ผู้เขียน หัวข้อ: ----- Proton Exora ----- คุ้มค่าน่าใช้มั้ยครับ (ถ้าไม่ยึดติดยี่ห้อและอื่นๆ) ^^  (อ่าน 23453 ครั้ง)

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
Proton รถประจำชาติมาเลโว้ย :'(  เศร้า

อิจฉาอ่ะ  เฮ้อ เมื่อไหร่น้อบ้านเราถึงจะมีเป็นตัวเป็นตนกะเค้าบ้าง
(ไม่ได้ว่าอาไรนะบ้านก็ใช้ thairung) :'(

ออฟไลน์ saaak

• Jr. Member
  • **
หลายรุ่น ผมชอบรูปลักษณ์ภายนอกนะ มันสวยดี

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ถึงเอามาแปะยี่ห้อ ถ้าเป็นรุ่นปัจจุบันและราคาขนาดนี้ผมก็ยังดูออกนะ เพราะมันไม่ได้เนี้ยบแบบนั้น

แต่ neo ภายนอกถูกใจผมจริงๆ 555  แต่ราคากับภายใน การประกอบ และเกียร์ทำให้ผมต้องเลิกคิดได้เลย

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ใครทราบบ้างว่า Avanza , Freed ในมาเลย์ กี่ RM?
แล้ว Exora ราคาอยู่ในช่วงไหน แพงกว่า/เท่ากับ Avanza , APV หรือเปล่า?

แต่เท่าที่เห็นภาพทั้งหมดจาก paultan.org
1. รูปลักษณ์ต่างๆ แค่พอสู้ได้กับ Avanza เท่านั้น ยังห่างชั้นจาก Freed และ Perodua MPV (คิดว่า คือ Toyota Passeo Sette ในญี่ปุ่น)
2. ภายใน 2 แถวหน้าน่าจะโอ แต่แถว 3 เห็นแล้ว อึดอัดแทน คล้ายๆ Chev Zafira เลย , แถว 3 Avanza น่าจะนั่งสบายกว่า
3. เรื่องคุณภาพวัสดุ พอเข้าใจได้ว่า มันต้องตามราคา เมื่อตัวรถราคามันถูก จะให้วัสดุชั้นดี คงเป็นไปได้ยาก
แต่ไม่เข้าใจว่า หน้าตา/รูปลักษณ์ ออกแบบให้มันดีกว่านี้ไม่ได้เหรอ?
ถ้าเทียบกับ NEO นะ ผมว่าภายใน ดูออกเลยว่า ยี่ห้อเดียวกัน แต่ทำไม NEO ทำภายนอกได้สวยขนาดนั้น แต่ Exora ดูยังไงก็รถชั้นมาเลย์ครับ ยังฉีกตัวเองมาไม่ได้
ถ้า Proton Thailand นำตัวนี้เข้ามาขายด้วย จะให้ตอบว่า น่าซื้อ หรือเปล่า คงต้องขึ้นกับราคาที่จะขายเป็นหลัก
ถ้าตั้งราคาสูสีกับ Avanza ถูกกว่า Freed  ก็...คิดว่า น่าซื้ออยู่เหมือนกันนะ

แต่ถ้าตั้งราคาสูงกว่า Avanza ขึ้นมาแข่งกับ Freed (6 แสนปลายๆ ถึง 8 แสนกว่าๆ) ยังงี้ก็ไม่น่าซื้อแล้วครับ ไปซื้อ Freed ดีกว่า

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
เดี๋ยวนี้ Proton มันน่ากลัวเว้ยเฮ้ย