ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า tesla เข้าโครงการกับสรรพสามิตจะลดไปอีกเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 3350 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ใจจริงๆ กะรอ model y 7 seater แต่ก็มีจะลั่นอยู่หลายครั้ง

เผื่อใครมีข้อมูลเชิงลึก

ปล bz4x ไม่มีกำหนดมาใหม่ซะที สงสัยได้นอกใจ brand asia อีกครั้ง  :-\
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ PaPaMan

ไม่มีทางเข้า เพราะตาอีลอนแกไม่มาตั้งโรงงานในเมืองไทยแน่นวล

แต่ถ้าสมมุติว่าเข้าแล้วได้ส่วนลด ก็จะได้ลด 150,000 บาท ในรุ่นที่ราคาไม่เกินสองล้านครับ

ออฟไลน์ REX

คุณจ้มมี่เคยบอกไว้ในรายการ
Tesla ไม่ได้มาตั้งโรงงานที่ไทย
สาเหตุที่ไทย มี  tesla ขาย เพราะโรงงานประกอบในประเทศจีน
หาที่ระบายรถ เนื่องจากยอดบางส่วนถูกรถ BEV จีน กินส่วนแบ่ง
(ผิดพลาดประการใดขออภัย)

ออฟไลน์ apinui

จะให้ถูกลงอีกหรอ.....

แค่นี้ค่ายญี่ปุ่นเจ้าตลาดก็พลิกตำราแก้เกมส์กันไม่ทันแล้วครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ต่ำๆ คือ 150,000 ครับ แต่ต้องเป็นรถราคาขายปลีกไม่เกิน 2 ล้านนะ ซึ่ง 3 RWD , LR และ Y RWD เข้าข่าย

แต่ไม่มีทางเข้ามาครับ ไม่ต้องรอ ซื้อได้เลยครับ ราคานี้ก็คุ้มพอจะซื้อล่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ V221

ไม่ต้องเข้าโครงการยอดจองตอนนี้ก็ทะลุหมื่นคันแล้วครับ
https://www.prachachat.net/motoring/news-1155482
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าไม่น่าจะเข้าโครงการนะครับ

ขนาดกำลังการผลิตพึ่งกลับมาเป็นปกติในจีน ยังทำราคาได้ขนาดนี้

ถ้าเพิ่มกำลังการผลิตจนถึงเพดานได้จริงๆ อาจจะลดราคาได้อีกโดยไม่ต้องเข้าโครงการด้วยครับ

(เป็นผม ก็คงจะไม่มาตั้งโรงงานในไทยหรอกครับ ตราบใดที่ยังมี FTA)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ axister

โอกาสเข้ามายากมากครับ เพราะเค้าเองมีผลิตที่จีนซึ่งได้สิทธิทางภาษีอยู่แล้ว

ตอนนี้ชื่อ tesla ยังดีอยู่เป็นผู้นำด้านรถไฟฟ้าในกระแสนี้จริงๆ

เค้า position ตัวเองมาเป็น semi premium แบบ byd แต่ทำราคามาไม่ถูก พอเข้ามาคนเอาไปเทียบกับรถพรีเมียมเลยบอกว่าถูกมาก ถูกงง

พอ hyundai เอาเข้ามาทำด้วยสเปคที่ใกล้เคียงกันกลับแพง ตราบใดที่ราคานี้ยังขายได้ดีผมว่าเค้าก็ไม่เห็นต้องดิ้นรนลงทุนเยอะๆ ตลาดเค้ายังมีอีกเยอะมากๆ

ตามกม. ก็ลด 150k ครับ แต่ต้องเซ็น mou ภายใน 2-3 ปีนี้ป่าวนะจำ criteria ไม่ได้ ซึ่งคิดว่าเค้าคงไม่ทำครับ แค่เปิดมา 1.79 ก็ถือว่าถูกมากๆแล้วสำหรับพื้นฐานภาษีรถบ้านเรา

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
ถาม "ถ้า tesla เข้าโครงการกับสรรพสามิตจะลดไปอีกเท่าไหร่"

สังเกต จขกท. ถามว่า ถ้า ... ถูกไหม

ก็จะตอบแบบตรงคำถามที่สุด

จากรัฐ ก้อนที่
1. คือ 1.5 แสน
2. คือภาษีสรรพสามิตรจาก 8% เหลือ 2%
3. คือภาษีเพื่อมหาดไทยอัตรา 10% ของอัตราภาษีตามข้อ 2. ดังนั้น เมื่ออัตราภาษีตามข้อ 2. คือ 2%  เมื่อ 10% ของอัตราภาษีตามข้อ 2. จึงเท่ากับ 0.2%

ทีนี้ 2 + 3 ของ TESLA (รุ่นที่ราคาไม่เกิน 2 ล้าน) รวมกันได้เท่าไหร่ ผมไม่ทราบ
ทราบแต่ว่า MG ZS EV ราคา 1,269,000 บาท ได้ลด 2 + 3 ประมาณ 96,000 บาท เพราะเมื่อเอา 1+2+3 ได้ลดรวม 246,000 บาท เหลือ 1,023,000 บาท

ทีนี้ราคา TESLA รุ่นที่ราคา 1.75 ล้าน กับ 1.99 ล้าน ยังไงก็ต้องมีลด 280,000 แสน ขึ้นไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2022, 00:31:05 โดย top3245 »

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ต่ำลง 2แสนบาทขึ้นไปครับ

ถ้าให้ตั้งโรงงานไทยในเลยคงไม่ เพราะที่เข้ามาขายส่วนหนึ่งเพราะระบายกำลังการผลิตจากเซี่ยงไฮ้

แต่ก็มีอีกช่องทางนึ่งที่ดูจะเป็นไปได้คือจ้างโรงงานประกอบในไทย

อย่าง foxconn​ ก็มีข่าวตามจีบอยากจะประกอบรถให้ tesla

ไม่ต้องเข้าโครงการยอดจองตอนนี้ก็ทะลุหมื่นคันแล้วครับ
https://www.prachachat.net/motoring/news-1155482

ถ้า tesla ส่งมอบปีแรกได้เป็นหมื่นคัน สิ้นปี 66 เราคงเห็น BEV รวมเกิน 40,000คัน/ปี หรือราวๆ 20% ของยอดขายรถยนต์นั่งส่วนบุคคล​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2022, 11:03:44 โดย U9WS »

ออฟไลน์ nin122

ผมจองเมื่อ 3 วันก่อนยัง 6XXX ครับ (ตอนนี้ ก็น่าจะแถวๆ 6xxx-7xxx)

ออฟไลน์ nin122

ใจจริงๆ กะรอ model y 7 seater แต่ก็มีจะลั่นอยู่หลายครั้ง

เผื่อใครมีข้อมูลเชิงลึก

ปล bz4x ไม่มีกำหนดมาใหม่ซะที สงสัยได้นอกใจ brand asia อีกครั้ง  :-\

7 ที่นั่งไม่น่ามาเร็วๆ นี้นะครับ ตอนนี้เหมือนจะมีแค่โรงงานที่ US ที่ผลิต 7 ที่นั่ง

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ก็น่าจะลดไปอีกเกือบๆ 200,000 บาท

แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่มีทางเข้ามาประกอบไทยเหมือนกันครับ  :-\
ถ้าทนไม่ไหวก็คิดว่าราคานี้สามารถซื้อได้เลย ไม่งั้นอาจจะต้องรอไปอีกหลายปีมากๆ

เพราะรถตัวนี้มันเฉพาะทางและอยู่ในตลาดกลางๆบนๆ
กำลังซื้อช่วงนี้ที่เยอะก็เพราะมันเว้นว่างมานานใน segment นี้

ต้องรอดูว่าพอปีหน้ายอดประจำเท่าไหร่ ถ้ายังอยู่หลักพันคันก็น่าจะยากที่จะมาประกอบไทย
นอกเสียจากในไทยสามารถผลักดันแบตเตอรี่โซเดียมไอออนออกมาได้จริงจัง

เหมือน toyota bz4x ก็ยังมีแนวโน้มจะยอมโดนค่าปรับแล้วไม่มาผลิตในไทยด้วยซ้ำครับ
อาจจะด้วยปัญหาแพลตฟอร์มที่สู้กับคู่แข่งคนอื่นลำบาก ทำให้ไม่อยากนำเข้ามาต่อยอด
ก็คนละปัญหา แต่ก็รอดูกันต่อไปครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่มีทางเข้า เพราะตาอีลอนแกไม่มาตั้งโรงงานในเมืองไทยแน่นวล

แต่ถ้าสมมุติว่าเข้าแล้วได้ส่วนลด ก็จะได้ลด 150,000 บาท ในรุ่นที่ราคาไม่เกินสองล้านครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ขอบคุณทุกท่านครับ

คือคิดว่าถ้าไม่งั้นก็รอ Y 7 seater  ไป

ระหว่างนั้นก็เอา 3 มาวิ่งเล่นไปก่อน ประมาณว่าซน :P
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ kiwiwi

โอกาสเข้ามายากมากครับ เพราะเค้าเองมีผลิตที่จีนซึ่งได้สิทธิทางภาษีอยู่แล้ว

ตอนนี้ชื่อ tesla ยังดีอยู่เป็นผู้นำด้านรถไฟฟ้าในกระแสนี้จริงๆ

เค้า position ตัวเองมาเป็น semi premium แบบ byd แต่ทำราคามาไม่ถูก พอเข้ามาคนเอาไปเทียบกับรถพรีเมียมเลยบอกว่าถูกมาก ถูกงง

พอ hyundai เอาเข้ามาทำด้วยสเปคที่ใกล้เคียงกันกลับแพง ตราบใดที่ราคานี้ยังขายได้ดีผมว่าเค้าก็ไม่เห็นต้องดิ้นรนลงทุนเยอะๆ ตลาดเค้ายังมีอีกเยอะมากๆ

ตามกม. ก็ลด 150k ครับ แต่ต้องเซ็น mou ภายใน 2-3 ปีนี้ป่าวนะจำ criteria ไม่ได้ ซึ่งคิดว่าเค้าคงไม่ทำครับ แค่เปิดมา 1.79 ก็ถือว่าถูกมากๆแล้วสำหรับพื้นฐานภาษีรถบ้านเรา

Tesla คือ Apple และ Starbucks ไปแล้ว

ออฟไลน์ V221

ผมจองเมื่อ 3 วันก่อนยัง 6XXX ครับ (ตอนนี้ ก็น่าจะแถวๆ 6xxx-7xxx)
fb Tesla club Thailand มี2ท่านบอกว่าได้เลขรันที่9พันกว่าแล้วครับ
BMW 750E M SPORT