โพลล์

หารถใหม่ป้ายแดงราคาต่ำล้าน เน้นขับสนุก ออกตัวแรง เร่งแซงดี ไม่ขอเหตุผล อารมณ์ล้วนๆ

Honda Civic 1.5Turbo EL - 964,900บาท
36 (50%)
MG4 EV รุ่น D - 869,000บาท
20 (27.8%)
Toyota Revo GR - 2.8 Low Floor - 899,000บาท
2 (2.8%)
Nissan Kick e-Power - รุ่น E - 759,000บาท
11 (15.3%)
Mazda2 Diesel XDL Sport - 799,000บาท
3 (4.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 71

ผู้เขียน หัวข้อ: โหวตรถซิ่งป้ายแดงขับสนุกราคาต่ำล้าน  (อ่าน 3262 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
หลังจากดู Review MG4 ก็รู้สึกว่าน่าลองไปขับดูเหมือนกันนะครับ ถ้าขับสนุกและแรงจริงก็อยากจะมีไว้สักคัน

แต่พอมาดูในช่วงราคาต่ำล้าน เน้นรุ่นเริ่มต้น ไม่เน้น Option เน้นขับเป็นหลัก ก็มีให้เลือกหลายตัวเหมือนกันแฮะ

ถ้าต้องเลือก ทุกท่านเลือกคันไหนครับ (ไม่ขอเหตุผล เน้นอารมณ์และความชอบล้วนๆ)

ปล. ตัวเลือกที่ 5 ตอนแรกกะว่าจะลง MG VS แต่เกรงว่าจะมียี่ห้อเดียวกัน 2 ตัวเลือก
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: โหวตรถซิ่งป้ายแดงขับสนุกราคาต่ำล้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 05:41:01 »
ถ้าซิ่ง ขับสนุก ผมอยากได้mazda3 2.0 na มากกว่า มันเนียนๆ ฟิลลิ่งเวลารอบเครื่องกวาดขึ้นกับแรงที่มาเรื่อยๆมันสนุกดี แต่อาจสนุกอยู่คนเดียวนะ civic จูนนิดหน่อยเขาไปนู้นละ
แต่ในโจทย์ไม่มี mazdqa3 เลยจิ้ม civic turbo ละกัน แต่ยังไง cvt คงไม่สนุกเท่า torqueConverter หรอก
Diesel ถ้าเน้นใช้งานก็คงโอเค แต่เอาสนุก benzine มันสุดกว่า ลากได้ยาวกว่า แช่ 3-4 พันรอบ แล้วยังพอลากไปต่อได้
Ev เร็วจริง แรงจริง แต่อรรถรส คงหายไปเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2022, 08:30:03 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ GOBBS

Re: โหวตรถซิ่งป้ายแดงขับสนุกราคาต่ำล้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 06:33:26 »
ข้อสุดท้ายเป็น Mz2 รึเปล่าครับ 3 มันไม่มีดีเซลนะ
และถ้าเป็น Mz2 D ในฐานะที่ใช้อยู่ ตัดออกครับ มันสนุกในบางครั้งแต่ไม่ได้ขนาดที่เทียบกับตัวเลือกอื่นได้
ถ้าเลือกในโจทย์ คง civic ครับ
แต่เอานอกโจทย์ Mz3 2.0na ละกัน ให้เอาอารมณ์ไม่เอาเหตุผลใช่ไหม
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 07:06:50 »
ขอเลือก civic 1.5 T ไปแต่งต่อนิดหน่อย ขับสนุกแน่ๆ

ออฟไลน์ nat1420

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 08:04:27 »
ผมก็หารถที่มีโจทย์นี้ในใจอยู่เหมือนกันครับ
แต่เพิ่มตรงหารถมือสองซิ่ง งบ 7 แสน (เพราะเผื่อค่าซ่อมคืนสภาพ 2 แสน+-) ด้วย

ถ้าโจทย์นี้ ผมขออนุญาตเพิ่มตัว mazda cx3 ให้ จขกท. พิจารณาอีกตัวครับเห็นว่าช่วงตีนต้นทำได้ดีกว่า Mazda 3 นิดนึงด้วยครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 08:34:56 »
เคยเช่า EV มาขับ ตัวต่ำกว่าล้าน วิ่งชะอำ-กทม ช่วงเพชรบุรี ที่รถช้าแช่ขวาเยอะๆ เลนซ้ายรถบรรทุก ต้องแซงซ้ายไปเข้าหน้ารถที่วิ่งช้า รู้เลยว่า EV มันขับได้ดั่งใจกว่ารถ turbo อีก  ช่วงที่ขับ เจอ E-coupe / Series5 มุด บางครั้งก็มีกระบะสร้างตัว แต่ละคันกว่าจะมุดพ้น รู้เลย EV เหนื่อยน้อยกว่าเยอะ

ถ้าไม่ติดตรงไม่มีเสียงเครื่องยนต์ EV ขับมันส์กว่า MG4 น่าซื้อมาก

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 08:54:37 »
ข้อสุดท้ายเป็น Mz2 รึเปล่าครับ 3 มันไม่มีดีเซลนะ
และถ้าเป็น Mz2 D ในฐานะที่ใช้อยู่ ตัดออกครับ มันสนุกในบางครั้งแต่ไม่ได้ขนาดที่เทียบกับตัวเลือกอื่นได้
ถ้าเลือกในโจทย์ คง civic ครับ
แต่เอานอกโจทย์ Mz3 2.0na ละกัน ให้เอาอารมณ์ไม่เอาเหตุผลใช่ไหม

ใช่ครับ ต้องเป็น Mazda2 แก้ไขแล้ว ขอบคุณที่ทักครับ
ที่ใส่รุ่น 2 diesel เพราะแรงดึงตอนออกตัวเป็นหลักเลยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 09:21:03 »
Civic แล้วกันครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 09:34:14 »
เท่าที่ดูในลิสไม่มีขับสนุกซักคัน เลือกได้เอาซีวิคละกัน ดูพื้นฐานรถดีสุด แต่งต่อได้เยอะ

2 ดีเซลรถเดิมๆมีแต่พวกมือใหม่เท่านั้นแหละที่บอกขับสนุก แข็งแต่ไม่เกาะ ซิ่งๆมาอย่าไปเผลอเบรกในโค้งนะรถจะแหกเอา ต้องเอาไปทำช่วงล่าง+จูนถึงจะพอรบกับเขาได้

3 2.0 เดิมๆขับสนุกกว่าเยอะๆๆๆๆๆๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 10:24:14 »
สงสารเจ้า 2 เลย คือถ้าเทียบแค่พิกัด ecocar 2 มันก็สนุกของมันแหละ แต่ต้องทำต่อพอสมควร ถ้าเดิม ๆ คงไม่เท่าไหร่ มีดีแค่ทอร์คซึ่งแปปๆก็หมดกับพวงมาลัยคมครับ

ถ้าเป็นผมผมขอ cx30 แล้วทำเบรคเพิ่มนิดหน่อยก็สนุกแล้ว ไม่ชอบซีวิคตรงที่เป็นเกียร์ cvt และพวงมาลัยแปลก ๆ ชอบฟิลพวงมาลัยแบบมาสด้ามากกว่าครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 10:25:05 »
Civic มันไม่ได้ขับสนุกนะครับ ทางตรบๆอัตราเร่งดี ตัวเลขสวย แต่ไม่ได้ขับสนุก รถขับสนุกไม่จำเป็นต้องอัตราเร่งที่ไวกว่ากันก็ได้ ถ้าให้อารมณ์ขับสนุกของแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน ขับสนุกตีนต้นไว พวงมาลัยดีๆคมๆ มุดสนุก ช่วงล่างแน่นหนึบ ที่สำคัญต้องเอารถเดิมๆมาวัดกันครับ จะบอกว่าไปแต่งต่อ มันแต่งต่อให้สุดได้ทุกคัน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 10:36:59 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ได้เปิดมุมมองเพิ่มเติมที่น่าสนใจหลายจุดเลย  :) :) :)

Mazda3 2.0 ผมว่าก็น่าสนใจครับ แต่ผมอาจจะมองแต่แรงบิดมากเกินไป

CX-3 ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจเหมือนกันครับ เพียงแต่ตอนแรกตั้งโจทย์เป็น Sedan หรือ H/B เลยไม่ได้เอา CX-3/CX-30 เข้ามาด้วย

เพิ่มเติมครับ ผมมองเรื่องรถเดิมเป็นหลักเลยครับ แบบขับดิบเดิมไม่แต่ง ไม่คัน ไม่เกา เน้นขับแก้เครียดวันหยุด  :) :) :)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 10:38:13 »
ถ้าขับสนุก แบบท้ายกวาดได้ ก็ต้องรถขับหลังนั่นแหละครับ MG4 ก็เป็นรถที่น่าสนใจเลย อัตราเร่งแรงและขับหลังด้วย กดปุํบมาปับไม่ต้องเร่งรอบปล่อยครัชแรงๆแบบรถน้ำมัน

ส่วนช่วงล่าง โหลดลงหน่อยให้สามารถโค้งได้มั่นใจขึ้นก็ ก็น่าจะช่วยได้มาก

อีกอย่าง แรงได้ เล่นได้ ไม่ต้องสนว่ามันจะกินน้ำมันให้เปลืองเงินจนไม่กล้าเล่นบ่อยๆ MG4 นี่แหละตอบโจทย์

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 10:54:32 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ได้เปิดมุมมองเพิ่มเติมที่น่าสนใจหลายจุดเลย  :) :) :)

Mazda3 2.0 ผมว่าก็น่าสนใจครับ แต่ผมอาจจะมองแต่แรงบิดมากเกินไป

CX-3 ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจเหมือนกันครับ เพียงแต่ตอนแรกตั้งโจทย์เป็น Sedan หรือ H/B เลยไม่ได้เอา CX-3/CX-30 เข้ามาด้วย

เพิ่มเติมครับ ผมมองเรื่องรถเดิมเป็นหลักเลยครับ แบบขับดิบเดิมไม่แต่ง ไม่คัน ไม่เกา เน้นขับแก้เครียดวันหยุด  :) :) :)

อันนี้พูดยาก คำว่าสนุกกับแรงบางทีมันไม่ไปด้วยกัน
ช่วงโควิทผมขับรถหนีเคอฟิว PPV Diesel ดึงดีแต่ดึงแล้วจบไว ถ้าคนชอบแรงดึงหนักๆ อาจชอบ Diesel
Jazz GE คันนี้ไม่ได้แรงอะไร เสียงเข้าเต็มๆ แต่เวลากระทืบแล้วเกียร์ลด รอบเครื่องกวาด เสียงเครื่องดัง แล้วค่อยๆดึงขึ้นไป อันนี้ได้อารมกว่า แต่เร็วกว่าไหม ไม่เลย
Mazda3 2.0 อันนี้ ดึงดีกว่าหน่อย แรงมาเร็วกว่า แต่... ด้วยความที่รถมันแรงกว่า กดนิดๆก็ 120 กลายเป็นว่ามันหมดสนุกเร็วไป
กลายเป็นว่าถ้าเอามันส์ล้วนๆ jazz GE สนุกสุด กดมิดคันเร่งได้ ไม่กลัวพยศ แต่แรงไหม ไม่แรงนะ

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 11:47:13 »
คำว่าขับสนุกแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน
ผมคิดว่า ในงบนี้ผมคงไป CX3 2.0 หรือ Mazda 3 Hatchback 2.0

สำหรับผม รถขับสนุกคือ รถที่มีความเป็นอัตโนมัติน้อยที่สุด อย่างน้อยเกียร์เป็น torque converter ธรรมดาก็ยังดี ได้ความรู้สึกการเปลี่ยนเกียร์ ความดึงหรือหน่วง, พวงมาลัยตั้งแต่ผมขับมาชอบแบบ hydrolic มากที่สุด แรงดึงกลับมาเป็นธรรมชาติจริงๆ
ช่วงล่างไม่ต้องแข็งมาก ขอแบบนุ่มหนึบ ให้ตัวได้ดี เครื่องยนต์ให้อัตราเร่งกลาง ๆ ผมกลับชอบเครื่องยนต์แบบ na มากกว่า turbo

ในโจทย์นี้ผมเองไม่ได้ขับทั้งหมด
Mazda 2 ผมใช้ 1.3 จริง ๆ ผมว่ารถมันขับสนุกนะครับในความเร็วไม่เกิน 80 ขับในถนนที่คิดเคี้ยวสนุกมาก พวงมาลัย การบังคับรถ ความกระชับดีมากเลย ถ้าได้เครื่อง 2.0 น่าจะ ok สำหรับผมมาก
Civic ผมใช้ FK ผมเฉย ๆ ครับช่วงล่างนิ่มไป อัตราเร่ง ok แต่ไม่ชอบการทำงานของ CVT ข้อดีคือพวงมาลัยไว

รถ BEV ผมเองยังไม่เคยขับ
แต่มี PHEV ในบ้าน คือ XC60 ตัว 22.5 ตัวรถไม่ได้มีความขับสนุกเลยทั้งพวงมาลัย ช่วงล่าง ส่วนเรื่องอัตราเร่งน่าจะดีสุดในบ้านบ มันก็เร็วดี แต่มันไม่ธรรมชาติครับ ดึงยาว ๆ ขาดอรรถรส

ผมเองที่ผมคิดว่าผมชอบสุดคือ Ford Focus มันไม่ได้อัตราเร่งดีสุด แต่มันเป็นธรรมชาติ ช่วงล่างให้ตัวดี พวงมาลัย feedback ดี คล่องตัว

ดังนั้นถ้าผมจะเลือกรถในราคาต่ำกว่าล้าน ผมคงไป CX3 หรือ Mazda 3 ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 11:58:43 »

อันนี้พูดยาก คำว่าสนุกกับแรงบางทีมันไม่ไปด้วยกัน
ช่วงโควิทผมขับรถหนีเคอฟิว PPV Diesel ดึงดีแต่ดึงแล้วจบไว ถ้าคนชอบแรงดึงหนักๆ อาจชอบ Diesel
Jazz GE คันนี้ไม่ได้แรงอะไร เสียงเข้าเต็มๆ แต่เวลากระทืบแล้วเกียร์ลด รอบเครื่องกวาด เสียงเครื่องดัง แล้วค่อยๆดึงขึ้นไป อันนี้ได้อารมกว่า แต่เร็วกว่าไหม ไม่เลย
Mazda3 2.0 อันนี้ ดึงดีกว่าหน่อย แรงมาเร็วกว่า แต่... ด้วยความที่รถมันแรงกว่า กดนิดๆก็ 120 กลายเป็นว่ามันหมดสนุกเร็วไป
กลายเป็นว่าถ้าเอามันส์ล้วนๆ jazz GE สนุกสุด กดมิดคันเร่งได้ ไม่กลัวพยศ แต่แรงไหม ไม่แรงนะ

พอเข้าใจอารมณ์นั้นเลยครับ เอาจริงๆ ถ้าคำถามนี้ถูกถามเมื่อ 5 ปีก่อน จะมี Jazz GK M/T อยู่ใน list นี้แน่นอนครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 12:16:25 »
คำว่าขับสนุกแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน
ผมคิดว่า ในงบนี้ผมคงไป CX3 2.0 หรือ Mazda 3 Hatchback 2.0

สำหรับผม รถขับสนุกคือ รถที่มีความเป็นอัตโนมัติน้อยที่สุด อย่างน้อยเกียร์เป็น torque converter ธรรมดาก็ยังดี ได้ความรู้สึกการเปลี่ยนเกียร์ ความดึงหรือหน่วง, พวงมาลัยตั้งแต่ผมขับมาชอบแบบ hydrolic มากที่สุด แรงดึงกลับมาเป็นธรรมชาติจริงๆ
ช่วงล่างไม่ต้องแข็งมาก ขอแบบนุ่มหนึบ ให้ตัวได้ดี เครื่องยนต์ให้อัตราเร่งกลาง ๆ ผมกลับชอบเครื่องยนต์แบบ na มากกว่า turbo

ในโจทย์นี้ผมเองไม่ได้ขับทั้งหมด
Mazda 2 ผมใช้ 1.3 จริง ๆ ผมว่ารถมันขับสนุกนะครับในความเร็วไม่เกิน 80 ขับในถนนที่คิดเคี้ยวสนุกมาก พวงมาลัย การบังคับรถ ความกระชับดีมากเลย ถ้าได้เครื่อง 2.0 น่าจะ ok สำหรับผมมาก
Civic ผมใช้ FK ผมเฉย ๆ ครับช่วงล่างนิ่มไป อัตราเร่ง ok แต่ไม่ชอบการทำงานของ CVT ข้อดีคือพวงมาลัยไว

รถ BEV ผมเองยังไม่เคยขับ
แต่มี PHEV ในบ้าน คือ XC60 ตัว 22.5 ตัวรถไม่ได้มีความขับสนุกเลยทั้งพวงมาลัย ช่วงล่าง ส่วนเรื่องอัตราเร่งน่าจะดีสุดในบ้านบ มันก็เร็วดี แต่มันไม่ธรรมชาติครับ ดึงยาว ๆ ขาดอรรถรส

ผมเองที่ผมคิดว่าผมชอบสุดคือ Ford Focus มันไม่ได้อัตราเร่งดีสุด แต่มันเป็นธรรมชาติ ช่วงล่างให้ตัวดี พวงมาลัย feedback ดี คล่องตัว

ดังนั้นถ้าผมจะเลือกรถในราคาต่ำกว่าล้าน ผมคงไป CX3 หรือ Mazda 3 ครับ

ขอบคุณครับ เคยมี Mazda2 1.3 ตอนขับก็รู้สึกสนุกเหมือนกันครับ แต่ไม่แรง ขับยาวๆเหนื่อยพอควรโดยเฉพาะตอนเร่งแซง แต่ถ้าขับในเมืองต่างจังหวัดที่รถไม่แน่นมากก็ถือว่าสนุกใช้ได้ครับ (ห้ามมองเข็มน้ำมัน)
เคยลอง CX-30 ได้อารมณ์เกียร์ A/T โดยเฉพาะตอน kick down ที่หาไม่ได้จาก CVT แน่นอน

เอาจริงๆ ยิ่งอ่าน comment ยิ่งอยากแก้ตัวเลือกเลยครับ 555
ถ้าได้มีโอกาสไปลองรถมากขึ้น จะมาให้โหวตกันอีกรอบดีกว่า  :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 14:23:23 »
ใน list นี้ไม่เคยขับแค่ Revo นะครับ

ตอบใน choice ที่เหลือ ขับสนุกยกให้ MG4 เลยครับ
มอเตอร์ขับหลังจี๊ดๆ ช่วงล่างแน่นๆ พวงมาลัยคมๆ การซับแรงออกไปทางเฟิร์มแต่มีดีดเด้งบ้าง
ถ้าเทียบในกลุ่ม B ผมให้แพ้ชนะสลับแต่ละด้านไปกับ Chev Sonic เลย และอาจจะตี C รุ่นโฉมที่แล้วบางรุ่นได้ด้วย ว่ากันแค่ขับสนุกนะ
(แต่ก็ไม่ได้ชนกับพวก 3-4 ล้านเหมือนที่ในคลับไฟฟ้าบางแห่งเค้าอวยกันนะ แค่บุคลิกขับหลังมาทางเดียวกันแต่ยังไม่ถึงขั้นเค้าเฉยๆ)

Civic FE Turbo สนุกแค่อัตราเร่งและความเฟิร์มที่มากับความสบาย ยังใช้คำว่าสนุกกับส่วนอื่นไม่ได้ แต่ก็ดีขึ้นมากจากรุ่นก่อนๆ แล้ว

Mazda 2 ขับประจำ ถามว่ามันมีความสนุกมั้ย มีนะ มันเป็นรถคันเล็กที่ไปสุดในโค้งตามที่รถคันแค่นี้จะพอให้ได้ และแน่นอนว่ามันก็ข้ามไปชนคันที่ใหญ่กว่าไม่ได้ แถมใช้ในชีวิตประจำวันมันออกจะไม่สนุกด้วยซ้ำ ส่วนเครื่องก็ตื่นเต้นช่วงสั้นๆ ตามสไตล์ดีเซล และคันอื่นในกลุ่มก็มีตื่นเต้นกว่า

Kicks สนุกแค่อัตราเร่ง ส่วนอื่นทั้งหมดยังห่างกับคำว่าสนุก CX-3 ยังจะเหมาะกับคำว่าสนุกมากกว่า เพียงแต่สิ่งอื่นที่มันได้รวมอัตราเร่งเทียบราคาที่จ่าย ทำให้คนคิดว่ามันสนุกพอแล้วกับราคานี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 16:07:54 »
ถ้าชอบแรงดึง ก็เอา รีโว เกียร์ธรรมดาเถอะครับ
ไม่ก็ MG 4

ผมใช้มาสด้า 2 ดีเซลอยู่
มันก็ขับโอเค แต่ก็ไม่ได้ดึงขนาดรถกระบะ
เจอพวก กระบะจี้ท้ายมา ก็ต้องยอมหลบให้

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 16:26:44 »
เห็นโจทย์แล้วผมก็งงๆ 555

มีทั้งเก๋ง ทั้ง กระบะ ยัน EV ก็มา

ถ้าเอา Revo GR มาด้วย ไม่เอา D-Max 1.9 มาเป็นตัวเลือกไปด้วยละครับ น่าจะติดสินใจง่ายขึ้นนะ  ::) ::)

ไม่รู้โจทย์คือต้องการอะไร เน้นแรง? เน้นขับสนุก? เน้นนั่ง? เน้นบรรทุก(แรงด้วย)? หรือเน้นประหยัด?

ผมว่า ถ้าเอาตัวเลือกกลุ่มเก๋ง ในตัวเลือกนั้น มองไม่เห็นตัวเลือกอื่นเลย นอกจาก Civic 1.5T เพื่อให้ตอบโจทย์ที่อยากได้

ไล่ข้างหน่อย จูนหน่อย (ไม่ต้องแกะเครื่อง) แถม ช่วงล่างหน่อย เบรคหน่อย แค่นี้ก็ขับสนุกแล้วครับ

ถ้ายังไม่พอใจ ผมแนะนำให้ไป 350z มือสอง เกียร์ MT ยิ่งดี น่าจะตอบโจทย์ทุกอย่างที่อยากได้เลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 16:53:21 »
รถขับสนุกสำหรับผมไม่ต้องแรง แต่เน้นสั้น ควบคุมง่าย ผมคงมองไปพวก city HB เหลือเงินไว้แต่งพอสมควร

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 17:08:23 »
MG4 เท่าที่ดูรีวิว จากหลายๆที่

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 18:51:07 »
Civic turbo จูนอย่างเดียวก็แรงเกินความจำเป็นแล้วครับ
ถ้าจะซิ่งอย่าลืมช่วงล่างกับเบรกนะครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ kamales

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2022, 16:25:33 »
โหวต mg4 ไปครับ

แต่ถ้าจะเอาออกตัวเร้าใจ แรง เท่านั้นจริงๆ
ถ้าหารถได้เลือก MG EP ก็ได้ครับ แรงมาก  ขนของได้เยอะกว่า mg4 ด้วยครับ
Option โล้นๆ ไม่จุกจิก กวนใจ Start แล้วกดคันเร่ง ขับเลย ไม่ต้องคิดไรมาก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2022, 18:19:04 »
CX3 ยังเป็นรถเครื่องใหญ่ตัวถังเล็กอยู่หรือเปล่าครับ?

เวลาผ่านมาหลายปีแล้ว มีตัวเปรียบเทียบไหม?

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2022, 17:45:37 »
ตามโจทย์ Civic เลย
อยากขับสนุกขึ้นน โมเทอร์โบ อัพช่วงล่างและ เบรค ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์