ผู้เขียน หัวข้อ: Civic Gen 11 เป็นรถที่ดี ?  (อ่าน 4705 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
Civic Gen 11 เป็นรถที่ดี ?
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2022, 21:54:42 »
อันนี้เกิดจากการหาข้อมูลเล่นๆนะครับ ไปเจอว่า

Civic FE ชนะ 2022 North American Car of the Year (์NACOTY)

Civic Type R และ eHev ชนะ 2022-2023 Japan Car of the Year (JCOTY) หมวด Performance

ส่วนตัวเคยขับ FE ค่อนข้างประทับใจ พวงมาลัย และ อัตราเร่ง ไม่เคยขับ eHev

โดยรวมถือว่าเป็นรถที่ดี คุ้มสุด ณ.ราคาช่วง 1 ล้าน +- ทั้ง สมรรถณะ อัตราเร่ง การประหยัดน้ำมัน คันใหญ่ แต่ก็ ไม่ว้าว

เลยอยากมาถามเพื่อนๆในนี้ ว่า Civic เป็นรถที่ดีขนาดนั้น เลยเหรอครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2022, 21:56:40 โดย 3RP4T »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: Civic Gen 11 เป็นรถที่ดี ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2022, 22:58:05 »
ถ้าเทียบกับกลุ่มเดียวกัน ส่วนตัวผมว่า FE มันทำได้ดีขึ้นจาก FC หลายด้านได้อย่างชัดเจน
และแต่ละด้านมันก็เฉลี่ยมาให้เอาใจคนหลายกลุ่มได้ดีกว่าคู่แข่งที่มักจะสุดไปทางด้านใดด้านนึง

ส่วนตัวก็เคยขับแค่ Turbo RS
สมรรถนะ อัตราเร่งก็เหลือกินเหลือใช้บนถนนไทยกับขนาดรถ
อัตราการใช้น้ำมันก็ขับให้ประหยัดได้ง่ายบางจังหวะ
ช่วงล่างการซับแรงสะเทือนก็ไม่นิ่มไม่แข็งไป กำลังพอดี (มีหลายคนบอกมาว่า eHEV RS นี่นิ่มย้วยเลย)
พวงมาลัยก็คมและหนักประมาณนึง (แต่เบากว่า City ตอนความเร็วต่ำ) ความเร็วสูงก็คมใช้ได้
การเข้าโค้งก็ balance รถให้แน่น หน้าดื้อหายไปเยอะพอสมควรแต่ก็ยังมี
การเก็บเสียงก่อน 100 km/h ก็ดีขึ้นกว่า Honda ยุคที่ผ่านมา
การโดยสารก็มีพิ้นที่กว้างขวาง เลาะก็สบาย
วัสดุภายในก็ดีขึ้นพอให้สัมผัสได้ บางจุดก็อาจจะขาดๆ ไปอยู่
จะติด็แค่ออพชั่นไทยที่กั๊กน่าเกลียดหลายอย่าง กล้องถอยหลังคุณภาพระดับ Nokia Symbian ยังดีกว่า และเครื่องเสียงที่คุณภาพพังมาก

Mazda 3 ถ้าให้เป็นรถขับคนเดียวและมีตังเติมน้ำมันก็ได้ ขับสนุกกว่า เก็บเสียงดีกว่า เครื่องเสียงดีกว่า
แต่พอต้องคิดซื้อมาเป็นรถใช้งานมันก็ยังดิบไป กระด้างไป ถนอมกระเป๋าตังเราน้อยไปหน่อย
Altis รถก็ขับดีผิดหูผิดตากับที่ผ่านมาก็จริง แต่มันก็ไม่ได้ดีไปกว่า Mazda 3
แถมด้านอื่นก็ดรอปผิดหูผิดตากับที่ผ่านมาอีกต่างหาก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
Re: Civic Gen 11 เป็นรถที่ดี ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2022, 23:11:08 »
ถ้ารถสเปคต่างประเทศไม่ทราบครับไม่เคยดูสเปคและลองขับ สำหรับรถไทยผมว่าธรรมดานะมีข้อดีข้อเสีย เฉลี่ยออกมาก็คือกลางๆ

สเปคและคุณภาพของรถแต่ละประเทศไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2022, 23:59:16 »
ส่วนตัวมองว่ามันเป็นรถที่ทำออกมาตอบโจทย์ได้แบบกลางๆ เหมาะกับทุกกลุ่ม ไม่เด่นทางไหน และห้องโดยสารถึงว่าโปร่ง
รถดีแต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นอย๔่กับความชอบอีกครับ
ส่วนตัวถามว่าคุ้มมั้ย มันคุ้มครับ แต่ดีมั้ย ขึ้นอยู่กับมุมแต่ละคนจริงๆว่ามองอะไรในรถคันนั้น

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 05:11:02 »
รดVersion ต่างประเทศ ที่ได้ รางวัล กับ Version ไทยที่โดนตัดสเปคไป น่าจะเทียบกันไม่ได้ เคยใช้รุ่นเก่า ตัวนอกมีโฟมกันชน เหล็กกันชน กันโคลงใหญ่กว่า ตัวไทยนั้นด้อยกว่าหมด และมีจุดอื่นๆอีกมากมายที่โดนตัดลดต้นทุนไป สาย JDM ก็จะไปเอาของเชียงกงมาทำเป็น JDM Spec  ::)

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 08:41:23 »
ถ้าเป็นเรื่องการขับขี่ก็ใช่ครับ ยังไงพื้นฐานรถมันก็เหมือนกัน

แต่ถ้ามองออฟชั่นด้วยก็โดนตัดไปเยอะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 09:04:05 »
ผมว่า Honda ยุคนี้ ทำเรื่องเครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง ออกมาดีเลยนะ สำหรับการใช้งานทั่วไป

ที่มักจะโดนติเป็นเรื่องการประกอบ สนิม และ feature ต่างๆ มากกว่า

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 09:15:51 »
If carmakers were limited to building just one car model the Honda Civic should be that model. It combines just about every positive attribute you can think of — low-cost, high fuel efficiency, utility, comfort, dependability, and fun to drive among them.” – Jack R. Nerad.

“The new Civic shows Honda at its very best. Bulletproof, brilliantly engineered and fun-to-drive, the Civic is the kind of affordable car that every automaker should aspire to.” – Lawrence Ulrich.

----------------------------

นี่คือเหตุผลที่ชาวอเมริกาเหนือเค้าโหวตกันนะ คือหลักๆน่าจะมาจาก ราคารถไม่แพงประหยัดน้ำมันและ แรงขับสนุกนี่แหละ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 09:29:43 »
เป็นรถที่ดี
ถ้าเมืองไทยน้ำไม่ท่วม
ตอนนี้คนไปมองหารถยกสูงกันหมดล่ะ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 10:26:23 »
ถ้าเทียบกับกลุ่มเดียวกัน ส่วนตัวผมว่า FE มันทำได้ดีขึ้นจาก FC หลายด้านได้อย่างชัดเจน
และแต่ละด้านมันก็เฉลี่ยมาให้เอาใจคนหลายกลุ่มได้ดีกว่าคู่แข่งที่มักจะสุดไปทางด้านใดด้านนึง

ส่วนตัวก็เคยขับแค่ Turbo RS
สมรรถนะ อัตราเร่งก็เหลือกินเหลือใช้บนถนนไทยกับขนาดรถ
อัตราการใช้น้ำมันก็ขับให้ประหยัดได้ง่ายบางจังหวะ
ช่วงล่างการซับแรงสะเทือนก็ไม่นิ่มไม่แข็งไป กำลังพอดี (มีหลายคนบอกมาว่า eHEV RS นี่นิ่มย้วยเลย)
พวงมาลัยก็คมและหนักประมาณนึง (แต่เบากว่า City ตอนความเร็วต่ำ) ความเร็วสูงก็คมใช้ได้
การเข้าโค้งก็ balance รถให้แน่น หน้าดื้อหายไปเยอะพอสมควรแต่ก็ยังมี
การเก็บเสียงก่อน 100 km/h ก็ดีขึ้นกว่า Honda ยุคที่ผ่านมา
การโดยสารก็มีพิ้นที่กว้างขวาง เลาะก็สบาย
วัสดุภายในก็ดีขึ้นพอให้สัมผัสได้ บางจุดก็อาจจะขาดๆ ไปอยู่
จะติด็แค่ออพชั่นไทยที่กั๊กน่าเกลียดหลายอย่าง กล้องถอยหลังคุณภาพระดับ Nokia Symbian ยังดีกว่า และเครื่องเสียงที่คุณภาพพังมาก

Mazda 3 ถ้าให้เป็นรถขับคนเดียวและมีตังเติมน้ำมันก็ได้ ขับสนุกกว่า เก็บเสียงดีกว่า เครื่องเสียงดีกว่า
แต่พอต้องคิดซื้อมาเป็นรถใช้งานมันก็ยังดิบไป กระด้างไป ถนอมกระเป๋าตังเราน้อยไปหน่อย
Altis รถก็ขับดีผิดหูผิดตากับที่ผ่านมาก็จริง แต่มันก็ไม่ได้ดีไปกว่า Mazda 3
แถมด้านอื่นก็ดรอปผิดหูผิดตากับที่ผ่านมาอีกต่างหาก

อาจเป็นเพราะเป็นรถที่เปิดตัวคนละปีกับคู่แข่งด้วย ซึ่งการแจกรางวัลจะเน้นรถในปี คส.นั้นๆเป็นหลัก

ส่วนการซื้อมาใช้งานจริง ก็ดูว่าถูกใจผู้ซื้อแค่ไหน

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 10:43:16 »
มันทน มันแรง และมันคันใหญ่ขึ้น  > เข้าทางคนเมกันอะคับ  (บางคนเคยใช้ Accord ตัวเก่าตอนนี้ หันมาเอา Civic แทนด้วยซ้ำ เพราะใหญ่พอกัน )   

ปล. Civic ที่เมกานี่แย่งกันซื้อสุด ๆ  เพราะรถมันดีเหรอ? ป่าวคับ เพราะมันไม่มีรถจะขาย  Honda มีปัญหา supply chain ส่งมอบรถได้น้อยปีที่ผ่านมาเนี่ย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 11:40:32 »
ถ้า honda ไทย เราจะได้ของเกรดต่ำที่สุดในโลกนะครับ

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 11:50:39 »
ผมใช้มา 1ปี 4เดือน 30,000 กิโลเมตร turbo EL+
ที่ชอบ
เครื่องแรงดี เร่งทันใจ อยากแซงใครได้หมด
ส่วนความเร็วปกติ ดีมาก นุ่มนิ่มสบาย
ห้องโดยสายโปร่ง ชอบมาก ภายในนี่ชอบมาก ไม่มีไรติ
ประหยัดน้ำมันดี ถึงจะวิ่งเร็ว 120-140 ก็ได้ 15-16 กิโลเมตรต่อลิตร

ไม่ชอบ
พลาสติกจอกลางดังกร๊อบแกรบน่ารำคาณ เหมือนรถเก่าอายุ 7-10ปี
แผงพลาสติกไฟเบรคหลังดังกระพือ น่ารำคาญมาก ต้องเอาผ้าไปยัดไว้
กระจกไฟฟ้า กดแล้วเสียงมอเตอร์ดัง บางครั้งมีเสียงฝืดๆ เหมือนจะพัง
*เบรค ผ้าเบรคเดิมให้มาเบรคไม่ค่อยอยู่ หน่วงช้าไปหน่อย
**พวงมาลัย แรคมีปัญหา อาการดิ้นดุกดิก แข็งขืนมือ บางครั้งก็เป็น บางครั้งก็ไม่เป็น แจ้งเคลมแล้วยังไม่ยอมให้เคลมบอกเป็นน้อยอยู่ รอเยอะๆก่อนให้มาใหม่

พูดว่าไปสะเยอะๆแต่รวมๆยังชอบอยู่นะ เหมือนได้เมียสวยแจ่ม ก็ต้องทำใจยอมรับข้อเสียครับ
ถามว่าให้เลือกใหม่จะยังเอาอยู่ไหม ตอบเลยว่าไม่มีทาง

ออนไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 12:40:20 »
มีหักมุมตอนท้าย 5555

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 14:13:11 »
 :) อันดับแรก ของเรากับของนอกเทียบกันไม่ได้ขอรับ
อันดับสอง ดีไหม อยู่ในเกณฑ์ที่ดีในทุกด้าน แต่ไม่ได้ว๊าวว...วิเศษจริงๆอะไรประมาณนี้ขอรับ
เกณฑ์ของผมคือ เทียบกับ Focus2.0gdi ถ้ารถตลาดคันไหนทำให้ผมว๊าวได้ จะซื้อคันนั้น ซึ่งตอนนี้ยังไม่มี เลยไม่ได้จำหน่ายคันนี้เสียที
แต่ทุกวันนี้ไปได้รถ EV จีนแดงมาคันนึง ราคาถูกๆ บอกตรงๆ ลืมรถน้ำมันไปสิ้น จะเทอร์โบ ไม่โบ ก็เป็นเรื่องไร้สาระไปแล้ว ::) ::) ::) ::) 8) 8)

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2022, 17:20:01 »
เคยอยู่กัน 2 วัน ขับเทียบกับคันอื่นที่มี
พวงมาลัยไม่ค่อยจะสื่อสารกับผมเท่าไรในทางตรง แต่เลี้ยวจะรู้สึกดีรถเลี้ยวไปตามไลน์โค้งไปทั้งคัน หน้าหลัง
ช่วงล่างดีแบบกลางๆ ไม่นุ่มไม่แข็งกระด้าง
อัตรเร่งก็ได้อยู่ setting มาให้ค่อยขึ้น ไม่กระชากดี
โดยรวมก็คุณภาพตามราคาครับ การให้คะแนนให้เทียบกับราคาด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2022, 08:09:52 »
ประสิทธิ์ภาพ เครื่องยนต์ICE ใน C segment ญี่ปุ่น ผมว่า ดีกว่าใครตั้งแต่ gen ที่แล้วแล้วหละ
ช่วงล่าง ยุคใหม่ ดีขึ้นกว่าเดิม
แต่ที่ด้อยลงคือ ความโฉบเฉี่ยวที่ Honda เคยเป็น  มันหายไป
รวมๆ ก็เป็นรถที่ดีระดับนึงเลย

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 09:18:05 »
ไปลองขับเทียบดูครับ
รถบ้านเรากับอเมริกาเหมือนกันแต่เปลือกครับโครงสร้างเรียกได้ว่าเป็นคนละคัน มุดลงไปดูคานหน้าคานหลังก็ได้ครับคนละเบอร์
ผมขอไม่ลงรูปนะครับเกรงใจเจ้าของรถที่ซื้อไปแล้ว

ถ้าต้องซื้อCsegซักคันผมจะซื้อ Mazda3 แล้วเอาไปทำให้นิ่มขึ้นหน่อยโดยการเปลื่ยนยาง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 09:46:39 »
Civic คอนเสปเขาคือ สวย Gen เว้น Gen ครับ
หลายสำนักก็บอกว่าตัวรถดีขึ้น การขับขี่นิ่มนวลขึ่น หน้าตาเป็นผู้ใหญ่ขึ้น
ซึ่ง สาวก H อาจไม่ชอบเท่าไร่ อยากได้รถที่ดู ดุดัน กว่านี้

ถ้าให้เลือกตอนนี้ Civic / 3 / Corolla ผมคงจิ้ม Civic นี้แหละ แต่ถ้ารอรถนานก็หนีไป 3 แทน

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 11:50:41 »
รถบ้านเรากับอเมริกาเหมือนกันแต่เปลือกครับโครงสร้างเรียกได้ว่าเป็นคนละคัน มุดลงไปดูคานหน้าคานหลังก็ได้ครับคนละเบอร์
ผมขอไม่ลงรูปนะครับเกรงใจเจ้าของรถที่ซื้อไปแล้ว

ถ้าต้องซื้อCsegซักคันผมจะซื้อ Mazda3 แล้วเอาไปทำให้นิ่มขึ้นหน่อยโดยการเปลื่ยนยาง

เท่าที่อ่านๆมาลดสเปกก็คือลดสเปก อันนี้ผมเข้าใจ

แต่ที่ว่าคนละคันโดยดูจากคานหน้า-คานหลัง แล้วเป็นคนละคัน
อันนี้ช่วยอธิบายเพิ่มได้ไหมครับ ทำไมถึงเป็นคนละคัน

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 13:59:57 »

เท่าที่อ่านๆมาลดสเปกก็คือลดสเปก อันนี้ผมเข้าใจ

แต่ที่ว่าคนละคันโดยดูจากคานหน้า-คานหลัง แล้วเป็นคนละคัน
อันนี้ช่วยอธิบายเพิ่มได้ไหมครับ ทำไมถึงเป็นคนละคัน

ลงรปเลยครับ
อยากร้ว่าต่างขนาดไหน

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 16:15:08 »

โหไทยได้รถคนละโครงสร้างเลยหรอครับ เดี๋ยวนี้มีตัวถังสำหรับประเทศไทยเลยหรอครับ ผมเพิ่งจะรู้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 19:23:31 »
มันไม่ถึงกับคนละโครงสร้างหรอกครับ

การออกแบบตัวถังชั้นในก็เหมือนๆกันทั้ง 2 ภูมิภาค
แต่เท่าที่ผมเคยเพ่งจากรูป layout มันต่างกันตรงความหนาของเหล็กในบางจุด และ คานซับแรงใต้กันชนเท่านั้นเอง