ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าว อิลอนมัส เทสล่า มีผลกับการตัดสินใจซื้อมากไหม  (อ่าน 2513 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
พอดี ข่าวของ อิลอน เรื่องทรัพย์สิน , หุ้นตก,ถังแตก , ทวิตเตอร์ , บลาๆ
มันหนักขึ้นทุกวัน มีผล ต่อการตัดสินใจซื้อเทสล่า บ้างไหมครับ
พอดีผมหวั่นใจ ลังเล เหมือนกัน จะบอกว่าไม่เกี่ยวข้องกันโดยตรงก็ ใช่
แต่จะว่า ไม่มีผลเลย ก็คงพูดไม่ได้เต็มปาก

ออฟไลน์ I-PULSE

ตัวหุ้นไม่ได้สะท้อนความเป็นจริงของธุรกิจเลย ที่มันตกลงมาแรงเพราะคนเห่อและห่กันเข้าไปเองจนเกินมูลค่าจริงไปไกล
ตัวธุรกิจก็ยังดูมั่นคงและแข็งแกร่งอยู่ แต่อีกไม่กี่ปีก็คงโดนฝั่งจีนไล่กวดมาติดๆแน่ๆแถมจีนก็ทำราคาได้ดีกว่านิดๆด้วย
เพราะฉนั้นเทสล่าจะไปได้ดีและยอดขายเติบโตไปพร้อมกับกำไรที่ดีขึ้นแต่ราคาหุ้นคงไม่ไปใหนแล้วหละครับ รถไฟฟ้าไม่ใช่เทคโนโลยีพลิกโลกและคนอื่นทำตามได้ไม่ยาก ไม่ใช่เทคโนโลยีเฉพาะอย่าง ASML TSMC อะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
งงครับ
คุณจะซื้อรถ คุณสนใจหุ้นของบริษัทนั้นด้วยหรือครับ ?
คนซื้อโตโยต้า เคยรู้ไหมว่าราคาหุ้นโดโยต้าขึ้น หรือลง

คือ คุณซื้อรถเทสล่ามา แล้วหุ้นเทสล่าขึ้น ตอนขายมือ2 ราคามันจะแพงขึ้นเหรอครับ ?
ส่วนข่าวอิลอน คิดซะว่าเป็นข่าวบันเทิงดีกว่า พี่แกชอบปั่นเล่น
ปั่นแล้วเม่าตกใจแกก็ซ้อนไว้ พอปั่นใหม่แล้วมันขึ้นแกก็ขาย แค่นั้น

ออฟไลน์ 5ume7h

เรื่องหุ้นเทสล่าไม่มีผลกับการตัดสินใจซื้อ เพราะบ.เทสล่าคงไม่ล้มเร็วๆ นี้

ถ้าจะไม่ซื้อเพราะหมั่นไส้อีลอน อันนี้เป็นไปได้ เพราะอารมณ์อาจจะมาเหนือเหตุผล

ส่วนตัวไม่คิดจะซื้อเทสล่า เพราะไม่ชอบตัวรถ ไม่ชอบการรวมทุกอย่างไว้จอกลาง ไม่ชอบงานประกอบ ไม่ชอบภายใน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สำหรับผม ไม่มีผลอะไรเลย

ไม่มีหมอนี่แล้ว แต่บริษัทก็ยังอยู่ มันยังมีมูลค่าของมัน

ที่ไม่ซื้อรถ ก็เพราะไม่ชอบดีไซน์ ทั้งภายนอกภายใน

ดีอย่างเดียวคือเป็น EV ที่ค่อนข้างน่าเชื่อถือได้

ออฟไลน์ IS2000

คงไม่มีผลต่อการซื้อครับ แต่ในต่างประเทศอย่างอเมริการาคามือสองเทสล่าร่วงลงมาพอสมควร คนรู้จักทำดีลเลอร์รถบอกคนเริ่มเอาเทสล่าออกมาเทรดเป็นแบรนด์อื่นเยอะพอสมควร คนที่สนใจบางคนอาจดูข้อนี้ด้วยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีผลครับ ซื้ออยู่ดี 55

ออฟไลน์ whoami

ไม่มีผลเลยครับ เดี๋ยวพร้อมส่งมอบก็เต็มถนนเหมือนเดิม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

หุ้นตก เพราะไปซื้อ ทวิตเตอร์

แต่ไม่ได้เกี่ยวกับสินค้าในแบรนด์ Tesla เลยนะครับ

ผมว่าคนละเรื่องเลย โยงกันผิดฝาผิดตัวแล้วละครับ

เรื่องความน่าเชื่อถือ หรือ เชื่อมั่นในรถไฟฟ้า แบรนด์ Tesla ผมว่าเขาน่าจเป็นที่ 1 ในแบรนด์รถไฟฟ้าที่น่าเชื่อถือสุดแล้วนะครับ ณ วันนี้

ขนาดค่ายเก่าแก่ แบรนด์ใหญ่ๆ ทำรถไฟฟ้า ยังไม่น่าเชื่อถือเท่า Tesla เลยครับ

ออฟไลน์ XMSL

ส่วนตัวมองว่าอีลอนคือคนที่มีอิทธิพลต่อทิศทางของการบริหารจัดการและนำเทคโนโลยีมาใช้ รวมถึงการออกแบบของเทสล่าที่สุดแล้ว แต่สิ่งเกิดขึ้นในสื่อไม่ว่าจะมีสีสรรค์หรือข่าวการลงทุนน่าจะเป็นคนละเรื่องกับธุรกิจของเทสล่า การนำหน้าธุรกิจอีวีเป็นสิบปี มีข้อมูลทั้งเชิงผู้ใช้งานและสิ่งที่จำเป็นต่อการออกแบบซอฟแวร์ เป็นสิ่งที่เทสล่าได้เปรียบผู้เล่นอื่นเยอะครับ

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
ไม่มีอะไรหรอกครับ เขาเป็นคนดัง มหาเศรษฐีของโลก เรื่องแค่นี้ จิบๆๆๆๆๆครับ รถเขาขายได้ทั่วโลกครับ มาไทยยังทำราคาตีกระเจิงรถ จีน ญี่ปุ่น ยุโรป เลย เทคโนโลยี่เขาล้ำมาก ไปไกลแล้วครับ มีแต่พวกตามเขาทั้งนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

งงครับ
คุณจะซื้อรถ คุณสนใจหุ้นของบริษัทนั้นด้วยหรือครับ ?
คนซื้อโตโยต้า เคยรู้ไหมว่าราคาหุ้นโดโยต้าขึ้น หรือลง

คือ คุณซื้อรถเทสล่ามา แล้วหุ้นเทสล่าขึ้น ตอนขายมือ2 ราคามันจะแพงขึ้นเหรอครับ ?
ส่วนข่าวอิลอน คิดซะว่าเป็นข่าวบันเทิงดีกว่า พี่แกชอบปั่นเล่น
ปั่นแล้วเม่าตกใจแกก็ซ้อนไว้ พอปั่นใหม่แล้วมันขึ้นแกก็ขาย แค่นั้น

หุ้น Tesla จริงๆมันก็ปั่นเล่นอยู่แล้วครับ อีลอนออกมาพูดอะไรทีนึงก็พุ่งทีนึง เหมือน Dogecoin อันนั้นก็เหมือนกัน เหรียญแทบไม่มีค่าเลย
อีลอนทวิตปั่นแปปเดียวพุ่งพรวด ตอนที่ถล่มก็พรวดเหมือนกัน

ช่วงนี้คนมันแค่ตาสว่างมากขึ้นหน่อยนึงเพราะมีคนออกมาแฉเรื่อยๆ แต่เดี๋ยวสักพักมีประกาศออกมา (เช่นซอฟต์แวร์อัพเดทระบบขับอัตโนมัติเอย อัพเดทออปชั่นเอย ฯลฯ) หุ้นก็พุ่งอีก

ออฟไลน์ axister

งงครับ

ประมาณนี้เหมือนกันครับ

เข้าใจว่า อีลอนเป็น icon ของ tesla เลยเพราะปั่นเก่ง เลยมีคนสงสัย

บริษัทมันไม่ได้ยืนได้ด้วย elon คนเดียวครับ จริงอยู่เค้าเป็น tech set up แต่วันนี้มันเป็นมหาชนแล้ว ต่อให้เกรียนแค่ไหนถ้าทิศทางมันไปในทางแย่ลงมากๆ ที่ไม่ใช่แค่หุ้นตกมันจะส่งผลออกมาทาง product เดี๋ยว board ก็จะกดดันให้เค้าออกเองครับตามกลไกธุรกิจทั่วไป

ซึ่งเราประเทศโลกที่ 3 ต้องบอกตรงๆว่า ถ้าปัญหาจะเกิด อเมริกาจะรับเป็นด่านแรก คงแก้กันเสร็จก่อนจะมาถึงเราครับ

worst นอกจากไม่แก้เลยยี่ห้อรถก็จะตายอย่างช้าๆ กว่า tesla จะตายเราเปลี่ยนรถก่อนแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่มีเลยสำหรับผม  :P :P :P :P

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมให้ความสำคัญกับ ทุกคนทำงาน ครับ

CEO กำหนดทิศทางบริษัท แต่ถ้าทุกคนที่ทำรถคันนี้ออกมาทำออกมาได้ดี ตรงความต้องการผู้บริโภค ผมก็สนใจที่รถครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX