ผู้เขียน หัวข้อ: ความอเนกประสงค์ในการใช้งานรถ 5 ประตู และ 4 ประตูพับเบาะ  (อ่าน 2984 ครั้ง)

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
อยากสอบถามความเห็นและประสบการณ์ใช้งานรถ 5 ประตู

โดยส่วนตัวผมชอบรถที่อเนกประสงค์เผื่อใช้งานอยู่แล้ว ผมเองใช้รถซีดานที่พับเบาะได้มาหลายปีลองมานั่งนึกย้อนดูก็พบว่าผมได้ใช้ประโยชน์ในการพับเบาะแค่ 2 ครั้งเอง
ครั้งแรกคือตอนขนโต๊ะยาวกลับก็พับเบาะขน อีกครั้งคือตอนซื้อม่าน ikea ที่ค่อนข้างยาวแล้ววางขวางไม่ได้ เลยพับเบาะข้างนึงวางตามยาว
ที่นี้หากลองมานึกดูมันก็มีสถานการณ์ที่แบบว่าถ้าเราใช้รถ 5 ประตูสะดวกกว่าเยอะ เช่น ตอนที่เข็นเก้าอี้ทรงสำนักงานกลับบ้านความยาวในการวางนี่ผ่านสบาย แต่ติดตรงที่ทางเข้าเตี้ยเข้าไม่ได้ สรุปคือต้องถอดชิ้นส่วนเก้าอี้เผื่อเข็นกลับแล้วค่อยไปประกอบที่บ้าน

อยากให้ช่วยแชร์การใช้งานจริง รวมถึงสอบถามว่า ถ้าต้องการซื้อรถ ระหว่าง
4 ประตู civic turbo
4 ประตูพับเบาะได้ mazda 3
5 ประตูและ crossover 3, cx 30,  cross
ในกรณีใช้งานทั่วไป มีขนของด้วย แบบพยามใช้รถของตัวเองให้มากที่สุด แต่ถ้าต้องการขนของแบบจัดเต็มก็มีรถ ppv ของครอบครัวยืมมาขนของได้ ผมควรเลือกซื้อตัวไหนในกรณีพิจารณาจากรูปทรงรถอย่างเดียว

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
เอาเฉพาะในตัวเลือก คือ 4 ประตูทั้งคู่ ถ้าพับเบาะได้แทบไม่ต่างกัน หากเทียบกับ crossover ในตัวเลือกนี้ครับ
จากทั้งหมด Corolla cross ดูจะได้พื้นที่ความจุรวมมากที่สุด และได้พื้นที่ความสูงมากที่สุดครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Cza2

• Jr. Member
  • **
cross พื้นที่น่าจะเยอะที่สุดนะครับ ผมใช้ 3 hatchback ตัวก่อนเคยใส่จักรยานเสือภูเขาแบบไม่ถอดจักรยานเลย 1 คันก็รู้สึกสะดวกดี
รถ 5 ประตูจะได้เปรียบพื้นที่ทางสูงเพิ่มมานิดนึงครับ แต่ 3 ตัวปัจจุบันแคบกว่าตัวก่อนอีกครับ

ออฟไลน์ Turin

5 ประตู นอกจากได้ความสูง และความจุรวมแล้ว ได้ความง่ายในการใส่ของด้วยครับ ของเกะกะๆไม่ต้องค่อยๆสอด ยกจิ้มเข้าไปได้เลย

ทุกวันนี้ผมมี 5 ประตูอยู่คันนึง ไม่ค่อยได้ใช้ ร่ำๆจะขาย ท่าน ผบ.ก็ยังไม่ยอม บอกเอาไว้ "เผื่อ" ขนของ

• Newbie
  • *
cross พื้นที่น่าจะเยอะที่สุดนะครับ ผมใช้ 3 hatchback ตัวก่อนเคยใส่จักรยานเสือภูเขาแบบไม่ถอดจักรยานเลย 1 คันก็รู้สึกสะดวกดี
รถ 5 ประตูจะได้เปรียบพื้นที่ทางสูงเพิ่มมานิดนึงครับ แต่ 3 ตัวปัจจุบันแคบกว่าตัวก่อนอีกครับ

จริงๆไม่ค่อยชอบรูปทรงของ 3 fastback ตัวปัจจุบันเท่าไรเลยกับด้านหลังที่ดูทึบและแคบ ทางเข้าประตูท้ายเล็ก แต่ c segment บ้านเราก็มีตัวเลือกเดียว
ใจจริงชอบ civic 5 ประตู ตัวปัจจุบันมากกว่า แต่ก็ไม่ขาย

ออฟไลน์ lay

เคยใช้ honda jazz  มันเยี่ยมมากครับ

ออฟไลน์ apinui

เล่าจากคนที่มี 4 ประตูพับเบาะได้ (mazda3) กับ 5 ประตูเล็กๆ ท้ายแคบๆ (CX-3) ละกันครับ

การขนของยาวๆ ที่บอกว่า ใช้น้อย ใช้แค่ 2 ครั้ง แต่นั่นคือคำตอบแล้วครับว่า ถึงจะใช้น้อย แต่เมื่อถึงเวลาต้องใช้ก็คือได้ใช้ ... กลับกันถ้าคุณใช้ civic คุณอาจจะไม่ได้ขนของตามที่คุณต้องการถูกไหมครับ ใช้น้อย ดีกว่าไม่มีให้ใช้นะครับ ...

เข้าเรื่องการใช้งาน โดยทั่วไปที่ผมใช้บ่อยสุดคือการขนเสื้อผ้าที่ซักแล้ว ไปเข้าเตาอบหยอดเหรียญใกล้บ้าน ทีนี้เนื่องจากมี 2 ตะกล้าใหญ่ เวลาใส่ mazda 3 ที่เป็น 4 ประตูจึงต้องนอนตะกล้าลง เสื้อผ้าจะไหลออกจากตะกล้าซึ่งไม่สะดวกเลย ...

แต่พอผมจัด CX-3 มา ชีวิตผมก็สะดวกขึ้นมาก ก็แค่เปิดฝาท้าย วางตะกล้า 2 ตะกล้าได้สบายๆโดยไม่ต้องนอนตะกล้าลง ถึงแม้มันจะแคบ แต่มันคือ 5 ประตูที่สามารถวางของที่สูงวางในแนวตั้งได้

ดังนั้นไม่ว่าจะซื้อรุ่นไหนจากในลิสที่เป็นรถ 5 ประตู ผมเชียร์ทุกคัน เอาที่ชอบ แต่ผมไม่เชียร์เลยครับกับ civic ที่เบาะพับไม่ได้ คือมันง่อยมากในเรื่องนี้ 

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ที่ว่า 5 ประตูขนของได้มากกว่าอย่าลืมว่าต้องแลกมากับการพับเบาะนะครับ ถ้ามีคนนั่งเกินกว่า 2 คนจะทำไง

ออฟไลน์ kiwiwi

สมัยใช้ jazz ว่าเจ๋งแล้วนะครับ
มาใช้ freed นี่จบๆเลย

ขนประตูมุ้งลวดไปซ่อม
ขนจักรยานไม่ต้องถอดล้อไปซ่อม
ขนต้นไม้สูงๆ ถ้าเมตรกว่าๆก็เอียงพาดเบาะไปเลย
ขนตู้รองเท้าหลายตู้
ขนท่อ pvc ยาวๆประมาณ 2เมตรนิดๆ
ขนเหล็กฉาก ประมาณ 2เมตร
ขนไม้เทียมปูพื้น

คือแบบ จริงๆที่บ้านมี Vellfire อีกคัน แทบจะไม่เคยใช้ขนอะไรเลย freed คันเดียวจบๆ

• Newbie
  • *
เล่าจากคนที่มี 4 ประตูพับเบาะได้ (mazda3) กับ 5 ประตูเล็กๆ ท้ายแคบๆ (CX-3) ละกันครับ

การขนของยาวๆ ที่บอกว่า ใช้น้อย ใช้แค่ 2 ครั้ง แต่นั่นคือคำตอบแล้วครับว่า ถึงจะใช้น้อย แต่เมื่อถึงเวลาต้องใช้ก็คือได้ใช้ ... กลับกันถ้าคุณใช้ civic คุณอาจจะไม่ได้ขนของตามที่คุณต้องการถูกไหมครับ ใช้น้อย ดีกว่าไม่มีให้ใช้นะครับ ...

เข้าเรื่องการใช้งาน โดยทั่วไปที่ผมใช้บ่อยสุดคือการขนเสื้อผ้าที่ซักแล้ว ไปเข้าเตาอบหยอดเหรียญใกล้บ้าน ทีนี้เนื่องจากมี 2 ตะกล้าใหญ่ เวลาใส่ mazda 3 ที่เป็น 4 ประตูจึงต้องนอนตะกล้าลง เสื้อผ้าจะไหลออกจากตะกล้าซึ่งไม่สะดวกเลย ...

แต่พอผมจัด CX-3 มา ชีวิตผมก็สะดวกขึ้นมาก ก็แค่เปิดฝาท้าย วางตะกล้า 2 ตะกล้าได้สบายๆโดยไม่ต้องนอนตะกล้าลง ถึงแม้มันจะแคบ แต่มันคือ 5 ประตูที่สามารถวางของที่สูงวางในแนวตั้งได้

ดังนั้นไม่ว่าจะซื้อรุ่นไหนจากในลิสที่เป็นรถ 5 ประตู ผมเชียร์ทุกคัน เอาที่ชอบ แต่ผมไม่เชียร์เลยครับกับ civic ที่เบาะพับไม่ได้ คือมันง่อยมากในเรื่องนี้
ถ้าต้องใช้แล้วได้ใช้ถือว่ามีประโยชน์จริงๆ เห็นด้วยตามนี้เลยครับ ผมเคยดู cx 3 ไว้เหมือนกัน แต่ท้ายมันเล็กมากจริงๆ ตอนนี้ผมใช้คนเดียวไม่มีปัญหา แต่ถ้าอีกหน่อยมีครอบครัวหรืออกทริปไปหลายคนกลัวจะขนของไม่พอจริงๆ
ส่วนรถที่พับเบาะไม่ได้นี่เผลอๆแค่ทีวีจอใหญ่ๆก็จะขนใส่หลังรถไม่ได้แล้ว ซื้อจริงๆคงตัด civic ที่พับเบาะไม่ได้ออกก่อนเลย

• Newbie
  • *
สมัยใช้ jazz ว่าเจ๋งแล้วนะครับ
มาใช้ freed นี่จบๆเลย

ขนประตูมุ้งลวดไปซ่อม
ขนจักรยานไม่ต้องถอดล้อไปซ่อม
ขนต้นไม้สูงๆ ถ้าเมตรกว่าๆก็เอียงพาดเบาะไปเลย
ขนตู้รองเท้าหลายตู้
ขนท่อ pvc ยาวๆประมาณ 2เมตรนิดๆ
ขนเหล็กฉาก ประมาณ 2เมตร
ขนไม้เทียมปูพื้น

คือแบบ จริงๆที่บ้านมี Vellfire อีกคัน แทบจะไม่เคยใช้ขนอะไรเลย freed คันเดียวจบๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เป็นการใช้งานแบบเอ็กตรีมมาก เห็นภาพตามเลยครับ แม้กระทั่งประตูยังขนไปซ่อมได้ โดยรวมคุณใช้งานคุ้มไม่อายรถกระบะเลย

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

แชร์ให้ฟังก่อน Jazz พับเบาะแล้วขนของยาว 150 cm ได้ ถ้าไม่พับด้านหลังก็กว้าง+ไม่ลึกมาก+สูง เพราะไม่มีแพงบัง กั้นอีก
Fortuner พับแถวสามลงพื้น เอนแถวสองพับลงมา จะขนของยาว2เมตรได้แบบพอดีๆ โดนมีคนนั้นงเบาะหน้าได้ แต่ขนแบบนั้นครั้งเดียว...

ถ้าซื้อของทั่วไปเข้าบ้านผมว่าเอาอยู่หมด แต่ถ้าเพิ่งสร้างบ้านใหม่ อยากจะแบกเฟอนิเจอร์ 5 ประตูพับเบาะมีแนวโน้มเอาอยุ่มากกว่า แต่เอาจริงๆ ถ้าไม่บ่อยจ้างคนมาส่งแทนได้

4ประตู พทในกระโปรงหลังเยอะกว่า ยาวกว่า แต่วางของสูงหน่อยไม่ได้
5ประตู ถ้าไม่ใช้พวก Wagon อย่าง MG-EP A4-Avant ส่วนใหญ่ ท้ายจะสั้นกว่าแต่วางของสูงๆได้

ข้อควรระวัง 4 ประตูในปัจจุบันทำที่เก็บของด้านหลีง มิติในห้องเก็บของใหญ่มากๆ กว้างและลึกจริง แต่ฝาท้ายบานเล็กลง บางคันอาจยัดของพวกตู้เย็นบานเล็กตาม รร ไม่ได้เพราะฝาท้ายเล็ก ทั้งๆที่ของมันไม่ได้ใหญ่มากเลย

ออฟไลน์ Tien.W

อย่าง เจ้า Jazz GE หรือ City Hatchback ... ข้อดี คือ เบาะนั่งหลัง สามารถยกที่นั่งขึ้นได้ จะขนต้นไม้ ขนของทรงสูง อันนี้สบายมาก (หรือ อย่าง CR-V G3 ก็พับเบาะนั่งหลัง ไปชิดเบาะหน้าได้)

พอเป็น 4 ประตู อย่างแต่ก่อนใช้ Civic แค่เบาะนั่งพับขึ้นไม่ได้ ข้อจำกัด ในการขนของทรงสูงก็มาเพียบแล้วครับ (Pulsar อีกคัน ที่ยกขึ้นไม่ได้)

• Newbie
  • *
แชร์ให้ฟังก่อน Jazz พับเบาะแล้วขนของยาว 150 cm ได้ ถ้าไม่พับด้านหลังก็กว้าง+ไม่ลึกมาก+สูง เพราะไม่มีแพงบัง กั้นอีก
Fortuner พับแถวสามลงพื้น เอนแถวสองพับลงมา จะขนของยาว2เมตรได้แบบพอดีๆ โดนมีคนนั้นงเบาะหน้าได้ แต่ขนแบบนั้นครั้งเดียว...

ถ้าซื้อของทั่วไปเข้าบ้านผมว่าเอาอยู่หมด แต่ถ้าเพิ่งสร้างบ้านใหม่ อยากจะแบกเฟอนิเจอร์ 5 ประตูพับเบาะมีแนวโน้มเอาอยุ่มากกว่า แต่เอาจริงๆ ถ้าไม่บ่อยจ้างคนมาส่งแทนได้

4ประตู พทในกระโปรงหลังเยอะกว่า ยาวกว่า แต่วางของสูงหน่อยไม่ได้
5ประตู ถ้าไม่ใช้พวก Wagon อย่าง MG-EP A4-Avant ส่วนใหญ่ ท้ายจะสั้นกว่าแต่วางของสูงๆได้

ข้อควรระวัง 4 ประตูในปัจจุบันทำที่เก็บของด้านหลีง มิติในห้องเก็บของใหญ่มากๆ กว้างและลึกจริง แต่ฝาท้ายบานเล็กลง บางคันอาจยัดของพวกตู้เย็นบานเล็กตาม รร ไม่ได้เพราะฝาท้ายเล็ก ทั้งๆที่ของมันไม่ได้ใหญ่มากเลย

ผมก็กำลังคิดว่าเอาที่มันพอขนได้ อาจจะ 4 ประตูพับเบาะได้ ดีมั้ย ที่เหลือถ้าขนเยอะก็จ้างเอา
ผมไม่ได้คิดไปเองคนเดียว ผมรู้สึกเหมือนกันว่ารถซีดานยุคใหม่ประตูบานเล็กลง คือไม่เคยได้เทียบรุ่นเดียวกันกับเจนก่อนหน้า แต่ดูรวมๆคือรุ่นใหม่ๆพื้นที่กว้างมากแต่ฝาท้ายดันเล็กกว่าเดิม น่าเสียดายตรงจุดนี้

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมก็กำลังคิดว่าเอาที่มันพอขนได้ อาจจะ 4 ประตูพับเบาะได้ ดีมั้ย ที่เหลือถ้าขนเยอะก็จ้างเอา
ผมไม่ได้คิดไปเองคนเดียว ผมรู้สึกเหมือนกันว่ารถซีดานยุคใหม่ประตูบานเล็กลง คือไม่เคยได้เทียบรุ่นเดียวกันกับเจนก่อนหน้า แต่ดูรวมๆคือรุ่นใหม่ๆพื้นที่กว้างมากแต่ฝาท้ายดันเล็กกว่าเดิม น่าเสียดายตรงจุดนี้

4 ประตูสมัยนี้ชอบทำฝาท้ายเล็กๆ เพื่อเพิ่ม พทห้องโดยสารเบาะหลังครับ
รถรุ่นเดียวกัน 4กับ5 ประตูช่วงล่างอาจตอบสนองไม่เหมือนกันนะครับเพราะน้ำหนักลงล้อหลังไม่เท่ากัน 4ประตูก็เหมือนจะเก็บเสียงด้านหลังได้ดีกว่า 5 ประตูด้วย ระวังข้อนี้ด้วย
ปัจจุบันชอบ 5 ประตูมากกว่าครับ คาร์ซีทของเด็กเวลาไม่ได้ใช้ ยังยกมาไว้ด้านท้ายได้

ออฟไลน์ Boattamon

เมื่อก่อนใช้ Jazz GD ขนของมานักต่อนัก วางของยาว 150 ซม. ตอนย้ายหอ
ก่อนหน้าใช้ CX-5 KE ขนของมาพอสมควร วางของยาว 180 ซม. ได้สบาย ขนสินค้า IKEA ผมนี่ยิ้มเลย
ตอนนี้ใช้ XL7 ขนของมาบ้างแล้ว วางของยาวแตะ 190 ซม.
ทั้งหมดวัดจากตลับเมตรครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นชอบ Jazz สุดเลย เพราะวางของทรงสูงฐานไม่กว้างได้ ด้วยการพับเบาะหลังขึ้นพิงพนักเอน

ออฟไลน์ AnakinTH67

• Newbie
  • *
ประสบการณ์กับ Jazz GE ครับ
พับหลังหมด ใส่จักรยานเสือหมอบ Single speed ได้สองคันโดยไม่ต้องถอด(ปรับอานลง)
ขนตู้หนังสือจาก IKEA รุ่น BILLY ยอดนิยมกล่องน่าจะยาว 2 เมตร ได้ (เอนเบาะข้างคนขับมาหน้า)
สมัยเรียนพับหลังหมดเอาชายวัยรุ่นใส่ไปได้ทั้งหมด 6 คน รวมข้างหน้าวันนั้น 1 คันนั่งไป 8 คน
ออกร้านขายของ(ข้าวหมูทอด) พอขนของให้ออกร้านได้ โต๊ะพับสองตัว เก้าอี้พับ รถเข็นขนของ เตาแก๊ซเล็ก ฯลฯ

สรุปช่วงสั้นถอยเข้าออกง่าย เอนกประสงค์สุดๆครับ ตอนนี้เลยไม่ถนัดรถ 4 ประตูแล้ว
แต่เวลาท้ายมีของ ท้ังกลิ่น เสียงของกลิ้ง มาหมดเลยนะครับ

ออฟไลน์ minnienaja

• Newbie
  • *
ขอตอบในฐานะคนที่ใช้ MZ3 BP 4 ประตูนะครับ
ของชิ้นยาวๆ ที่ผมต้องขนประจำเลยคือ จักรยานไตร และจักรยานเสือหมอบ สองคันนี้ ผมใส่ในถุงจักรยานแบบถอดล้อหน้า แล้วเอาใส่เบาะที่นั่งด้านหลัง
ส่วนเก้าอี้ wheelchair นั้นสามารถใส่ที่กระโปรงหลังได้แบบไม่พับเบาะ แต่มีความยุ่งยากในการยัดใส่กระโปรงหลังประมาณนึงเลยครับ คือ ด้วยความที่กระโปรงหลังมันลึกแต่ปากแคบ ทำให้เวลาจะใส่รถเข็นจะต้องเอากล่องรองเท้า กล่องเก็บของกระจุกกระจิกข้างหลังออกทั้งหมด แล้วเวลาจะยกเข้ายกออก ต้องหาเหลี่ยมให้ดี แล้วเวลาเอาเข้าเอาออกนี่รีบๆ ทำไม่ได้เลยครับ ไม่งั้นตัวล้อจะกระแทกกับฝากระโปรงด้านบน กระแทกกับ Sub-Woofer ที่อยู่ด้านบนของกระโปรงหลัง

ส่วนตัวผมเชียร์ตัว 5 ประตูมากกว่า เพราะน่าจะสะดวกกับการขนของมากกว่า 4 ประตูครับ

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
Jazz Ge กับ Honda Stream ครับ

Jazz Ge สามารถขนเสือหมอบโดยไม่ต้องถอดล้อ พร้อมกล่องโฟมแช่แข็ง กระเป๋าเดินทาง ที่สูบลมจักรยาน กับของอีกนิดๆหน่อยๆ โดยที่มีคนนั่งหน้าได้

แล้วรุ่นนี้ผมเคยเห็นมีบางคนเอาไปขนมอเตอร์ไซต์กลับบ้านก็มีนะ

Honda Stream

สามารถขนเสือหมอบ 2 คันโดยถอดล้อหน้า หลัง โดยพับเบาะแถว 3
แล้วยังสามารถนั่ง 5 คนได้ปกติ

ส่วนรถ 4 ประตูเคยไปดู Civic Fc

ใส่เสือหมอบโดยไม่ต้องพับเบาะได้ แต่ต้องถอดล้อหน้า ล้อหลัง แล้วจะพอดีสุดๆ แล้วเวลายกใส่ก็ลำบากกว่า 5 ประตูพอสมควร
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ SM.

ความเป็น sedan กับ HB ยังมีต่างกันเรื่องการกั้นของ หรือกลิ่น ที่เราไม่อยากให้เข้ามาในห้องโดยสารด้วยนะครับ ซึ่งรถ HB จะทำตรงนี้ไม่ได้ เพราะมันเปิดถึงกันหมด ถ้า จขกท อาจจะมีปัญหาเรื่องพวกนี้ ก้อาจจะลองพิจารณาเรื่องนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
ใช้jazz เคยพกถังน้ำมันสำรอง เหม็นไปทั้งคัน ทนดมกลิ่นไป เปิดกระจกไป

ออฟไลน์ panupong508

Veloz ก็สวยครับ

• Newbie
  • *
ขอตอบในฐานะคนที่ใช้ MZ3 BP 4 ประตูนะครับ
ของชิ้นยาวๆ ที่ผมต้องขนประจำเลยคือ จักรยานไตร และจักรยานเสือหมอบ สองคันนี้ ผมใส่ในถุงจักรยานแบบถอดล้อหน้า แล้วเอาใส่เบาะที่นั่งด้านหลัง
ส่วนเก้าอี้ wheelchair นั้นสามารถใส่ที่กระโปรงหลังได้แบบไม่พับเบาะ แต่มีความยุ่งยากในการยัดใส่กระโปรงหลังประมาณนึงเลยครับ คือ ด้วยความที่กระโปรงหลังมันลึกแต่ปากแคบ ทำให้เวลาจะใส่รถเข็นจะต้องเอากล่องรองเท้า กล่องเก็บของกระจุกกระจิกข้างหลังออกทั้งหมด แล้วเวลาจะยกเข้ายกออก ต้องหาเหลี่ยมให้ดี แล้วเวลาเอาเข้าเอาออกนี่รีบๆ ทำไม่ได้เลยครับ ไม่งั้นตัวล้อจะกระแทกกับฝากระโปรงด้านบน กระแทกกับ Sub-Woofer ที่อยู่ด้านบนของกระโปรงหลัง

ส่วนตัวผมเชียร์ตัว 5 ประตูมากกว่า เพราะน่าจะสะดวกกับการขนของมากกว่า 4 ประตูครับ

ผมลองดูคร่าวๆ mazda 3 ตัวนี้ปากกระโปรงหลังเล็กกกว่า mazda 2 ซะอีก เคยยัดของยาวลงเหมือนกัน ลำบากและต้องค่อยๆเล็งพอควร ผมเข้าใจฟีลนี้เลย

จากที่อ่านคอมเมนต์หลายๆคนแล้ว ถ้าซื้อซีดานตอนนี้ได้ถูกใจรูปทรงรถ แต่ตอนใช้งานคงจะเสียใจแน่ๆ
ผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องเก็บเสียงกับกลิ่นที่ 5 ประตูอาจจะด้อยกว่า

ปล. Jazz หรือแม้แต่ city hatchback นี่ต้องให้เค้าจริงๆเรื่องการเก็บของ

ออฟไลน์ Devil13

เหลือดีกว่าขาดครับ
หลายคนใช้รถแค่พอใช้วันนี้ พอมีลูกก็บ่นไม่พอ ใส่รถเข็นเด็กไม่ได้
ถึงคนขายจะอ้างว่าพับแล้วใส่ได้ แต่มันลำบากชีวิตครับ ว่าจะกาง กว่าจะใส่ลูก ชักช้าไม่ทันใจ นาทีนั้นทุกอย่างต้องไวครับ ลูกก็ร้อง เมียก็บ่น
เพื่อนผมออก 4 ประตู เบาะพับได้ เอาจริงๆใช้ประโยชน์ได้ไม่คุ้มในระยะยาว เพราะตอนซื้อโสด
ตอนนี้แต่งงานแล้ว จะซื้อของเข้าบ้านแต่ละทีรถแทบใส่อะไรไม่ได้เลย ตอนนี้กำลังเล็ง5ประตูที่ใหญ่ขึ้นครับ

ส่วนตัวผมซื้อรถไว้ใช้ครับ ขอเอนกประสงค์ในระยะยาวไว้ก่อน
รถผมขนอิฐ ขนหลังคากระเบื้องก็ทำมาแล้ว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอตอบเป็นการใช้งานแทนนะครับ

เน้นของยาว เก๋ง 4 ประตูพับเบาะได้ครับ ปัญหาเรื่องกลิ่นในห้องสัมภาระ (ตอนไม่ได้พับเบาะ) จะน้อยกว่า H/B มาก

เน้นของสูง และยาว ต้องไป 5 ประตูสถานเดียวครับ

เลือกรถที่ชอบ ส่วนการขนของถือเป็นของแถม แต่ถ้าการขนของเป็นประเด็นหลักก็ค่อยเอามาร่วมพิจารณาในการเลือกรถครับ

ทุกวันนี้บ้านผมไม่มีเก๋ง 4 ประตูเลย มีแต่ 5 ประตู mini Van และกระบะตอนครึ่ง
พวกของที่มีกลิ่นหรืออาจจะสกปรกเช่นรองเท้า ก็จะมีกล่องที่ปิดมิดชิดมาใส่เอาครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ BN`

ถ้าเป็นส่วนตัวผม ผมจะชอบรถ 4 ประตูมากกว่า เพราะส่วนตัวแล้วผมเป็นคนที่ไม่ขนของอะไรเลย ภายในรถนี่คือโล่งๆเลยครับ

แต่ถ้าหากจำเป็นต้องขนของชิ้นใหญ่ๆจริงๆ ผมมักจะจ้างรถรับจ้างมาขนเอาครับ ซึ่งปกติประมาณ 4-5 ปี กว่าจะจ้างมาขนครั้งนึง

ดังนั้นรถ 4 ประตู จึงตอบโจทย์ผมได้มากกว่า อีกอย่างเบาะนั่งด้านหลังของรถ 4 ประตู ผมมองว่านั่งสบายกว่ารถ 5 ประตู ครับ

และถ้าหากมีรถมาชนท้าย รถ 4 ประตู ก็มีความปลอดภัยต่อผู้โดยสารที่นั่งด้านหลังมากกว่าครับ เพราะมีท้ายรถที่รับแรงกระแทกก่อนถึงห้องโดยสาร

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมใช้ Mazda 2 5 ประตูพับเบาะได้ กับ Almera 4 ประตูพับเบาะไม่ได้

สิ่งที่ผมติดใจ Mazda 2 มีแค่อย่างเดียวคือ พับแล้วใส่ของที่ต่อเนื่องกันได้ แค่นั้นเลยครับ
แต่ส่วนมากของผมใส่เป็นชิ้นขนาดไม่ใหญ่แต่มีหลายชิ้น
บอกเลยว่า Almera จุของท้ายและเบาะหลังได้เยอะกว่ามากครับ
ผมเลยจะให้ความสำคัญกับพื้นที่รวมมากกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX