ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งศูนย์ล้อ เน้นขับมั่นใจ vs เน้นขับประหยัด  (อ่าน 1267 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
สวัสดีครับ ผมมีคำถามอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกในนี้หน่อยครับว่าปกติตั้งศูนย์ล้อ ชอบตั้งแนวไหนกันเหรอครับ ระหว่าง...

1. เน้นขับมั่นใจ พวงมาลัยหนักแน่น กินน้ำมันเพิ่มอีกหน่อย
2. เน้นประหยัด พวงมาลัยเบา กินน้ำมันน้อย

พอดีรถผม C-HR Hybrid ขับตกหลุมมาครับ ช่วงล่างไม่เป็นอะไร แต่ศูนย์เอียงนิดหน่อย เลยไปตั้งศูนย์ใหม่ ช่างก็ตั้งตามสเปค และปรับ toe ล้อหน้าเข้ามาข้างละ 1.5 mm  / \ ผลที่ได้คือพวงมาลัยหนักขึ้นมาหน่อย แต่ขับมั่นใจและสนุกมาก แต่ก็แอบแปลกใจว่าทำไมระยะทางต่อถังมันลดลง 50-70 km ทั้งที่ขับแบบเดิม ทดลองมา 2-3 เดือนก็แน่ใจละว่ามันกินน้ำมันขึ้น เลยกลับไปตั้งใหม่ให้ค่า toe ล้อหน้ากลับมาเท่าเดิมที่ 0.0 mm | | แล้วทดลองขับดูเดือนนึง ผลคือพวงมาลัยเบาเท่าเดิม ขับตรงปกติ ตัวเลขการกินน้ำมันต่อถังเท่าเดิม แต่ขับไม่มั่นใจเท่าแบบก่อนหน้านี้ที่ปรับ toe เข้ามา

ตอนนี้เลยลังเลว่าปรับกลับไปแบบเดิมดีไหม แต่ก็แอบเสียดายที่มันจะกินน้ำมันมากขึ้นอีกหน่อย ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ มีความเห็นว่าอย่างไรดีครับ?

ปล. ปกติน้ำมันถังนึงผมวิ่งได้ประมาณ 750 km
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2022, 16:07:56 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
Re: ตั้งศูนย์ล้อ เน้นขับมั่นใจ vs เน้นขับประหยัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 16:53:41 »
2. เน้นประหยัด พวงมาลัยเบา กินน้ำมันน้อย

เพราะปกติไม่ได้ขับเร็วขนาดนั้นครับ เน้นประหยัดน้ำมัน ขับพริ้วๆดีกว่า

ออฟไลน์ samaklen

Re: ตั้งศูนย์ล้อ เน้นขับมั่นใจ vs เน้นขับประหยัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 18:10:21 »
ขับหน้าโดยมากมักจะไม่โทอิน
เพราะมีแทรคชั่นจากล้อขับเคลื่อนอยู่แล้ว
เวลาเร่งจะมีแรงกระทำให้โทอิน
ลองปรับโทอินนิดเดียวดูก็ได้ครับ ถ้าอยากได้พวงมาลัยตึงขึ้น
หมั่นสลับยางเร็วขึ้นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 19:47:32 »
ผมเน้นเลี้ยวดีครับ เพราะทุกการกระทำไม่ว่าจะขับช้าหรือขับเร็ว การควบคุมที่ดีจะทำให้สามารถเอาตัวรอดจากเหตุไม่คาดคิดได้ครับ  :-*

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 20:39:22 »
ผมคงเลือกข้อ 1 เน้นขับมั่นใจ
เพราะปกติผมเองก็ขับไม่ได้เน้นประหยัดอยู่แล้ว ตรงไหนทางโล่งก็เหยียบอย่างเดียว
เรื่องการประหยัดน้ำมันเลยไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ แต่จะห่วงเรื่องยางสึกไวมากกว่า

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 22:40:52 »
ผมขอเน้นค่าโรงงานชัวร์ที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 01:04:19 »
ถ้าต้องออกจากค่าโรงงานเน้นเลี้ยวดีเป็นหลักครับ
ทางตรงดีเวอร์แต่เลี้ยวยากก็ไม่สนุกและไม่้ป็นธรรมชาติ​เลย