ผู้เขียน หัวข้อ: Tesla Model Y รีวิวเดินทางไกลโดยคุณBjorn  (อ่าน 4080 ครั้ง)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Tesla Model Y รีวิวเดินทางไกลโดยคุณBjorn
« เมื่อ: มกราคม 08, 2023, 22:14:04 »

จากที่คุณBjornให้ความเห็น การเก็บเสียงและช่วงล่างทำได้ดีขึ้นกว่าปีก่อน และเข้าใจแล้วว่าทำไมหลายท่านจึงบอกว่ามันคือไอโฟนแห่งวงการรถยนต์ มีการปรับSoftwareและใช้พลังงานน้อยกว่าคู่แข่งทั้งๆที่รถใหญ่กว่า
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ apinui

Re: Tesla Model Y รีวิวเดินทางไกลโดยคุณBjorn
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 10:55:50 »
นอกเรื่องเทสรถนิดนึงเรื่องด่านจับความเร็ว

ด่านสิงห์บุรี ขับเกิน 110 โดนเรียกทุกคันแหละ .. ถ้าพูดดีๆไม่เถียงพี่ๆเค้า ก็ปล่อย แต่ถ้าฟุดฟัดใส่นี่เรียบร้อย

ออฟไลน์ Teera

Re: Tesla Model Y รีวิวเดินทางไกลโดยคุณBjorn
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 11:10:42 »
ถ้าตอนนี้ มีโครงการจะเปลี่ยนรถ และ ตั้ง งบแบบ 2 ล้าน X1, Series 3 ,C class หรือ Volvo
คงจะเปลี่ยนไป ใป Tesla แน่ๆ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 11:38:03 »
อยากทราบว่า ช่วงล่าง ประมาณไหน
ดีกว่า Camry TNGA หรือ ระดับ Series 3 เลยไหม ครับ

ออนไลน์ Superpong

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 12:08:05 »
อยากทราบว่า ช่วงล่าง ประมาณไหน
ดีกว่า Camry TNGA หรือ ระดับ Series 3 เลยไหม ครับ

ลูกผสมระหว่าง Camry กับบีเอ็มครับ

ไม่นุ่มและโยนเท่า Camry แต่ไม่ใช่หนึบแบบ M sport ออกแนวตึงตัง
หลายคนจับเปลี่ยนโช้คสตรัท

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 12:52:13 »

ความเห็นของผู้ใช้ในคลิปครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 14:52:57 »
ผมว่า Tesla เป็นรถที่ดีและน่าขับมากครับ

ส่วนตัวรอ Model 2 นะครับ อยากให้มาในราคาสัก 1 ล้าน ครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 15:22:52 »

สำหรับผมว่าแพ้ทั้ง 2 ครับ

เทียบที่ผ่านมือ camry 2.5 tnga นิ่งกว่า นุ่มกว่าชัดเจน โยนเบาๆ
320d สั่นสะเทือนพอสมควร มีความไถลท้ายปัดตอนกดโค้ง
330e อันนี้นิ่ง แน่นไม่ตึงตังสุด

model y แข็งแบบสะเทือน 320d แต่ไม่สั่น แต่ไม่นุ่ม โยนนิดๆ ขับไวไม่โยกไปมาโอเคอยู่ครับ แต่ซิกแซกมากๆตอนความเร็วสูงผมว่าหวิวพอสมควร

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 15:29:38 »
เมื่อวันเสาร์ขับตามหลัง model Y อยู่ตรงแฟชั่น สำหรับผมมันสวยดี ตอนนี้อาจมีลุ้นลดราคาจากการที่จีนลดราคา ถ้า Y ลดมาเหลือ 1.5-1.7 MB นี่ก็น่าสน แต่ถ้าดูรวมๆเรื่องขนาดยาง ประกันแล้วก็แพงจริง

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 16:32:41 »
เมื่อวันเสาร์ขับตามหลัง model Y อยู่ตรงแฟชั่น สำหรับผมมันสวยดี ตอนนี้อาจมีลุ้นลดราคาจากการที่จีนลดราคา ถ้า Y ลดมาเหลือ 1.5-1.7 MB นี่ก็น่าสน แต่ถ้าดูรวมๆเรื่องขนาดยาง ประกันแล้วก็แพงจริง

จะดอยในดอยอีกรึเปล่าเนี่ย โดยรวมน่าใช้มากครับทั้ง Y ทั้ง 3

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2023, 12:57:01 »

จากที่คุณBjornให้ความเห็น การเก็บเสียงและช่วงล่างทำได้ดีขึ้นกว่าปีก่อน และเข้าใจแล้วว่าทำไมหลายท่านจึงบอกว่ามันคือไอโฟนแห่งวงการรถยนต์ มีการปรับSoftwareและใช้พลังงานน้อยกว่าคู่แข่งทั้งๆที่รถใหญ่กว่า
แกทำให้คนเข้าใจการใช้งานรถไฟฟ้า ได้ดีมากเลยนะครับ Perfomance รถ ก็แบบที่เข้าใจง่าย ดูของแกเยอะๆๆเลยไม่ค่อยกังวลกับ การชาร์จไฟตามสถานที่ต่างๆๆเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 11:44:38 »

มันคนละแบบครับ

Tesla หรือรถ BEV ต้องเข้าใจก่อนว่า ลมยางค่อนข้างแข็งมาก

และ Tesla เอง ค่อนข้างไปทาง 3 Series มากกว่า Camry คือ ใช้คำว่าแน่น ค่อนข้างกระด้าง ไม่นุ่ม

แต่คำว่าดีของแต่ละคนไม่เท่ากัน

ถ้า เทียบเฉพาะ 3 Series กับ Camry คำว่าดีของ "ผม" ก็ชี้ไปทาง 3 Series

ดังนั้น ถ้า Tesla ใช้คำว่า ผมก็ว่า ดีกว่า Camry ในมุมของ "ผม"

แต่ถ้าเน้นนุ่ม คำตอบจะบอกว่า Camry ดีกว่า