ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ถ้าเอา camry โฉมปัจจุบันไปแดมป์ซุ้มล้อ  (อ่าน 2511 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bulim

• Newbie
  • *
camry ตัวปัจจุบัน รู้สึกเก็บเสียงไม่ค่อยดีเลยครับ ถ้าไปแดมป์ซุ้มล้อ จะช่วยให้ดีขึ้นไหมครับ คุ้มค่ากับการแดมป์ไหมครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ผมว่ารุ่นนี้เก็บเสียงได้เลวร้ายมาก เกิน 100 ฟังวิทยุไม่รู้เรื่องเลย

ขอตามด้วยครับ แต่เดาว่าอาจจะยังไม่พอ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าเสียงที่ดัง เป็นเสียงยางบดถนน การ damp ซุ้มล้อช่วยได้ครับ แต่ถ้าเป็นเสียงลม คงช่วยไม่ได้ล่ะครับ

ออฟไลน์ off_033

Camry ใหม่เสียงจากด้านล่างเก็บได้ค่อนข้างดีนะครับ  ถ้าได้ยางนุ่มเงียบใหม่ๆวิ่งช้าๆนี่เงียบกริบ

ที่มีปัญหาคือเสียงลมผ่านกระจกด้านบน  แก้ยังก็ไม่ดีขึ้น

แดมป์ซุ้มล้ออาจจะไม่เห็นผลเท่าไหร่

ออฟไลน์ gun007

• Jr. Member
  • **
เสียตังเปล่าๆครับ พวกแดมป์ต่างๆ แทบจะไม่ได้ช่วยอะไรเลย แถมยังต้องรื้อรถช้ำไปอีก

ออฟไลน์ NoName__???

รุ่นนี้เก็บเสียงแย่กว่ารุ่นที่แล้วจริงๆ เหมือนได้ยินมาว่า เพราะ TNGA ไม่รู้จริงรึเป่า   ความนุ่มโอเคเลย แต่เสียงถนนนี้น่าจะดีกว่านี้

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
อ่านแล้วอยากเอา fc ไปทำ มันดังมาก ::)
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ meeuwarn

นิดเดียวครับไม่คุ้มตัง หายางที่เงียบกว่ายางติดรถคุ้มกว่า
สมัยบ้าเครื่องเสียงแดมป์สองชั้นครับ ชั้นนึงแผ่แดมป์ยางมะตอยอีกชั้นใช้ใยแก้วหนาๆถึงได้ความเงียบเห็นผล

ออฟไลน์ Devil13

แดปม์ยางมะตอยเท่านั้นที่เห็นผลครับ
แต่จะคุ้มกับเงินที่จ่ายไหม ? อันนี้ไม่ทราบครับ
ลองเปลี่ยนยางขอบประตูแท้ศูนย์ดูหรือยังครับ ?

ออฟไลน์ panupong508

อาจจะไม่จบและอาจจะบานปลายได้ครับ ลองเปลี่ยนยางใหม่ไปใช้ตัวนุ่มเงียบดูครับ

ออฟไลน์ Teera

เสียงอะไรฮะ ลม หรือ ยาง
ยาง รุ่นเดียวกัน ใน Jazz กะ ใน Benz ก็ดังไม่เท่ากัน
แต่ Cammry น่าจะเก็บเสียงดีนะฮะ เคยนั่ง ก็เงียบอยู่

ออฟไลน์ samaklen

ลองพ่น rubberized undercoat ครับ
เลือกของ 3M
ผมล้างซุ้มล้อด้านนอกให้สะอาด ติดเทปบังอุปกรณ์
แล้วค่อยๆ พ่น ทีละล้อ
ได้ผลดีพอสมควร หมดไปหลายกระป๋อง พ่นง่าย แห้งไว

ออฟไลน์ 2k

ถ้าถอดแผงประตูหน้าเป็นถอดแผงช่องเก็บของท้ายรถเป็นผมว่าไปแผ่นวัสดุซับเสียงที่ใช้ในบ้านมาวางให้แน่นเก็บเสียงดีกว่าไปแดมป์เพื่อตุจุดประสงค์ด้านเครื่องเสียงนะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ FyGI

ลองไปใช้ยางเงียบดูครับ ช่วยได้เยอะ

Camry ผมก่อนหน้าใช้ Michelin PS4 เงียบดี
พอเปลี่ยนมาใช้ยาง BS T005a อันนี้ดังกว่าแบบชัดเจน

แต่ Camry รุ่นที่แล้วเก็บเสียงดีกว่าจริง ทั้งเสียงจากพื้นยางและลม

ออฟไลน์ tom46

งานแดมป์ด้วยแผ่นแดมป์เครื่องเสียง อาจจะพอช่วยได้ แต่คงต้องแดมป์กันหนักหน่วงแบบรื้อพรมพื้นภายในมาทำ แต่น้ำหนักแผ่นแดมป์ ก็หนักเอาเรื่องอยู่นะครับ

น่าลองไปตามพวกร้านทำภายในรถเจ้าดังๆดู ลองให้เขาหาทางเสริมแผ่นซับเสียงตามใต้พรมพิ้น แผงประตู เบื้องต้นดูก่อนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ tom46

เพิ่มเติมครับ

พอดีเมื่อสักครู่นั่งดูโฆษณาของร้านเครื่องเสียง เขาจะมีของ ground zero ที่เป็นชุดแดมป์ประตู ในชุดเขาจะมีทั้ง แผ่นอลูมิเนียม แผ่นฟองน้ำ แผ่นแดมป์ รวมอยู่ในชุด

ดูจะคล้ายๆของระบบของรถยุโรปที่ แผงประตู จะมีแผ่นโฟมบุรองไว้ชั้นนึงด้วย ดูแล้วก็น่าสนใจดีครับ

https://www.ground-zero-audio.com/en/produkt/gzdm-doorkit-pro/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2023, 06:47:48 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN