ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถสมัยใหม่ ควรจะต้องเตรียมเงินเปลี่ยนโคมไฟหน้า ถูกมั้ย?  (อ่าน 4109 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ใครมีประสบการณ์ผ่าโคมเปลี่ยนหลอด / เปลี่ยนไฟเส้น DRL บ้างครับ ตอนนี้กังวลมาก ไฟหน้ามันจะไม่ขาดเลย คงเป็นไปไม่ได้ ล่าสุดโทรไปถามศูนย์ คือราคาโคมไฟหน้า แพงมาก แพงแบบถ้ามันพังควรทำยังไง

ปล. CHR HV HI

ออฟไลน์ renew

โคมไฟพวกนี้ ไม่รู้แพงที่เส้น DRL ไหม  ถ้าเป็นผม สมมุติเส้นนี้ขาด ข้างใดข้างนึง

ก็คงหาวิธีให้มันดับทั้งสองข้าง เรื่องโคมเหลือง ขยันขัดมือ ก็ใช้ใด้ยาว ขัดบ่อยๆเอา

หลอดไฟใหญ่ สูง ต่ำ หรี่ เปลี่ยนใด้อยู่แล้ว ไม่แพงมาก

ถ้าต้องเปิดโคมจริงๆ คงมาจากเหตุนำ้เข้าเท่านั้นแหละ เคยเห็นราคาโคมพวกนี้

สยองมาก สามหมื่นกว่าบาท ก็คงใช้วิธีตามที่ว่ามา หรืออาจเปลี่ยนรถก่อน

ออฟไลน์ Fragile

ถ้าเป็น DRL แบบเม็ดไม่ต้องเปลี่ยนทั้งโคมครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ผมไม่ค่อยกังวลครับ ราคาศูนย์จะแพงแบบนั้น หามือสอง เกรดใหม่ สบายๆ ในกลุ่มเฟสบุ๊คต่างๆครับ

ยกตัวอย่าง Mazda ของใหม่ 2หมื่น หามือสองสวยๆ พวกตัดประกันมาเยอะ คู่ละ3-6000 บาทสบายๆ 

ศูนย์ไว้พึ่งพิงตอนมีประกันครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ เต๋า AV

CHR ไม่ค่อยเห็น ไฟ daylight เสียนะครับ ทั้งตัว เบนซิล และ ไฮบริด
ที่เจอกันจะเป็นคราบหยดน้ำในโคมซะส่วนใหญ่

ถึงจะหมดประกันไปแล้วอะไหล่มือสอง เซียงกง
หรือแกะซ่อมก็ทำได้ไม่ยากเกิดความสามารถช่างไทย

ออฟไลน์ cowarddemon

• Newbie
  • *
ของ Accord G9 (Minor change) ข้างละ 33,000 บาท เวลาเปลี่ยน ต้องเปลี่ยนทั้งโคม
พอจะมีร้านนอกรับซ่อม แต่ดีหน่อยตอนนี้ Honda รับประกันไฟหน้าให้ 7 ปี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ในประกัน เปลี่ยนเครมเลย

หมดประกัน ผมไปหาร้านที่เขาทำไฟหน้า ทำ retrofit ให้เขาเปลี่ยนรายเม็ด led หรือ เปลียนราย module หรือ led tube ได้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

แพงจริง แพงจัง ครับ เดย์ไลท์ LED เนี่ย

ออฟไลน์ XMSL

ถึงเวลาต้องเปลี่ยน/ซ่อม ก็มีจุดที่ต้องเตรียมเงินไว้รอบคันนะผมว่า รถยนต์สมัยนี้อิเล็คทรอนิกส์/เซนเซอร์นอก/ในรอบคัน

ออนไลน์ Auto

สมัยนี้รถยนต์ต้องทำประกันภัยไว้ครับ   เลือกได้สุด  ๆ ต้องชั้น 1  ไม่งั้นไม่ไหว  เนื่องจากอะไหล่แพงมาก  เกิดอุบัติเหตุทีนึงถ้าไม่มีประกันซ่อมไม่ไหวแน่ ๆ   
 จริงอยู่มือ 2 ในเวปมีอะไหล่ แต่บางรุ่นก็แย่งกันซื้อทีเดียว  ราคาก็ยังถือว่าสูง     

ออฟไลน์ kiwiwi

เดี๋ยวนี้มีคนรับแปลงใส่พวกลูกแก้ว led เยอะเลยครับ มีอุปกรณ์​ตั้งไฟให้พร้อม

แค่มันจะไม่เหมือนกับของติดรถ แต่ใช้งานได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ GOBBS

ก็จริงนะครับ ต่อให้คุณจะหามือสอง ของถอด ของนั่นนี่ยังไง
มันก็แพงกว่าโคมหรือหลอดสหกรณ์ของรถสมัยก่อนอยู่ดี
พึ่งเปลื่ยนไฟเลี้ยวหลอดใส้โบราณที่ศูนย์ยี่ห้อที่ขึ้นชื่อว่าอะไหล่แพงอย่างมาสด้าไป....หลักสิบ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
ถ้าไม่ได้ชน หรือน้ำเข้า ปกติพวก LED มันทนมากนะครับ LED เต็มระบบก็น่าจะเป็นระบบปิด น้ำเข้าได้ยากมาก

ออฟไลน์ GT3

จริงๆ อยากให้มีออฟชั่นเปิด/ปิด DRL มากกว่า ส่วนใหญ่บังคับเปิดหมดเลย เห็นมีแต่ camry ที่ปิดได้

ออฟไลน์ Tien.W

BMW / BENZ / HONDA ที่เห็น DRL เหลืองบ่อยๆ

รถผม City โมไฟหน้ามาละ กะว่า ถ้า DRL เหลือง เมื่อไหร่ ผมก็ถอดปลั๊กทิ้ง เป็นอันจบ

ออฟไลน์ apinui

มุมนี้ ก็ชวนให้กังวลเหมือนกันนะ

มาสด้าตัว TOPๆ ที่มีระบบ ALH ถ้าไฟหน้าเสียขึ้นมา ก็คงต้องยกโคมอย่างว่า แถมราคาไม่ถูกด้วยสิ

ออฟไลน์ panupong508

ชุดโคม led เต็มระบบ เสียทีนึงที่ศูนย์ต้องเปลี่ยนแบบยกชุด จุกๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ SM.

ก็จริงนะครับ ต่อให้คุณจะหามือสอง ของถอด ของนั่นนี่ยังไง
มันก็แพงกว่าโคมหรือหลอดสหกรณ์ของรถสมัยก่อนอยู่ดี
พึ่งเปลื่ยนไฟเลี้ยวหลอดใส้โบราณที่ศูนย์ยี่ห้อที่ขึ้นชื่อว่าอะไหล่แพงอย่างมาสด้าไป....หลักสิบ

ออฟไลน์ headcutterz

เห็นคนซื้อรถใหม่อยากได้กันทุกคนเจ้าไฟไฮโซ led แต่ไม่ค่อยรู้กันว่ามันมีอายุการใช้งานและเวลาเสียต้องเปลี่ยนทั้งโคม  ราคาหลักหลายหมื่นเปลี่ยนแค่หลอดไฟเหมือนเมื่อก่อนไม่ได้   บริษัทรถในไทยก็จัดให้ตอนนี้รุ่นที่เป็นหลอดธรรมดาแทบจะไม่เหลือแล้วครับ 

ออฟไลน์ TeslaX

ที่งงๆ คือ ไฟ drl เหลืองตั้งแต่ป้ายแดงนี่แหละ คนขับก็ไม่น่าจะรู้เรื่องด้วย อันนี้น่ากังวลกว่า เคลมกันยาวๆ

ออฟไลน์ Symphonic

ก็พวกเราไม่เอาโคมไฟแบบเดิมที่มีค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนหลอดถูกๆ นี่นา
ในกระทู้ HLM ที่รายงาน New Innova ยังมีคนคอมเม้นต์ว่ารถปี 2022
ยังให้ไฟหน้ามัลติรีเฟล็กเตอร์อยู่เลยไม่ใช่เหรอ? 

ออฟไลน์ kiwiwi

ก็พวกเราไม่เอาโคมไฟแบบเดิมที่มีค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนหลอดถูกๆ นี่นา
ในกระทู้ HLM ที่รายงาน New Innova ยังมีคนคอมเม้นต์ว่ารถปี 2022
ยังให้ไฟหน้ามัลติรีเฟล็กเตอร์อยู่เลยไม่ใช่เหรอ?
ที่อินโดและอินเดีย โคมเปลี่ยนหลอดถูกๆคือจุดขายเลย

คนที่นู่นคงมองถึงอนาคตของค่าใช้จ่ายตลอดอายุการใช้งาน
แต่คนที่นี่ มองแค่ปัจจุบัน​พอ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
พวกโคมกระดิกได้นะ

ไม่ต้องสืบ มีเกือบแสนทุกรุ่น    :-X :-X :-X   

ส่วนฝั่งยุโรป ก็สองแสน     :P :P :P 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mew123765

พึ่งทำมาได้เดือนกว่าครับ ใช้รถมาประมาณ 5 ปี อยู่ๆ DRL เหลืองเฉยเลย (BMW)
รุ่นที่ใช้ก็ต้องเปลี่ยนทั้งโคมเช่นกัน เห็นราคาแล้ว ปิด DRL วิ่งก็ได้
แต่โชคดีเจอร้านที่แก้ DRL เหลืองของ BMW / Benz
หลักๆสิ่งที่เสียมี 2 อย่าง
1.ตัวหลอดเสื่อมทำให้แสงลดแสงเหลือง วิธีแก้คือเปิดโคมเปลี่ยนหลอด (มักมาเป็นแผงวงจร)
2.ปลายตัวพลาสติกนำแสงจุดที่สัมผัสกับ LED ไหม้ วิธีแก้เปิดโคมเจียปลายที่ไหม้ออกให้ใส (ทำได้กรณีที่ไหม้ไม่เยอะ)

ผมเหลืองข้างเดียวซ่อมข้างเดียว ค่าใช้จ่ายก็หมื่นกว่าบาท ถ้าต้องเปลี่ยนโคมครึ่งแสนคงเอาไม่อยู่ (ต่อข้าง)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Mazda 2 โคม LED โรงงานผมก็ 6 ปีกว่าแล้วนะ ไฟทุกดวงยังดีเหมือนใหม่อยู่เลยครับ มีด้านบนฝาครอบโคมที่เป็นฝ้าจากการตากแดดบ่อยๆ นิดหน่อย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Barracuda

เห็นด้วยเลยแม้แต่ผมเองก็ยังอยากได้ไฟไฮโซล้ำๆสวยๆ แต่พอเสียทีอยากได้แบบหลอดใส้ธรรมแกะหมุนเปลี่ยนเลยคิดแล้วเศร้าย้อนแย้งจริงๆเลย

ออฟไลน์ axister

ถ้าจะรื้อโคมมาเปลี่ยนเฉพาะ DRL จิงๆมีช่างหลายคนทำได้ครับ แต่มันก็กึ่งๆแปลงแหละ จะแอบน่ากลัวถ้าได้ช่างโหลยโท่ย

ทีนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพแหละ ผมใช้มานานสุดก็ 10ปี ยังไม่ขาดซักรุ่นเลยครับ มี lexus gs/rx | hr-v ตัวที่ไฟเป็นเม็ดๆ ที่อายุ 7-10 ปี

แต่ accord g9 DRL เพื่อนผมขาดตั้งแต่ปีแรกละ ใช้แบบตาบอดข้างนึง ปีที่ 3 อีกข้างเหลืองเหมือนไฟมันเบริน แล้วอีกไม่นานก็ตุยไปทั้งโคมเลย

ออฟไลน์ belkw202

ไม่เคยซ่อมไฟ daylight แต่ผ่าโคมจับยัดลูกแก้วมาหลายคันแล้วครับ
ถ้าร้านดีส่วนใหญ่จบ และแสงที่ได้สู้รถยุโรปป้ายแดงได้สบายครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i