ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งมีโอกาสไปลองนั่งรถ BEV ตกใจกับท่านั่งขับ (เหมือนนอนขับ)  (อ่าน 2952 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
เพิ่งมีโอกาสไปลองนั่งรถ BEV ทรงเก๋ง MG EP กับ Goodcat

รู้สึกตกใจกับพื้นรถ(ด้านในตัวรถ) มันสูงมากเลย
ท่านั่งขับธรรมดา เหมือนนอนขับแบบรถ Supercar เลย (รู้สึกว่า ท่ามันนอนกว่า Civic ที่ว่าเบาะเตี้ยๆอีกนะ)

ไม่รู้ท่านที่ไปลองแรกๆ ตกใจแบบนี้บ้างไหม
แล้ว Tesla model 3 ท่านั่งขับเหมือนกันไหมครับ (เหมือนนอน)
แล้วพวกรถทรง B-SUB พวก MG ZS EV / Atto3 จะได้ท่านั่งแบบเก๋งธรรมดา ไหมครับ

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
ได้ปรับเบาะ ปรับพวงมาลัยแล้วยังครับ

ออฟไลน์ Aom30

• Newbie
  • *
เท่าที่ผมลองขับมาผมรู้สึกว่าทั้ง 2 คนท่าไม่ได้นอนขนาดนั้นนะครับ รู้สึกระดับเป็นปกติเหมือนคันอื่น ๆ เลย อาจจะเป็นที่การปรับความสูงของเบาะด้วยเหรือเปล่า
แต่ในทางกลับกันผมคิดว่า Civic ตัวใหม่รู้สึกนอนกว่าเพราะว่ารถค่อนข้างเตี๊ยกว่าครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ลองขับทั้ง Goodcat และ Atto3 ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ นั่งปกติเหมือนรถทั่วไปเลยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมรู้สึกไม่แตกต่างจากรถทั่วไปเท่าไหร่
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
เคยลอง Good Cat ไม่รู้สึกว่ามันนอนนะครับ ก็ปรับตั้งได้ตามปกติครับ

ออฟไลน์ Altima

ผมว่าจขกท.ปกติขับแต่ crossover กับ SUV

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่เกี่ยวกับรถ BEV หรือ ICE มั้งครับ ผมว่าคนขับ BEV ในนี้หลายคนนะ ทั้งเป็นเจ้าของเอง หรือ ไปลองขับ

มันก็เหมือนรถทั่วไปนั้นละ ส่วนเบาะจะต่ำ จะเตี้ย หรือ จะสูง ก็คงแล้วแต่คันไป

คุณปรับเบาะไม่ถูกหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

ถ้า MG EP ผมว่าพื้นรถค่อนข้างสูงจริงแหละ โดยเฉพาะด้านหลัง แต่ตำแหน่งคนขับมันก็ไม่ได้ขนาดนั้น

ส่วนรุ่นอย่าง MG4, Atto3 ผมว่านั่งขับปกติไม่ต่างจากรถน้ำมันเลย เบาะหลังก็รู้สึกปกติ พื้นไม่ได้สูงเท่าไหร่

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ไม่ได้ปรับเบาะกับพวกมาลัย หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ NoName__???

เพิ่งลองเช่า EP มาขับ เดือนก่อน ก็เหมือนรถทั่วไปนะ ปกติขับทั้ง sedan SUV

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
ผมสูง 184 ลองเช่าขับมาหลายคันรู้สึกต่างนิดหน่อยครับ พื้นมันยกสูงกว่ารถปกติพอสมควรทำให้ท่านั่งต้องยืดขาไกลกว่าเดิมหน่อย ที่สังเกตอีกจุดคือพื้นที่ซ้ายขวาของบางรุ่นมันจะไม่เรียบไปซะทีเดียว มีน่ารำคาญบ้างเวลาพิงขา หรือวางเท้าซ้าย

ปัญหาแบบนี้ยิ่งเลวร้ายลงอีกถ้าเป็นรถที่ปรับพวงมาลัยยืดหดไม่ได้ เช่น Good cat นี่ท่านั่งไม่มีทางจะสบายได้เลยสำหรับสรีระของผม

แต่ทั้งหมดนี้สำหรับเช่าขับไม่กี่วันไม่เป็นปัญหา แต่ถ้าซื้อรถตัวเองนี่ถือว่าเป็นปัญหาพอสมควรครับ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
EP , Good Cat นั่งทุกตำแหน่งแล้วชันเข่าเฉยๆ ครับสำหรับผม
bz4x เบาะหลังก็ชันเข่าเช่นกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ chaithawat

ยิ่งเอนยิ่งเมื่อยนะครับ มันห้อยขาไม่ได้ปวดเอวและเจ็บส้นเท้าเวลาขับทางไกลๆ ส่วนตัวขับ bmw f30 รู้สึกแบบนี้มาตลอด แต่ขับ suv ppv ไม่มีอาการเลยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
มันอยู่ที่การออกแบบท่านั่งด้วยมั้ง

อย่าง benz c-class w204 มันก็นั่งขับแบบแทบจะเหยียดขาเลยนะ ที่นั่งมันต่ำ

พอกลับมาใช้ c-hr เบาะมันก็ยกสูงจากพื้น ตอนขับ ขามันก็ห้อยลงหน่อย แม้ว่าจะปรับเบาะลงต่ำสุด
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ namea

• Jr. Member
  • **
ลองแล้วปกติครับ