ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขี้เบื่อ เปลี่ยนรถบ่อย bmw freedom choice ดีกว่า hire purchase? แล้ว mb มีโปรแกรมอย่างว่า?  (อ่าน 3708 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
คิดว่ายังไงครับ
บุคคลธรรมดา ไม่ได้ใช้ประโยชน์เรื่องภาษี
ถ้าขี้เบื่อ นิสัยเปลี่ยนรถบ่อย
bmw freedom choice ดีกว่า hire purchase หรือเปล่า
ดาวน์น้อย จ่ายดอกแพงหน่อย แต่ไม่นาน และค่างวดต่ำ พอครบ 4 ปี คืนคันเก่าออกคันใหม่
hire purchase น่าจะเหมาะกับรถที่เก็บยาว โลกหมุนไวสมัยนี้รถที่น่าเก็บยาวก็มีไม่กี่รุ่นแล้ว
(หรือถ้าเปลี่ยนใจจะเก็บรถไว้ ก็จ่ายก้อนสุดท้าย คำนวณแล้ว ราคาสูงกว่า hire purchase ประมาณ 10% เอง)

แล้ว mb มีโปรแกรมที่เทียบเคียงกับ hire purchase ไหมครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ใช้ครบ 4 ปี มี BSI เหลือ
ซื้อเป็น Hire Purchase แล้วขายตอน 4 ปี น่าจะขาดทุนน้อยกว่าเยอะนะครับ
แต่อาจเสียเวลาเสียลงขายหน่อย

มีอีกเคสที่ Freedom Choice ดีกว่าก็คือว่าในระหว่าง 4 ปีที่ใช้ รถมีชนหนัก ทำให้ราคาขายตกทำให้ขายเองไม่คุ้มเท่ากับคืนให้ Freedom Choice

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Benzก็มีHire purchase ปกติหรือMystarที่เหมือนกับบอลลูนของBMW ส่วนตัวมองว่าไม่ค่อยคุ้มกับดอกเบี้ยที่แพงขึ้นมากครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ CookiE

โดยส่วนตัว ทั้งในรูปแบบบุคคลธรรมดาหรือบริษัท

Leasing ไม่คุ้มทั้งนั้นครับ

ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นมาเกือบ 1 เท่าจากปกติ

ต่อให้เอาไปหักสิทธิประโยชน์ทางภาษีแบบเต็มที่ 10 ปีเลย ยังไม่คุ้มเลยครับ

สมมติเป็นการซื้อในนามของบริษัท เวลาขายก็โดนแวทอีก 7%

ถ้าใช้แค่ 5 ปีนี่โคตรจะขาดทุน  :'(

ออฟไลน์ meeuwarn

ถ้าซื้อในนามบุคลซื้อใช้เองซื้อแบบปกติหาดอกถูกๆหมดประกันเบื่อก็ขายไปคุ้มสุดครับ

ซื้อในนามบริษัทลองคำนวนผลประโยชน์ทางภาษีดูก่อนครับแต่ละที่ไม่เหมือนกันแต่ถ้าใช้ไม่กี่ปีเปลื่ยนก็ไม่คุ้มอยู่ดี

ออฟไลน์ chaithawat

ยังไงก็อย่าลืมศึกษาเงื่อนไขไว้ด้วยว่าอย่างไร ตอนคุยกับเซลเหมือนราบรื่นง่ายนิดเดียวเอาจริงภาระที่ตามมาเยอะครับ ตัวอย่างผมกับเพื่อนออกไล่ๆกัน ผมเลือกดาวน์50%ผ่อนสามปีได้ 0% ส่วนเพื่อนเลือกดาวน์15%ฟรีดอมคืนรถถึงเวลาสี่ปีบริษัทไม่รับคืนอ้างว่ารถไม่สมบูรณ์เพราะไมล์เยอะ8x,xxxและเคยมีอุบัติเหตุที่ประตู1บาน  จะปิดออกมาเองก็ไม่ได้มาชะงักช่วงโควิด ยกให้ผ่อนต่อก็ไม่มีใครเอา ตีเต๊นท์ตีศูนย์ก็ไม่รับติดสัญญาเช่าซื้อจะปิดต้องจ่ายส่วนต่างเพิ่มหลายแสน สุดท้ายต้องยอมใช้ต่อ ผ่อนเสมือนบอลลูนอีก1ล้านสี่ปีดอกมโหฬารกว่าเดิม2เท่ารวมผ่อน8ปี ดอกเบี้ยเท่ากับc seg ญี่ปุ่นคันนึง 

ออฟไลน์ Kanarath

ยังไงก็อย่าลืมศึกษาเงื่อนไขไว้ด้วยว่าอย่างไร ตอนคุยกับเซลเหมือนราบรื่นง่ายนิดเดียวเอาจริงภาระที่ตามมาเยอะครับ ตัวอย่างผมกับเพื่อนออกไล่ๆกัน ผมเลือกดาวน์50%ผ่อนสามปีได้ 0% ส่วนเพื่อนเลือกดาวน์15%ฟรีดอมคืนรถถึงเวลาสี่ปีบริษัทไม่รับคืนอ้างว่ารถไม่สมบูรณ์เพราะไมล์เยอะ8x,xxxและเคยมีอุบัติเหตุที่ประตู1บาน  จะปิดออกมาเองก็ไม่ได้มาชะงักช่วงโควิด ยกให้ผ่อนต่อก็ไม่มีใครเอา ตีเต๊นท์ตีศูนย์ก็ไม่รับติดสัญญาเช่าซื้อจะปิดต้องจ่ายส่วนต่างเพิ่มหลายแสน สุดท้ายต้องยอมใช้ต่อ ผ่อนเสมือนบอลลูนอีก1ล้านสี่ปีดอกมโหฬารกว่าเดิม2เท่ารวมผ่อน8ปี ดอกเบี้ยเท่ากับc seg ญี่ปุ่นคันนึง

ฟังแล้วจุกแทนเลยครับ ดอกเท่า c seg

ผ่อนธรรมดาดีสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

HP ปกติ ถูกที่สุดแล้วครับ

ออนไลน์ bobsan

สำหรับคนอยากดาวน์น้อย ผ่อนถูก เพราะต้องเอาเงินไปหมุน
ถึงจะคุ้มครับ

ทั่วๆไปยังไงก็ไม่คุ้ม ระหว่างทางมันคือการผ่อนแต่ดอกเท่านั้นเลยครับ เอาไปหักต้นนิดเดียว
เหมือนจ่ายครบตามโปรแกรมแล้วคืนรถให้บริษัทไปโดยไม่มีอะไรติดมือมาเลย
ยกเว้นรถคันนั้นราคาขายต่อจะแข็งจริงๆ ถึงจะขายต่อแล้วคุ้ม

ออฟไลน์ Kanarath

แต่ถ้ามีคนที่เอาส่วนต่างไปลงทุนอย่างมีวินัย ก็อาจจะคุ้มได้นะครับ

สมมุติ HP ปกติผ่อน 50,000
Balloon ผ่อนเหลือ 35,000
ส่วนต่าง 15,000 ลงพอร์ตหุ้นให้ชนะค่าดอกต่อปี (ก็ไม่ยากนะ)
สุดท้ายอาจจะได้รถฟรี ไม่ก็เสียเงินจากหุ้นหนักไปอีก

ว่าแต่ในความเป็นจริงคงไม่มีใครทำ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2023, 10:49:22 โดย Kanarath »

ออนไลน์ solo

กลุ่มไทยรุ่งเขาทำในรูปแบบเช่าระยะยาวโดยมี Optionที่จะซื้อคืนได้ตอนสิ้นปีที่ 5 ไม่ทราบว่าน่าสนใจหรือเปล่าครับ?
https://www.eazycar.co/thailand/FormCarDetail?CarClassId=1450&CarColorId=0&CarModelId=165&ModelYearId=155&PackageTypeId=1