ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง PPV MPV SUV ในงบ 8 แสนถึง 1.6 ล้านที่มี ACC สำหรับ สว. คับ  (อ่าน 2580 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
เนื่องจากรถ Freed ที่ใช้อยู่ครบ 10 ปีแล้วครับ รถยังใช้ได้ดี ซ่อมช่วงล่าง และเตรียมเช็ค 2 แสนโลภายในเดือนนี้ครับ (รถวิ่งไปแสนกว่าๆ) แต่เพื่อความมั่นใจ จะเปลี่ยนไปหารถรุ่นใหม่ขึ้น โดยมีเงื่อนไข ดังนี้
1. งบ 8 แสน - 1.6 ล้าน (ที่ดูๆ ไว้ จะมี BR-V, HR-V, Innova Zennix CX-8 ส่วน PPV ก็ดูไว้เช่นกันครับ)
2. คนใช้ คนแก่ อายุ 66-69 ปี ผู้หญิงมีปัญหาเรื่องเข่า ขา ลุกขึ้นลงรถเตี้ยๆ ไม่ได้ สูงไปก็ไม่ดี
3. ชอบภายในสีเบส สว่างๆ อย่างน้อยๆ ก็มีหลังคาสีเทา ก็ยังดีครับ
4. ชอบรถใต้ท้องสูงๆ ไม่ควรต่ำกว่า 15 cm เพราะที่จอดรถที่บ้าน สูงครับ เคยมีปัญหากับ Yaris Ativ จนต้องเอารถไปใส่ โช๊คสปริง Yaris X-urban มาแล้วครับ คนแก่ที่บ้าน ถ้ารถมันเตี้ย ขับไม่มีเอียงขวาซ้ายนะครับ ขับขึ้นลงไปอย่างงั้นเลย ถ้ารถเตี้ยไม่ต้องห่วงครับ ครูดแน่นอน ถ้ามี skirt คือ พังหลุดแน่ๆ
5. เงื่อนไขสำคัญ คือ นอกจากระบบ ADAS Safety sense ทั้งหลาย อยากได้ Adaptive cruise control ครับ ไม่ใช่ผมที่อยากได้นะครับ แต่คนแก่ที่บ้าน (พ่อ) อยากให้มีระบบนี้ครับ เพราะจะได้ไม่ต้องเหยียบคันเร่งตลอด
6. เบาะนั่งแถว 2 มีที่วางแขน และรถมีที่วางแก้วน้ำเยอะๆ ครับ
7. ช่วงล่างนิ่ม ไม่แข็ง ไม่ดีด (โยนได้นิดหน่อยครับ)
8. ประหยัดน้ำมันครับ ถ้าเป็นเครื่องสันดาบ ก็กินในระดับเดียวกับ Freed ก็รับได้ครับ
9. ถ้ามีรับประกันระยะยาวๆ จะดีมากครับ แบบ 5 ปีขึ้นไป

ส่วนตัวจริงๆ ผมว่า Veloz นี่จบมากครับ แต่ปัญหาใหญ่ (ซึ่งผมมองว่าไม่ใช่ปัญหาเลย  :-X) ของคนที่บ้าน คือ ACC นี่แหละครับ ดันไม่มีทั้งที่ Yaris ดันมีครับ

แล้วก็ไปดู HR-V BR-V และ CX-8 มาแล้วครับ ส่วนตัวผมว่า CX-8 คันใหญ่ไปครับ ผมต้องขับด้วย ไม่ค่อยชอบครับ ส่วน BR-V ถ้ามองตัว top ผมว่ามันแพงไปจริงๆ ครับ ตัวรองน่าสนใจครับ

ขอคำแนะนำและร่วมกันแชร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2023, 19:49:29 โดย e:smart Hybrid »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มี ACC นี่ตัวเลือกก็แคบมาแล้วนะครับ

ส่วนจะเลือกเพราะงบ 8 แสน ถึง 1.6 ล้าน ตัวเลือกก็แคบลงพอสมควร

บอกว่า CX-8 ใหญ่ไป ก็ตัด PPV/SUV Mid Size ทิ้งไปหมดแล้วซินะ

เหลือก็น่าจะ C-Seg SUV และ MPV เท่านั้น

ก็มีแค่

- CR-V ตัวใหม่ก็ไกล้มามากแล้ว รอได้รอเลย
- CX-5 นาที ผมว่าเอาไว้ตัวเลือกสุดท้าย ไม่น่าเล่น แล้วบอกว่า คนแก่ใช่ ก็ตัดทิ้งไปเลย เพราะคนแก่ไม่ค่อยชอบ ไหนจะเรื่องดูแลและบำรุงรักษาอีก
- Veloz บอกไม่ชอบ เพราะไม่มี ACC แล้วถ้าเป็น Cross แทน ได้ไหม?

สุดท้าย ผมว่า โจทย์คุณน่าจะจบที่ HR-V ก็มีเพิ่งมาใหม่ ประหยัดน้ำมันตามโจทย์ ใต้ท้องรถสูงใช้ได้ มี ACC ตามที่ต้องการ ตัดสินใจได้เลย ไม่ต้องรอ

มี ACC นี่ตัวเลือกก็แคบมาแล้วนะครับ

ส่วนจะเลือกเพราะงบ 8 แสน ถึง 1.6 ล้าน ตัวเลือกก็แคบลงพอสมควร

บอกว่า CX-8 ใหญ่ไป ก็ตัด PPV/SUV Mid Size ทิ้งไปหมดแล้วซินะ

เหลือก็น่าจะ C-Seg SUV และ MPV เท่านั้น

ก็มีแค่

- CR-V ตัวใหม่ก็ไกล้มามากแล้ว รอได้รอเลย
- CX-5 นาที ผมว่าเอาไว้ตัวเลือกสุดท้าย ไม่น่าเล่น แล้วบอกว่า คนแก่ใช่ ก็ตัดทิ้งไปเลย เพราะคนแก่ไม่ค่อยชอบ ไหนจะเรื่องดูแลและบำรุงรักษาอีก
- Veloz บอกไม่ชอบ เพราะไม่มี ACC แล้วถ้าเป็น Cross แทน ได้ไหม?

สุดท้าย ผมว่า โจทย์คุณน่าจะจบที่ HR-V ก็มีเพิ่งมาใหม่ ประหยัดน้ำมันตามโจทย์ ใต้ท้องรถสูงใช้ได้ มี ACC ตามที่ต้องการ ตัดสินใจได้เลย ไม่ต้องรอ

HR-V ไปดูมาตัดไปเหมือนกันครับ หลังคาเตี้ย เวลาที่นั่งหลังครับ
ส่วน Cross มีปัญหาตรง ประตูหลังเข้าออกก็ไม่เข้าดีเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ CHANOM

Forester ตัว Eyesight ค่ะ

ราคาหลังส่วนลด อยู่ในงบ (ประมาณ 1.27 ล้าน)
ภาบในอาจไม่สว่างมาก แต่ด้านบนบุสีเทาอ่อน น่าจะพอไหว
มี ACC และระบบความปลอดภัยอื่นๆ ตามที่ต้องการ

ไม่แน่ใจอัตราการกินน้ำมันของ Freed
แต่คันนี้ในเมืองประมาณ 9-10 กม/ลิตร นอกเมืองประมาณ 13-14 กม/ลิตร ค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

Forester ตัว Eyesight ค่ะ

ราคาหลังส่วนลด อยู่ในงบ (ประมาณ 1.27 ล้าน)
ภาบในอาจไม่สว่างมาก แต่ด้านบนบุสีเทาอ่อน น่าจะพอไหว
มี ACC และระบบความปลอดภัยอื่นๆ ตามที่ต้องการ

ไม่แน่ใจอัตราการกินน้ำมันของ Freed
แต่คันนี้ในเมืองประมาณ 9-10 กม/ลิตร นอกเมืองประมาณ 13-14 กม/ลิตร ค่ะ

ตัวโฉมเก่า หรือครับ หรือว่าโฉมใหม่ล่าสุดนะครับ

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
    Subaru Forester ที่ว่าราคา 1.27 MB เป็นตัวโฉมเดิมที่ไม่ใช่ Minor Change (รุ่น MC ไม่ต่างจากเดิมใน option หลักๆ)
    ด้วยระดับการเข้าที่นั่งที่ไม่ต่ำและไม่สูงเกินไป สว.อายุหกสิบกว่าอย่างผมและแฟนเข้าออกที่นั่งได้ไม่ยาก  ใต้ท้องรถมีความสูง 220 มม.น่าจะไม่ครูดพื้นที่ชัน  แม้รถสูงแต่การขับและนั่งไม่โคลงและไม่เมารถเลย(ความรู้สึกจากที่ใช้แคมรี่อยู่ แล้วเพิ่ม Forester มาใช้อีกคัน  ความสบายของเบาะนั่ง ความโปร่งกว้าง ใกล้เคียงแคมรี่ที่ใช้ประจำ รวมถึงการขับขี่ที่คล้ายรถเก๋งมาก...สำหรับ SUV ที่สูงกว่ารถเก๋ง) ทั้งนี้ SUV อื่นๆก็คงจะมีจุดดีด้วย เพียงแต่ไม่มีข้อมูลมาแชร์  ก็ควรไปลองนั่งลองขับให้ชัดเจนเพื่อเลือก

Subaru Forester ที่ว่าราคา 1.27 MB เป็นตัวโฉมเดิมที่ไม่ใช่ Minor Change (รุ่น MC ไม่ต่างจากเดิมใน option หลักๆ)
    ด้วยระดับการเข้าที่นั่งที่ไม่ต่ำและไม่สูงเกินไป สว.อายุหกสิบกว่าอย่างผมและแฟนเข้าออกที่นั่งได้ไม่ยาก  ใต้ท้องรถมีความสูง 220 มม.น่าจะไม่ครูดพื้นที่ชัน  แม้รถสูงแต่การขับและนั่งไม่โคลงและไม่เมารถเลย(ความรู้สึกจากที่ใช้แคมรี่อยู่ แล้วเพิ่ม Forester มาใช้อีกคัน  ความสบายของเบาะนั่ง ความโปร่งกว้าง ใกล้เคียงแคมรี่ที่ใช้ประจำ รวมถึงการขับขี่ที่คล้ายรถเก๋งมาก...สำหรับ SUV ที่สูงกว่ารถเก๋ง) ทั้งนี้ SUV อื่นๆก็คงจะมีจุดดีด้วย เพียงแต่ไม่มีข้อมูลมาแชร์  ก็ควรไปลองนั่งลองขับให้ชัดเจนเพื่อเลือก

ขอบคุณครับ เพิ่งทราบว่ายังมีโฉมนี้ (ซึ่งผมเคยไปลองในงานของ Headlightmag เมื่อนานมาแล้ว) ยังขายอยู่นะครับ

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
ยังมีขายครับ

ออฟไลน์ Devil13

รอดู All new innova ครับ อีกไม่านานน่าจะได้เห็นกัน (ถ้าไม่รีบ)

ออฟไลน์ SM.

ผมว่างบค่อนข้างที่จะกว้างไปด้วยครับ ทำให้มีรถเข้าค่ายเยอะ แม้จะมี ACC มาช่วยกรองแล้วก็เถอะ แต่ผมว่ามันอาจจะไม่ได้ใช้จริงได้มากมายอย่างที่หวังนะครับ

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
รอดู Toyota Innova ตัวใหม่ หรือ ลุ้น Nissan Serena (e-Power) ดีไหมครับ

ออฟไลน์ PREM

มองรถมี ACC ตอนลองขับอย่าลืมลองใช้ด้วยนะครับ แต่ละยี่ห้อทำงานดีไม่เท่ากัน และบางทีอาจไม่ถูกใจ

อย่างของ CX-30 นี่ไม่มีรุ่นท็อปให้ลอง แต่ก็คิดเอาว่าน่าจะทำงานได้ใกล้เคียง Volvo, BMW ที่เคยใช้
แต่พอได้รถมาจริงไม่ค่อยได้ใช้เลย เนื่องจากเร่ง/เบรกไม่สมูท เว้นระยะห่างคันหน้าไกลมาก โดนรถแทรกตลอด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NoName__???

เราว่า Innova ก็ยังสูงไปสำหรับสว.นะ ถ้าเคยใช้ประตูสไลด์มาแล้วชอบ คงไปรถแนวอื่นยาก สว.ที่บ้านก็ชอบ หันหลังหย่อนก้นลงเบาะได้เลย เวลาลงก็เอาเท้าลงพื้นเดินได้เลย ไม่ต้องยกตัว ประตูก้ไม่ขวาง  เห็นกระแส Serena e-power จะมา น่าจะรอนะ ที่บ้านก็รออยู่  กับอีกตัว Voxy เห็นมีขายที่ Indo กับ Sienta ไม่รุ้จะมาไทยไหม

อ่อ Veroz ประตุหลังมันเหมือนจะเข้ายาก ลองให้สว.ไปลองดู

ออฟไลน์ tnp_super

Collora cross ครับตัวไม่สูงมาก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Nissan Kicks นี่ก็เกือบจะเข้าโจทย์ล่ะ ตายสนิทที่ข้อ 6.
บวกกับช่วงนี้เรื่องคอมแอร์พังยังคลุมเครือมากครับ พังเพิ่มรายวัน แต่ผู้ผลิตยังนิ่งจนไม่กล้าจะแนะนำใครต่อได้ล่ะ

เอาจริงๆ นะครับ ถ้าเคยขับรถที่ไม่มี ACC มาก่อน การที่คันต่อไปไม่มี ACC ผมว่าไม่ได้ถึงขั้นจะต้องไม่นำมาพิจารณาขนาดนั้นเลยครับหากขับปกติแล้วไม่ได้เมื่อยอะไร หากในส่วนอื่นของรถมันตรงตามโจทย์ แต่ก็เข้าใจว่ามีแล้วไม่ได้ใช้ก็ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Saul Goodman

• Full Member
เห็น จขกท. ดู Toyota Veloz ไว้

ได้ลองดู Honda BR-V ใหม่มั้ยครับ ดูแล้วน่าจะมีทุกอย่างที่อยากได้เลย
รุ่นเริ่มต้นก็ได้ ADAS รวมทั้ง Adaptive Cruise Control ด้วยครับ