ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเลี้ยว sequential ถือว่าหรูหราหรอครับ  (อ่าน 7290 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
เห็นเวลารีวิวตามยูทูปชอบพูดว่า "รถคันนี้ได้ไฟเลี้ยว sequential ซะด้วย หรูหราไม่เบา" หรือ "ยุคนี้แล้ว ตั้งราคาแบบนี้ แต่ไม่ได้ไฟเลี้ยว sequential ไม่โอเคเลย!!" อะไรแบบนี้
สรุปคือมันเป็นของดี ของหรูหราหรอครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: ไฟเลี้ยว sequential ถือว่าหรูหราหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 12:10:00 »
คงตามเทรนแหละครับ
คันแรกๆที่เอามาใส่ น่าจะเป็นรถแพง เท่าที่ผมนึกออกคันแรกๆคือพวก Lamborghini แต่น่าจะมีค่ายอื่นทำก่อน
ถ้ารถกลุ่ม Luxury อย่าง S/7/a8 ผมก็อาจหวังเล็กๆ
แต่ถ้า 3/c/a4/v60 ไม่ให้มา ผมเฉยๆ นะ

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
Re: ไฟเลี้ยว sequential ถือว่าหรูหราหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 12:15:37 »
คันแรกๆที่เอามาใส่ น่าจะเป็นรถแพง เท่าที่ผมนึกออกคันแรกๆคือพวก Lamborghini แต่น่าจะมีค่ายอื่นทำก่อน
ถ้ารถกลุ่ม Luxury อย่าง S/7/a8 ผมก็อาจหวังเล็กๆ
แต่ถ้า 3/c/a4/v60 ไม่ให้มา ผมเฉยๆ นะ

ผมว่าก็คงประมาณนี้แหล่ะครับ ใส่กับพวกรถหรูๆมาก่อน พอรถราคาสูงระดับนึงไม่มีให้ก็เลยโดนแซว  ;D
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 12:20:39 »
เป็น design ที่ผมไม่ชอบจริงจัง เทียบกับแบบเดิมมันเห็นไม่ชัดเท่า (ส่วนใหญ่)

ปล. รถคันนึงผมเปลี่ยนไฟท้ายแต่ง ไฟ sequential ผมก็ตั้งค่าให้เป็นแบบธรรมดา

ออฟไลน์ paul_frank

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 12:21:15 »

ผมว่าก็คงประมาณนี้แหล่ะครับ ใส่กับพวกรถหรูๆมาก่อน พอรถราคาสูงระดับนึงไม่มีให้ก็เลยโดนแซว  ;D

MG HS ยังให้มาเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 12:32:55 »
ไม่เกี่ยวกับความหรู หรือ ทำให้ดูหรู มั้งครับ

มันเป็นสมัยนิยม กับเรื่องความสวยงาม ครับ

รถหรูๆ (จริง) หลายคัน เขาก็ยังไม่ได้ ไฟเลี้ยว sequential เลยครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 12:33:21 »
ทุกวันนี้กลายเป็นเอกลักษณ์ของรถจีนไปแล้ว ถ้าเห็นบนถนนก็นึกถึงรถจีนก่อน Audi
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 12:57:14 »
เจอคำถามนี้ Rolls Royce ที่เค้ายังใช้เลี้ยวกระพริบมีเคือง 5555

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 13:01:12 »
ถ้าจังหวะกระพริบไม่ช้าเกินไปผมว่าเป็นจุดสังเกตง่ายดี สายตาคนเราจะไวต่อการเคลื่อนไหว แต่บางครั้งเจอจังหวะการเคลื่อนที่กระพริบช้าไป จังหวะดับทำให้สังเกตไม่เห็น

ไฟเลี้ยวจะกระพริบแบบไหนถ้าเปิดใช้งานผมก็ให้ผ่านละ ไฟเลี้ยวกระพริบธรรมดาหลายรุ่นเอาไปซุกจุดอับมองแทบไม่เห็นนั่นแย่กว่าเยอะไม่เห็นนักรีวิวบ่นวิจารณ์กันเลย พวกรีวิว YouTube บางคนก็เชื่อถือไม่ได้ เน้นเร็วปาดหน้า ไม่เน้นความถูกต้อง นักรีวิวชื่อดังๆ ก็ใช่กว่าจะถูกต้อง อุปกรณ์อยู่ตรงหน้ายังบอกไม่มีแล้วไปชมคู่แข่ง  ::)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 13:04:05 »
การตลาดครับ มีก็ดูดี ผมเพิ่งเห็นบ่อยๆมาก ก็ใน Fortuner Legender / Lexus LM ช่วงหลังก็รถ MG และรถจีนอื่นๆ
ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ มันแสบมามาก ชอบสุดก็ไฟเลี้ยว ของ G30 lci ชัดมาก
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 13:05:54 »
ถ้าจังหวะกระพริบไม่ช้าเกินไปผมว่าเป็นจุดสังเกตง่ายดี สายตาคนเราจะไวต่อการเคลื่อนไหว แต่บางครั้งเจอจังหวะการเคลื่อนที่กระพริบช้าไป จังหวะดับทำให้สังเกตไม่เห็น

ไฟเลี้ยวจะกระพริบแบบไหนถ้าเปิดใช้งานผมก็ให้ผ่านละ ไฟเลี้ยวกระพริบธรรมดาหลายรุ่นเอาไปซุกจุดอับมองแทบไม่เห็นนั่นแย่กว่าเยอะไม่เห็นนักรีวิวบ่นวิจารณ์กันเลย พวกรีวิว YouTube บางคนก็เชื่อถือไม่ได้ เน้นเร็วปาดหน้า ไม่เน้นความถูกต้อง นักรีวิวชื่อดังๆ ก็ใช่กว่าจะถูกต้อง อุปกรณ์อยู่ตรงหน้ายังบอกไม่มีแล้วไปชมคู่แข่ง  ::)

เป็นการจูงใจให้คนใช้ไฟเลี้ยวมากขึ้น ทำให้ดูว่าคนที่เปิดไฟเลี้ยวแล้วดูดีมีชาติตระกูล สนับสนุนครับ 555

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 13:21:10 »
อ่านศัพท์ที่พูด นี่พอเดาออกเลยว่า ใครพูดอะ  ;D ;D

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 13:32:38 »
สำหรับผมเฉยๆนะไม่มีก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 13:51:57 »
อ่านศัพท์ที่พูด นี่พอเดาออกเลยว่า ใครพูดอะ  ;D ;D

Youtuber ชื่อดัง 555

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 14:04:37 »
เป็นไปตามยุคสมัยครับ อย่าง ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ , ไฟหน้า Bi-Led , ไฟท้าย LED , ไฟ Daytime Running Light , ไฟ ambient Light

เมื่อก่อนมีอยู่ในรถราคาแพงหรือมีในตัวท็อป แต่มาตอนนี้แทบจะเป็นอุปกรณ์มาตรฐานไปแล้ว

แต่ค่ายรถที่นำเรื่องไฟ sequential ก็ต้องให้ Audi ทำออกมาในแต่ละรุ่นมีเอกลักษณ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2023, 10:20:55 โดย O_o" »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 14:45:05 »
ถ้าเป็น sequential แบบเม็ดๆ ผมว่าธรรมดา แบบว่ามีใส่ให้ไปงั้นๆ ว่ารถคันนี้ไฟเลี้ยววิ่งนะ แต่ถ้าเป็นแบบไฟ tube ไม่เป็นเม็ดๆ วิ่งแบบนี้ของจริง ดูเท่ ดูหรูกว่าครับ

แต่ถึงไฟเลี้ยวไม่วิ่ง ขอแค่เป็น led ก็พอใจแล้วครับ ไม่ได้ติดว่าต้องวิ่งไหม แต่ที่ผมชอบจริงๆ คือไฟเลี้ยวของมาสด้าตัวใหม่ๆ ที่กระพริบแบบชีพจร มันดูแปลกแล้วก็เตะตามากๆ ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:15:57 »
แรกสุดน่าจะอยู่ในพวกรถ รดน้ำต้นไม้หรือไม่ก็รถกู้ภัยทางด่วน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:25:16 »
เป็น feature ที่ผมไม่เคยให้ความสำคัญเลย  :P :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:40:12 »
แรกสุดน่าจะอยู่ในพวกรถ รดน้ำต้นไม้หรือไม่ก็รถกู้ภัยทางด่วน

จำได้ว่าสมัยแรกๆ ที่เอามาใส่ใน Lexus มีคนแซวแบบนี้เลย

ตอนนี้หลายเป็นหรู  ;D

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:56:54 »
ขอเป็นไฟเลี้ยว LED พอ

อย่าใช้ หลอดไส้กันเลย

มันขาดง่าย อันตรายต่อเพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ sumruay

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 18:44:42 »
รถน้ำกทม.ยังมีเลยครับ

ออฟไลน์ ANWT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 22:24:52 »
ผมว่าขึ้นอยู่กับการตีความมากกว่าครับ ถ้าหรูหรา=fancy ผมว่า sequuential มันก็ fancy อยู่นะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 22:32:20 »
เฉยๆครับ ขอแค่มองชัดสังเกตุง่าย และเปิด ผมก็โอเคละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 23:10:03 »
ถ้ามีมันก็ทำให้สังเกตง่ายดี แต่ไม่ได้ทำให้หรูครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 07:08:11 »
... รถน้ำต้นไม้ กทม. หรู ......
ผมไม่ชอบเลย มันกลับทำให้รำคาญมากกว่า ถ้าพวกรถ กทม. ok.เพราะใช้งานเฉพาะ แต่รถทั่วไปมันรำคาญ
จากสายตา focus จุดมุมจุดเดียว กลายเป็นลากยาวไปทั้งแผง
และอีกอย่างคือ ราคาอะไหล่ในอนาคต ชอบใส่กันนัก รถeco รถเล็ก แล้วพอพังก็มาบ่นว่าอะไหล่แพง
คือรถแพงๆ ใส่ไปเหอะ ไม่ว่า
แต่พวกรถเล็ก ใส่อะไรแบบนี้ แต่ไปตัดพวกเข็มขัดปรับระดับได้ พวงมาลัยปรับระดับได้ airbag พ่นสีห่วยๆ หรือใส่ผ้าเบรคเกรดห่วย .... เออ ก็คนไทยกับ youtuber ไทยนิยมแบบนี้ พอวิจัยตลาดแล้วทำรถขึ้นมา มันก็ได้รถแบบนี้ละครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 08:24:59 »
ถ้าวิ่งแบบกระตุกๆคลองถมสไตล์ ผมขอ led ธรรมดาดีกว่า
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 08:51:33 »
เห็นรถตู้อัลฟาร์ด เปิดไฟเลี้ยวยังวิ่งไม่ทันจบ ปิดไปละ ผมว่าเป็นเส้นยาวเเบบbmw series 3 มองชัดเจนกว่าเยอะมากเด่นด้วย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 09:24:04 »
มันก็ fancy ตามยุคครับ ที่เอามาใช้แรกๆ ไม่รวมไฟแต่งมันคือแก๊ง audi ที่จัดตัวเองเป็น segment premium ยิ่งในไทย มองรถยุโรปเป็นของหรู คนรับสารก็มองว่าหรูไปโดยปริยายอ่ะครับ

ส่วนตัวผมไม่ชอบ รวมถึงรุ่นใหม่ๆ เองเค้าก็ไม่ใส่ sequential มาละครับ ผมมี rx ตัวก่อน facelift อยู่เป็น ไฟวิ่ง ก็มองว่าไม่สวยแถมฝืนสุดๆ audi เค้ายัง design มาให้วิ่งเป็นเส้น นิวิ่งตามจุด เห็นแล้วเพลียเบาๆ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 10:41:45 »
ส่วนตัวมองว่า ไม่มีประโยชน์และไม่ได้ดูหรูอะไรเลย เหมือนของเล่นไรสาระมากว่า

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 12:36:09 »
ก็เตะตาดีนะ สังเกตเห็นง่าย แต่ขอแบบชัดๆนะ ส่วนตัวยกให้ อาวดี้ ทำออกมาสวย และเห็นชัดมาก วิ่งมาแต่ไกงคือเด่นเลย รู้เลยรถค่ายไหน