ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหม้อน้ำ Nissan Pulsar Turbo หน่อยครับ  (อ่าน 2545 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Nissan Pulsar DIG Turbo รถผลิตปี 14 ซื้อปี 17 ไมล์ 5.7 หมื่นกม.

ปีที่แล้ว พัดลมไฟฟ้าพังรอบที่ 2 ตอนเปิดพลาสติคปิดคานหม้อน้ำออก สังเกตว่า ฝาพลาสติคบนของหม้อน้ำ เปลี่ยนจากสีดำ เป็นสีน้ำตาล แต่ยังไม่มีรอยร้าว นั่นหมายถึง มันเริ่มหมดสภาพ (คล้ายพวก subaru ก็อาการนี้)

ได้ให้ช่างอู่ประจำเช็คของให้ ทีแรกแจ้งว่า มีของ ใบละ 1.3X หมื่น อันนี้ไม่ติด ก็กะว่า รอครบเช็คระยะอีกรอบ ค่อยทำทีเดียว เพราะรถไม่ค่อยได้ไปไหน ยังไม่ร้าวด้วย

พอครบเวลาเช็คระยะ เช็คของอีกที ดันไม่มีแล้ว .. จะให้สั่งให้ ก็แจ้งว่า ไม่มี อันนี้ยังงงๆกับระบบ เพราะอย่าง CR-V G3 ผมเปลี่ยนคาลิปเปอร์ 4 ล้อ แต่ของในไทยไม่มี ศูนย์แจ้งว่า สนญ สั่ง Air Feight ให้ รอของ 2 สัปดาห์ก็ได้

แต่อันนี้บอกไม่มี แล้วจบ .. แล้วลูกค้า pulsar / sylphy turbo ทำไงล่ะนั่น (ในคลับ sylphy พังไปหลายคันแล้ว หาของเทียมใส่ เพราะแท้ไม่มี)

คำถามคือ

- search เจอยี่ห้อ ADR ราคาสัก 2 พันกว่า ผลิตอินโด เป็นอย่างไรบ้างครับ กับอีกยี่ห้อ Koyard แว้บๆร้านอะไหล่ดังที่วรจักรเคยขาย ไม่รู้ยังมีของไหม อันนี้คุ้นหูหน่อย คนขาย dixcel เคยเอาเข้ามา ไม่รู้ตอนนี้ยังขายไหม (ยังไม่ได้ถาม)

- 2 ยี่ห้อนี้ พอใช้ได้ไหมครับ มีใครมีประสบการณ์มั่ง หรือ ใครมีหนทางเบิกแท้ไหม ? ราคาไม่เกี่ยงครับ ใช้แท้แล้วมันสบายใจ ยิ่งรถมันมีฝาปิดคานหม้อน้ำ มองเห็นยากด้วย เจออีกทีอาการหนักละ

หรือ ..

- แกะรังผึ้งเดิม ส่งเปลี่ยนฝาบนล่างเป็นอลูมิเนี่ยม ร้านไหนรับทำบ้างครับ เอาแบบจบๆ รอเลย ไม่อยากทิ้งรถ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
Re: ถามเรื่องหม้อน้ำ Nissan Pulsar Turbo หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 06:17:09 »
koyorad ไหมครับ

ตอนผมใช้ nc เคยเอามาใช้แทนของเดิมศูนย์อยู่ ก็ดีนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร เข้าใจว่าเป็นแบรนด์ที่ทำหม้อน้ำโดยเฉพาะมาให้สำหรับหลายรุ่นเลย
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Turin

Re: ถามเรื่องหม้อน้ำ Nissan Pulsar Turbo หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 06:24:21 »
Outback ผมก็ Koyorad ครับ

ปล 57,000 พัดลมไฟฟ้าเสีย 2 รอบ หม้อน้ำเสื่อม Nissan ใหม่ๆนี่อะไหล่ไม่ทนอย่างที่เค้าว่ากันจริงๆใช่ไหมครับนี่

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 06:48:23 »
กำ สั่งเบิกนอกยังไม่มีให้สั่งด้วย เอาใจช่วยให้หาของได้ไวไวนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออนไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 06:50:53 »
Koyorad เหมือนจะเป็นบริษัทในเครือลูกปืนkoyo น่าจะเชื่อถือได้พอสมควร

เท่าที่เคยทำเปลี่ยนฝามิเนียมบนล่าง ประมาณ3000-3500
ทั้งใบถ้าเป็นฝาบนล่าง หกพันกว่า ฝาซ้ายขวาเจ็ดพันกว่า ร้านบอกราคารังผึ้งไม่เท่ากัน

ส่วนตัวผมไม่ค่อยได้ดูแลรถ เลยชอบทำเป็นอลูมิเนียมมากกว่า
 ไม่ต้องคอยสังเกต หรือรอลุ้นแตก เพราะเคยแตกไปรอบที่ต่างจังหวัด เข็ดครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 07:49:06 »
รถคุณพ่อ ที่บ้านคันเก่าๆ เอาไปให้พวกอู่อินเตอร์ทำฝาบน ล่างให้ แล้วอยู่นานเลย เมื่อก่อนเห็นแกไปทำบางมด เรซซ่ิ่ง /ชาญ อินเตอร์ ไม่รู้สมัยนี้ยังอยู่กันไหม

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 08:06:54 »
ที่บอกว่า ไม่มีของ นี่ศูนย์บอก หรืออู่บอกอะครับ

ถ้าศูนย์บอกไม่มี นี่น่าเป็นห่วงกับรถที่ขายอยู่ปัจจุบันเลยนะ รถอายุ 10 ปี ไม่มีอะไหล่ให้เปลี่ยนแล้ว

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 08:42:39 »
ADR vs Koyorad   ไป Koyorad เลยพี่  คุณภาพ เชื่อถือได้เลย ของดีเลยหละ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 08:48:47 »
ผมแนะว่า  ของใหม่ที่เป็นของเทียบที่ดีกว่า มีนะครับ  คุยกับร้านขายอะไหล่  ไม่ใช่ศูนย์ดู  เลือกแบบงานไทยก็ได้  แต่อย่าใช้หลอดเดิม  เพราะโอกาสที่จะตันมีง่ายขึ้น  ผมไม่ช่อบบนล่างเป็นพลาสติก...

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 09:24:33 »
ไม่มีความรู้เรื่องหม้อน้ำ แต่เข้ามาแอบตกใจกับไม่มีอะไหล่ให้เบิก
ถ้าถึงขั้นถอด part no. ออกในระบบไม่มีให้สั่งเลยนี่ก็เข้าขั้นเลวร้ายเลยนะ ใจคอกะขายแค่รถใหม่หรอ รถเปิดตัวยังไม่ทันครบ 10 ปีดี เลิกขายไม่กี่ปีถอดอะไหล่ออก หลังการขายคุณภาพต่ำดีแบบนี้
แถมเป็นอะไหล่ที่ต้องมีคนเปลี่ยนกันเรื่อยๆ เพราะเสียบ่อยด้วยนะ
ภาวนาขอให้เป็นแค่ back order แล้วระบบไม่เปิดให้กดสั่งก็พอครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 10:29:30 »
เฉพาะตัวเทอร์โบหรือเปล่าครับ รุ่นธรรมดาของมีไหม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 11:16:53 »
อัพเดทครับ

ตัวธรรมดา มีของครับ ใบละหมื่นกว่า พอกัน

ฝากเพื่อน ให้ช่างเบิร์ด (คนใช้นิสสัน น่าจะรู้จัก) เช็คของให้ ปรากฎว่า ของหมด มีกำหนดเข้า กุมภา ครับ ให้สั่งไปละ

ส่วนทีแรก ที่บอกว่า เบิกแล้วไม่มี เข้าใจว่า เค้าเช็คผ่านดีลเลอร์เล็ก ที่ไม่ค่อยอยากสั่ง back order สักเท่าไหร่ กลัวโดนเท น่ะครับ

ปล. ในคลับ ทยอยพังมาพักนึงแล้ว แต่ทำไม นิสสัน ไม่สต็อคก็ไม่รู้ หรือ เพราะคันอื่น มันพังรถวิ่งไม่ได้ พอเบิกแล้วไม่มี เค้าก็ไปของเทียมกัน เลยไม่มียอดไปสโตร์ เลยไม่เก็บอะไหล่หรือป่าว ?

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 11:22:59 »
ผมเดาว่ายอดขายน้อย เลยไม่อยาก Stock ของเอาไว้
ลูกค้าพอโทรฯเช็คบอกว่าไม่มีของ ก็เลยสั่งของเทียบ เลยยิ่งไม่ Update stock เข้าไปอีก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 11:40:58 »
มาเอาใจช่วยครับ
NISSAN น่าจะทำหลังการขายให้ดีกว่านี้

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 11:56:47 »
อัพเดทครับ

ตัวธรรมดา มีของครับ ใบละหมื่นกว่า พอกัน

ฝากเพื่อน ให้ช่างเบิร์ด (คนใช้นิสสัน น่าจะรู้จัก) เช็คของให้ ปรากฎว่า ของหมด มีกำหนดเข้า กุมภา ครับ ให้สั่งไปละ

ส่วนทีแรก ที่บอกว่า เบิกแล้วไม่มี เข้าใจว่า เค้าเช็คผ่านดีลเลอร์เล็ก ที่ไม่ค่อยอยากสั่ง back order สักเท่าไหร่ กลัวโดนเท น่ะครับ

ปล. ในคลับ ทยอยพังมาพักนึงแล้ว แต่ทำไม นิสสัน ไม่สต็อคก็ไม่รู้ หรือ เพราะคันอื่น มันพังรถวิ่งไม่ได้ พอเบิกแล้วไม่มี เค้าก็ไปของเทียมกัน เลยไม่มียอดไปสโตร์ เลยไม่เก็บอะไหล่หรือป่าว ?

ใบละเป็นหมื่น  ของเทียบ สี่พัน  แถมดีกว่าเห็น ๆ ให้เลือก แถมทนกว่า แม้จะมองว่าทำในไทย  แล้วไปเลือกแบบที่เสียง่ายทำไม  คนส่วนใหญ่คงคิดแบบผมนี่แหละครับ   เมื่อคนไม่เบิก  เลือกแบบนี้  0 ก็ไม่สต็อคไว้ซิครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 12:34:33 »
หม้อน้ำเบิกศูนย์ หรือ แท้นิสสัน เป็นอะไรที่ผมไม่เคยคิดจะเบิกเลยครับ

ศูนย์ หรือ ร้าน ไม่มีขาย อันนี้ผมไม่ซีเรียส สั่งยุ่นเองได้ไม่ใช่ปัญหา

ของเทียบ denso koyo หรืออื่นๆ ราคาย่อมกว่ามาก หลายๆอันที่เคยใช้มายังไม่เคยมีปัญหาอะไร

เอาของเดิมไปทำฝาใหม่ ในยุคสมัยนี้ ผมเริ่มคิดว่ามันไม่คุ้มเท่าไหร่ แผงก็เก่าแล้ว ค่าทำเผลอๆแพงกว่าหม้อน้ำเทียบเสียอีก

ถ้าเป็นรถเดิมๆ ไม่ได้มีเกิน 400 ม้า หรือใช้แข่ง ผมใช้หม้อน้ำเทียบครับผม  ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 15:10:06 »
แนะนำเพิ่ม สำหรับร้านทำฝาหม้อน้ำบน/ล่าง เป็นมิเนียมนะครับ

แหล่งรับทำหม้อน้ำมีเนียมเยอะๆอยู่รังสิตครับ มีหลายร้านเลย  เส้นถนน รังสิต-ซ่อมสร้าง อยู่ฝั่งเดียวกับทางเข้าเมืองเอก วิ่งเลยทางเข้าเมืองเอกมา มีเพียบครับ แวะถามเช้คราคาเอาเลย ร้านรถซิ่งส่วนใหญ่ส่งที่นี่ทำทั้งนั้น

ส่วนตัวผมเคยทำตอนใช้กับเครื่อง JZ ครับ โดยเอาหม้อน้ำเดิม Isuzu D-max มาทำ เปลี่ยนฝาพลาสติกเป็นมิเนียมบนล่าง ใช้งานได้ยาวๆจนขายรถทิ้งไปเลยครับ ไม่เคยรั่วไม่เคยซึมเลย

ราคาทำตอนนั้นรู้สึก 2000 บาทครับตอนนี้ไม่รู้เท่าไรแล้ว 

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 15:13:23 »
ตกใจกับราคาของแท้ มากกว่า
ใช้ของเทียบ เกรดคุณภาพดี คุ้มกับราคา
ยี่ห้อDenso koyorad ครับ

หรือ สั่งทำหม้อน้ำmake to order บางมดเรสซิ่ง ก็ได้
 02-426-3809, 081-657-4209 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 17:03:32 »
Denso นี่ยอมรับครับทนจริง

space wagon / CR-V G3 .. พวกนี้ denso ทั้งนั้น ไม่เคยงอแงเลย ว่ากันเกิน 10 ปีหมด (ของ Jazz GE ไม่เคยเปิดดู แต่ก็ยังไม่งอแง)

มาเจอ Pulsar .. เห็นปุ๊บ บอกช่าง .. ช่างบอก ยังใช้ได้ ไม่มีอะไรหรอก .. แต่จากประสบการณ์ในคลับ subaru เปลี่ยนสีแบบนี้ คือ พร้อมกลับบ้านในเวลาอีกไม่นานละ ดังนั้น เปลี่ยนก่อนดีกว่า ปลอดภัย ดีกว่าไปแตกกลางทาง รถผมวิ่งยาวตลอดด้วย

..............

อัพเดทเล่นๆ รถ 5 ปี 5.7 หมื่นกม. อะไหล่ที่เปลี่ยนนะครับ

1. ลูกปืนเบ้าโช้ค / เบ้าโช้ค .. ดังตั้งแต่ออกรถ
2. มอเตอร์พัดลมไฟฟ้า .. แอร์ไม่เย็นตั้งแต่ออกรถ .. และอีกรอบ ตอนต้นปีนี้ แอร์ไม่เย็นอีก
3. ปั๊มติ๊ก .. เกจ์น้ำมันขึ้นไม่ตรง ขายยกปั๊ม ไม่แยกขาย
4. กรอบวิทยุร้าวเอง .. อันละ 3 พันกว่า
5. คิ้วรีดน้ำหลังคาซีด .. ร้อยกว่าบาท
6. พลาสติคปิดในห้องเครื่องตรงเสา A .. ซีด กรอบ (X-Trail เจอทุกคัน)
7. ฟองน้ำกันใบไม้ในห้องเครื่อง ยุ่ยเปื่อย .. อันละ 500 บาท
8. มอเตอร์ผสมลมร้อน 2 ตัวๆละ 700 .. ซ่อมไปรอบนึงละ ดีได้แป้บเดียว ไปอีก
9. คานหลัง .. คดเอง defect จากโรงงาน รถไม่มี warranty เลยต้องจ่ายเอง sylphy / pulsar เป็นทุกคัน มุม Toe หลังซ้ายเพี้ยน
10. ปั๊มแรงดันสูง .. ตอนต้นปีที่แล้ว ตัวละ 2 หมื่น สตาร์ทไม่ติดหลังเปลี่ยนปั๊มติ๊ก ศูนย์ไม่มีของ แต่อู่เบิร์ด มีของ เค้าบอก X-trail พังบ่อย
11. โช้คฝาท้าย .. ลงมาตีหัวเอง ของแท้คู่ละ 7 พัน ไม่มีของ ช่างบอกให้ใช้ของ March คู่ละพันใส่ แต่เปิดไม่สุด .. หาเทียมใส่ตรงรุ่น คู่ละพันกว่าบาท ดีดแรงกว่าของติดรถอีก
12. สวิทช์เบรค 2 ตัว เปลี่ยนตั้งแต่ออกรถ
13. แป้นเบรคแข็งเวลาจอดดับเครื่องไม่เกิน 5 นาที .. ค่าหม้อลม มี 2 หมื่นกว่า นี่ก็ X-Trail พังแทบทุกคัน ยังทำใจรื้อไม่ได้ รื้อเยอะมาก

ล่าสุด ลูกปืนล้อหน้าขวาหอน เบรคแล้วดังหึ่งๆ อาการเดียวกับ CR-V G3 แต่ CR-V มันพังปีที่ 11 นะครับเพ่ ไมล์เกือบ 2 แสนกม.นะครับ

กลับบ้าน (กทม) ทีไร คำถามที่ลอยมา ตั้งแต่ยังไม่ลงจากรถก็คือ "รถแก มาซ่อมอะไรอีก"

พอบอกว่า มาซ่อม .. ก็จะตามมาว่า "ชั้นบอกแกแล้ว ไม่เชื่อ .. ไปซื้อไอรถบ้านี่ มาทำไม"

.................

มันควรพังขนาดนี้ไหม ? รถใหม่ จอดในร่ม กับ การดูแล ที่เชื่อว่า รักกว่า ดูแลดีกว่า รถแพงๆหลายๆคันด้วยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 20:05:14 »
อัพเดทครับ

โอเคครับถ้าแค่ back order
ต่อให้ตัวธรรมดาหรือ Turbo ก็ไม่ควรจะหยุด support อะไหล่กันเพราะอายุยังไม่เยอะ ต่อให้รถขายไม่เยอะก็ต้องใช้ ปัญหาตอนนี้คงเป็นเรื่องสต๊อกครับ Almera Turbo ขนาดว่าช่วงนี้เคลมคอยล์และฝาครอบวาล์วที่น้ำมันรั่วกันรายวัน ช่วงนี้ของยังติด back order เช่นกันเลยครับ ใครไปทำเรื่องตั้งแต่กลาง ธ.ค. มาตอนนี้ก็ต้องรออะไหล่หมด ขับกระตุกวืดๆ เที่ยวปีใหม่กันไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 21:02:39 »
อัพเดทเล่นๆ รถ 5 ปี 5.7 หมื่นกม. อะไหล่ที่เปลี่ยนนะครับ
รถผม Sylphy 1.6 ไมล์ 160,000 ก.ม.

1. ลูกปืนเบ้าโช้ค / เบ้าโช้ค .. ดังตั้งแต่ออกรถ
  - เปลี่ยนไปตอน 5 หมื่น กับ แสนห้า
2. มอเตอร์พัดลมไฟฟ้า .. แอร์ไม่เย็นตั้งแต่ออกรถ .. และอีกรอบ ตอนต้นปีนี้ แอร์ไม่เย็นอีก
  - เปลี่ยนไปตอน 5 กมื่นกับ แสนห้าเหมือนกันกับข้อ 1
3. ปั๊มติ๊ก .. เกจ์น้ำมันขึ้นไม่ตรง ขายยกปั๊ม ไม่แยกขาย
  - ยังปกติ เคยขอเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิง ช่างบอกเปลี่ยนพร้อมปั๊มติ๊ก งั้นรอเจ๊งอย่างเดียว PM ไม่ได้
4. กรอบวิทยุร้าวเอง .. อันละ 3 พันกว่า
  - ไม่ร้าวแต่แตกเลย เสียดายเงินปล่อยไว้อย่างนั้น
5. คิ้วรีดน้ำหลังคาซีด .. ร้อยกว่าบาท
  - ยังปกติครับ
6. พลาสติคปิดในห้องเครื่องตรงเสา A .. ซีด กรอบ (X-Trail เจอทุกคัน)
  - ซีดแล้ว ช่างมัน
7. ฟองน้ำกันใบไม้ในห้องเครื่อง ยุ่ยเปื่อย .. อันละ 500 บาท
  - พังทั้ง 2 ข้าง ช่างมัน
8. มอเตอร์ผสมลมร้อน 2 ตัวๆละ 700 .. ซ่อมไปรอบนึงละ ดีได้แป้บเดียว ไปอีก
  - ยังปกติครับ
9. คานหลัง .. คดเอง defect จากโรงงาน รถไม่มี warranty เลยต้องจ่ายเอง sylphy / pulsar เป็นทุกคัน มุม Toe หลังซ้ายเพี้ยน
  - เพิ่งรู้ ขอไปตรวจก่อน
10. ปั๊มแรงดันสูง .. ตอนต้นปีที่แล้ว ตัวละ 2 หมื่น สตาร์ทไม่ติดหลังเปลี่ยนปั๊มติ๊ก ศูนย์ไม่มีของ แต่อู่เบิร์ด มีของ เค้าบอก X-trail พังบ่อย
  -ยังปกติ ผมตีนเบา เพราะรถผม kick down แล้วเหมือนเตรื่องเขก ต้องขับไปเรื่อยไ ห้ามแซง 55
11. โช้คฝาท้าย .. ลงมาตีหัวเอง ของแท้คู่ละ 7 พัน ไม่มีของ ช่างบอกให้ใช้ของ March คู่ละพันใส่ แต่เปิดไม่สุด .. หาเทียมใส่ตรงรุ่น คู่ละพันกว่าบาท ดีดแรงกว่าของติดรถอีก
  - ยังปกติดี
12. สวิทช์เบรค 2 ตัว เปลี่ยนตั้งแต่ออกรถ
  - เปลี่ยนไปตอน 4 หมื่นมั๊ง
13. แป้นเบรคแข็งเวลาจอดดับเครื่องไม่เกิน 5 นาที .. ค่าหม้อลม มี 2 หมื่นกว่า นี่ก็ X-Trail พังแทบทุกคัน ยังทำใจรื้อไม่ได้ รื้อเยอะมาก
  -ยังไม่ได้ลอง

เหมือน defect ประจำรุ่นจะเยอะมากเลยนะเนี่ย เจอคล้ายกันหมด

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 21:41:38 »
นั่งอ่านแล้วชะงักเลยแฮะ รู้ว่า Nissan ยุคกอน (ตา CEO ที่หน้าคล้ายๆมิสเตอร์บีนนั่นแหละ) นี่คือยุคโคตรพ่อโคตรแม่ลดต้นทุน
รู้ว่าทำรถออกมาวัสดุเปราะ เน้นขายอะไหล่เอาเรื่อยๆ (คล้ายๆกับแบรนด์ญปเจ้านึงนั่นแหละ) แต่ตกใจที่ว่ารถไม่ถึงสิบปีต้องรอเบิกนานขนาดนั้น (แบรนด์ญปเจ้านึงเจ้านั้นยังมีให้เบิกเรื่อยๆเลยนะ)

Pulsar/Slyphy ยังขนาดนี้ รถเล็กกว่าอย่าง March/Almera (ทั้งตัว 1.2/1.0) ครบ 10 ปีไม่ต้องเปลี่ยนมันทั้งคันเลยรึ..

ปล. Tiida น่าจะสาหัสน้อยกว่านี้รึเปล่าหนิ หรือในบอร์ดไม่ค่อยมาบ่นกัน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 07, 2023, 07:17:15 »
นั่งอ่านแล้วชะงักเลยแฮะ รู้ว่า Nissan ยุคกอน (ตา CEO ที่หน้าคล้ายๆมิสเตอร์บีนนั่นแหละ) นี่คือยุคโคตรพ่อโคตรแม่ลดต้นทุน
รู้ว่าทำรถออกมาวัสดุเปราะ เน้นขายอะไหล่เอาเรื่อยๆ (คล้ายๆกับแบรนด์ญปเจ้านึงนั่นแหละ) แต่ตกใจที่ว่ารถไม่ถึงสิบปีต้องรอเบิกนานขนาดนั้น (แบรนด์ญปเจ้านึงเจ้านั้นยังมีให้เบิกเรื่อยๆเลยนะ)

Pulsar/Slyphy ยังขนาดนี้ รถเล็กกว่าอย่าง March/Almera (ทั้งตัว 1.2/1.0) ครบ 10 ปีไม่ต้องเปลี่ยนมันทั้งคันเลยรึ..

ปล. Tiida น่าจะสาหัสน้อยกว่านี้รึเปล่าหนิ หรือในบอร์ดไม่ค่อยมาบ่นกัน

Tiida เป็นยุคที่เริ่มเจอ แต่ยังไม่เยอะเท่า

พัดลมไฟฟ้า เริ่มเจอพัง (แต่อายุยืนกว่า)
ตู้แอร์รั่ว หลังพ้นแสน (ค่ายอื่นคุยกันสองแสน)
ยอยพวงมาลัยดัง อันนี้แก้ไม่หาย (ตอนผมใช้นะ)
เสา A ดัง / กลอนฝาท้ายดัง (เข้าศูนย์หน้าโรงงานไปหลายรอบแก้ไม่จบ)

Almera 1.2 ... หลักๆก็ เกียร์พัง / เบรคหลังดัง / สายพานดัง / สวิทช์คุมแอร์รวน / บู๊ชสายเกียร์แตก / บู๊ชปีกนกพังเร็ว (แต่มันถูก)

ปล. Pulsar ผม ก็ บู๊ชสายเกียร์แตกแล้วนะ เอะใจ ให้ช่างรื้อดู ปรากฎว่า แตกจริง แต่ยังไม่หลุด ไม่งั้น ยานแม่ อีก

ทั้งนี้อยู่ที่ "ความเยอะ" ของคนด้วยครับ น้องที่ทำงาน รถสตาร์ทติด วิ่งได้ ก็ขับไป รอจนพังวิ่งไม่ได้ ค่อยซ่อม แต่ของผมไม่ได้ รู้อยู่แล้วว่า มันเสื่อม มันเริ่มออกอาการ ผมจะจับเปลี่ยนทันที รถผมต้องเหมือนป้ายแดงตลอดเวลา ก็เลยกลายเป็นซ่อมเยอะ (แต่ CR-V ก็ดูแลมันแบบนี้นะ 55+)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2023, 07:20:43 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 07, 2023, 13:41:55 »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 09:07:11 »
ล่าสุด เอาเข้าเช็ค เจอ แร็คพวงมาลัยดัง หุหุ

ราคาหมื่นกว่า แต่สำคัญคือ ไม่มีอะไร ช่างบอกว่า แร็คเทอร์โบ ไม่เหมือนรุ่นปกติ มี sylphy turbo คว่ำมา ต้องเปลี่ยน ตั้งแต่ปีที่แล้ว ป่านนี้ ยังไม่ได้ของเลย

เฮ้อออออ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 09:51:14 »
ล่าสุด เอาเข้าเช็ค เจอ แร็คพวงมาลัยดัง หุหุ

ราคาหมื่นกว่า แต่สำคัญคือ ไม่มีอะไร ช่างบอกว่า แร็คเทอร์โบ ไม่เหมือนรุ่นปกติ มี sylphy turbo คว่ำมา ต้องเปลี่ยน ตั้งแต่ปีที่แล้ว ป่านนี้ ยังไม่ได้ของเลย

เฮ้อออออ
ไม่รู้ part นี้ผลิตที่จีนไหม ถ้าใช่นี่ คงได้รอหลังตรุษจีนกันล่ะมั๊งครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 09:57:03 »

เฮ้อออออ

ไม่มีคำแนะนำอะไรจะเเชร์ มาเอาใจช่วยละกันนะครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 11:05:30 »

เฮ้อออออ
อยากจะบอกว่าผมเคยจะซื้อ pulsar turbo ช่วงเดียวกับคุณ .. แต่ก็มาสองจิตสองใจว่ารถจอดตากแดดมาหลายปี

นาทีนี้โล่งใจที่ไม่ได้ซื้อ

ปล ผมว่าการที่มันจอดก่อนจะมาถึงเรานาน น่าจะมีส่วนกับที่อายุอะไหล่ที่ดูเหมือนจะสั้นผิดปกติไหมครับ
ปล2 BRZ ผม อายุ 6 ปี ไม่ถึง 4 หมื่นโล บูชคอพวงมาลัยก็แตก (คนเป็นกันเยอะ ทีแรกนึกว่าอยู่ที่อายุใช้งาน แต่สงสัยจะเป็นที่อายุอะไหล่)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 12:09:02 »

ทีด้า ถ้าเทียบกับ บี14 จะบอกได้ว่า ทีด้าซ่อมบ่อยกว่ามาก แต่ถ้าเทียบกับ พัลซ่า/ซิลฟี่ อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ผมว่าใกล้เคียงกัน  ;D

มาร์ช น้องใช้แบบเรียกได้ว่า ถูลู่ถูกัง ครึ่งปีไม่เคยล้าง แผงจิ้งหรีดสภาพน่าจะกระรอกอยู่ได้เลย มันก็พอไปได้วุ้ย ของเสียตามที่เค้าว่ามากัน เจอครบ ก็จับเปลี่ยนไปครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 20:46:57 »

ทีด้า ถ้าเทียบกับ บี14 จะบอกได้ว่า ทีด้าซ่อมบ่อยกว่ามาก แต่ถ้าเทียบกับ พัลซ่า/ซิลฟี่ อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ผมว่าใกล้เคียงกัน  ;D

มาร์ช น้องใช้แบบเรียกได้ว่า ถูลู่ถูกัง ครึ่งปีไม่เคยล้าง แผงจิ้งหรีดสภาพน่าจะกระรอกอยู่ได้เลย มันก็พอไปได้วุ้ย ของเสียตามที่เค้าว่ามากัน เจอครบ ก็จับเปลี่ยนไปครับ

คืออย่างมาร์ช (รวมถึงอัลเมร่า) ที่เจอบ่อยๆคือเสียงเครื่องมันมีเสียงวี๊ดแหลมๆ (น่าจะเป็นลูกปืนหรืออะไรสักอย่าง) อันนี้คือได้ยินแทบทุกคัน ผมก็ไม่รู้คนขับทนไปได้ยังไง

แต่อาจจะเพราะอะไหล่เปราะขนาดนี้ก็ได้ เป็นผมก็คงลาก เปลี่ยนบ่อยๆก็ไม่คุ้ม