ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าเบนซ์กับบีเอ็มจะมีการปรับตัวเพื่อรับมือการมาเยือนของเทสล่ามั้ยครับ  (อ่าน 5498 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ต้องยอมรับเลยว่าการมาของเทสล่าสะเทือนตลาดรถในช่วงราคาสองล้านบวกลบจริงๆ พอดีกับช่วงนี้รถยุโรปตัวเริ่่มตั้นเริ่มตัดออปชั่น ขึ้นราคา ไม่มีรถส่ง

หลายคนอาจบอกว่าเบนซ์บีเอ็มมีกลุ่มลูกค้าของเค้า แต่ผมว่าคนที่brand royaltyมากๆ ขอแค่มีตราดาวสามแฉกตราใบพัดฟ้าขาวต่อให้มีแค่เครื่องกับล้อก็ซื้อมันก็มีแต่ไม่ได้เยอะขนาดนั้น

ในขณะที่หลายคนซื้อยุโรปตัวเริ่มเพราะอยากได้รถที่ภาพลักษณ์ดูดีกว่ารถญี่ปุ่น แรงกว่า ขับดีกว่ารถญี่ปุ่น ผมว่าเทสล่าได้กลุ่มลูกค้าตรงนี้ไปเยอะเลย

เท่าที่เห็นในบอร์ดนี้และคนที่ผมรู้จักก็มีหลายคนที่เบนเข็มจากยุโรปตัวเริ่มต้นมาเทสล่าแล้ว คิดว่ากระทบยอดทั้งสองแบรนด์พอควร

ทุกคนคิดว่าถ้ากระทบยอดมากๆในอนาคตทั้งcทั้ง3จะมีการปรับเปลี่ยนอะไรมั้ยครับ(อาจจะไม่ใช่ในเร็วๆนี้เพราะ3เพิ่งLCI cก็เพื่งเปิดตัว+ขึ้นราคา) หรือจะช่างมันเพราะยังไงรถก็ไม่มีส่ง ไม่พอขายอยู่แล้ว

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
สะเทือนแหละ แต่ไม่มากนะผมว่า แฟนๆเขามี ผมเชื่อว่าแฟน BMW MERC เขาจะซื้อเทสล่านะ แต่ซื้อเป็นรถอีกคัน แค่อยากลองความแรง ความ EV เฉยๆ  เหมือนกัน คนที่สนใจซื้อ PPV ล้านปลายๆหรือล้านกลางๆเขาก็คงไม่เลิกขับ fortuner มาเทสล่า ถ้าจะซื้อก็เพราะอยากมีเพิ่มอีกคัน
ผมก็เป็นคนนึงที่อยากจะลองรถไฟฟ้าล้วนนะ แต่คงยังไม่สามารถทิ้งรถน้ำมันหรือไฮบริดได้ใน5ปี10ปีนี้ ความสะดวกสบายเวลาเดินทางไกล ไม่ต้องวางแผนเยอะยังสำคัญสำหรับผมอยู่
ปล ผมยังไม่แน่ใจว่าการมาของเทสล่าจะทำให้ยอดขาย BMW หรือ MERC ตกลงนะ ไม่ทราบว่ามีท่านใดที่มีข้อมูลในต่างประเทศบ้างครับที่มีเทสล่าไปขาย (ยกเว้นแถบสแกนดิเนเวียนะ อันนั้นรถไฟฟ้าเขาเยอะจริง ที่ชาร์ตเขาก็เยอะจริง ถ้าผมอยู่แถวนั้นก็คงไม่ลังเล)

ออฟไลน์ Auto

เค้าไม่ได้มีรถเป็นคันเดียว   ที่ต้องตัดสินใจเลือกรถคันใดคันนึงอยู่ในบ้าน

ออฟไลน์ caton

ไม่กระทบอะไรครับ
มีแต่ซื้อเทสล่าเพิ่มเป็นรถอีกคันกันครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ shando

เค้าไม่ได้มีรถเป็นคันเดียว   ที่ต้องตัดสินใจเลือกรถคันใดคันนึงอยู่ในบ้าน
ไม่กระทบอะไรครับ
มีแต่ซื้อเทสล่าเพิ่มเป็นรถอีกคันกันครับ

แต่ละท่านที่บอกไม่กระทบเค้าซื้อมาอีกคันนนี่ผมสงสัยครับ สมมติว่ามีคนนึงกำลังจะซื้อc-classมาใช้เร็วๆนี้ พอเทสล่าเปิดตัว สิ่งที่เกิดขึ้นคือเค้าจะซื้อทั้งc-classทั้งเทสล่าพร้อมกันงั้นเหรอครับ ผมว่าไม่น่าใช่นะ

คือผมพูดถึงคนที่กำลังจะซื้อรถใหม่ในอนาคต คนส่วนใหญ่ก็ซื้อทีละคันอยู่แล้ว และถ้าเค้าไม่ได้ซื้อ2คันพร้อมกัน เค้าก็ต้องเลือกระหว่างทั้ง2คัน ยังไงมันก็ต้องมีผลกระทบบ้างอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2022, 13:35:07 โดย shando »

ออฟไลน์ Tien.W

ผมว่า กระทบ

กระทบ ในระดับ C-Class / CLA / GLA / 3 Series / 2 Series / X1

คนกลุ่มนี้ ไม่ได้มีรถคันเดียว มักจะซื้อรถพวกนี้ไว้เสริมภาพลักษณ์ แล้วก็ คนกลุ่มนี้ มักใช้รถแค่ในเมือง ชานเมือง ไม่ได้ใช้วิ่งทางไกล ดังนั้น Tesla ตอบโจทย์ ยิ่งถ้ามองว่า ราคาเมืองนอก กับ เมืองไทย แทบไม่ต่าง ยิ่งเพิ่มความน่าซื้อ รวมถึง ภาพลักษณ์ Tesla มันดูมีสตางค์ ดูเป็นคนรุ่นใหม่ด้วย

ดังนั้น ยอดของรถกลุ่มนี้ น่าจะหายไประดับหนึ่งครับ

ออฟไลน์ sukhontha

กระทบครับ  มากด้วย

ผมว่าคนที่จะซื้อ รถ ต่ำกว่าสามล้านนี่  เอามือก่ายหน้าผาก  คิดแล้วคิดอีกแหละครับ

ยอดขายรถน้ำมันในเซ็กเตอร์ใกล้ ๆ กัน  น่าจะชะงักงันไปพักหนึ่งแหละครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
X1 ไฟฟ้าขับเคลื่อน​ล้อหน้า FWD จะประกอบไทยปีหน้า รอดูตั้งราคาเลย
บ.ที่ยังขายรถน้ำมันอยู่เค้าจะตั้งยังไง ในเมื่อ X1 เครื่องสันดาป​ ต้องเป็นตัวเริ่มต้นเพราะแรงน้อยกว่า EV มาก

แต่ Model​ Y ที่ใหญ่กว่า แรงกว่า เริ่มต้นที่ขับเคลื่อนล้อหลัง RWD ตั้งราคามาต่ำ2ล้าน ทั้งที่ไม่ได้ประกอบไทย และไม่ได้ส่วนลดสนับสนุนจากรัฐเลย

ปกติ benz และ bmw มียอดขายค่ายละประมาณ 1หมื่นคัน/ปี
รอดูสิ้นปี 2023 ว่าจะตกลงต่ำกว่า 1หมื่นคันไปมากแค่ไหน ในขณะที่​ Tesla จะได้ยอดขายที่ส่งมอบได้จริงกี่หมื่นคัน

ปีหน้าชีชะตา จะเป็นเหมือนตอนสเปนบุกแอซเท็ก​ไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2022, 14:38:13 โดย U9WS »

ออฟไลน์ นัดวิด

• Jr. Member
  • **
กระทบไม่กระทบไม่แน่ใจนะครับ แต่ผมรอ 3 Lci อยู่ พอมี tesla เปิดมาราคานี้ ผมไป tesla เลยแล้วเรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ PREM

อย่างที่หลายท่านบอกภาพลักษณ์มันสู้กันได้ แต่ราคาระดับแคมรี่ คนที่ใช้ในเมืองเปลี่ยนใจกันส่วนนึงแน่ๆ
ผมว่าในระยะสั้นถ้ายอดขายโดน Tesla แย่งไป ก็คงอัดส่วนลดสู้ ส่วนรุ่นใหม่ที่มาเปิดตัว ก็อาจทำราคาน่าคบมากขึ้น แต่ไม่น่าเห็นเลข 1 นำหน้าเหมือน Tesla เพราะภาพลักษณ์ค้ำคออยู่
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่ามีผลนะ เพื่อนผมตอนแรกเล็งๆ X4 คนนี้แฟนBM ตัวยงเลยนะ ขับ X3 ซีรีย์ 5 ซีรีย์ 7
ตอนนี้เทใจมาเทสล่าแล้วครับ

ออฟไลน์ lexus

กระทบแน่ๆครับ โดยเฉพาะพวกpremiun compact
แต่พวกseries5, e-class ผมว่าไม่กระทบเท่าไหร่ ต่อให้model sเข้ามาก็ดูจะไม่กระเทือน

แต่ที่เคยอ่านบทวิเคราะห์ของประเทศอื่น พอมีเทสล่าเข้ามา รถยุโรปมือ2ราคาร่วงหนักเลย เพราะราคาไปชนเทสล่ามือ1

ออฟไลน์ TeslaX

กระทบเฉพาะตัว entry benz bmw แต่พวก flagship คงไม่สะเทือน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
iX1 กระทบแน่ครับ ผมรอดูการเปิดราคาเลย

แต่ C-Class W206 ผมยังไม่เห็นจะเป็นที่พูดถึงในคลับแต่ละแห่งเค้าเท่าไหร่ ทุกคนก็ยังดูจะจองจะหารถกันเป็นปกติ คือยังเยอะอยู่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ NoName__???

ที่บ้าน คุฯพ่อเป็นแฟนบอย ตราดาว จะออก GLC ยังชะงักเลยค่ะ ขนาดคนแก่ อายุจะ 60ปีแล้ว ยังสนใจเลย กระทบแน่นอน

ออฟไลน์ seeker

ผมว่ากระทบ price point เดียวกัน คนไทยเทียบรถตามราคา ไม่ได้ตาม segment

แต่ผมว่ารถไฟฟ้าไม่ได้เหมาะกับคนทุกคน และอีกอย่างคือเมื่อใช้ไป 10 ปีแล้ว ราคาขายต่อจะเหลือเท่าไหร่
เพราะก่อนผมจะซื้อคันใหม่ก็ต้องขายคันเก่าไปก่อน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเอา TESLA เป็นตัวตั้ง ณ ตอนนี้

กลุ่มที่กระทบแน่ๆ คือ Accord, Camry เต็มๆ

กลุ่มต่อมาคือ Entry ยุโรป อย่าง Benz A/GLA Class, BMW 1 Series/X1, AUDI A3/Q3

กลุ่มต่อมาคือ ยุโรป ที่เป็นคู่แข่งกับ Tesla ทั้งในแง่ราคาและ Position ที่ฟัดกันในทุกมุมของโลก คือ Benz C/CLA/GLC Class, BMW iX3 2/3 Series, AUDI A4/A5 ที่เหมือนโดนหักมุม โดยคู่แข่งตัดราคาลงครึ่งหนึ่ง โดยที่ตัวเองได้มองและทำตามไม่ได้(ไม่กล้าทำตาม)

กลุ่มต่อมาที่จะกระโดดลงมาด้วย คือ Benz E/GLC Class, BMW 5 Series/X5 ที่กลุ่มนี้ แอบมองๆ Tesla อยู่ ณ วันที่ Tesla ราคา 3 ล้าน อยากได้เป็นรถคันที่ 2-3 ของบ้าน แต่พอราคามันถูกลง ยิ่งทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น

ผมว่า เอาไปเอามา Tesla เองนี่ละ ที่จะเป็นคนลาก กลุ่มคนนิยมยุโรป ลงมา แทนที่จะลากกลุ่มคนนิยม C-Seg ญี่ปุ่น ขึ้นมา เพราะการจ่ายเงินเพิ่มจาก C-Seg เกือบล้าน มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ นะ ลองคิดว่าเป็นตัวเองจะยอมจ่ายไหม ถ้าจ่ายไหว เขาคงไม่ซื้อ C-Seg หรอก คงกระโดดมา Accord Camry กัน ณ ตอนนั้นแล้ว

บางคนบอกว่า คนที่มอง Tesla เพราะความแรง แต่ผมมองว่าไม่ เพราะ รถไฟฟ้า คันไหน ก็แรงครับ มากน้อยว่ากันไป ในกลุ่มนี้ ยังมี BZ4X แล้วไหนจะ BYD Seal กับ NETA S ที่จะมาในช่วงราคานี้แล้ว และ 2 ตัวหลังนี้แรงๆ ทั้งนั้นด้วย

กลุ่มคนนิยมยุโรปบางคน จะมองว่า Tesla คือ Xiaomi หรือ มือถือตลาดล่างกว่า (ที่เริ่มแอบหยี๊ ด้วยหางตา ทั้งที่ตอนราคา 3 ล้าน เท่าๆ กันกับยุโรป ยังแอบมองอยู่เลย) แล้วมองรถยุโรปที่ตัวเองใช้คือ iPhone ทั้งที่ความเป็นจริง มันอาจจะเป็น Tesla Pi หรือ Nothing Phone ซะด้วยซ้ำ

ถ้าย้อนเวลาได้ ยังขอจ่ายเงิน ซื้อ Tesla แทนที่จะไป BMW เลยครับ มันคุ้มค่าในตัวเงินที่จ่ายไป

แต่......

ในกลุ่มยุโรปเอง เขามีจุดขายในความมีกลิ่นอายยุโรป ใน DNA ความเป็นยี่ห้อนั้นๆ อยู่มากเช่นกัน

ภายใน การตกแต่ง วัสดุ เท่าที่ผมลองสัมผัส Tesla Model 3 และ Y มา

ผมยังให้ BMW 330e กับ AUDI A5 ภายในคุณภาพดีกว่า Tesla Model Y ทั้งตัวเบาะ คอนโซล แผงประตู และ อื่นๆ อยู่

ออฟไลน์ Kanarath

ผมว่ากระทบในช่วงราคาของมันแน่นอนครับเป็นเรื่องธรรมดา

แต่ถ้าคนที่ดูช่วงราคาสูงกว่านั้นต่อให้อยากไป EV เค้าก็มี bmw i4, audi e-tron gt, porsche taycan เป็นตัวเลือกอยู่ดีครับ
ใช้ tesla สำหรับผมอารมณ์เหมือนใส่ Apple Watch อะครับ สวยนะ ใช้งานได้ดีเลย ภาพแบบคนชอบเทค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2022, 19:15:20 โดย Kanarath »

ออฟไลน์ jame894561

ไม่กระทบเพราะคนซื้อเบ้น บีเอ็ม ซื้อเพราะแบรนด์ ออฟชั่นไม่ได้สนอยู่แล้ว ต้องการจ่ายรถราคาแพงเป็นหน้าเป็นตาในสังคมครับ

ออฟไลน์ apinui

คิดว่า กระทบ แต่เค้าคงไม่เปลี่ยนแปลงอะไร

เพราะมีกลุ่มลูกค้าที่ยังยินดีจ่ายราคานี้อยู่ เค้าก็จะขายราคานี้ และเป่าหูเรื่องความหรูหรา ความพรีเมียมเข้าไปมากๆ แค่นั้นแหละ

ประมาณว่าขับ 330e หรูหราพรีเมียมกว่า model3 ประมาณนี้

ออฟไลน์ Left lane driver

ผมหล่ะหวังให้เป็นแบบนั้น
อยากเห็น M340i ปรับราคาลงมาเหลือ 2ล้านกว่าๆ แล้วจะไม่ลังเลที่จะซื้อเลย :D
แต่ดูแล้วน่าจะยาก คงทำได้แค่ฝัน  :(

ออฟไลน์ IS2000

คหสต คิดว่ากระทบBenz ไม่มากครับแต่ BMW น่าจะโดนดึงลูกค้ารุ่นใหม่ๆไป ส่วน Audi หรือ Volvo ผมว่าคนซื้อมีลังเลแน่นอน
ถ้าเทียบในไทยผมคิดว่ารถเบนซ์เหมือนนาฬิกา Rolex ครับ จะกี่ปีก็ยังคงเป็นสิ่งที่คนอยากได้ ส่วน Tesla เหมือน Apple Watch มีครบทุกฟีเจอร์แต่ระยะยาวก็ไม่ได้ไปแย่งยอดขาย Rolex เมื่อเทียบกับแบรนด์อื่นๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ scotch_fillet

ตอนแรกกะจะเอา g30 ไปเทิร์น X4
ตอนนี้ กำลังลังเล
อาจจะเก็บคันเก่าไว้ แล้วสอย Model Y แทน

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

มองได้หลายมุมครับ อย่างน้อยรถ fleet benz, bm ขององค์กรใหญ่ๆ, โรงแรม, อาเสี่ยโรงงาน ภาพลักษณ์ก็ยังดูดีกว่า tesla
- ไม่ใช้คนทั้งประเทศพร้อมใช้รถไฟฟ้า 100%
- บางคนบริษัทออกค่าน้ำมันให้ เปลี่ยนมาใช้รถไฟฟ้าเท่ากับเสียผลประโยชน์ตรงนี้
- ตอน iX3 เปิดตัวใหม่ๆ ราคา 3.39m ผมก็ยังเห็น x20d เต็มถนน ทั้งๆ ที่แพงกว่า option น้อยกว่า
แต่ยอดจอง 5,xxx คัน ผมว่า bm กระทบมากกว่า benz เพราะคนชอบขับขี่และความแรงส่วนมากใช้ bm
และก็เห็นด้วยกับความเห็นอื่นๆ ว่าอาจจะเป็นรถคันที่ 3 ที่ 4 ของบ้าน อารมณ์คนรวยอยากลองของเล่นใหม่
สรุปคือ สรุปไม่ได้ 5555 รอดูชมครับสนุกแน่นอน

ออฟไลน์ Zephyrs

ถ้าจะแย่งได้ก็คือกลุ่มที่ไม่ใช่พวกตั้งธงแบรนด์มาในใจแล้วน่ะครับ ถ้ากลุ่มนั้นคือต่อให้คุณลดเทสล่าเหลือล้านเดียวเขาก็ไม่สนครับ เขามีธงอยู่แล้ว

ส่วนกลุ่มลูกค้าที่แย่งได้จริงๆคือกลุ่มพวกรถไฟฟ้ามากกว่า ตรงนี้ BMW i โดนแน่นอนทั้ง i3 ทั้ง i8 ยิ่ง i8 ผมว่าถ้าคนไม่ได้ชอบเพราะดีไซน์จริงๆ เทสล่ากินหมดอะครับ
ส่วน Merc อย่าง EQ งี้ก็ด้วย ผมบอกตรงๆเห็นสภาพ EQS รวมถึงความคิดบริษัทแม่ที่จะให้ลูกค้าจ่ายเงินเพิ่มเพื่ออัตราเร่งดีขึ้นแล้ว... ก็ไม่รู้จะด่ายังไงให้ถูกจุดดี

ผมยอมรับว่าข้อได้เปรียบของเทสล่าคือการเป็นบริษัท EV แต่แรก ตรงข้ามกับ BMW/Merc ที่เป็นบริษัทรถสันดาปมาก่อนแล้วทำรถไฟฟ้า
Approach ตรงนี้ต่างกัน ทำให้รถออกมาเหมือนสลับขั้วกันอย่างชัดเจน

นอกเรื่องไปนิดนึง ถ้าถามว่าจะมีการปรับตัวมั้ย ผมว่าอาจจะมีบ้าง แต่คงไม่ Drastic ขนาดเท่าที่ฝันๆกันครับ

ออฟไลน์ siamskunk

กลุ่มรถในช่วงราคาไล่ๆ กันน่าจะกระทบครับ
คนที่คิดจะซื้อ BMW หรือ Benz ในช่วงราคา 2-3 ล้านต้องมีสะดุดบ้างแน่นอน

ออฟไลน์ PC CK

จะกระทบในกลุ่มคนที่เลือกซื้อรถโดยราคาครับ
สุดท้ายยอดขายจะเป็นตัวบอกเองว่าค่ายยุโรปจะต้องปรับตัวหรือไม่ครับ ส่วนตัวเชื่อว่าน่าจะกระทบระดับนึง แต่ที่โดนหนักกว่าคือ accord camryครับ นั่นชนเต็มๆ
นี่มีแพลนออกรถใหม่ยังชะลอรอดูเลยครับว่าค่ายยุโรปเค้าจะเอายังไงต่อ ระหว่างขึ้นราคาตามแผน้ดิมกัน หรือจะปรับลดลงมา

สิ่งที่บอกได้ดีที่สุดคือยอดขายต่อจากนี้ครับ
ถ้ายอดขายรถยุโรปหดตัวหนักๆ ก็มีแนวโน้มต้องปรับตัวครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

รอดูยาวๆก่อนดีกว่า ถ้ากระทบก็ดีจะได้เกิดการเปลี่ยนแปลง ถ้าแค่ไฟไหม้ฟาง กระแส ที่วูบแล้วดับ มันก็แค่นั้น
เช่น ออกมาแล้ว รถดี แต่หาที่เสียบไฟยาก มันก็แค่นั้น

ออฟไลน์ Buffy

ผมว่าการมาของ TESLA กระทบยอดของ benz BMW เหมือนที่ รถจีนมา กระทบยอดรถญี่ปุ่น

Benz BMW ปรับตัวแบบไหน ก็คงเหมือน แบรนด์ญี่ปุ่นที่กำลังปรับตัวอยู่ตอนนี้ ( หรือไม่ได้ปรับตัวเลย หรือเปล่า)

ออฟไลน์ 5ume7h

Tesla อาจจะเคยให้ภาพลักษณ์คนรวยที่ชอบของไฮเทค
เพราะราคาที่ซื้อผ่านเกรย์มันแพง ทั้งๆ ที่ Tesla ไม่ใช่รถ Luxury

พอบ.แม่มาขายเอง ราคาไม่แพงเกิน
คนขับ Tesla ก็จะไม่ได้ดูรวยเหมือนแต่ก่อน