ผู้เขียน หัวข้อ: MG 4 หรือ BYD Autto 3 ดีครับ  (อ่าน 8279 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toriotoroo

• Newbie
  • *
MG 4 หรือ BYD Autto 3 ดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 07:14:17 »
สวัสดีครับผม ตามหัวข้อเลยครับ พอดีกำลังหารถไฟฟ้าสำหรับขับไปกลับที่ทำงาน ศาลายา เกษตร เสาร์อาทิตย์ชอบหาร้านกาแฟนั่งเล่น ตอนนี้สนใจสองตัวนี้ครับ โดยได้ลอง MG4 แล้ว ค่อนข้างประทับใจช่วงล่าง อัตราเร่งครับ ส่วน autto 3 ยังไม่ได้ลองขับ แต่เคยลองนั่ง รู้สึกชอบวัสดุภายใน ออฟชั่นมากกว่า เลยอยากลองถามความเห็นหลายๆท่านครับ ว่าสองตัวนี้ แต่ละท่านจะเลือกตัวไหน ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
Re: MG 4 หรือ BYD Autto 3 ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 07:55:56 »
ผมเพิ่งได้ mg4 มา ซื้อเพราะจอง EP ไว้แล้วเซลโทรมาบอกว่าให้จองรุ่นนี้ได้รถเร็วกว่าเลยเปลี่ยนไม่ได้คิดอะไร พอได้รถแล้วจอดกับซีวิคตัวปัจจุบันของที่บ้าน รถดูใหญ่กว่าผมชอบมากกว่าซีวิคซะงั้น การขับขี่ดี เก็บเสียงใช้ได้  ภายในผมชอบกว่า BYD นะ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
Re: MG 4 หรือ BYD Autto 3 ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 08:27:50 »
ไปลอง MG4 แล้วชอบช่วงล่างเลยครับ สมคำร่ำลือ แน่นหนึบไม่กระด้าง ซับรอยต่อถนนดีเลย แรงก็โอเค เหลือเฟือกับการใช้งาน ซิ่งได้มุดได้ทันใจ ลองเสร็จจองแบบมึนๆ พอกลับมาบ้านลองหาข้อมูลในกลุ่ม เริ่มหายอยาก เลยถอนจองอย่างไว มีปัญหาแปลกๆ เช่นคอมแอร์ดังน่ากลัวมาก ไฟหน้าดับข้างนึง หน้าจอสว่างมากตอนกลางคืนแม้ปรับแสงลงสุดแล้ว... ปล.กล้องรอบคันยังไม่ค่อยชัด จอกลางเล็กดูลำบาก กล้องซ้ายขวาเวลาเปิดไฟเลี้ยวดูไม่รู้เรื่องเลย มุมมันไม่ได้

ส่วน Atto3 ได้ไปลองของเพื่อน ภายในดูดีกว่ามาก กล้องรอบคันชัดกว่า มุมกล้องด้านข้างดีกว่า แต่ช่วงล่างยังไม่ถูกใจ ออกแนวนุ่มแน่น ย้วยๆหน่อย ซับรอยต่อถนนดีมาก ขับในเมืองน่าจะดีงาม แต่รถสูงกว่าเข้าใจได้ ผมชินกับรถเตี้ยๆ ลองขับลองนั่งแป๊บเดียวมึนหัวเลย เพื่อนรับรถตั้งแต่วันแรกที่เปิดจอง จนวันนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไรแปลกๆ แต่ในกลุ่มเห็นมีเจอหลายอย่างเหมือนกัน

เพิ่มเติม MG4 ในคลับ มีคนบอกว่าชาร์จไฟแบบเสียบปลั๊กบ้าน ไฟเข้าน้อยกว่าในโบรชัวร์ ชาร์จทั้งคืน ไฟเข้าแค่ 38% อันนี้เป็นเรื่องใหญ่เลยครับที่ตัดสินใจถอนจอง รอดูสถานการณ์ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2023, 09:08:41 โดย eakapan »
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 08:40:37 »
ถ้าเอาแค่ขับ ไป-กลับ และอยากสนุกกับรถขับหลัง ก็คงเป็น MG4

แต่ถ้าขับทำงาน การที่ได้ภาพลักษณ์ ดูดี กับวัยทำงาน ผมว่า atto ดูดีกว่าในด้านนี้นะ

สำหรับผมที่ทำงานและอายุอยู่ช่วงกลางคน เลือก atto ครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 09:25:41 »
ผมชอบหน้าตา Atto 3 มากกว่า  ดูเรียบๆไม่หวือหวา แต่มีเสน่ห์

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 09:57:15 »
ในมุมของคนใช้ EP+ รุ่นดอยแบบผม ผมเลือก MG4 เพราะช่วงล่างดีกว่า ขับสนุกกว่า ส่วน BYD ไม่เคยลองครับ ไม่งั้นก็รอ model3 (ถ้าลดราคา)

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 10:14:49 »
MG4 รถเตี้ยกว่า ขับสนุกกว่า แต่เหมือนข้างหลังจะเด้งกว่า (มีคนreview หลายคน)เหมาะกับคนไม่ค่อยมีคนนั่งหลัง / BYD เท่าที่ลองนั่งมันนุ่มดี แต่แอร์หลังไม่ค่อยเย็น กล้องชัดกว่า MG มาก

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 10:34:51 »
ผมมั่นใจคุณภาพ BYD รถไฟฟ้าอันดับ 1 ของประเทศจีนมากกว่า

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 10:56:02 »
ผมเลือก atto 3 ครับ แม้รีวิวทั้งหลายจะป้ายยาว่า MG4 ขับดีแค่ไหนก็ตาม จากที่สิงในกลุ่มมาสักพักคิดว่า MG4 ปัญหาจุกจิกพอตัวเลย
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Tiny

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 11:11:20 »
ขอแหวกแนวหน่อย

พอดีสนใจ mg ep มันดีไหมครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 11:17:14 »
ถ้าเทียบตัว top mg4 กับ atto 3 std range

ผมคงไป atto ครับ คุ้มค่ากว่า รับประกัน บำรุงรักษา 8 ปี คุ้มค่ามากครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 12:18:58 »
ถ้ามองเรื่องแบรนด์ BYD ดูน่าเชื่อถือมากกว่านะครับ

ผมมองว่า MG4 ข้างนอกดูหวือหวา แต่ข้างในโล้นมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 13:37:45 »
MG4 รีวิวได้รับการชื่นชมเยอะนะครับ ผมดูมาตั้งแต่รีวิวของ ตปท แล้ว แต่ส่วนตัวชอบ technology battery BYD มากกว่า

อีกเรื่องคือ รถคนละแนวนะครับ การขับขี่ย่อมต่างกันแน่นอน

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 13:46:52 »

:) ผมใช้อยู่ ซื้อให้ภรรยาขับไปทำงาน รับลูกแบบไม่คิดอะไรมากในราคา 7.7 แสน
ตอนนี้พึ่งได้ 2 หมื่นกิโล กับระยะเวลา3 เดือน สำหรับผมนะ เหลือแค่ความทนทานแค่นั้นที่ต้องพิสูจน์
ส่วนตัวตามตัวนี้มานาน มันเป็นรถราคาถุกที่ประเทศพัฒนาแล้ว มีเอาไปทำแทคซี่ วิ่งงานตามบริษัท เห็นไทยเราก็นำเข้ามาทำแทคซี่เยอะเลย
Saic ผลิตจนเลยจุดคุ้มทุนไปนาน Mg บ้านเราเลยเอามาขาย เทคไม่เยอะ ไม่ซับซ้อน เรียบๆแก่ๆ ซื้อเพราะอยากลอง ราคาถูก.. ผมกล้าซื้อเพราะ Mg ไม่ได้ผลิตนี่แหล่ะ ::) ::)

การใช้งานช่วงล่างนุ่มนิ่ม สบายตูดนัก รูดหลุมได้ดี แต่ย้วยมากๆหากขับไว เปลี่ยนเลนเร็วจะเมาได้ง่าย ต้องเปลี่ยนโช๊คหลัง ถ้าขับ 80-110 ผ่าน..
อัตราเร่งเหลือเฟือ เด่นมากๆ แรงไม่ตก 80-120 แบตเกินครึ่งมี 5 วิให้เห็น กินรถบ้านๆได้ทุกคันในการใช้งานปกติ แว๊นจัดทรงกระบะหรือเก๋งมีเหวอกับอีติ๋มคันนี้..
อัตราสิ้นเปลืองผมชาร์จมิเตอร์ Tou ที่บ้านตกโลละ 50 สตางค์  ชาร์จตู้ชาร์จเร็วก็ 80-90 ตางค์ ชาร์จเต็มผมวิ่งได้ประมาณ 300-320 โลในการใช้งานแบบผม
หากขับเร็วจะเหลือ 280-300 โล ครับ

ส่วนตัวผม ครบแสนโลค่อยจะตัดเกรดครับ ส่วนตอนนี้รถน้ำมันสองคันจอดยาวมา 3 เดือนแล้ว ผมขับมอไซค์ใหญ่ เมียก็ขับแต่คันนี้ครับ 8) 8)
อ้อผมลืม ตอนนี้ ep plus ตัวปัจจุบันปิดจองไปนานมากแล้วครับ อาจมีบ้างคนจองหรือเซลล์เอามาขายบวกกำไรเข้าไปครับ  8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2023, 13:53:40 โดย Sakutaro »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 15:36:51 »

:) ผมใช้อยู่ ซื้อให้ภรรยาขับไปทำงาน รับลูกแบบไม่คิดอะไรมากในราคา 7.7 แสน
ตอนนี้พึ่งได้ 2 หมื่นกิโล กับระยะเวลา3 เดือน สำหรับผมนะ เหลือแค่ความทนทานแค่นั้นที่ต้องพิสูจน์
ส่วนตัวตามตัวนี้มานาน มันเป็นรถราคาถุกที่ประเทศพัฒนาแล้ว มีเอาไปทำแทคซี่ วิ่งงานตามบริษัท เห็นไทยเราก็นำเข้ามาทำแทคซี่เยอะเลย
Saic ผลิตจนเลยจุดคุ้มทุนไปนาน Mg บ้านเราเลยเอามาขาย เทคไม่เยอะ ไม่ซับซ้อน เรียบๆแก่ๆ ซื้อเพราะอยากลอง ราคาถูก.. ผมกล้าซื้อเพราะ Mg ไม่ได้ผลิตนี่แหล่ะ ::) ::)

การใช้งานช่วงล่างนุ่มนิ่ม สบายตูดนัก รูดหลุมได้ดี แต่ย้วยมากๆหากขับไว เปลี่ยนเลนเร็วจะเมาได้ง่าย ต้องเปลี่ยนโช๊คหลัง ถ้าขับ 80-110 ผ่าน..
อัตราเร่งเหลือเฟือ เด่นมากๆ แรงไม่ตก 80-120 แบตเกินครึ่งมี 5 วิให้เห็น กินรถบ้านๆได้ทุกคันในการใช้งานปกติ แว๊นจัดทรงกระบะหรือเก๋งมีเหวอกับอีติ๋มคันนี้..
อัตราสิ้นเปลืองผมชาร์จมิเตอร์ Tou ที่บ้านตกโลละ 50 สตางค์  ชาร์จตู้ชาร์จเร็วก็ 80-90 ตางค์ ชาร์จเต็มผมวิ่งได้ประมาณ 300-320 โลในการใช้งานแบบผม
หากขับเร็วจะเหลือ 280-300 โล ครับ

ส่วนตัวผม ครบแสนโลค่อยจะตัดเกรดครับ ส่วนตอนนี้รถน้ำมันสองคันจอดยาวมา 3 เดือนแล้ว ผมขับมอไซค์ใหญ่ เมียก็ขับแต่คันนี้ครับ 8) 8)
อ้อผมลืม ตอนนี้ ep plus ตัวปัจจุบันปิดจองไปนานมากแล้วครับ อาจมีบ้างคนจองหรือเซลล์เอามาขายบวกกำไรเข้าไปครับ  8) 8)

ขอบคุณข้อมูลครับ
ถูกใจพ้อบ้านเลยยย ฮาาาาาาา
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 16:11:19 »
ตามนั้นครับ เพิ่มเติมคือขับไม่เร็ว ประหยัดแบตมากๆครับ 80-90 ได้เกิน 300 แบบไม่ต้องลุ้น

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 17:42:28 »
เอา mg4 เพราะขับหลัง

ออฟไลน์ Tiny

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 23:40:50 »

ลุยสิแบบนี้รออะไร รถน้ำมันไม่ได้แตะกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 21, 2023, 09:20:36 »
งบต่างกัน สองแสนห้า เล่น MG4 ครับ

เอาจริงๆ ตัว 869,000 ก็เพียงพอแล้วครับ คุ้มมากๆ ขับ 7 ปี ค่าน้ำมันก็คุ้มค่าตัวแล้วครับ

ออนไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2023, 10:00:59 »
ขอถามพ่วงหน่อยครับ MG EP ตัวราคา 7 แสนกว่าบาท เค้าเลิกขายแล้วเหรอครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 22, 2023, 19:29:23 »
ขอถามพ่วงหน่อยครับ MG EP ตัวราคา 7 แสนกว่าบาท เค้าเลิกขายแล้วเหรอครับ
:) ราคา7.7แสน เพราะได้ส่วนลดจากรัฐ สองแสนกว่านะครับ ส่วนเลิกขายไหม ผมใช้คำว่า mg ไทยได้โควต้าตัวนี้มาน้อยครับ เพราะ saic ส่งขายไปหลายประเทศเลย ทีนี้เจอพิษสงคราม ชิปขาด กำลังผลิตน้อยลง ไทยเราเลยได้ช้าไปมาก เลยยกเลิกไม่ให้จองแล้ว บางท่านรอ10เดือน พึ่งได้รถ แต่ผมถือว่าคุ้มกับราคานี้ หาไม่ได้อีกแล้วครับ
ถ้าท่านอยากได้ ลองติดต่อศูนย์ดูเซลล์บางคนลูกค้ายกเลิก เอามาขายบวกราคานิดหน่อยก็มีครับ

หรือหากท่านสนใจลองดูตัวใหม่ facelift ก็ได้ครับ ที่อังกฤษวางขายแล้ว รอเข้าไทยน่าจะภายในปีนี้ครับ แต่ราคาน่าจะเตะล้าน หรือล้านนิดๆ แต่ราคานี้คู่แข่งก็หลายตัวที่น่ามองกว่าครับ ส่วนตัวผมซื้อตัวนี้เพราะราคาล้วนๆ กับมันผ่านการใช้งานในต่างประเทศมานานพอควร ปัญหาค่อนข้างน้อยครับ เหลือเวลาที่ต้องพิสูจน์ครับ 8)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 23, 2023, 08:01:31 »
ลองขับมาสั้นๆ ทั้งคู่ในวันเดียวกัน

อาจจะเพราะผมขับ Mazda 2 มาก่อน เลยรู้สึกว่าชอบช่วงล่าง MG4 กว่ามากครับ มันดีจริงๆ นะ แน่น นิ่ง ตามขนาดรถ ผมว่าปรับความนุ่มอีกประมาณนึงไม่มากก็จะตี Chev Sonic ได้เลย ตอนนี้คนขับไม่ติด ติดแค่คนนั่งหลังเด้งจริงๆ ครับ เด้งกว่า 2 อีกผมว่า แต่ยังน้อยกว่า Good Cat

Atto ถ้าใช้เป็นรถคันหลักผมว่าจะถูกใจความสบายของมัน ผู้โดยสารถูกใจกว่าแน่ ขับก็สบาย นั่งก็สบาย

แนะนำว่าเลือกตามความต้องการตัวเองครับ ใช้คนเดียวไป MG4 ใช้มากกว่าตัวเองต่อให้แค่ 2 คนไป Atto จ้า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 24, 2023, 10:56:34 »
ระบบขับหลังนั้นดึงดูดพอสมควรครับ

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 15:57:47 »
ถ้าไม่ติดเรื่อง งบประมาณ

แนะนำว่า ไป Atto3 ครับผม

พื้นที่ใช้สอย กับ Option ต่างๆ ที่ Mg4ควรมี
คือ มันมีใน atto3 ครับ