ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถฟ้องค่ายรถ จากการออกแบบที่รบกวนผู้ใช้ถนนรายอื่นได้ไหม ??  (อ่าน 4094 ครั้ง)

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
เดี๋ยวนี้เจอLED จีนเเดงแยงตามากกว่าครับ ฟอร์จูนก็มีบ้างรุ่นเก่าครับ

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
นึกถึง ตำนาน  isuzu dragon eye ที่คนด่าทั้งบ้านทั้งเมือง
ปัจจุบัน toyota ชิงบัลลัง ไฟแยงตาไปซะแล้ว

ออฟไลน์ helloweentz

• Full Member
    • รถขนของ
ฟ้องยากครับ เพราะระบบไฟมันปรับได้ครับ รถสูงเจอรถเตี้ย รายละเอียดปรับยาก

แต่ช่วงรุ่นหลังๆ เริ่มดีขึ้นแล้ว

สิ่งที่ไม่ชอบเรื่องไฟเลี้ยวหน้าของบางรุ่น เล็กมากๆ อันนี้สำคัญกว่าอีกครับ ไฟเลี้ยวควรเป็นสิ่งที่สำคัญมากๆ ต้องออกแบบให้เห็นได้ชัดเจน

อันติส มีรุ่นนึง ไฟเลี้ยวหน้า เล็กมากๆ ไม่เข้าใจ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ที่นี้ประเทศไทย

ออฟไลน์ mongolias

จะฟ้องร้องคงยากครับ เพราะมันผ่านการพิจารณาให้จัดจำหน่ายโดยภาครัฐมาแล้ว
สมัยก่อนมิตซูฯ ก็มีเคสแลนเซอร์ ไฟเลี้ยวสีแดง ไม่รู้ปล่อยให้มาขายได้ยังไง
เรื่องไฟแยงตา ส่วนมากปัญหาจะเป็นกับรถเตี้ยๆครับ ขับรถเมียทีไร (Civic) โดนไฟแยงตาแทบทุกรอบ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

จะฟ้องร้องคงยากครับ เพราะมันผ่านการพิจารณาให้จัดจำหน่ายโดยภาครัฐมาแล้ว
สมัยก่อนมิตซูฯ ก็มีเคสแลนเซอร์ ไฟเลี้ยวสีแดง ไม่รู้ปล่อยให้มาขายได้ยังไง
เรื่องไฟแยงตา ส่วนมากปัญหาจะเป็นกับรถเตี้ยๆครับ ขับรถเมียทีไร (Civic) โดนไฟแยงตาแทบทุกรอบ

ตามกฏหมาย ไฟเลี้ยวหน้าต้องเป็นสีเหลือง แต่ไฟเลี้ยวด้านท้ายเป็นสีเหลืองหรือสีแดงก็ได้ครับ
คนที่ควบคุมจะห้ามก็คงไมไ่ด้เพราะกฏหมายอณุญาติให้ทำได้
ควรจะโทษผู้ผลิตมากกว่า ที่ตัดสินใจทำออกมาต่างจากค่ายอื่น จนคนใช้งานเดือดร้อนแทน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันมีหลายปัจจัยนะครับ

เรื่องไฟหน้า คุณก็ต้องระบุให้ได้ก่อนว่า

ถ้าไฟแยง ไฟส่อง ที่เกิดขึ้น มาจากไฟเดิมๆ โรงงาน สามารถแก้ไขโดยการกดให้ต่ำลงใด้ เขาไม่น่ารับฟ้อง

หรือ ไฟแต่ง อันนี้ก็ต้องมาดูว่า การรบกวนมันมีผลขนาดไหน และ น่าจะเป็นคนทำ หรือ เจ้าของรถ ที่ผิด ไม่ใช่ค่ายรถ

อย่างที่ 2 เคยเจอรถบรรทุก หัวลาก หรือ รถทัวร์ วิ่งตามหลัง หรือ วิ่งสวนมา ไหมครับ ตำแหน่งไฟสูงมันสูงใช่ไหมครับ แล้ว มันส่องตาไหมครับ ทั้งที่ไฟเดิมๆ ด้วยนะ (หลังๆ รถบรรทุก ไฟหน้ารถ จะอยู่ต่ำ อยู่แถวๆ กันชนหน้าด้วยซ้ำ เพื่อลดตำแหน่งไฟห้าให้ต่ำเข้าไว้)

ผมเจอประจำ วิ่งต่างจังหวัดกลางคืน ทำใจและเข้าใจว่า เขาก็คงทำได้ดีสุดแล้ว ในการออกแบบ จะเอาไฟลงมาต่ำๆ เดี๋ยวโดยเสยแตกง่ายๆ ด้วย ทำำใจอย่างเดียว

กรณีแบบนี้ มันจะผิดไหม ผิดยังไง อาจจะต้องดูตามโครงสร้างของรถด้วย

สุดท้าย บางทีรถเตี้ย รถต่ำ แล้วไฟส่องเข้าตา มันก็ไม่ใช่ว่า รถสูงจะผิดเสมอไปนะครับ มันก็ต้องดูความเป็นจริงด้วย เพราะรถเตี้ยก็ไม่ใช่ศูนย์รวมจักรวาลนะครับ

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
นอกจากรถยนต์แล้วเดี๋ยวนี้มอเตอร์ไซค์หลายรุ่น ไฟโรงงานก็แยงตาสุดๆครับ น่าเบื่อมาก