ผู้เขียน หัวข้อ: Kia Carnival รุ่น ex กับ sxl ประกอบมาเลย์แล้วหรอครับ ?  (อ่าน 3082 ครั้ง)

ออฟไลน์ BankPavit

• Newbie
  • *
ตอนนี้กำลังสนใจจะจอง Kia Carnival ตัว sxl แต่เซลล์บอกว่าถ้าจองช่วงนี้จะได้ตัวประกอบมาเลย์ แล้วก็เลยไปถามใน Facebook ของ Kia Thailand ก็ได้คำตอบแบบเดียวกันครับ

อยากสอบถามว่า

1.Kia ประกอบมาเลย์ คุณภาพเทียบเท่าเกาหลีไหมครับ
2.ถ้าประกอบมาเลย์ทำไมราคาถึงยังเท่าเดิมครับ

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
Re: Kia Carnival รุ่น ex กับ sxl ประกอบมาเลย์แล้วหรอครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 17:16:02 »
1. ในความคิดเห็นส่วนตัวอาจจะไม่เทียบเท่าเกาหลีแบบ 100% ครับ แต่ผมว่าดีกว่างานประกอบของ LX สมัยก่อนที่นำเข้าจากเวียดนาม อันนั้นงานประกอบต่างกับเกาหลีพอสมควรครับ แต่งานประกอบมาเลเซียก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นครับ

2. ต้องบอกว่าราคาเท่าเดิมแต่ลดทอนฟังก์ชั่นบางส่วนออก เช่น กระจก AUTO จากที่เคยมี 4 บาน ก็เหลือบานเดียว เพราะชิปขาด การทำให้เหลือ AUTO บานเดียวจะทำให้ KIA สามารถส่งรถมากขึ้นถึง 4 เท่าตัวครับ แต่มีการเพิ่มไฟท้ายที่เป็น Light Bar ยาวเหมือนเวอร์ชั่นของเกาหลีมา แต่โดยรวมแล้วสู้สเป็คก่อนหน้านี้ไม่ได้ครับ แต่ก็อย่างว่าใน Segment นี้ถ้าชอบการขับขี่ก็หนีไม่พ้นเจ้านี่อยู่ดีครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

• Newbie
  • *
Re: Kia Carnival รุ่น ex กับ sxl ประกอบมาเลย์แล้วหรอครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 17:31:08 »
1. ในความคิดเห็นส่วนตัวอาจจะไม่เทียบเท่าเกาหลีแบบ 100% ครับ แต่ผมว่าดีกว่างานประกอบของ LX สมัยก่อนที่นำเข้าจากเวียดนาม อันนั้นงานประกอบต่างกับเกาหลีพอสมควรครับ แต่งานประกอบมาเลเซียก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นครับ

2. ต้องบอกว่าราคาเท่าเดิมแต่ลดทอนฟังก์ชั่นบางส่วนออก เช่น กระจก AUTO จากที่เคยมี 4 บาน ก็เหลือบานเดียว เพราะชิปขาด การทำให้เหลือ AUTO บานเดียวจะทำให้ KIA สามารถส่งรถมากขึ้นถึง 4 เท่าตัวครับ แต่มีการเพิ่มไฟท้ายที่เป็น Light Bar ยาวเหมือนเวอร์ชั่นของเกาหลีมา แต่โดยรวมแล้วสู้สเป็คก่อนหน้านี้ไม่ได้ครับ แต่ก็อย่างว่าใน Segment นี้ถ้าชอบการขับขี่ก็หนีไม่พ้นเจ้านี่อยู่ดีครับ
จริงครับ ตอนนี้ในตลาดไม่รู้จะหันหน้าไปค่ายไหนเลยครับ แต่ที่เสียดายจริงๆคือตัด Memory Seat นี่แหละครับ

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 18:31:54 »
ตอบไม่ได้โดยตรงของ KIA นะครับแต่โดยปกติแล้วรถที่ผลิตข้างนอกประเทศแม่มักจะประกอบได้ดีกว่าเพราะ QC และลูกจ้างต่างๆจะอยู่ในภายใต้การกดดันจากบริษัทแม่อย่างสูง แต่บริษัทแม่เองจะไม่กดดันลูกจ้างโรงงานประกอบในประเทศจตัวเองดีเท่า

ตัวอย่างเยอะแยะมากครับ Accord G8 ตัวประกอบไทยดีกว่าของญี่ปุ่น, Tesla ประกอบจีนดีกว่าของเมกา, และในโลกมอไซ Ducati ประกอบไทยดีกว่าอิตาลี่

ส่วนทำไมประกอบมาเลย์แต่ทำไมราคาไม่ลง เพราะเค้าเห็นว่าจะตั้งราคาไหนคนไทยก็ซื้ออยู่ดี และก็ยังมีการจัดการ branding มาเกี่ยวข้องด้วย อย่างเช่น Mercedes EQS ประกอบไทยแต่ทำไมมันราคาเท่าตัวนำเข้า ก็เพราะ Mercedes มองว่าถ้าลดราคาตามต้นทุนแล้วคนจะมอง brand แย่ลงไหม
ผมก็เดาว่า Kia ไม่ได้ลดราคาตามต้นทุนเพราะได้ทั้งกำไรเยอะกว่าเดินและพยายามดันแบร์นให้ดูดีขึ้นในสายตาคน และผมยอมรับว่าถึงแม้ว่า Kia จะเป็นรถตลาดทั่วไปในประเทศอื่น ในไทยมันกลายเป็นแบร์น(โดยเฉพราะ Carnival)ที่ดูเหนือว่า Hiace Commuter หรือรถตู้อื่นๆ เพราะราคาล้วนๆ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 19:34:07 »
เคยเข้าไปดูที่โชว์รูมก่อนมอเตอร์โชว์  เซลล์บอกว่าถ้ารีบจองก่อนงานจะยังได้รถเกาหลี เพราะหลังจากนี้จะมาจากมาเลย์ 

ฟังแล้วงงๆว่าแล้วถ้าจองเลยจะมีรถเกาหลีมาให้จริงๆเหรอ  พอประกาศราคาในมอเตอร์โชว์เน้นสื่อสารว่ามีรุ่นใหม่ LX ประกอบมาเลย์ราคาเข้าถึงง่ายขึ้น แต่พอถาม sale ว่ารุ่นกลางกับบนหละผลิตที่ไหน  ก็ได้คำตอบแบบคุณเจ้าของกระทู้

โดยส่วนตัวไม่อยากรีบตัดสินว่ารถประกอบมาเลย์จะดีเท่าเกาหลีไหม  แต่ที่เอะใจคือ คุณงามความดีของรถที่ประกอบเกาหลี จะยังคงสืยทอดมายังรถที่ประกอบมาเลย์รึเปล่า  ถึงกับต้องกลับมาตั้งหลักใหม่ว่า carnival malay จะทนดีไหม  และแอบเคืองว่าในเมื่อประกอบมาเลย์ ไม่ช่วยให้ต้นทุน-ราคาปรับลงบ้างเลยหรือ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 20:19:53 »
เรื่องราคาที่ไม่ลง   น่าจะเพราะเดิมก็เสียภาษีสรรพสามิตต่ำอยู่แล้ว (แจ้งเป็นรถ 11 ที่นั่ง)   นำเข้ามาเลยหรือเกาหลีเลยไม่ต่างกันมาก    ประกอบกับตอนนี้ต้นทุนทุกอย่างขึ้น รถในบ้านเรายังปรับรสคาขึ้นกันแทบทุกรุ่น

เคส เบนซ์ EQS  ก็น่าจะเหมือนๆกัน เพราะช่วงนี้รถไฟฟ้านำเข้าได้สิทธิทางภาษีอยู่  ราคาจึงไม่ต่างกับรถประกอบใน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 20:25:28 »
คงน่าจะเป็นเพราะแบบนี้ครับ ก็คงต้องภาวนาให้การประกอบกับคุณภาพเป็นที่น่าพอใจแล้วหล่ะครับ
เรื่องราคาที่ไม่ลง   น่าจะเพราะเดิมก็เสียภาษีสรรพสามิตต่ำอยู่แล้ว (แจ้งเป็นรถ 11 ที่นั่ง)   นำเข้ามาเลยหรือเกาหลีเลยไม่ต่างกันมาก    ประกอบกับตอนนี้ต้นทุนทุกอย่างขึ้น รถในบ้านเรายังปรับรสคาขึ้นกันแทบทุกรุ่น

เคส เบนซ์ EQS  ก็น่าจะเหมือนๆกัน เพราะช่วงนี้รถไฟฟ้านำเข้าได้สิทธิทางภาษีอยู่  ราคาจึงไม่ต่างกับรถประกอบใน

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2023, 21:44:20 »
ตอนแรกคิดว่าประกอบมาเลแล้วราคาจะลงเยอะ หรือจะได้ตัว 7-8 ที่นั่งเข้ามา
ก็ผิดหวังพอสมควร ปล่อยเค้าขายไปครับ ตั้งราคาสูงแค่ไหนคนไทยก็ซื้อ ทำไงได้ ปกติราคารถมาเลกับไทยจะพอๆกัน (ดูราคา cx5 cx8  หรือเทียบ hyundai staria ก็ได้ ที่ไทยกับมาเลราคาก็ใกล้เคียงกันเลย) kia 8 ที่นั่งท็อปที่มาเลขาย ประมาณ 250000 ริงกิต คือไม่ถึงสองล้าน พี่ไทยตัว 11 ที่นั่งที่ภาษีถูกกว่าแต่ดันขาย สองล้านหก (ตัว 11 นี่นั่งที่มาเลที่นำเข้าจาก เกาหลี ขายแค่ 200000 ริงกิต หรือประมาณล้านหกเอง แต่ออปชั่นกึ่งๆ ex กับ sxl )  ไว้เป็นข้อมูลประกอบว่าราคาตั้งในไทยโหดแค่ไหน

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2023, 06:46:33 »
ตอบไม่ได้โดยตรงของ KIA นะครับแต่โดยปกติแล้วรถที่ผลิตข้างนอกประเทศแม่มักจะประกอบได้ดีกว่าเพราะ QC และลูกจ้างต่างๆจะอยู่ในภายใต้การกดดันจากบริษัทแม่อย่างสูง แต่บริษัทแม่เองจะไม่กดดันลูกจ้างโรงงานประกอบในประเทศจตัวเองดีเท่า

ตัวอย่างเยอะแยะมากครับ Accord G8 ตัวประกอบไทยดีกว่าของญี่ปุ่น, Tesla ประกอบจีนดีกว่าของเมกา, และในโลกมอไซ Ducati ประกอบไทยดีกว่าอิตาลี่

ส่วนทำไมประกอบมาเลย์แต่ทำไมราคาไม่ลง เพราะเค้าเห็นว่าจะตั้งราคาไหนคนไทยก็ซื้ออยู่ดี และก็ยังมีการจัดการ branding มาเกี่ยวข้องด้วย อย่างเช่น Mercedes EQS ประกอบไทยแต่ทำไมมันราคาเท่าตัวนำเข้า ก็เพราะ Mercedes มองว่าถ้าลดราคาตามต้นทุนแล้วคนจะมอง brand แย่ลงไหม
ผมก็เดาว่า Kia ไม่ได้ลดราคาตามต้นทุนเพราะได้ทั้งกำไรเยอะกว่าเดินและพยายามดันแบร์นให้ดูดีขึ้นในสายตาคน และผมยอมรับว่าถึงแม้ว่า Kia จะเป็นรถตลาดทั่วไปในประเทศอื่น ในไทยมันกลายเป็นแบร์น(โดยเฉพราะ Carnival)ที่ดูเหนือว่า Hiace Commuter หรือรถตู้อื่นๆ เพราะราคาล้วนๆ

ผมว่า Kia เค้าไม่ได้ต้องการดันแบรนด์เค้าหรอกครับ เค้าแค่ต้องการกำไรต่อคันเยอะๆเท่านั้นเอง(แพงกว่าเกาหลีเท่าตัวในขณะที่ภาษีต่ำมาก)

เพราะโควต้าต่อเดือนได้มาน้อย ถ้าขายถูกพวกดีลเลอร์จะเจ๊งเอา

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2023, 08:11:16 »

ลืมประเด็นนี้ไปเลยครับ
คุ้นเคยแต่ภาษีสรรพสามิตรถเก๋ง
ถ้างั้นก็อาจจะได้เห็น 7ที่นั่งราคาไม่แรงเท่าเดิมแทนรึเปล่าหละเนี่ย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2023, 08:26:25 »

ลืมประเด็นนี้ไปเลยครับ
คุ้นเคยแต่ภาษีสรรพสามิตรถเก๋ง
ถ้างั้นก็อาจจะได้เห็น 7ที่นั่งราคาไม่แรงเท่าเดิมแทนรึเปล่าหละเนี่ย

11 ที่นั่งไม่เสียสรรพสามิตครับ ส่วน 7 ที่นั่งเสีย
ตัว 11 ที่นั่งยังราคา 2.5 ล้าน ดังนั้นตัว 7 ที่นั่งไม่มีทางต่ำกว่านี้แน่นอน และเป็นไปได้ว่าราคาจะแรงเท่าเดิมด้วยครับ

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2023, 15:32:06 »
ตัวทอป 2.5x ล้าน ขายได้ก็ขายไปครับ Denza D9 กับ MG Maxus 9 กำลังมา ราคาน่าจะใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2023, 17:55:13 »
ผมล่ะกลับคิดว่า ประกอบมาเลย์ ยังไงก็ควรกดราคาลงได้จากเกาหลีอีกครับ
ภาษีสรรพสามิตอาจไม่ลด แต่ต้นทุนขนส่งยังไงก็ลงครับ
เผลอๆ ต้นทุนการผลิตต่อคันก็อาจจะลง
ชิปจะขาดของจะแพงแค่ไหน ยังไงราคาก็ต่างครับ
ถ้าไม่ต่างกันเลย สู้ประกอบเกาหลีที่เดียวไปเลยดีกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2023, 20:32:45 »
ผมล่ะกลับคิดว่า ประกอบมาเลย์ ยังไงก็ควรกดราคาลงได้จากเกาหลีอีกครับ
ภาษีสรรพสามิตอาจไม่ลด แต่ต้นทุนขนส่งยังไงก็ลงครับ
เผลอๆ ต้นทุนการผลิตต่อคันก็อาจจะลง
ชิปจะขาดของจะแพงแค่ไหน ยังไงราคาก็ต่างครับ
ถ้าไม่ต่างกันเลย สู้ประกอบเกาหลีที่เดียวไปเลยดีกว่า

ใน fb carnival มีคนให้ข้อมูลว่าถ้ายังประกอบเกาหลีต่อไป ราคาจะแพงขึ้นอีกเพราะต้นทุนขึ้น  ..เขาให้เหตุผลแบบนั้น   ผมก็ฟังหูไว้หูนะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2023, 23:17:09 »

ณ ตอนนี้ราคาที่มันแพงเพราะตั้งแพงเฉยๆครับ มันเลยมีแนวโน้มว่าตัวประกอบมาเลย์ก็อาจไม่ลง
เพราะจริงๆตัวประกอบเกาหลีราคาตัวท๊อปมันไม่ควรเกิน 1.8 ล้านตั้งแต่แรกแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2023, 23:04:24 »
ส่วนตัวมันแพงไปครับ
ถ้า7ที่นั่งมาราคาแบบนี้จะไม่ว่าอะไรเลย
แต่นี่ราคานี้ขอบายก่อน ไม่มีความหรูอะไรมาล่อตาล่อใจ ถ้าอยากใช้mpvจริงๆค่อยคิดอีกที่แต่ตอนนี้ส่วนตัวยังไม่มีความจำเป็นใดๆต้องใช้mpv เพราะ xc90 และcx8 ที่ใช้อยู่ผู้ใหญ่ในบ้านก็ขึ้นลงสบายๆ
ขนาดคุณแม่อายุ70สูง 149ยังขึ้นลงชิวๆ สเตปเดียว ต่างจากcarnivalที่เคยลองแล้วเค้ารู้มึกไม่สะดวกด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2023, 11:52:41 »
ที่บ้านเคยใช้ Hyundain Tucson ประกอบเกาหลี 
งานประกอบแบบ ธรรมดามาก ไม่มีรุ่นเดียวกันประกอบที่อื่นเทียบ แต่รู้สึกว่ารถญี่ปุ่น class เดียวกันประกอบไทยดีกว่า
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2023, 07:46:58 »
1. งานประกอบคงใกล้เคียงกันครับ มาเลย์ก็ประกอบรถได้ดี แต่คงไม่ดีและรู้สึกดีเท่ารถนำเข้าเกาหลีแน่ๆ

2. ยนตรกิจก็ คือ ยนตรกิจครับ เขาจะเอากำไรเยอะๆ แต่มุมมองผม ผมว่ามันก็เหมือนขายของสเป็คห่วยลงแต่ขายเท่าเดิม