ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 31 ธันวาคม 2022  (อ่าน 1674 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid037DFNFJGkq9jM8H5V1rZL3uRe9oP5x6E5SARYrvWaeTeTsJjXQxmVog3fiTszfEsLl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2022, 13:36:08 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ kicksอยู่ ลังเลยางระหว่าง re004 กับ t005A ใจเทไปre004มากกว่าเพราะรู้สึกว่าน่าจะเข้ากับคาแรคเตอร์ช่วงล่าง รู้สึกยางติดรถมาไม่ค่อยโอเค (conti)

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. พื้นที่ผู้โดยสารด้านหลัง Mazda 3 กับ CX-30 คันไหนกว้างกว่ากันครับ

2. รถเทอร์โบยุคปัจจุบัน ถ้าวิ่งทางไกลจำเป็นต้องคูลดาวน์ก่อนแล้วค่อยดับเครื่องมั้ยครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
hyundai Kona ev กับ Bz3x จัดอยู่ในช่วง Segment ช่วงราคาในการทำตลาดเดียวกันไหมครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าทีมงานครับ

ยาวนิดนึงครับ อยากจะระบายและ feedback ไปยังนิสสันมอเตอร์ประเทศไทยเรื่องราคาน้ำมันเครื่อง Almera 1.0 Turbo มากครับ พี่จะปรับขึ้นตลอด 3 ปีที่ขายมาไม่ได้นะ
ตอนเปิดตัวใหม่ 2020 ตารางโฆษณาไว้ 1,120 บาท
อ่ะพอปี 2021 ปรับตารางใหม่ขึ้นเป็น 1,200 บาท
อ่าพอผมซื้อรถมาใช้จริงปีนี้ เข้า 0 ตอน ก.ค. 2022 ปรับใหม่ขึ้นอีกเป็น 1,264 บาท
ล่าสุด เช็คอีกรอบเมื่อ 3 วันก่อน ปรับใหม่ขึ้นอีกเป็น 1,392 บาทอีกแล้ว
นี่ยังไม่รวมค่ากรองน้ำมันเครื่องที่โฆษณาไว้ 370 บาทแล้วพอเปลี่ยนจริงขึ้นเป็น 600 บาทแล้วยังไม่มีทีท่าว่าจะลง
คือลำพังเปลี่ยนถี่ทุก 7,000 km ที่ต้องจ่ายบ่อยกว่าปกติก็หนักพออยู่แล้ว ลูกค้าก็อุตส่าห์ยอมรับในข้อนี้ได้แล้วถึงได้เลือกมา แทนที่จะช่วยลูกค้าให้จ่ายน้อยลงตามระยะที่บ่อยขึ้น นี่ยังจะขึ้นราคากันไม่หยุดหย่อนอีก ไม่เห็นใจลูกค้าบ้างเลย เหมือนบังคับให้ต้องซื้อแพ็คเกจ Save Safe กลายๆ ซึ่งแพ็คเกจระยะเล็กๆ ก็บังคับแต่ให้เข้า 0 ที่ซื้อแพ็คนั้น แพ็คระยะใหญ่ๆ ราคาก็ไม่ใช่ถูก บอกตามตรงครับ เชียร์ให้ใครซื้อมาใช้ตามไม่ลงแล้วครับถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่
อยากฝากเป็นกระบอกเสียงให้บอกทางนิสสันหน่อยจะขอบพระคุณมากครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Glazy

ไหนๆก็ช่วงปีใหม่คนน่าจะขึ้นเขาเยอะ
รถที่น่ากลัวสำหรับเวลาต้องขึ้นเขาตอนรถติดมีรถแบบไหนบ้างครับ(ไม่นับพวกที่น่าจะเดี้ยงกลางทางอย่างเม้งกวงนะครับ)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ กระบะกลัวโค้ง

• Newbie
  • *
  Mazda ถ้านำเครื่องยนต์ sky active X มาใส่ น่าจะทำให้ราคาเพิ่มจากเดิมประมาณเท่าไร         และสวัสดีปีใหม่ทีมงาน Headlightmag ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- เพราะอะไรที่ล้อหน้าของรถจะต้องมีมุมงุ้มเข้าหรือแบะออกจากรถตอนหมุนพวงมาลัยเลี้ยวรถ ไม่ตั้งฉากกับตัวรถครับ

- มาตรฐานการทดสอบรถไฟฟ้าต่างๆ ที่มีการระบุระยะทางสูงสุดที่รถไปได้ต่อการชาร์จเต็ม 1 ครั้ง จะมาจากการทดสอบในห้องแลปหรือมาจากค่าเฉลี่ยการทดสอบใช้งานจริงหลายๆ รอบครับ แล้วการทดสอบดังกล่าวมีการใช้อุปกรณ์ภายในรถควบคู่การทดสอบด้วยไหม หรือเป็นแค่การทดสอบแบตกับมอเตอร์อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
ทำไมในบรรดารถไฮบริดของโตโยต้า camry ถึงเป็นรุ่นเดียวที่มีอัตราเร่งค่อนข้างดี
ในขณะที่รุ่นอื่นๆ กลับช้ากว่ารุ่นเบนซินครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Urban32

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่พี่ๆทุกท่านครับ วันนี้ไม่มีคำถามเรื่องรถ แต่อยากถามเรื่องอื่น ไม่ทราบพี่วันมีแฟนรึยังครับ ถ้าล่วงเกินขออภัยไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Chitta_P

สวัสดีปีใหม่พี่จิมและทีมงานทุกท่านล่วงหน้าครับ

จะขอสอบถามอาการรถ Vios เห็บหมาปี 09 ครับ
พักหลังๆเวลาขับขึ้นดอยจะมีอาการความร้อนขี้นบ่อยมาก มีกลิ่นเหม็นไหม้จางๆ แต่ไม่มีไฟเตือนโชว์ ต้องคอยจอดแล้วเปิดฝากระโปรงเพื่อระบายความร้อน
เลยขอสอบถามพี่ๆครับว่า อาการเบื้องต้นน่าจะเป็นที่อะไร แล้วควรนำรถไปตรวจเช็คระบบส่วนไหนก่อนดีครับ

ปล. เห็นหลายๆคอมเมนต์เกี่ยวกับ Revo EV concept ในหลายๆที่แล้วละเหี่ยใจ คือคนไทยส่วนมากคงไม่รู้จักคำว่า 'Concept car' จริงๆครับ
Life is short and the world is wide...

Tesla ที่เขาอวยกันว่าขับดีนักดีหนานี่ อยากทราบว่าช่วงล่างเทียบกับรถยุโรปคันไหนได้บ้างครับ ไปดูแต่ละสื่อ ไม่เห็นบอกอะไรได้เลย นอกจากขับดีมาก ขับดีสุดๆ มีทีมงานท่านใดเคยลองขับบ้างยังครับ

ปล.สวัสดีปีใหม่ครับทีมงานทุกท่าน ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุข สุขภาพแข็งแรง

ออฟไลน์ เอก

• **
กำลังเปลี่ยนยางครับ 225/60/r18
ขับน้อยเดือนละ 700 โล ขับช่วง 90-100 /ชม อยากใช้ยางให้ได้ถึง 4 ปี ควรเลือกรุ่นไหนครับที่ขับปีที่สี่แล้วยังมั่นใจในสมรรถนะของยาง
1 yoko geolandar 058 5พันปลายๆต่อเส้น
2 BS ecopia HL001.  6พันปลายๆต่อเส้น
3 MS primacy SUV + 7 พันต้นๆต่อเส้น
ปล เพื่อนบอกว่าขับแบบผมใช้ maxxis หรือ dunlop ก็ได้  ถามอีกนิดด้วยครับว่าราคาที่ได้มาแพงไปไหม

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ

อยากให้พี่ๆเปรียบเทียบ ข้อดีข้อเสียและความทนทานของ ระบบไฮบริดของแต่ละค่ายให้หน่อยครับ
ถ้าใช้ยาวสิบปีถึงขาย พี่ๆมั่นใจใครมากที่สุดครับ Hybrid (T), E:HEV (H), E-Power (N)

ปล. มีความเป้นไปได้มั้ยว่าในอนาคคจะมี ดีเซลไฮบริด ทำไมถึงยังไม่มีใครทำเอามาใส่กระบะหรือพีพีวี
สมัยก่อนเห้นมี เบนซ์ทำมาแล้วก็ไม่ทำต่อครับ

ออฟไลน์ Hammipat

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับ ผมอยากได้รถMPV 7ที่นั่งไว้ขับให้คุณพ่อวัยเกษียรนั่ง ส่วนตัวชอบ Kia carnival แต่คุณพ่อเป็นห่วงเรื่องบริการหลังการขาย และอะไหล่หายากในอนาคต พอมีคันไหนแนะนำไหมครับ อยากได้รถที่สมรรถนะดี ขับออกต่างจังหวัดส่วนมากช่วยแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ pzKpz

• Newbie
  • *
อยากทราบเหตุผลว่า ทำไมถึงมีคำแนะนำว่า ไม่ควรผลักมา manual แล้วเล่นเกียร์เอง ในรถเกียร์ Auto บ่อย ๆ โดยไม่จำเป็น
ในเมื่อขับเกียร์ D ปกติ เกียร์ก็เปลี่ยนขึ้นลงตามความเร็วและการกดคันเร่งอยู่แล้ว
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
มีแพลนจะหารถมาแทน march ช่วง 1-2 ปี นี้ ไมล์จะ 400,000 กม อาการรถไม่สู้ดีต้องขายออก

เป็นรถใช้งานทั่วไป ไปตลาด ใช้ที่ออฟฟิศ วิ่งติดต่องาน เป็นรถสำรองเดินทางไกล

ใช้ประมาณปีละ 15000-20000 กม เน้นประหยัด ดูแลง่าย ทนทาน ทุกคนในบ้านขับได้ ว่าจะใช้ยาว 15-20 ปี ในใจมี 2 ตัวเลือก งบ 700K +,-
1.Yaris Ativ Premium Luxury
2.Altis 1.8 GR Sport / 1.8 Hybrid ตัวปัจจุบันมือสอง
ยังไม่เคยขับทั้งคู่ ศูนย์แถวบ้านไม่มีรถให้ลอง
ยาริสโดยรวมชอบมาก ออฟชั่นครบ แต่กลัวเดินทางไกลแล้วเหนื่อย กับ อืดไป
อัลติส ภายในไม่สวย แต่มองข้ามได้ งบพอกันออฟชั่นน้อยกว่า แต่ได้รถใหญ่ นั่งสบาย แรงกว่า เดินทางไกลไม่เหนื่อย
จริงๆเล็ง cross ตัวท็อปไว้คือจบเลย แต่เป้าหมายใหญ่รออยู่ เลยเพลาๆงบลง
พี่จิมมี่และทีมงานช่วยให้ไอเดียหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2022, 15:06:34 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Royteane

เคยเจอในyoutube มีท่านนึงใช้ยาง235/35r20แล้วยางแตกบ่อย
-มันแกบ่อยเพราะเทสล่ามันหนัก หรือยางบางไปครับ
-แก้มซักเท่าไหร่ที่ขับได้แบบไม่ซีเรียสคับ ไม่เคยใช้บางกว่า50 แต่สมัยนี้ทีแต่บางๆ
-Camryแก่ๆที่บ้านใช้Primacy4อยู่ ชุดหน้าถ้าจะลองDunlop เทียบได้เป็นตัวไหน

น่าจะเพิ่มairtime ให้ยี่ห้อนี้เพิ่มได้ซัก2นาทีนะคับ 5555