ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2566  (อ่าน 1098 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid0YWHkQzrH73pyHQsrAEzZLqjfcgEdMJUj4X6DjBNJ1xMsFwE6GjZYK4qfhN14aibMl/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ช่วงฝุ่น PM2.5 ฟุ้งขนาดนี้ พวกพี่มีวิธีจัดการกับรถของพี่ๆ ให้ในรถลดฝุ่นให้ได้มากสุดเท่าที่ทำได้กันมั้ยครับ เช่นการใช้ไส้กรองแอร์ชนิดต่างๆ หรือการทำความสะอาด อะไรแบบนี้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อยากทราบเกี่ยวกับระบบพลังงานไฮโดรเจนครับ เท่าที่หาข้อมูลเหมือนจะมี 2 แบบ
1. เป็นเครื่อง ICE แต่ใช้ไฮโดรเจนแทนน้ำมัน ดูเหมือนจะคล้ายรถติด NGV/LPG แต่ได้น้ำออกมาแทนไอเสีย
2. เป็นระบบกำเนิดไฟฟ้าด้วยไฮโดรเจน และมีแบตลูกเล็กเพื่อเก็บไฟและจ่ายไปที่มอเตอร์ไฟฟ้า ดูเหมือน e-Power แต่เปลี่ยนเครื่องยนต์เป็น Fuel-Cell
(ข้อมูลผิดพลาดอย่างไร วานชี้แนะ)

ในปัจจุบัน รูปแบบใดดูจะเป็นไปได้ในการนำมาใช้งานได้เสถียรและต้นทุนถูกกว่าครับ (ขออนุญาต ยังไม่นับถึงแหล่งหรือปั๊มเติมไฮโดรเจนครับ)

ขอบคุณมากครับ  :) :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 13:42:16 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่องเคลมประกันชั้น 1 ครับ รถผมเปิดแอร์แล้วมีเสียงดังพอเอาไปเข้าศูนย์ตรวจเช็คพบว่าหนูกัดกรองแอร์และตู้แอร์ พอจะเคลมประกัน ศูนย์แจ้งว่าต้องเอารถจอดที่ศูนย์2อาทิตย์เพื่อทำเรื่อง  แต่ถ้าผมจ่ายเองผมสามารถเอารถกลับบ้านได้แล้วรออะไหล่3วันแล้วก็นัดวันซ่อม  แบบนี้เป็นเหมือนกันทุกที่มั้ยครับ ศูนย์ฮอนด้าครับ

ขออนุญาตส่งเรียงความคำถามครับ

อาทิตย์ก่อนมีเพจเพจนึงโพสต์ทำนองว่าฟอร์ดให้ Ranger Raptor ให้คุณ krittone ไปใช้ได้ 3 เดือน แล้วบ่นประมาณว่าให้แค่นี้เองเหรอ จนคนมากระหน่ำด่าฟอร์ดว่าขี้เหนียวบ้าง ใจไม่ถึงบ้าง

เลยอยากรู้ว่าคิดยังไงกับเรื่องนี้บ้างครับ ส่วนตัวแล้วคิดว่าฟอร์ดไม่ได้ผิดอะไร เพราะฟอร์ดแค่จ้างคุณ krittone ไปลงเสียงโฆษณาให้ คือมันจบกันแค่ตรงนั้นแล้ว แต่ดันเป็นไวรัลขึ้นมาจนเป็นกระแส เลยให้ยืมรถไปใช้ก็แค่นั้น แถมคนก็ไม่ได้ซื้อ Raptor กันเพราะคำพูดประโยคเดียวซะหน่อย

ขนาดพรีเซนเตอร์รถยนต์ยังมีสัญญาให้ยืมรถใช้ หรือไม่ได้ใช้รถที่ตัวเองเป็นพรีเซนเตอร์เลยด้วยซ้ำ ถ้าเอาตรรกะที่ต้องให้รถไปใช้เลยนี่คงได้เห็นโรนัลโด้ซิ่งวีโก้แชมป์ไปแล้ว
แป๊น

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
ได้ข่าวว่า nissan Ariyaจะมาแน่ สนใจจะซื้อมาเป็นรถคันที่ 2 ของบ้านทางทีมงานและคุณจิมมี่เห็นว่ายังไงครับคิดว่าราคา option และและการขับขี่น่าจะประมาณไหนครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตสอบถามครับว่าภายในรถยนต์ 1 คัน 1 ยี่ห้อ จะมีชิ้นส่วนที่ผลิตโดยโรงงานรถยนต์ยี่ห้อนั้นๆประม่ณกี่ % เพราะอย่างเกียร์ก็ไม่ได้ทำเอง เบาะก็ไม่ได้ทำเอง ล้อก็ไม่ได้ทำเอง

ออฟไลน์ wsi11

• **
พูดถึงเรื่องไม่ตรงปก

คิดว่ารถรุ่นไหนที่เปิดตัว หรือเห็นรูปแล้วว๊าว แบบมีทอนแน่ๆ แต่เจอตัวจริงแล้ว รู้สึกเงินหล่น บ้างครับ

1. บูรพาวิถีช่วงก่อนถึงโค้งบางวัว มีรถคันไหนสามารถขับโดยลมไม่ตีรถส่ายไหมครับ วันก่อนขับAltis 2012 รถส่ายจนแทบเอาไม่อยู่ ต้องขับเหลือ60เองครับ มันน่ากลัวมากกับรถช่วงล่างห่วยแบบนี้ กลัวปลิวตกทางด่วนมากเลยครับ555555 ขาออกผมว่าลมตีรถหนักกว่าขาเข้าอีกครับ

2. Vigo ตัวแรกของเพื่อน วิ่งมาเกือบ2แสนโล ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลย ควรฟลัชชิ่ง หรือ เปิดอ่างเปลี่ยนกรองเกียร์ดีครับ หรือควรทำมันทั้งคู่เลย เพื่อนใช้รถอย่างเดียว ไม่เคยดูแลอะไรเลย

ปล.ในซอยราชวินิตบางแก้ว มีอะไรอร่อยกินบ้างครับ ราคาถูกแพงได้หมด ไปแถวนั้นบ่อย เบื่อกินข้าวในเมกะบางนาแล้ว เลยอยากถามจากผู้เชี่ยวชาญที่ใส่เสื้อสีดำเจ้าถิ่นย่านนี้ครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
Honda e:NS1 รถไฟฟ้าที่มีพิ้นฐานมาจาก HRV ทีมงานคิดว่าการใช้งานจะตอบสนองการใช้งานเท่ากัย รถที่ EVที่ออกแบบมาจาก platform Ev 100% ไหมครับ และ Honda วางการตลาดรุ่นนี้ ให้อยู่ช่วงไหนของการทำตลาด(และการตั้งราคาจะมาในแนวมั่นใจในแฟนๆ แบบ New BRV แบบไม่กลัว Elon Musk ไหมครับ)

สวัสดีครับ เพิ่งสังเกตุเห็นว่าทำไม mercedes benz thailand ถึงไม่เอา CLA 200/250 มาขายต่อแล้วครับ  เค้ามีเหตุผลอื่นนอกจาก มันน่าจะไปทับกับ a class หรือดีไซน์เหมือน MG5 เกินไปมั้ยครับ

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ HLM รบกวนแนะนำยางใช้กับ รถ Fortuner 2005 4x4 ตอนนี้ดูยางถอดป้ายแดง กับ ค้างปีไว้ แต่ยังไม่ได้มียี่ห้อในใจ

ปัจจุบันใช้ Dunlop GRANDTREK AT22 265/65/R17

การใช้งาน ทางดำ / ลุยทางดินเล็กน้อย / แถวบ้านมีทำรถไฟฟ้าตลอดทั้งเส้น

ขอแง้มอีกคำถามนะครับ CRV 2023 จะมีตัวขับ AWD ในไทยไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ 🙏 :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 14:12:13 โดย tiewtas »

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบว่า ปกติการพัฒนารถเมื่อมีอุปกรณ์ใหม่ๆถูกคิดค้นมาได้หลังจากผ่านการทดสอบแล้ว บริษัทรถจะปล่อยมาในรถรุ่นต่อไปทีเดียวหมด หรือจะกั๊กค่อยๆปล่อย ครับ
ปล. เซลที่ศูนย์Mazda แจ้งว่า การเปลี่ยนปลายท่อ กับล้อแม็กประกันไม่ขาดจริงหรอครับ หรือ อาจจะเป็นเฉพาะบางศูนย์

ออฟไลน์ polwath

- ระบบแอร์รถยนต์เดี๋ยวนี้ หากช่องเป่าลมในห้องโดยสารถูกปิดไม่ให้ลมเข้า ระบบทำความเน็นจะตัดการทำงานไหมครับ แล้วรถใหม่ที่ขายอยู่ในปัจจุบัน จะมีเซนเซอร์ที่ทั้งวัดอุณหภูมิห้องโดยสาร, ตรวจจับการไหลเวียนของลมและสถานะการเปิด-ปิดช่องเป่าลมแอร์ ทำงานคู่กับระบบแอร์ในรถยนต์อยู่แล้วไหมครับ เพื่อลดการทำงานของระบบแอร์ในรถยนต์และลดการใช้น้ำมันในรถด้วย

- เพราะอะไรที่ลายไม้หรือแม้แต่ชิ้นส่วนของไม้ ไม่ว่าจะมาจากไม้จริง, ไม้อัด หรือสิ่งเทียมเหมือนไม้ ถูกนำมาใช้ในการตกแต่งทั้งในและนอกรถครับ แล้วต้นกำเนิดของการนำไม้มาใช้เป็นชิ้นส่วนตกแต่งรถนั้น มาจากไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 14:16:04 โดย polwath »

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับคุณจิมมี่ และทีมงานครับ
อยากได้รถ SUV สักคนครับ ส่วนตัวชอบ feeling พวงมาลัย
และช่วงล่าง ของงToyota CHR ครับ
ไม่ทราบว่าในตลาดตอนนี้ มีรุ่นไหนที่การขับขี่ เป็นแนวๆ
นี้แต่ิยากได้เครื่องที่มันแรงกว่านี้หน่อยครับ ส่วนใหญ่ขับคนเดียวครับ

ในงบ ไม่เกิน 2.5 ล้าน+/- มีรถอะไรที่การขับขี่ใกล้เคียง
แต่เครื่องแรงกว่า CHR บ้างครับ? X1, XV, Q3, GLA

สอบถามพี่จิมครับ Toyota venza มีโอกาสจะได้เข้ามาขายในบ้านเรามั้ยครับ แล้ว toyota จะมี suv ที่เป็นพื้นฐานเก๋งไซส์ d segment มาขายบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nattasan

• Newbie
  • *
ใช้ toyota cross 1.8 hybrid  ช่วยแนะนำร้านจูนให้มีอัตราเร่งดีขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ที่เขาลือๆกับว่าที่ Toyota เปลี่ยน CEO จากคุณอากิโอะ โตโยดะ มาเป็น โคจิ ซาโตะ จะทำให้เปลี่ยนนโยบาย การพัฒนาด้าน Hydrogen มาเป็น EV เป้นพลังงานทางเลือกมากขึ้น ตรงนี้มีมูลมากน้อยแค่ไหนครับ

ปล. เห็นราคาหลุดคราวๆของ RZ450 แล้วตกใจมาที่มาต่ำกว่าที่คิด อันนี้เขาได้สวนลดจากภาษีนำเขาใช่ไหมครับ เลยทำให้ราคาดีกว่า RX

ปล2. อยากให้ HLM มีหน้าปกใหม่ๆที่ดูสวยกว่าอีกค่ายหนึ่งมากๆ (ภาพข่าวบน Facebook)

ปล3. ขอขอบคุณทีมงาน HLM ที่ช่วยให้ Thesis ผมเป็นรูปเป็นร่างมากตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ ozpap

• Newbie
  • *
น้ำมันเบรค dot5.1 นี่ช่วยทนความร้อนได้มากกว่า dot4ไหมครับ กว่าไฟจะโชว์ หรือไม่เกี่ยวกัน
ปล.เมื่อวานขับตามเนต้าวีห่างๆ อยู่พักนึง ตั้งใจตาม มองจากข้างหลัง

เหมือนรถเค้าขึ้นคอสะพานหรือมีเนินนิดๆ รถเค้าจะเหมือนมีอาการ ดึ๋งๆๆเหมือนกะบะบรรทุก
ที่โช็คเสื่อม อันนี้ถ้าเปลี่ยนช่วงล่างจะหายไหมครัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 14:26:49 โดย ozpap »

ออฟไลน์ AkE

Ativ ปีนี้ยังจะมีรุ่น hybrid ออกมามั้ยครับ หรือเงียบไปแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rtong

Mazda CX-5 , CX8 ในไทยจะมีไมเนอร์เชนจ์ไหมครับ
เพราะ CX-8  ในญี่ปุ่น MC รอบสองแล้ว

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
สอบถามความคืบหน้า Toyota Innova ตัวใหม่สำหรับเมืองไทยเป็นอย่างไรบ้างครับ ราคาและทิศทางของการขับขี่เป็นน่าจะประมาณไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ locomotive

กลางสัปดาห์ที่ผ่านมา มีข่าวในเว็บรถต่างๆรวมทั้งช่องยูทูปเบอร์เล่นข่าว New Nissan Navara ถามว่าเป็นไปตามที่เข่าเล่นกันเลยไหมเช่น ใช้พื้นฐาน Triton ใหม่ เลยงง พี่จิมมีมีข้อมูลแย้งไหมครับ ตกลงยังไง

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
   มีโอกาสที่จะกลับมาทำรายการเพลงไหมครับ “สวัสดีครับ พบกับรายการ ไดรฟ์บาย…..จิมมี่จู้กบ็อกซ์” ฟังพี่เมธีเล่าประวัติเพลงเพลินมากครับ ได้รู้จักเพลงใหม่ๆเยอะเลย เพลย์ลิสต์แต่ละสัปดาห์ชอบเกือบทุกเพลง (โดยเฉพาะเพลงของ Laura Pausini ที่ทำนองเหมือนเพลง จากคนอื่นไกลของมาช่า กับเพลงPattayaของคุณกมลา สุโกศล) บางทีเปิดผิดเพลง ก็ตัดเปลี่ยนกันกลางเพลงเฉยเลยก็มี เรียลดีครับ เข้าใจครับว่าทุกวันนี้รายการก็จะเกิน6โมงแลัว เลยอาจจะแค่แบ่งเวลามาเล่าประวัติเพลงหรือประวัตินักร้องสัก2-3นาที สัปดาห์ละคน/เพลง(อารมณ์เหมือนเล่าประวัติมิตซูGalant Sigmaประจำไตรมาส) แล้วทิ้งเพลย์ลิสต์ไว้ พอจะเป็นไปได้ไหมครับ

ปล.พี่ครับ ต้นคริสต์มาสยังไม่เก็บหรอครับ555555 ไหนๆก็ตั้งไว้แล้ว แนะนำว่าติดป้ายไว้เลยครับ #ตั้งจนกว่าดันลอปจะลงโฆษณา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 15:03:05 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

กำลังสนใจ Subaru XV ตัวแรกครับ มีอะไรที่ต้องกังวลไหมครับ  เรื่องอู่ซ่อมข้างนอก เรื่องอะไหล่ต่างๆ
แล้วถ้าไม่ใช่ XV มีตัวไหนที่น่าสนใจงบ3.5แสน-4แสนบาทครับ  เน้น SUV ครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
Tesla offcial Thai กำลังจะปล่อยรถ lot แรกแล้วแต่ยังไม่เห็นศูนย์ซ่อมหรืออะไรที่เป็นการดูแลหลังการขายเท่าไหร่เลยครับ อยากสอบถามพี่ๆหน่อยครับว่าคิดเห็นกับเรื่องนี้ยังไง มันเหมาะสมมั้ย ไอ้อยากได้มันก็อยากได้ แต่พอสมมติว่ารับรถออกมาโดนชนจะยังไงหล่ะงานนี้ 😅 จะถามเค้าว่ายังไงก็ไม่กล้ากลัวเค้าจะไม่ขายรถให้ 🤣

จริงๆเราควรมีกฎหมายที่ออกมาเผื่อคุ้มครองผู้บริโภคซักหน่อย เช่น มีรถขายในไทยเกิน 10,000 คันต้องมีศูนย์บริการ xx แห่ง ก่อนที่จะทำการขายได้ เพื่อลดปัญหากับผู้บริโภคในภายหลัง

ปล. จะได้รถแล้วปลายเดือน รอพี่ๆรีวิว Tesla Model Y อยู่นะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 15:11:47 โดย อั๊วหล่อนมาก »

ออฟไลน์ mewzabahl

คำถาม : รถคันแรกที่พี่ๆทุกท่านหัดขับ คือรถรุ่นอะไร และรถคันแรกที่ได้ครอบครองใช้งานคือรุ่นไหน อยากทราบความรู้สึก และประสบการณ์กับรถคันนั้นๆครับ

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
เปรียบเทียบสมรรถนะในทุกๆด้านของ Yoko GT AE51, Dunlop LM705, Continental UC6
โดยให้ T005A เป็นbaseline ได้ไหมครับ

*Yoko กับ Dunlop ผลิตญี่ปุ่นนะครับ

LM705นี่ released date เมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• **
พวกพี่ๆ มีประสบการณ์ กับการใช้ยาง% มือ2 ไหมครับ มันเลวร้ายขนาดนั้นไหม พอดีงบจำกัด เห็นโพสขายกัน มี Pirelli SCORPION VERDE RUNFLAT กับ LATITUDE SPORT 3 ปี20-21