกข้อ2 แล้วมันเจ็บ
ตอนหลังเลยเลือกข้อ2 ที่มันมีข้อ1ครบก่อน

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 23:19:34 »
2 ก่อนแล้วค่อยดูว่า 1 รับได้ไหม
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 23:46:44 »
ถ้ามีได้แค่คันเดียว คงเน้นไปที่รถที่ทนทาน ฝากผี ฝากไข้ได้ ไว้ก่อนครับ เรื่องเกาะถนนไม่ดี เบรคห่วย ขับไม่สนุก .. เงินช่วยคุณได้ครับ

- CR-V G3 2.0 .. รถคนแก่ อืดๆ หนักๆ หน่วงๆ โยนๆ ผมยังเอามาจัดการให้มัน ขับดี กดแล้วขึ้นตามเท้า ช่วงล่างสั่งได้ เอียงน้อย หลอกวัยรุ่นสร้างตัวไปเชือดมานักต่อนัก แถมด้วยเบรคที่รถเก๋งหลายคันยังอายครับ .. ทั้งหมดนี้ อยู่ภายใต้ภายนอกที่แสนจะเดิม ชุดแต่ง modulo จากโรงงาน ไม่ได้โหลดเตี้ย มีแปลกปลอม แค่ล้อสีดำ แนวหาเรื่องหน่อยแค่นั้น (แต่ถ้าคนดูเป็น เห็นรุ่นยาง / ยี่ห้อล้อ / ยี่ห้อเบรค รวมถึง กันโคลงขาวๆใต้ท้อง ก็น่าจะรู้แหละ)

ที่บ้านมี G3 2.0 อีกคัน เดิมสนิท วันไหนไปขับคันนั้น มีเสียวทั้งคัน เพราะสะบัดพวงมาลัยเปลี่ยนเลน นึกว่า รถตัวเอง กรี๊ดกันทั้งรถ 55+

............

แต่ถ้า เป็นรถคันที่สอง เป็นรถสำรอง มีเวลา มีงบ ในการดูแลได้ ก็เลือกตามชอบครับ

- Pulsar DIG .. รถแรง กดพุ่ง สนุกกับอัตราเร่งของมันทุกครั้งที่ขับแต่ ... ปีนี้ วิ่งมา 8 พันกม. ไมล์รวม 5 หมื่นกม. เล่นผมไปแสนกว่าบาทละ นี่ล่าสุด ลูกปืนล้อหน้าแตก / ฝาไฟเบอร์หม้อน้ำเปลี่ยนสี เตรียมแตกลายงา รถ 5 หมื่นกม.นะ  !!! กำเงินไว้อีก 2 หมื่น ค่าซ่อมมัน หุหุ

ถ้ามันเป็นรถคันเดียวของบ้าน ผมคงขายทิ้งไปนานละ ไม่ไหว รับไม่ได้

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2022, 23:53:05 »
สำหรับผม รถที่ดีก็คือรถที่เราชอบและตอบโจทย์ความต้องการของเรามากที่สุด
แต่โจทย์ความต้องการของแต่ละคนไม่เหมือนกันเท่านั้นเอง
ไม่รู้ตอบตรงคำถามไหมเนี่ย  :(

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 00:10:57 »
เลือกข้อ 1 ครับ

เพราะในตัวเลือกข้อที่ 2 ผมช้ำใจมากๆครับ

ถ้าเลือกข้อ 2 อาจจะเสียดายที่ไม่ได้เลือกข้อ1

เลือกข้อ1 ก็ยังคงมองข้อ2 เวลาขับมาใกล้ๆ อยู่ดี

งั้นเอาไว้เป็นคันต่อไปครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 08:07:24 »
ถ้าให้ความสำคัญว่าเป็นของใช้งาน ไม่สนใจเรื่องอื่น
เลือก 1
ถ้าให้ความสำคัญมากกว่านั้น
เลือก 2

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 08:13:25 »
โจทย์แต่ละคน และการตัดสินใจไม่เท่ากันครับ

ส่วนตัวผมเลือก1
เพราะผมใช้รถคันเดียวครับ
ชอบตรงที่สตาทติดวิ่งไว้พอใจแล้ว ไม่ต้องมาลุ้นว่าวันนี้จะเจออะไร จะพาลูกเมียไปถึงปลายทางไหม ?  เพราะผมใช้รถในการทำงาน90% ถ้าสตาทไม่ติดคือไปทำงานสาย และถ้ารถสตาทไม่ติดไม่สามารถมารถประจำทางได้ ต้องเช่ารถใช้งานในระหว่างซ่อม อีก10% เดินทางไปหาลูก ตจว. ถ้าสตาทไม่ติดคือ ทริปล่ม ลูกเมีย,คนที่บ้านที่รอ คงไม่พอใจรถแบบนี้

ส่วนคนที่เลือก2 ก็ไม่ผิด มันตอบโจทย์เค้า

คนจะเลือก 1 หรือ 2 ก็ไม่ควรมาดราม่าใส่กัน มันไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย รู้ใจตัวเองก็พอว่าชอบอะไร แล้วซื้อคันนั้นดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2022, 08:16:09 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 08:18:32 »
ผมว่ารถที่ดี  มันแทบทั้งนั้นแหละครับ  ถ้าไม่ดีจะซื้อทำไม?

รถที่ชอบ  ก็คือรถที่ดีของเรานั่นแหละครับ 

ผมปัจจุบันใช้ kick  เมื่อวิ่งในเมืองเป็นส่วนใหญ่   

เมื่อไรต้องการความคึกคักมีอารมณ์สนทรีย์  ผมไป saab 93ss  ซึ่งอายุอานาม จะยี่สิบปี ปีหน้า   แม้จะแก่  แต่ผมก็ทิ้งมันไม่ได้...  เพราะมันเป็นรถที่ชอบครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 08:34:49 »
เป็น "คำถาม" ที่ตอบได้ยากจริงๆ

1 ทนแต่ไม่ถูกใจ
2 ถูกใจแต่อาจจะจุกจิก

ใน "อุดมคติ" อาจจะ ตอบ 2 มากกว่า
เช่น รถบางรุ่น "เชียร์จัง" ว่า มันใช่
แต่ไปๆ มาๆ "แป๊ก" ซะงั้น..

ในความเป็นจริง ในตอนตัดสินใจเลือก
มันมี "ปัจจัยภายนอก และ ปัจจัยที่ไม่สามารถควบคุมได้" จากคนใกล้ชิด คนรอบตัว ฯลฯ อีกเยอะ

ยกเว้น It's my life, it's my style. Don't care!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 08:54:03 »
การที่คุณมีความสุขในการใช้ 2 แต่ต้องเอาเงินที่หาได้มาคอยซ่อมมัน มันจะยังมีความสุขอยู่ไหมครับ

ยกเว้นคุณจะหาเงินได้มากๆ ก็ไป 2 เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2022, 08:55:36 โดย FL »

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 09:19:13 »
เดาว่า T/H กับ M แน่เลย

ถ้ารับได้กับเรื่องราคาตก และมือแนวทางรับมือปัญหาต่างเตรียมไว้ด็น่าสนใจครับ

ตัวผมเองเลือดคันที่ ไม่จุกจิกใช้แล้วสบายใจ จะได้ไม่ต้องมา”รู้งี้” เวลามันงอแง
สุดท้าย เวลาที่ไปขับรุ่นนั้นของคนอื่น ก็เสียดายสมรรถณะที่เสียไปเหมือนกัน

ถ้าเลือกใหม่ได้อาจเอาคันที่ชอบแทนครับ
แต่ถ้ามีปัญหาเยอะ หนือปัญหาร้ายแรง อาจเอาคันที่ดีแทน แล้วเปลี่ยนลำโพงสักหน่อยพอ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 09:22:51 »
คนที่มีรถคันเดียว ควรเป็นรถที่เสี่ยงพังน้อยที่สุดครับ

วันไหนฝนตก หรือต้องรีบออกจากบ้านตั้งแต่เช้ามืด หรือบ้านอยู่ซอยลึก แล้วรถสตาร์ทไม่ติด

หรือรถไปนอนศูนย์บ่อย ๆ จนไม่มีรถใช้

จะรู้สึกตอนนั้นครับ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 09:45:40 »
เลือก 1 กับ 2 ที่ balance กันมาตรงกลางได้มากสุดครับ เพราะผมใช้รถยาว 20+ ปี ราคาขายต่อไม่เคยเหลือแล้วตอนนั้น

เคยเลือก 2 จ๋ามาแล้ว รถพัง พังไม่เหนื่อยเท่าคนซ่อมห่วยครับ เสียงาน เสียเวลา เสียสุขภาพจิต
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 09:49:55 »
รถคันหลักในบ้านเนี่ย  เลือก 1 แบบไม่ต้องคิดเลยคับ  มันคือยานพาหนะ เอาไว้เดินทาง  ถ้ามันมีปัญหาบ่อย  รักอู่ ไม่สามารถตอบโจทย์ตรงนี้ได้  มันก็ผิดวัตถุประสงค์ที่ซื้อมาละคับ

ถ้าคันถัดๆ  มาค่อยมาคิดเลือก 2 คับ 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 10:33:09 »
เลือก 2 ถ้ามีอู่ซ่อมจบทุกปัญหา จะจุกจิกนิดหน่อยรับได้
เลือก 1 ถ้าเงื่อนไข 2 ไม่ได้ 555
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 10:34:52 »
รถคันหลักในบ้านเนี่ย  เลือก 1 แบบไม่ต้องคิดเลยคับ  มันคือยานพาหนะ เอาไว้เดินทาง  ถ้ามันมีปัญหาบ่อย  รักอู่ ไม่สามารถตอบโจทย์ตรงนี้ได้  มันก็ผิดวัตถุประสงค์ที่ซื้อมาละคับ

ถ้าคันถัดๆ  มาค่อยมาคิดเลือก 2 คับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 11:00:10 »
ผมอาจจะไม่กังวลหากไม่มีรถใช้   และผมมีอู่รถที่ผมชอบ ใกล้บ้านเยอะมาก 

ผมเลยเลือก 2 เสมอ   รถทุกคันเลยเป็นแบบที่ชอบเสมอ  การที่รถจะทนหรือไม่นั้น  หมั่นสังเกตุตามคลับ ข้อควรระวังของคันนั้น  ก็พอจะช่วยได้

เคยเห็นรถวีโก้ใช้งานแบบไม่ค่อยดูแล จริงอยู่มันอาจจะวิ่งได้ แต่คุณจะใช้มันไหมครับ  หรือคุณอาจจะเลือกรถที่คุณถูกใจและบำรุงรักษามันเสมอใช้งานได้ดี

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 11:00:37 »
ผมเลือกข้อ 2 ครับ รถใหม่บ้ายแดงคุณสามารถใช้ได้อย่างมั่นใจไปได้ทุกที 5-6 ปี หลังจากนั้นก็ต้องเริ่มมีการดูแลมากขึ้น ส่วนเรื่องราคาตกมากตกน้อยส่วนตัวผมไม่สนใจ ผมใช้รถเกิน 20 ปีทุกคัน ถ้าผมรู้สึกว่าไม่มั่นใจที่จะขับไปต่างจังหวัดผมก็ซื้อคันใหม่ปกติก็ 15 ปี คันเก่าก็ใช้ระยะทางใกล้ๆครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 11:06:28 »
ไม่ทั้งสองครับ รถที่ผมจะซื้อต้องเป็นรถที่ดี (แต่อาจไม่ดีที่สุด) และเป็นรถที่ชอบด้วย (อาจไม่ชอบที่สุด)  ต้องหาจุดสมดุลระหว่าง 1และ2 ให้ได้ อาจเป็น 1.3 , หรือ 1.7 ประมาณนั้น

บางคนก็จะใช้วิธีทำเช็คลิสต์แบ่งเป็นหัวข้อต่างๆแล้วนำคะแนนมาตัดสิน การซื้อรถมันมีตัวแปรเยอะครับ ยังมีเรื่องครอบครัว เรื่องการใช้งาน ศูนย์ใกล้บ้านมาเกี่ยวข้องอีก ไม่มีอะไรตายตัวครับ ที่สำคัญอย่าซื้อตามความเห็นของคนอื่น และถ้าซื้อมาแล้วก็ต้องทำใจหนักแน่นอย่าหวั่นไหวกับคำวิจารณ์ของคนอื่น ต้องยอมรับการตัดสินใจของตัวเอง

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 12:41:43 »
ยกตัวอย่างสัก 2 คู่ชัดๆนะครับ
- ระหว่าง cx30 กับ cross ผมเลือก ตัวแรกเพราะความชอบ
- ระหย่าง revo กับ ranger ผมเลือก revo เพราะเชื่อถือกว่า (จริงๆชอบ ranger)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 13:21:18 »
ศึกษาก่อนลดความเสี่ยงได้
บางทีรถ"ยี่ห้อ"ที่ได้ยินว่าจุกจิก
อาจจะมีรถ"รุ่น" ไม่จุกจิกที่เราชอบอยู่ก็ได้
แต่ถ้าดูแล้วจุกจิกจริง ตัวเลือกข้อ 1 สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 17:14:44 »
ผมในปัจจุบัน ผมเป็นคนเลือกรถ แบบข้อ 2 ครับ เพราะอะไรน่ะหรือ

คือไอ้รถข้อ 2 เนี่ย ทนไหม มันก็ไม่ใช่ว่ามันไม่ทน ถ้าคุณใช้มันแค่ 3-5ปี คือมันไว้ใจได้

ส่วนราคาขายต่อ ผมขอถามกลับว่า

การที่คุณซื้อรถตามข้อ 1 ตลอดเวลาที่คุณใช้รถ มีความสุข และภูมิใจ พอใจกับรถคันนี้แค่ไหน .. ??

รถที่ทนไม่จุกจิก และขับงั้นๆ บนถนนขิงอะไรใครไม่ได้ ทางโค้งก็ไม่ไหว ทางตรงยิ่งไปกันใหญ่ พอถาม option ก็โล้นซะแบบรถสมัย 10 ปี แล้วมารอขิงตอนขายต่อทีเดียวอย่างนั้นหรือ ??

ส่วนผมที่เลือกรถข้อ 2 มาตลอดบอกเลย บนถนนผมขิงได้หมด ทางโค้ง ทางความเร็วสูง option ที่มี ใครถามมาผมขิงรถข้อ 1 ได้ทุกจุด แล้วเวลาขาย ผมก็ขายของผมเงียบๆ ไม่บอกใครว่าขายไปเท่าไร

เราเลือกความสุขแบบไหนล่ะ สุขตอนขาย หรือ สุขตอนใช้ ??
คิดเหมือนกันครับ

แต่ทุกวันนี้รถข้อ1ผมยังจอดอยู่ไม่ค่อยได้ใช้ แต่รถข้อสองผมออกไปที่อายุ5ปีทุกคันครับ
รถข้อ1มันทนจริงๆ แต่ไม่สุด

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 18:47:49 »
แล้วแต่เงินในกระเป๋า_ถ้าเงินเยอะ มีเวลาว่างก็ข้อ 2 ครับ ตอนนี้ใกล้เกษียณเลือกข้อ 1 ครับ