ผู้เขียน หัวข้อ: หารถแทน Ativ ไป veloz ท๊อป หรือ HRV ตัวเริ่ม มีไอเดียกันอย่างไรครับ  (อ่าน 2634 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
เข้าใจว่าคนละ segment กันแต่ราคาห่างกันไม่มาก  ส่วนใหญ่นั่ง 2-3คน แต่บางทีก็นั่งหลายคนบ้าง(ถ้ามีที่นั่ง)​ ไม่มีที่ก็ไป2คัน  ใช้ในเมืองเป็นหลักมีทางไกลบ้าง 200 กม. เดือนละ 2ครั้ง  กะใช้งาน 10ปี ปีละ 15,000-20,000กม. ครับ

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
เงินถึงไป HRV เลยครับ นั่ง 3-4 คนกำลังดี ได้ไฮบริดใช้ในเมืองประหยัดด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2023, 14:37:56 โดย Chicken Wings »

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
ในเมืองเป็นหลัก nissan kicks เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่าสนใจ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้า 2-3คนประจำไป HRV ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ใช้ Hybrid ขับในเมืองแล้วจะลืมน้ำมันล้วนไปเลย
มันประหยัดมาก ประกันแบต 10 ปี ใช้จนเปลี่ยนคันใหม่ได้สบายเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Symphonic

ถ้าไม่รีบ ก็รอดู Toyota B SUV ตัวใหม่ก่อนครับ

ออฟไลน์ apinui

ถ้างบมี ในตัวเลือกนี้ผมก็ว่า HRV นะ คือมันดูดีด้วยแหละ และก็ประหยัดน้ำมันด้วย

และวัสดุการขับขี่การประกอบ ยังไง HRV ก็ดีกว่า Veloz เยอะ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าไม่มีปัญหาอะไรกับระบบการ ขายคันเก่า ดาวน์คันใหม่

HRV ก็น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ BN`

ถ้าส่วนใหญ่นั่ง 2-3 คน ใช้งานในเมืองเป็นหลัก ความเห็นส่วนตัวผมแอบเชียร์ให้ใช้ Ativ คันเดิมต่อครับ

เพราะเครื่องยนต์ 1.2 เพียงพอต่อการใช้งานในเมือง ทั้งความประหยัด และ ค่าบำรุงรักษา ใช้วิ่งทางไกลเดือนละ 2 ครั้งสบายๆ

ส่วนตัวผมมองว่า HRV กับ Veloz เหมาะสำหรับคนที่ขนของเยอะมากๆ และ วิ่งทางไกลกึ่งลุยๆมากกว่าวิ่งในเมือง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ในเมือง 2-3 คน HR-V ได้รถที่สบายขึ้นชัดเจนครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ REX

ในเมือง ไฮบริท ประหยัดน้ำมันกว่า HRV ก็ดีนะ

ออฟไลน์ rtong

ควรเลือกจากการใช้งาน เพราะรถคนละแบบเลย

ทำไมไม่เทียบ HR-V กับ Collora Cross นะ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เชียร์ HRV ครับ แต่ถ้าไม่ติดอะไร อยากให้ดู Collora Cross ด้วย
ได้รถคันใหญ่ขึ้น แต่ไม่ได้ใหญ่เกินจนจอดยาก หรือใช้ในเมืองลำบากครับ
วิ่งทางไกลดีขึ้นแน่นอน
mini mpv ถ้าไม่ใช้ประตู Slide ผมเฉยๆ ครับ เหมือนเงินที่จ่ายเพิ่มจาก new Ativ มันไม่คุ้มค่าเท่าไร่

ออฟไลน์ mongolias

คู่นี้เป็นผมไม่ต้องคิดเยอะไป HRV เลย
ถ้าจะเอามาเทียบน่าจะเป็น Cross มากกว่า
ส่วนตัวเคยนั่ง Veloz แล้วรู้สึกว่าพอขับเร็วเกิน 100 ก.ม. แล้วมันไม่ค่อยสบายยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
ขับในเมือง เชียร์ HRV ครับ

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
ผมใช้ HRV ในเมือง ถ้าไม่มุดเก่ง ขับไหลๆตามๆกัน มีให้เห็น 20+ โลลิตร
ส่วนออก ตจว ถ้าขับเร็วเกิน 100 ก็คือรถเครื่อง 1500 แต่ได้เปรียบเวลาขับลงเนิน จะเก็บไฟลงแบตได้
ส่วนตัวผม ออก ตจว ทุกอาทิตย์ ขับ 80-110 ก็ได้อยู่ราวๆ 22-24 โลลิตร

อ่อ จะบอกว่า HRV ถ้ามีผู้โดยสารนั่งด้านหลัง แล้วไม่พับเบาะ มันเก็บของได้นิดเดียวเองครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ผมไม่ชอบรถอินโด แม้จะเป็น Toyota แต่อะไหล่หลายชิ้นได้ยินว่า เปราะพอสมควร รวมถึง เรื่องรออะไหล่ด้วยครับ

รวมถึง HR-V ผมมองว่า รถ class ใหญ่กว่า ถ้าเงินถึง ไป HR-V หรือ Cross ครับ

ออฟไลน์ AKh

• Jr. Member
  • **
ขับในเมือง HR-V ก็น่าจะดีกว่า ประหยัดกว่าด้วยครับ
ผมว่าภายใน HR-V ดูดีกว่ายกเว้นเรื่อง headroom จะน้อยหน่อยครับ ปกติคนนั่งหลังตัวสูงไหมครับ ถ้าจะเอา HR-V ไปลองนั่งดูก่อน
แล้วก็ลองใช้ Adaptive Cruise Control ใน HR-V ดูว่าชอบ/น่าจะได้ใช้ไหม อันนี้ Veloz ยังไม่มี แต่ Veloz ก็มีกล้อง 360 องศามาให้ครับ

แล้วก็ ลองดู Cross เบนซินด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.