ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ค่าใช้จ่ายในการปั้นรถ BMW E90 ครับ  (อ่าน 5705 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
สวัสดีครับ ประมาณ 3 ปีที่แล้วไปจับ 2010 BMW E90 325i M Sport มาหนึ่งคันครับ รถยุโรปมือสองคันแรก ส่วนตัวไม่มีประสบการณ์อะไรเลย แต่ด้วยความที่ตัวเองชอบหาข้อมูลเลยพอเอาตัวรอดมาได้ จะว่ายากก็ไม่ยาก จะว่าง่ายก็ไม่ง่ายขนาดนั้น ตอนนี้ผมคิดว่ารถก็เรียบร้อยดีค่อนข้างสมบูรณ์ สภาพเก็บเนี๊ยบๆ ทั้งข้างนอกข้างใน เลยอยากจะมาแชร์ค่าใช้จ่ายตั้งแต่ ของเหลว ค่าซ่อม ของแต่งและอื่นๆ ให้กับคนที่กำลังสนใจจะเล่นรถยุโรปมือสองซักคัน อาจไม่ได้น่ากลัวเสมอไปครับ

คำจำกัดความ
ปรับสภาพ หมายถึง เปลี่ยนชิ้นส่วนที่เก่าหรือหมดสภาพ ด้านความสวยงาม จากวัสดุเปื่อยกรอบแตก เป็นรอย เช่น เบิกหัวเกียร์ ยางขอบทั้งหมด trim ภายใน เก็บสี ทำภายใน เปลี่ยนเลนส์ไฟหน้า ไฟตัดหมอก มือจับประตูเหนียว ปุ่มลอก ฟิล์มรถยนต์ พลาสติก-ยางในห้องเครื่อง

ปัญหา หมายถึง รถมีอาการผิดปกติ เช่น สตาร์ทเงียบ เครื่องเดินสั่น ความร้อนขึ้น พัดลมหน้าเครื่องพัง กลอนประตูพัง ไฟ abs โชว์

ของเหลว หมายถึง น้ำมันทุกอย่างในรถยนต์ที่มีการเปลี่ยนถ่ายตามรอบ เช่น น้ำมันเครื่อง เกียร์ พาวเวอร์ น้ำหล่อเย็น น้ำมันเบรค เฟืองท้าย

เบรคและช่วงล่าง หมายถึง ชิ้นส่วนช่วงล่างที่หมดสภาพ เช่น โช๊ค ยางกันฝุ่น กันกระแทก เบ้าโช๊ค ยางรองสปริงบนล่าง ลูกหมากกันโคลงหน้าหลัง (เบรค 18Z ทำเพิ่มเข้าไป 70k ช่วงล่างก็ประมาณ 30k ครับ)

อุปกรณ์เสริม เช่น แผ่นไมล์หน้าปัด, spoiler ท้าย, Carplay-Android Auto interface สำหรับ iDrive CIC, หลอดไฟ Led ฟิลลิป ไฟเบรค ไฟถอย ตัดหมอก

เอาเป็นสรุปรายการคร่าวๆ นะครับ เพราะจริงๆ ทำไปเยอะกว่านี้ แต่สรุปยอดประมาณนี้ครับ

สรุปครับ
ถ้าได้รถมาแล้วกะใช้อย่างเดียว ซ่อมแค่ปัญหากับเปลี่ยนของเหลวและซ่อมช่วงล่างก็ประมาณแสนกลางๆ ครับ จริงๆ ต้องถูกกว่านี้อีก 3 หมื่น เพราะตอนที่สตาร์ทเงียบ ยกเข้าศูนย์ประกันจ่ายไป 50k ซ่อมข้างนอกคงประมาณ 20k แต่ก็ไม่ได้ทำทีเดียวนะครับ คือค่อยๆ เก็บมาตลอด 3 ปี มีปัญหาก็ซ่อม ของเหลวก็ตามระยะ เท่าที่นึกดูแล้วผมว่าปัญหาไม่ได้เยอะมาก แต่ก็มีมาเรื่อยๆ มีไดสตาร์ท คอยล์จุดระเบิด 1 ตัว พัดลมหน้าเครื่อง 1 ตัว abs sensor 3 เส้น กลอนประตู 1 บาน แค่นี้จริงๆ ครับ ไปแพงพวกเบิกอะไหล่มาปรับสภาพ เก็บรอย และของแต่งมากกว่า ไม่ทำรถก็ไม่เสีย

ข้อคิดสำหรับคนที่กำลังจะปั้นรถครับ
1. อย่าคาดหวังอะไรว่าจะกลับมา 100% เพราะมันคืองานซ่อม งาน restore มันต้องมีจุดตำหนิที่มีเล็กๆ น้อยๆ บ้าง
2. หาข้อมูลให้มาก อย่าเชื่อช่างแบบสนิทใจ จะเสียเงินซ่อมไม่ตรงจุด หาเหตุผลเพื่อวิเคราะห์ปัญหาก่อน หาข้อมูล forum ฝรั่งเยอะๆ ช่วยได้มากครับ
3. หัดทำเองบ้างจะได้พอมีพื้นฐานครับ เริ่มจากอะไรง่ายๆ ก่อน แต่ถ้าเกินตัวก็ต้องพึ่งช่างครับ
4. ปรับมายด์เซ็ทก่อนเลยว่า มันคือรถเก่า ต่อให้ข้างนอกข้างในดูใหม่น้องๆ ป้ายแดง ยังไงก็ต้องมีซ่อมเรื่อยๆ ครับ ถ้าใจรับตรงนี้ไม่ได้ผมว่าไม่สนุก และเครียดแน่ๆ เป็นภาระอีก
5. หาอู่ดีๆ ได้เหมือนยกภูเขาออกจากอกครับ ทีแรกไปอู่ดีๆ หรูๆ ฟันยับ บิลมาหน้ามืด พอรู้จักอู่ดีๆ ไม่ต้องหรู ซ่อมจบ ราคายุติธรรม จะรู้สึกเลยครับว่ารถยุโรปก็ไม่ได้ซ่อมแพงนี่หว่า ที่แพงคือโดนฟัน 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2023, 10:45:57 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: แชร์ค่าใช้จ่ายในการปั้นรถ BMW E90 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2023, 22:57:36 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถือเป็นอีกรุ่นนึงที่ผมก็ชอบเหมือนกันครับ  :)

ขอนอกเรื่องใช้ app อะไรบันทึกข้อมูลครับ ดู interface สวยงามน่าใช้ดีครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ O_o"

Re: แชร์ค่าใช้จ่ายในการปั้นรถ BMW E90 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2023, 23:03:15 »
รุ่นยอดนิยมจริงๆ

ติดตามช่อง lifestyle it เก็บข้อมูลปั้นรถยุโรปได้หลายรุ่นเช่นกัน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2023, 23:17:07 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถือเป็นอีกรุ่นนึงที่ผมก็ชอบเหมือนกันครับ  :)

ขอนอกเรื่องใช้ app อะไรบันทึกข้อมูลครับ ดู interface สวยงามน่าใช้ดีครับ

ผมเก็บข้อมูลเป็นตารางจาก excel เลยครับ แล้วเอามาออก dashboard จาก tableau ครับ หรือจะใช้ excel สร้างกราฟก็ได้เช่นกันครับ

ติดตามช่อง lifestyle it เก็บข้อมูลปั้นรถยุโรปได้หลายรุ่นเช่นกัน

ผมก็ทำคล้ายๆ คุณอาร์ทเลยครับ แต่ผมซ่อมตามอาการ คุณอาร์ทเค้ายกชุดใหญ่ 555

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 00:47:57 »
4 ปีก่อน ตอนซื้อรถตัดมาเป็นอะไหล่ คิดอยู่นานว่าจะอัพไป 335 เลยมั้ย (เดิม N46)

แต่ผมขับเร็วไม่เวิคละ เงอะงะ ลังเล เลยเอาเดิมๆเหมือนเดิมเลยละกัน อะไหล่ใช้กันได้หมด ก้อดีไปอีกแบบครับ อะไรเสียก้อรื้อมาใส่ๆไป

เเต่เวลาเจอตัว 6 สูบ ยิ่งถ้าได้ยินเสียงก้อแอบเสียดายนิดๆ 555

รุ่นนี้ใครว่าไงไม่รู้ แต่ผมว่ามันขับมันส์ มั่นใจได้ดีมากๆเลย ถึงมันจะเก่ามากแล้วก้อตามครับ

รถผมปี 2005 ป้ายแดงเลย ใช้มาจดค่าอะไหล่ต่างๆ รวมยาง แบต หัวตัด คร่าวๆไม่รวมค่าแรง (อะไหล่ผมซื้อเองตลอด)

ก้อน่าจะราวๆ 5 แสนได้ละ

รถใหม่ตอนนั้นจำไม่ผิดก้อสองล้านสาม รวมเป็น 2ล้านแปดกลมๆ

ใช้มา 18 ปี สามแสนกว่าโล ก้อยังใช้ดีระดับนึงเลย จะขายก้อได้ซักสองแสนมั้ง เอาไปซื้อรถที่ขับดีพอๆกันก้อไม่ได้ ซ่อมใช้จนกว่าจะไม่ไหวไปครับ 55

ออฟไลน์ stssr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 08:01:49 »
พอจะบอกชื่ออู่ที่ใช้ได้ไหมครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 08:27:20 »
ขอบคุรมากครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 10:11:50 »
รถ ฟิล์ม สปอยเลอร์ ดูเข้ากันสุดๆครับ

คชจ ประมาณนี้ 3 ปี วิ่งไป กี่ กม ครับ

;D

เหมือนกันครับ ตอนแรกดูไอที หลังๆมาดูแต่รถ จนอยากได้ยุโรปมือสองบ้างแล้วครับเนี่ย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 10:13:34 »
รถ ฟิล์ม สปอยเลอร์ ดูเข้ากันสุดๆครับ

คชจ ประมาณนี้ 3 ปี วิ่งไป กี่ กม ครับ

;D

เหมือนกันครับ ตอนแรกดูไอที หลังๆมาดูแต่รถ จนอยากได้ยุโรปมือสองบ้างแล้วครับเนี่ย

ประมาณ 15k km ครับ รถไม่ค่อยได้ขับเท่าไหร่ แต่ก็เป็นรถที่ไว้ใจได้ครับ ระบบไฟไม่รวน แต่มีซ่อมบ้างตามประสารถเก่า  ;D ;D

4 ปีก่อน ตอนซื้อรถตัดมาเป็นอะไหล่ คิดอยู่นานว่าจะอัพไป 335 เลยมั้ย (เดิม N46)

แต่ผมขับเร็วไม่เวิคละ เงอะงะ ลังเล เลยเอาเดิมๆเหมือนเดิมเลยละกัน อะไหล่ใช้กันได้หมด ก้อดีไปอีกแบบครับ อะไรเสียก้อรื้อมาใส่ๆไป

เเต่เวลาเจอตัว 6 สูบ ยิ่งถ้าได้ยินเสียงก้อแอบเสียดายนิดๆ 555

รุ่นนี้ใครว่าไงไม่รู้ แต่ผมว่ามันขับมันส์ มั่นใจได้ดีมากๆเลย ถึงมันจะเก่ามากแล้วก้อตามครับ

รถผมปี 2005 ป้ายแดงเลย ใช้มาจดค่าอะไหล่ต่างๆ รวมยาง แบต หัวตัด คร่าวๆไม่รวมค่าแรง (อะไหล่ผมซื้อเองตลอด)

ก้อน่าจะราวๆ 5 แสนได้ละ

รถใหม่ตอนนั้นจำไม่ผิดก้อสองล้านสาม รวมเป็น 2ล้านแปดกลมๆ

ใช้มา 18 ปี สามแสนกว่าโล ก้อยังใช้ดีระดับนึงเลย จะขายก้อได้ซักสองแสนมั้ง เอาไปซื้อรถที่ขับดีพอๆกันก้อไม่ได้ ซ่อมใช้จนกว่าจะไม่ไหวไปครับ 55

ขับดีจริงครับ แต่รถติดกระด้างเป็นนิสัยเดิมอยู่แล้ว นิ่งแน่นหนึบ ยิ่งฟีลพวงมาลัยหนักๆ เวลาเข้าโค้งนี่ดีมากครับ คมมีน้ำหนักดี แต่ในเมืองไม่ไหวหนักและกระด้างเกินครับ รถผม 6 สูบ เดินเบานี่นิ่งเนียนมากครับ แต่ออกตัวธรรมดาหน่วงมาก ถ้ากดเต็มถึงจะมาครับ ต้องเจอรอบสูงๆ หน่อย หวานเจี๊ยบครับ 555

พอจะบอกชื่ออู่ที่ใช้ได้ไหมครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ

pm ไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2023, 10:16:25 โดย The Mechanics of Emotions »

ออฟไลน์ bossnk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 10:33:54 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ผมเพิ่งเก็บงาน X4 F26 2017 เสร็จเหมือนกันครับ คชจ.ประมาณ100k
ถ้าดูรายละเอียดอะไหล่ จะพบว่า ราคาถูกกว่า รถญป. บางยี่ห้อครับ โดยที่สมรรถนะเหนือกว่าเยอะครับ

รบกวนขอชื่ออู่ด้วยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 10:42:16 »
ขอบคุณที่แชร์ครับ 

ผมเองได้รถมาก็ไม่เคยเก็บงานแบบเนี๊ยบๆเลยซักครั้ง

เต็มที่ก็ หม้อน้ำ วาล์วน้ำ สายพาน ช่วงล่าง    เก็บแค่นี้ ก็เอาไปใช้งานแล้วที่เหลือออกอาการก็ค่อยว่ากัน  ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 10:44:03 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ผมเพิ่งเก็บงาน X4 F26 2017 เสร็จเหมือนกันครับ คชจ.ประมาณ100k
ถ้าดูรายละเอียดอะไหล่ จะพบว่า ราคาถูกกว่า รถญป. บางยี่ห้อครับ โดยที่สมรรถนะเหนือกว่าเยอะครับ

รบกวนขอชื่ออู่ด้วยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

pm แล้วครับ ใช้รถยุโรปบางทีก็ไม่ได้แพงเสมอไปครับ บางอู่บวกเยอะมากเพราะต้นทุนเค้าสูงก็ต้องเข้าใจครับ ตอนนี้ไม่ต้องอู่หรู  ราคายุติธรรม ซ่อมจบคือพอครับ  :)

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 10:47:56 »
ไอเดียการทำ report ดีมากครับเห็นหน้าตา dashboard แล้วเหมาะกับมาทำแอพพลิเคชั่นในมือถือครับ

เดี๋ยวลองทำเป็นแอพไว้ใช้เองดีกว่า น่าสะดวกกว่าใช้ excel

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 11:03:26 »
ทำมาเนียบดูดีจริงๆครับ

และก็เห็นด้วยทุกข้อเลย รถเก่า หลายคนคาดหวังว่าซ่อมแล้วต้องออกมาเหมือนป้านแดง ซ่อมแล้วจะไม่มีอะไรพังอีก รถแบบนี้ ถ้าเรามีความสุข มีเงินพร้อมดูแล มันคุ้มค่าทางใจมาก ขับไปไหนก็คุยได้ รถเก่าดูแลดีมีแต่คนชื่นชม

ออฟไลน์ northu

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 11:26:58 »
E93 แฝดคนละฝากะ E90 ได้รถมา 2ปีกว่าแล้ว (พอๆ กัน)

ของผมก็เก็บไปเรื่อยๆ ตอนนี้สมบูรณ์แล้ว (หลังจากเปลี่ยน direct injection ไปเป็นหมื่น)

ปีที่แล้วได้ Recall คอยส์และระบบแผงฟิวส์จาก BMW ด้วย

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 11:32:19 »
ขอบคุณครับ ถ้ามีเวลาอยากให้เล่าเป็นตอนๆที่ไปทำรถเลยครับ ชอบอ่านหรือดู youtube เรื่องแบบนี้ จริงๆอู่ที่แนะนำ ใช้แล้วดี ราคาสมเหตุสมผล น่าจะแจ้งชื่อไว้ในนี้ได้เยนะครับ เพื่อนๆที่ใช้หรือเล็งๆอยู่จะได้รู้ไว้
Everyday Lifestyle

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 11:50:20 »
ขอบคุณที่แชร์ครับ 

ผมเองได้รถมาก็ไม่เคยเก็บงานแบบเนี๊ยบๆเลยซักครั้ง

เต็มที่ก็ หม้อน้ำ วาล์วน้ำ สายพาน ช่วงล่าง    เก็บแค่นี้ ก็เอาไปใช้งานแล้วที่เหลือออกอาการก็ค่อยว่ากัน  ::) ::)

ลองดูซักครั้งไม่เสียหายครับ แต่เสียตังแทน 55 สนุกครับว่างๆ ก็หาเลขพาร์ทไปเบิกศูนย์มาเปลี่ยนเอง ความรู้สึกทางใจว่ารถใหม่ขึ้นจริงๆ ครับ 555

ไอเดียการทำ report ดีมากครับเห็นหน้าตา dashboard แล้วเหมาะกับมาทำแอพพลิเคชั่นในมือถือครับ

เดี๋ยวลองทำเป็นแอพไว้ใช้เองดีกว่า น่าสะดวกกว่าใช้ excel

excel ก็ออกกราฟแบบนี้ได้ครับ ทีแรกก็ทำสนุกดีพอดูยอดที่ทำแล้วจะเป็นลมครับ เกือบซื้อเพิ่มได้อีกคันแล้ว

ทำมาเนียบดูดีจริงๆครับ

และก็เห็นด้วยทุกข้อเลย รถเก่า หลายคนคาดหวังว่าซ่อมแล้วต้องออกมาเหมือนป้านแดง ซ่อมแล้วจะไม่มีอะไรพังอีก รถแบบนี้ ถ้าเรามีความสุข มีเงินพร้อมดูแล มันคุ้มค่าทางใจมาก ขับไปไหนก็คุยได้ รถเก่าดูแลดีมีแต่คนชื่นชม

อันนี้จริงเลยครับ หลายคนที่ไม่รู้เรื่องรถก็นึกว่ารถใหม่ แต่เปล่าหรอกอายุ 13 ปีแล้วครับ คุ้มค่าทางใจนี่เห็นด้วยครับ เหนื่อยๆ ดูรถแล้วก็มีความสุขตามประสาคนรักรถ 55

E93 แฝดคนละฝากะ E90 ได้รถมา 2ปีกว่าแล้ว (พอๆ กัน)

ของผมก็เก็บไปเรื่อยๆ ตอนนี้สมบูรณ์แล้ว (หลังจากเปลี่ยน direct injection ไปเป็นหมื่น)

ปีที่แล้วได้ Recall คอยส์และระบบแผงฟิวส์จาก BMW ด้วย

สวยเลยครับ E93 รถผมก็พึ่งเอาเข้าไปเปลี่ยน Airbag และ blower แอร์ สายไฟแบตมาครับ ทุกอย่างฟรีหมดเลย ทะเบียนตรงรุ่นเหมือนกันเลยนะครับ 555

ขอบคุณครับ ถ้ามีเวลาอยากให้เล่าเป็นตอนๆที่ไปทำรถเลยครับ ชอบอ่านหรือดู youtube เรื่องแบบนี้ จริงๆอู่ที่แนะนำ ใช้แล้วดี ราคาสมเหตุสมผล น่าจะแจ้งชื่อไว้ในนี้ได้เยนะครับ เพื่อนๆที่ใช้หรือเล็งๆอยู่จะได้รู้ไว้

ก็อยากทำอยู่ครับ แต่รายละเอียดมันเยอะมากๆ ผมไม่ได้ถ่ายวิดิโอไว้เลย มีแต่รูปอย่างเดียว ถ้าว่างๆ จะลองเขียนดูครับ รับรองยาวแน่ๆ อู่ที่ผมไม่ลงไว้เดี๋ยวจะเป็นการโฆษณาน่ะครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 11:51:57 »
ผมจับ E Coupe มา ปั้น ก็ประมาณนี้ครับ รวมล้อ BBS กะ เบรค AMG
แต่ผมไม่ได้รวม ค่า นมค นมก ยาง หรือ การ Service ปรกติ ถ้ารวม เลย 5 แสนฮะ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 12:32:59 »
ถ้าตัดเรื่องความสวยงาม หายไปอีกเยอะเลยนะครับ  ;D ;D ;D ;D

แซวๆครับ  ;)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 12:59:47 »
ขอบคุณครับ ละเอียดพอสมควรเลย ผมเห็นด้วยกับหลายท่านนะครับ ชื่ออู่ถ้าแชร์น่าจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนสมาชิกครับ อาจจะเป็นบริเวณที่อู่ตั้งอยู่ก็ได้ครับ

พอเห็นยอดที่ใช้ปั้นแล้ว ผมคงยังไม่พร้อมจะเป็นเจ้าของใบพัดหรือตราดาว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 14:48:03 »
จะบอกว่า ย้อนหลังไป 3 ปี ค่าซ่อม CR-V G3 ผม รวมๆแล้วก็ร่วม 4 แสนแหละ

ผมไม่ได้ปั้นนะ เพราะใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง แต่ผมต้องการแค่ ให้รถกลับมาอยู่ในสภาพ 100% เหมือนวันออกจากโชว์รูม อะไหล่แท้ อะไหล่ใหม่ ทุกชิ้น

ปล. Pulsar แค่ มกรา ถึง เมื่อวานนี้ ก็ปาเข้าไป 1.1 แสนบาทละ ค่าซ่อม + ฟิล์ม

ฉะนั้น .. นิสัยผม หารถยุโรปมาปั้นไม่ได้แน่ ไม่งั้นบาน พ่อเปลี่ยนทุกชิ้นเลย 55+

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 19:07:43 »
ผมจับ E Coupe มา ปั้น ก็ประมาณนี้ครับ รวมล้อ BBS กะ เบรค AMG
แต่ผมไม่ได้รวม ค่า นมค นมก ยาง หรือ การ Service ปรกติ ถ้ารวม เลย 5 แสนฮะ

อยากไปสุดกว่านี้แต่หาเงินไม่ทันแล้วครับ 555

ถ้าตัดเรื่องความสวยงาม หายไปอีกเยอะเลยนะครับ  ;D ;D ;D ;D

แซวๆครับ  ;)

ใช่ครับ ถ้าเอาแค่วิ่งใช้งานได้ ไม่ต้องสวยใหม่ก็ประหยัดไปเยอะเลยครับ  ;D

ขอบคุณครับ ละเอียดพอสมควรเลย ผมเห็นด้วยกับหลายท่านนะครับ ชื่ออู่ถ้าแชร์น่าจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนสมาชิกครับ อาจจะเป็นบริเวณที่อู่ตั้งอยู่ก็ได้ครับ

พอเห็นยอดที่ใช้ปั้นแล้ว ผมคงยังไม่พร้อมจะเป็นเจ้าของใบพัดหรือตราดาว

เดี๋ยวซื้อมาใจมันก็จะไปเองครับ ค่อยๆ งอกทีละอย่าง 555

จะบอกว่า ย้อนหลังไป 3 ปี ค่าซ่อม CR-V G3 ผม รวมๆแล้วก็ร่วม 4 แสนแหละ

ผมไม่ได้ปั้นนะ เพราะใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง แต่ผมต้องการแค่ ให้รถกลับมาอยู่ในสภาพ 100% เหมือนวันออกจากโชว์รูม อะไหล่แท้ อะไหล่ใหม่ ทุกชิ้น

ปล. Pulsar แค่ มกรา ถึง เมื่อวานนี้ ก็ปาเข้าไป 1.1 แสนบาทละ ค่าซ่อม + ฟิล์ม

ฉะนั้น .. นิสัยผม หารถยุโรปมาปั้นไม่ได้แน่ ไม่งั้นบาน พ่อเปลี่ยนทุกชิ้นเลย 55+

ทำแล้วใช้อีกยาวเลยนะครับ ถ้าเปลี่ยนขนาดนี้ ไม่น่ามีจุกจิกแล้ว สุดยอดครับ  :)

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 20:10:42 »
ถ้าทำ e30 เป๊ะๆ ตอนนี้
น่าจะบาดเจ็บกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 21:05:07 »
รถสวยมากๆครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 21:26:59 »
เยี่ยมเลยครับ รถสวยจริงๆครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2023, 11:31:59 »
ถ้าทำ e30 เป๊ะๆ ตอนนี้
น่าจะบาดเจ็บกว่าอีกครับ

ตอนนี้ e90 ยังสบายในการหาอะไหล่ครับ เบิกศูนย์มีทุกชิ้น บางอย่างรอนอก มือสองมีหมด ถึงต้องรีบปั้นไว้ครับ ไม่งั้นหาอะไหล่ยาก แพงแล้วไม่สนุกละ

รถสวยมากๆครับ

ขอบคุณครับ  :-*

เยี่ยมเลยครับ รถสวยจริงๆครับ

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2023, 11:41:09 »
เล่นรถแบบนี้หล่ะครับสนุก ใช้ไปดูแลไป เรียนรู้กันไป อะไหล่ตัวไหนเบิกเอง ซ่อมเองได้ก็ทำเอง

อู่ BMW เยอะครับ ที่ราคาเดือดๆ ซ่อมไม่จบ วางยา ก็มีเยอะ
แถมคนเข้าเยอะด้วย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2023, 19:17:09 »
เล่นรถแบบนี้หล่ะครับสนุก ใช้ไปดูแลไป เรียนรู้กันไป อะไหล่ตัวไหนเบิกเอง ซ่อมเองได้ก็ทำเอง

อู่ BMW เยอะครับ ที่ราคาเดือดๆ ซ่อมไม่จบ วางยา ก็มีเยอะ
แถมคนเข้าเยอะด้วย

ใช่ครับ ค่อยๆ ดูแลกันไป จริงนะบางอู่ดูดีราคาเดือด แต่ถ้าปัญหาที่ไม่ได้ใช้คอมจับ คือแก้ไม่ถูกเลย เสนอให้เปลี่ยนนั่นนี่ ้้เชื่อไหมว่าผมเสริชฟอรั่มฝรั่ง แล้วเอามาแก้เองจบหมดเลย

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2023, 21:12:05 »
รบกวนขอข้อมูลอู่ที่ไว้ใจได้กับอู่ที่ฟันด้วยครับ เผื่อจะเข้าไปใช้บริการกับระวังไว้ครับ :D
Cheercheers

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2023, 22:09:25 »
รบกวนขอข้อมูลอู่ที่ไว้ใจได้กับอู่ที่ฟันด้วยครับ เผื่อจะเข้าไปใช้บริการกับระวังไว้ครับ :D

pm ไปแล้วครับ