ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถสมัยนี้แย่ลง?  (อ่าน 4830 ครั้ง)

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: ทำไมรถสมัยนี้แย่ลง?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2023, 21:29:17 »
จะว่ารถสมัยนี้ดีกว่ารถสมัยก่อนทุกอย่างก็คงไม่ 100% เทคโนโลยีต่างๆดีขึ้น

ใส่อะไรมาให้เยอะขึ้นจริงสิ่งที่แอบลดต้นทุนไปบ้างก็มี แต่โดยรวมทั้งคันผมว่ายังไงก็ดีกว่ารถยุคเก่าแน่ๆครับ

ที่มันทนน้อยลง อาจเพราะพวกวัสดุรีไซเคิลกับอุปกรณ์อิเล็คทรอนิกส์ต่างๆที่ใส่มาเพิ่มมากกว่า

รวมถึงปัญหา defect จากการออกแบบเฉพาะรุ่นว่ากันเป็นรุ่นๆไปครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 12:57:23 »
ถ้านับแค่โตโยต้า ผมว่าเขาก็ยังทำรถได้ทนทานและดีเฟ็คน้อยไม่แพ้สมัยก่อนนะครับ
แต่ถ้ายี่ห้ออื่นอย่างนิสสันนี่อย่าให้พูดเลย
ดูเป็นยี่ห้อและรุ่นๆไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 13:37:26 »
ถ้านับแค่โตโยต้า ผมว่าเขาก็ยังทำรถได้ทนทานและดีเฟ็คน้อยไม่แพ้สมัยก่อนนะครับ
แต่ถ้ายี่ห้ออื่นอย่างนิสสันนี่อย่าให้พูดเลย
ดูเป็นยี่ห้อและรุ่นๆไปดีกว่าครับ

นี่หละครับ Toyota ถึงโดนถล่มว่ากั๊กออฟชั่น เพราะเค้าต้องการคงคุณภาพของรถไว้

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 21:14:52 »
ลองคิดเอานะ อะไหล่บางตัวต้นทุน 1,000 บาท ระยะใช้งาน 10 ปี อะไหล่บางตัวต้นทุน 500 บาทอายุใช้งาน 5 ปี สองอย่างนี้ใครๆก็เลือกอย่างหลังประหยัดต้นทุนไปครึ่งๆ