ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มข้องใจ ทำไมสายเข็ดขัดนิรภัยรถยี่ห้อ Haval ขาดสะบั้น หลังขับรถชน  (อ่าน 5661 ครั้ง)

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
ไม่ดราม่าครับ แต่ผมชักสงสัยกับมาตรฐานความปลอดภัยของรถจีนแล้วสิ
นอกจากเข็มขัดนิรภัยที่ช่างขาดได้ง่ายดายแล้ว ยังเรื่องสภาพเบาะหลังนี่อีก  :-X :-X :-X

นั่นสิครับ ชนก็ไม่ได้ดูรุนแรงมาก รถก็ใหม่ ไม่น่าขาดเลย
เบาะหลังก็หลุดออกมาเหมือนไม่ได้ล็อกไว้เลย

เดี๋ยวนี้เริ่มเห็นคนเอารถไปเปลี่ยนเข็มขัดเป็นสีๆ ตามร้านเยอะแยะ สงสัยว่ารู้ได้ยังไงว่ามันได้มาตรฐานและจะไม่ขาดแบบนี้ ???

ร้านที่เบิกแท้มาก็เรื่องนึง แต่ร้านที่ของเทียบนิขาดง่ายครับ เพื่อนผมเอาไปเปลี่ยนมา กระตุกรุ่ยคามือมาแล้ว

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
เอาเข็มขัดที่เหลือมาทดสอบแรงดึงดูจะพอรู้ไหมครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ตามราคารถครับได้รถใหญ่ๆคุ้มๆเขาก็ต้องหาจุดลดต้นทุน

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ผมอยู่โรงงาน ทำงานกับคนจีนที่อยู่เมืองจีน
เห็นวิธีการทำงาน การออกแบบแล้วจะหนาวว  ::)

ออฟไลน์ panupong508

เรื่องการผลิตชิ้นส่วนยานยนต์ ส่วนตัวไม่มีข้อกังขา และจีนก็ทำได้อยู่แล้ว ผลิตแล้วมาจับใส่ ติดตั้ง ใส่นู่นนี่นั่นมาให้   แต่เรื่องคุณภาพ การออกแบบเพื่อความปลอดภัย  ย้ำว่าเพื่อความปลอดภัย เรื่องนี้จีนยังคงตามหลังอีกเยอะ

ออฟไลน์ Auto

สายเข็มขัดมันแข็งแรงมากนะครับ  เอาเป็นว่าสายเก่าสามารถมาลากรถกันได้ 

เคยเอาสายเก่าเส้นเดียว ลาก 6 ล้อติดหล่ม ขึ้นมาได้นะครับ

และต่อให้มีแรง G จากคนมารั้งมันแค่ไหนมันก็ไม่ควรขาดได้ครับ
ใช่ครับ   การออกแบบเข็มขัดนิรภัยต้องเป็นแบบนั้นไม่ว่าชนแรงหรือไม่แรงต้องไม่ขาด   เวลาเกิดอุบัติเหตุต้องใช้กรรไกรหรือคีมตัด belt ให้ขาด ถ้ารถชนกันแล้วขาดง่าย  ๆ  แบบนี้แสดงว่ามาตรฐานไม่มีเลย 

ออฟไลน์ deertesla

ว่าไว้แล้วครับยี่ห้อนี้คุณภาพแบบไม่ดีแบบภาพจำสมัยก่อนครับ   แต่ดันมาขายแพงเสียนี่ ขายของแบบนี้ขอให้รับผลกรรมเร็วๆ

ออฟไลน์ renew

ก็คงใด้เห็นแค่โพสต์นี้เเหละ หวังจะให้หน่วยงานใดๆในประเทศนี้ออกมาช่วย เป็นปากเป็นเสียง ยากกว่ากว่ารอถูกหวย ,รถยี่ห้อตลาดๆ ญี่ปุ่น ไม่เคยเจอ เอาใจช่วยสำหรับท่านที่ใช้รถจากแดนมังกร