ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามมีรถคันไหนวิ่งบนบูรพาวิถีแล้วเก็บเสียงดีบ้างครับ  (อ่าน 2926 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bulim

• Newbie
  • *
บนนั้นลมค่อนข้างแรง มีคันไหนเก็บเสียงดีบ้างครับ ต้องเป็นรถแพงๆเลยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
BMW
E39 ตัวกระจก2ชั้น และ รถต้องสภาพดีๆ เก็บเสียงลมดีมากที่สุดแล้วในบรรดารถที่เคยใช้ แต่เสียงยางเสียงจากพื้นยังไม่ดีเท่ารุ่นใหม่ๆ
E60 LCI ตัวที่มีเครื่องเสียง Logic7 เพราะระบบใช้ลูกซับเบสใต้เบาะปล่อยคลื่นเสียงสะท้อนเสียงรบกวน อันนี้โดยรวมดีกว่า E39 แต่ถ้าเอาแค่ลม 39เงียบกว่า
F10 ทั้งโฉม ทั้งก่อนLCI หลังLCI ทั้งรถไทย ทั้งรถนำเข้าออพชั่นล้นคัน สำหรับผมถือว่าไม่ได้เรื่องแพ้รุ่นก่อน เสียงออกแนวกลวงๆ เหมือน Benz ยุคเดียวกัน
G30 530i M Sport ที่มี Harman Kardon ถือว่าดีใช้ได้ อ่านเจอมาว่าใช้โฟมซินเท็คอะไรซักอย่าง ดีกว่า F02 740Li LCI ที่มีเครื่องเสียง B&O
F30 330e ตัวมี Harman ถือว่าดี แต่ไม่เท่าซีรีย5 แต่พอๆกับ F10 

Mercedes Benz
W212 preFL / FL , W207 , W204 , ไม่ได้เรื่อง แต่ก็ดีกว่ารถญี่ปุ่นแบรนตลาด
W213 e220d e350e AMG , W222 S500e AMG Burmester โดยรวมเงียบ แต่แปลกใจตรงเสียงจากท้ายรถเข้ามาแต่ไม่ได้ดังนะคับ ออกไปทางกลวงๆ ซึ่ง Benz Gen นี้เป็นทุกคัน เหมือนต้องการให้ได้ยินเวลาโดนบีบแตร
Benz ที่กล่าวมาทั้งหมด เก็บเสียงส่วนหน้าดีมาก แต่ท้ายรถ เข้ามา ถ้านั่งขับ เครื่องเสียงลม เบา  แต่พอฟังเสียงที่มาจากท้าย เสียงยางเสียงลม เสียงรถคันอื่นไกล้ด้านหลัง มันดังเข้าในรถเยอะ เรื่องนี้ไครมีเบ้นซ์เจนนี้ ผมรบกวนขอคอมเม้นด้วยนะคับ อยากรู้ว่าคิดไปเองคนเดียวหรือปล่าว

แบรนญี่ปุ่นที่เคยใช้
Camry HV ACV50 โดยรวมถือว่าผมพอใจ ไม่กลวง ไม่เงียบ ดีกว่าตัวล่าสุดทุกเครื่องยนต์ ทุกรุ่นย่อย แต่ ACV50 HV ไมเนอร์ผมรู้สึกมันดีขึ้นนิดนึง ไม่รู้เพราะใหม่กว่าหรือปล่าว
Accord G9 2.4 TECH เสียงยาง เสียงลม ดัง ถือว่า ทน ได้ / Accord HV MNC 2017 เงียบกว่าเดิมนิดเดียว แต่ความกลวงลดลง
/ อันนี้เล่าให้ฟังนะคับ หลังจากลองถอดแผงประตูทั้งสองคันดูแล้ว พลาสติกใสของตัวไมเนอร์ มีฟองน้ำดำบางๆแปะทับไว้บนแผ่นใสๆที่กันน้ำเข้าประตู และถ้าอิงตามรีวิวพี่จิมมี่คือ ฮอนด้าบอกเพิ่มวัสดุซับเสียงเพิ่มจากตัวก่อนไมเนอร์มาหลายจุด

G9 นี่นับแค่เสียงจากการขับขี่นะคับ ไม่นับงานประกอบอันห่วยแตกของฮอนด้าและการออกแบบอันสิ้นคิด ทั้งคู่ผมซื้อมือสองมา เข้าเช็คประวัติของรถ มีเข้าแก้เสียงดังหลายครั้งมากตอนอยู่กับเจ้าของเก่า มีอยู่คันนึงได้มาเจ้าของแค่ถ่ายของเหลวอย่างเดียว ผ้าเบรคหมดขายต่อทันที ดังทั้งคัน ออดแอด กอบแกบ เอียดอาด เข็ด! แต่ศูนย์ก็แก้ได้จนจบนะคับ แค่มันหลายจุดเหลือเกิน

และแผงลำโพงด้านหลังเป็นพลาสติกหล่อขึ้นรูปทั้งชิ้น แล้วเอาลำโพง ทั้งลำโพงปกติ และ ซับ ในตัวท็อป แขวนไว้ดื้อๆ เปิดเพลงดังแผงกระพือ ไฟเบรคดวง3ตีกับกระจกหลัง ม่านหลังดัง แผงลำโพงเองตีกับเสาซีเพราะเอาสองชิ้นมาวางซ้อนกันดื้อๆ ฯลฯ ออกแบบโง่ส่วนนึง ตอนประกอบแทนที่จะมีแผ่นโฟมแปะรองไว้บ้างแบบ Camry หาไม่มีซักจุด แคมรี่เคยรื้อมาดู เก็บงานพวกนี้ดีกว่ามากกกกกกกกกกกกกกกก

Jazz GE ปี2013 ประกอบไทย ตัวท็อป กลวง ตึงตัง ดังทั้งคัน แค่ไม่เบียดเอี๊ยดอ๊าด แต่ก๊อกแก๊กนี่มาทุกทาง ทุกมุม ทุกชิ้น เข้าศูนย์แก้กันจนช่างเอือมระอา
Mazda CX3 2.0 ตัวท็อป ยางดัง ลมถือว่าเงียบกว่าคู่แข่ง อยู่ในระดับทนได้

ทุกคันที่เขียน ซื้อมาเอง ทั้งมือ1มือ2 ใช้งานจริง ขับเองทุกคัน
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องเก็บเสียง ผมยกให้รถยุโรปนะ พวก BMW Benz
รถญี่ปุ่นพวกแคมรี่ แอคคอร์ด ผมวายังสู้ไม่ได้

ออฟไลน์ IS2000

ผมขับเส้นบูรพาวิถีทุกวันครับ คันที่ผมว่าเก็บเสียงลมดีก็มี Lexus IS ตัวล่าสุด ดีกว่า Benz/BMW หลายรุ่น แต่เสียงยางยังพอได้ยินบ้าง อย่าง GLC เสียงยางได้ยินน้อยกว่าแต่เสียงลมดังกว่าพอสมควร E90/F30 W204/W205 ผมให้ Lexus เก็บเสียงลมเสียงถนนได้ดีกว่าครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
ขับเส้นนี้ทุกวันเหมือนกันครับ ดังทุกคันที่เคยวิ่งมาครับ จากที่เคยใช้มา ผมเรียงลำดับตามนี้:
1. Lexus RX300 gen 4 เงียบและไม่รู้สึกกระด้างเลย ขับบนลอยฟ้าบางนาผมว่าสบายสุดจากรถที่เคยใช้มา ผมว่า Lexus เซ็ตมาดีมากครับรุ่นนี้
2. 740le เสียงจากพื้นเงียบครับ นิ่งมาก ขับชิลล์สุดๆ แต่เสียงลมแอบดังกว่าที่คาดไว้ ในฐานที่มันเป็น full sized premium sedan
3. Volvo S80 t4 แปลกใจว่าทำไมเงียบกว่า f10 แต่ s80 ขับสบาย เงียบพอประมาณบนเส้นนี้
4. Harrier 240g gen 2 เก็บรายละเอียดถนนดีมาก แต่เสียงเครื่อง (2.4L 4 สูบ/4 auto) ดังไปหน่อยเพราะรอบสูง
5. 525d f10 เครื่องเงียบ เพราะใช้รอบต่ำ (100 kph = 1300-1350 rpm) แต่เสียงถนนและลมดังมากก แอบรู้สึกเหนื่อย.. น่าเสียดายเพราะถ้าวิ่งถนนพื้นผิวดีๆ นี่ขับสบายมาก
6. XC40 ev ดังและตึงตัง การเป็นไฟฟ้าล้วนอาจมีส่วนที่ทำให้รู้สึกว่าทุกอย่างดังไปหมด
7. Everest 3.2 gen 2 โคตรดัง ทั้งลม เครื่อง และยาง 90 kph ก็ดังแล้ว

ออฟไลน์ kiwiwi

Mazda CX30 พอไหวอยู่ครับ

แต่ที่ชอบจริงๆคือ Mitsubishi Space Wagon
เสียงปะทะด้านหน้ากระจกน้อยมาก

จะเสียก็แต่มันเก็บเสียงยางไม่ค่อยอยู่ครับ

ชินคันเซนในคราบรถนั่งส่วนบุคคลเลยล่ะ

ออฟไลน์ S6

Teana เงียบกว่ารถยุโรป

ออฟไลน์ CarameLon

จากที่เคยลองแบบชัดๆ ณ ปัจจุบัน เรียงจากเก็บเสียงลม ดีมากไปน้อย
G30-530eก่อนLCI >>>G20-320dตัวหลังคาปกติ>>>G20-330eตัวมีซันรูฟ>>>F10-525d>>>GLA200ปี2017>>>X1ปี2017
ปล.ตัว330eกับF10เงียบต่างกันเยอะอยู่ (ไม่นับเสียงยางบดถนน)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ในกลุ่มราคาที่เอื้มถึงไม่ยาก teana L33 รุ่นที่ไม่มีซันรูฟ
ดูราคามือสองตอนนี้น่าสอยมากๆครับ 8)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เรื่องเก็บเสียง ผมยกให้รถยุโรปนะ พวก BMW Benz
รถญี่ปุ่นพวกแคมรี่ แอคคอร์ด ผมวายังสู้ไม่ได้

ผมว่าก็ต้องยกเป็นคันๆ มานะครับ ถ้า S Klass, 7-Series พอว่าไปกัน

แต่ถ้า C-Class, 3-Series ผมว่า Camry เงียบกว่าอีกนะครับ (เทียบกับ 330e)

มี Teana อีกคัน ที่เงียบใช้ได้เลย

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
RR ครับ เค้าว่าเก็บเสียงอย่างเทพ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Mazda CX30 พอไหวอยู่ครับ

แต่ที่ชอบจริงๆคือ Mitsubishi Space Wagon
เสียงปะทะด้านหน้ากระจกน้อยมาก

จะเสียก็แต่มันเก็บเสียงยางไม่ค่อยอยู่ครับ

ชินคันเซนในคราบรถนั่งส่วนบุคคลเลยล่ะ

คอนเฟิร์ม Space Wagon อีกเสียงครับ
เห็นเทคโนโลยีเก่าๆ ในยุคที่มันขายแบบนี้ เรื่องพวกนี้คือไว้ใจได้เลย เงียบ นิ่ง นุ่ม สบายจริง
เสียงยางก็ยังพอรับได้ แต่อาจจะสู้เก๋ง D ในราคาเท่าๆ กันยังไม่ได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX