ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว GARMIN nuvi 1460 Thai by udis+แผนที่ V12.01 มาแล้ว  (อ่าน 45848 ครั้ง)

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
รีวิว GARMIN nuvi 1460 Thai by udis+แผนที่ V12.01 มาแล้ว
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 19:33:39 »
สวัสดีครับ
ผมเข้ามาซื้อในกรุงเทพเมื่อวันที่ 9 พยที่ผ่านมา ไม่นึกว่าการซื้อจะยากเย็น
ที่ซื้อเนื่องจากหลายวันก่อนโดน Ford escape เบียดบนมอเตอร์เวย์ แล้วก็เลยพาลขับเลยแยก
เสียเวลาทั้งที่มันทางตรง เลยขับเลย ก็ทางมันเหมือนกันตลอดก็เลยเพลินครับ

ไปร้านไหนของก็หมด ไม่มีรุ่นที่ต้องการบ้าง สั่งจากเน็ตจะง่ายกว่า แต่ผมอยากเห็นของจริงแล้วเลือกเอง
ตัวนี้ผมชอบที่ขอบเป็นสีดำมันแบบทีวี LCD ที่บ้าน สวยดี

GARMIN nuvi 1460  รุ่นนี้ Made in Taiwan ครับ ของจาก Taiwan นี่ในบ้านมีอย่างเดียวเลยคือปืนบีบี WE M14 GBB
นอกนั้นมีแต่ Made in China, Japan, Thailan, USA K

ราคา 11,900 บาท
1 ชุด มี 2 กล่องและ 1 กระเป๋าหนัง

อุปกรณ์ในกล่องประกอบด้วย
1. เครื่องนำทาง nuvi พร้อมแผนที่ปี 2009
Software Version
GPS : 3.90
Text :3.21 (ไทย)
Audio version 2.20 (ไทย)
Bluetooth 1.70
Basemap TRB map 3.00

2. CD ซึ่งภายในประกอบไปด้วย
   วิธีการเปลี่ยนไฟล์แผนที่ สำหรับอุปกรณ์ Garmin Nuvi.xls
   ข้อจำกัดในการใช้ GPS.doc
   Thai Language Map
   English Language Map
3. แท่นติดยึดกระจกสูญญากาศ ซึ่งผมไม่ติดดับกระจกเพราะมันไกลเกิน เอื้มลำบากครับ
4. แผ่นติดกันบนคอนโซลรถยนต์
ซึ่งผมใช้ตัวนี้รวมกับแท่นติดยึดกระจกสูญญากาศก็จะสามารถติดลงบนคอนโซลรถได้อย่างพอดี

5. ที่ชาร์จไฟในรถยนต์
6. สาย usb

อีกกล่องจะเป็นที่ชาร์ตไฟภายในบ้าน ซึ่งมีหัวเสียบมาให้ 3 แบบถอดสลับกันได้ แบบ กลม สี่เหลี่ยม

คุณสมบัติเด่น
1. เริ่มตัวหน้าจอเป็นแบบสัมผัสกว้าง 5 นิ้ว เป็นแบบไม่สะท้อนแสง
2. เสียงนำทาง 5 เสียง ผู้หญิง ผู้ชาย เหนือ อีสาน ใต้
3. มี Juction view บอกแยกต่างๆหรือทางออกทางด่วนที่น่าเวียนหัว พร้อมมีภาพเสมือนจริง
แต่มันต้องกดที่มุมบนซ้ายเวลาเจอแยก ผมว่าน่าทำให้มันแสดงอัตโนมัติจะดีกว่าครับ (ต้องกดดูเท่านั้น)

4. บันทึกเส้นทางส่วนตัวได้ 10 เส้นทาง

5. ฟังก์ชั่น ecoroute คำนวนค่าน้ำมันได้

6. Bluetooth Hands-free ใช้งานได้ง่าย หาไวและอัตโนมัติ ตั้งค่าครั้งแรกก็ใช้ได้ตลอด
แต่คือเสียคือ ไม่หาสามารถพิมพ์หาชื่อได้ ต้องกดเลื่อนหาเอา แต่พิมพ์เบอร์ได้
ดูเบอร์โทรเข้าออกล่าสุดเพื่อโทรแทนได้

ถ้าสามารถพิมพ์หาได้ล่ะเยี่ยมเลยครับ

สถานที่ต่างๆจะมีเบอร์โทร เราสามารถกดโทรไปได้เลย เยี่ยม!

การรับประกัน
1. เปลี่ยนสินค้าภายใน 7 วัน เปลี่ยนรุ่นเดียวกันหรือสูงกว่าได้เท่านั้น
2. รับประกัน 1 ปี
3. Update แผนที่ฟรี 1 ปี นับจากซื้อเครื่อง (ผมซื้อปลายปี หวังว่าปีหน้าจะมี Version ใหม่ให้ Update)

สามารถโหลแผนที่ใหม่ได้ที่ ต้องลงทะเบียนก่อนนะครับ
www.gpssociety.com

ผมไปลงทะเบียนแล้ว ไม่เจอ SN เครื่องที่ผมซื้อมา โทรไปเค้าก็จัดการแก้ให้จนโหลดแผนที่ได้
ถ้าต้องการไฟล์แผ่นที่เป็น CD เสียค่าบริการ 50 บาท

ตอนนี้ผมโหลดมาเป็น version 11 เดี๋ยวว่าจะลองเปลี่ยนดู ตอนนี้กำลังชาร์ตแบตอยู่
แบตอยู่ได้ประมาณ 3 วันมั้งครับ ไม่แน่ใจครับ

คู่มือ เท่าเปิดดู ของราคาหมื่นกว่าบาท คู่มือมี 28 หน้า รวมสองเล่ม
ห่วยครับ ทำตามแล้วก็ไม่ได้ ต้องลองเอง ถึงจะพอจับได้ว่าเล่นยังไง ถ้าปรับปรุงจะดีมากครับ

คู่มือมือถือราคาหลักร้อยยังดีกว่าเลยครับ!
คู่มือลงทุนพิมพ์สี่สีทั้งสองเล่ม ทำมาเพื่อ?
ผมว่าไม่จำเป็นครับ เนื้อหาต่างหากที่สำคัญครับ ทำมาดีดีหน่อยครับ

ซองหนังที่แถมมาดีเลยทีเดียว ตอนแรกผมว่าจะแถมมาทำไม อ้อ เวลาถอดรถเราควรถอดเก็บหรือเอาติดตัวมาด้วยครับ ป้องกันการขโมย กระจกรถอาจแตกได้ครับ
จุดนี้ทำมาดีครับ ใส่ซองแล้วก็ยังใช้งานได้ แต่ชาร์ตแบตหรือเสียบสาย usb ไม่ได้นะครับ

ความแม่นยำ ผมลองขับไปกลับที่ทำงาน ระยะทางไปกลับ 12 กิโลเมตร คาดเคลื่อนไป 40 เมตร
หน้าจอมีบอกความเร็ว เวลาที่จะถึงที่หมาย บอกปั้มน้ำมัน บอกป้าย 108 shop ตู้ ATM ร้านอาหาร แหล่งชอปปิ้ง
ครบครันครับ บอกแม่น้ำ

ระบุความหนาแน่นของการจราจรแต่ละเส้นด้วย

บอกว่าควรชิดซ้าย หรือชิดขวา ก่อนถึงแยกด้วย ไม่ใช่แบบบอกให้แต่เลี้ยวอย่างเดียว

แบตเตอรี่เป็น lithium-io battery

การค้นหาสถาที่ต่างก็สะดวกครับ พิมพ์ได้ทั้งภาษาไทยและอังกฤษ แต่ยังสู้ Google ไม่ได้ครับ
หรือจะใช้นิ้วจิ้มเลื่อนคลิกเอา มันก็ช้าเหลือเกินไม่ทันใจเอาเสียเลย พิมพ์เอาดีที่สุดครับ

มาเรื่องสัญญาฯบ้าง ผมติดฟิมพ์ 3M ดำ 60 ก็รับสัญญาณได้เต็มเลยครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

เสียงบอกทางชัดเจนดี สามารถปรับลดเสียงและความสว่างหน้าจอได้ครับ

เลือกแสดงแผ่นที่แบบ 2 มิติหรือ 3 มิติ (แบบแบนๆ)

มาดูไฟล์ที่มีให้โหลดจากเว็บกันบ้างครับ หลังจากลงทะเบียนแล้ว จะมี 3 ไฟล์ให้โหลด
1. Juction view V11 ซึ่งภายมีคู่บอกการวิธีติดตั้งมาให้ด้วย
JCV_TSM11.0_nuvi1460Thai
2. firmware v2.5 ซึ่งภายมีคู่บอกการวิธีติดตั้งมาให้ด้วย
nuvi1460Thai_V250
3. แผนที่ไทย Version 11
gmapprom.img

ออฟชั่นอื่นๆก็มี
1.ดูภาพถ่ายได้ เพราะมีช่องเสียบ MicroSD card ซึ่งคู่มือก็ไม่ได้บอกเสียบแล้วจะดูได้ไหม ผมไม่มีเสียด้วยครับ

2.นาฬิกาโลก

3.เครื่องคิดเลข
4.ตัวแปลงหน่วย

5. เมื่อกลางวันหน้าจอจะเป็นพื้นขาว กลางคืนจอจะเป็นสีดำครับ

ข้อเสียที่เสียสาย USB (ช่องชาร์ตแบตในตัว) ทำไมไม่ทำไว้ใต้เครื่องเวลาวางบนโต๊ะมันเกะกะครับ

สุดท้ายสามารถ Download คู่มือภาษาอังกฤษได้ที่ www.garmin.com
ซึ่งผมไม่ได้ลองโหลดดู หวังว่าคงจะดีกว่า Version ภาษาไทยนะครับ

ขออัพแต่ข้อความก่อนนะครับ กล้องกำลังชาร์ตแบตอยู่ เดี๋ยวขออัพเดต firmware แผ่นที่ และ Juction view V11 นะครับ เดี๋ยวมาใหม่ครับ

แผนที่ Thailand Street Map version 11.0 (http://www.gpssociety.com/)
•ปรับปรุงข้อมูลถนนในทุกระดับความยาวรวม 700,000 กม.
>> อันนี้ดูไม่ออกครับ

•ปรับปรุงข้อมูลสถานที่สำคัญต่างๆ (POIs) จำนวน 550,000 จุด
>> มี Seven เพิ่มแล้ว แถมภายในห้าง ยังบอกว่ามีร้านอะไร ขายอะไร เยี่ยม ไม่แน่ใจว่ารุ่นเก่ามีไหม เพราะเล่นรุ่นเก่าไม่เยอะครับ

•ปรับปรุงข้อมูลภาพทางแยกเสมือนจริงหรือ Junction View 850 แยก เพิ่ม Complex JCV จำนวน 37 แห่ง (เฉพาะรุ่นที่รองรับ)
>> อันนี้ยังไม่ได้ลอง แต่ของเดิมก็ละเอียดระดับนึงแล้วครับ

•รองรับการออกเสียงนำทางแบบ TTS (เฉพาะรุ่นที่รองรับ)
>>อันนี้ไม่มีมั้ง ไม่แน่ใจครับ
•ข้อมูลอาคาร 3 มิติ (108 อาคาร) และข้อมูลความสูงของพื้นที่ (เฉพาะรุ่นที่รองรับ)
>> อันนี้ไม่มีสำหรับ 1460
•ปรับปรุงข้อมูลหมายเลขโทรศัพท์จำนวน 130,000 แห่ง (สามารถใช้นำทางได้)
>> อันนี้เยี่ยมเลย มีเยอะมาก
•รองรับการปรับเปลี่ยนแผนที่ ไทย/อังกฤษ (Dual Map) ในเครื่อง (เฉพาะรุ่นที่รองรับ)
>> 1460 เข้าใจว่าทำไม่ได้
•ปรับปรุงข้อมูลทางเข้าอาคารต่างๆ จำนวน 4,000 กว่าสถานที่ (Multi-Entry gate)
>> อันนี้สงสัยต้องไปลองวิ่งในกรุงเทพครับ
•ปรับปรุงข้อมูล CDG Guide หมวดอาหารกว่า 1,600 ร้านค้า
>> เยอะมากครับ จนมันเยอะไปหรือเปล่า ตามทางเน้นไปด้วยร้าน พร้อมเบอร์โทร สบายมากๆครับ โทรผ่าน 1460 ได้เลย
•รองรับการให้บริการข้อมูลการจราจร* (เฉพาะรุ่นที่รองรับ)
>> เห็นระดับสีถนน แต่เห็นตั้งแต่รุ่นเก่าแล้ว
•ปรับปรุงข้อมูล Lane Info ในเขต กทม. และปริมณฑล และเมืองใหญ่ๆ ในต่างจังหวัด
>> อันนี้ชอบครับ
•เพิ่มประสิทธิภาพการค้นหาตำแหน่งสถานที่สำคัญ
>> รู้สึกว่าเร็วขึ้นครับ ใช้งานดีขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 20:09:22 โดย udis »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: รีวิว GARMIN nuvi 1460 Thai by udis
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 22:56:30 »
ขอบคุณ และรอ review ver.11 ครับ  :)

ออฟไลน์ medee

• Newbie
  • *
Re: รีวิว GARMIN nuvi 1460 Thai by udis
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:33:34 »
ขอบคุณครับ กำลังสนใจอยู่เลย ;D
ชมรมชาว...ลัลล้า..รื่นรมย์...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 08:45:23 »
แนะนำเพิ่มเติมครับ

ผมมักประสบปัญหา ค้นหาที่ต้องการจะไปไม่ค่อยเจอ
แก้ไขด้วยการใช้ Google map ซึ่งจะหาได้ง่ายกว่า
http://maps.google.com/
หลังจากนั้นก็คลิกตรงคำว่า ใหม่! ใกล้ๆปุ่ม ความช่วยเหลือ

ก็จะปรากฏ Google Maps Labs ซึ่งมีออฟชั่นให้เลือกมากมาย
ซึ่งจะมีอันนึงคือ "แถบคำอธิบายละติจูดและลองจิจูด" คลิกเลือกเปิดใช้งาน

ที่ไหนไปที่ไหนก็ใช้  Google map ค้นหา หลังจากนั้นก็เอาค่าพิกัดละติจูดและลองจิจูดไปใส่ใน GPS
สะดวกมากๆครับ (ใส่ N แล้วก็ใส่ตัวเลขตามด้วย E แล้วก็ใส่ตัวเลขครับ ประเทศอยู่ไทยโซน NE )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2010, 08:47:48 โดย udis »

ออฟไลน์ tchaiyuth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 08:53:44 »
ตอนนี้มี firmware v.3.00 แล้วนะครับ

ลองเข้าไปดูตามนี้ http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?f=85&t=206875&sid=98610ee107483a9c5ad2d8561710639b

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 09:08:30 »
ตอนนี้มี firmware v.3.00 แล้วนะครับ

ลองเข้าไปดูตามนี้ http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?f=85&t=206875&sid=98610ee107483a9c5ad2d8561710639b

ขอบคุณครับ เห็นว่าเพิ่มเรื่องการหาตามตัวอักษรหรือ fuzzy search เดี๋ยวโหลดมาลองดูว่าดีขึ้นไหมครับ

nuvi 1460 ไทย ใหม่! version 3.00 - 02/12/53
1. เพิ่มปุ่มเร่งความเร็วตอนจำลองเส้นทาง
2. เพิ่มการสนับสนุนการหาตามตัวอักษรหรือ fuzzy search
3. เพิ่มการสนับสนุนการออกเสียงชื่อถนนภาษาไทยหรือ TTS (text-to-speech)
4. เพิ่มการสนับสนุน ecoRoute แบบใหม่
5. เพิ่มการสนับสนุนการรายงานสภาพการจราจรหรือ TMC

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 20:40:45 »
ขอบคุณมากนะครับ
ผมก็กำลังสนใจ GPS ของ Garmin อยู่เหมือนกันครับ
แต่สนใจตัวถูกกว่านี้อ่ะครับ เพราะตัวนี้ราคาแรงเกินไปสำหรับผมซะหน่อย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 20:09:43 »
ขอบคุณมากนะครับ
ผมก็กำลังสนใจ GPS ของ Garmin อยู่เหมือนกันครับ
แต่สนใจตัวถูกกว่านี้อ่ะครับ เพราะตัวนี้ราคาแรงเกินไปสำหรับผมซะหน่อย

ซื้อแล้วเอามารีวิวให้อ่านบ้างนะครับ

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:17:40 »
ตอนแรกก็ลังเลระหว่างตัวนี้กับตัว 1360
สุดท้ายเอาตัว 1360 มาถูกกว่า - -"

ว่าแต่ JCV ของผม 1360 มันเด้งขึ้นมาเองเลยอ่ะครับ
ของ 1460 ต้องกดดูหรอครับ - -"

ปล. เรื่องคู่มือเห็นด้วยครับ แถมเขียนไม่ค่อยจะตรงด้วย - -"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 10:20:33 โดย phatta_nin »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:09:33 »
ตอนแรกก็ลังเลระหว่างตัวนี้กับตัว 1360
สุดท้ายเอาตัว 1360 มาถูกกว่า - -"

ว่าแต่ JCV ของผม 1360 มันเด้งขึ้นมาเองเลยอ่ะครับ
ของ 1460 ต้องกดดูหรอครับ - -"

ปล. เรื่องคู่มือเห็นด้วยครับ แถมเขียนไม่ค่อยจะตรงด้วย - -"

หมายถึง ภาพทางแยกเสมือนจริงน่ะเหรอครับ มีเหมือนกันครับ
ผมหมายถึงรายละเอียดของแยกต่างๆน่ะครับ

Re: รีวิว GARMIN nuvi 1460 Thai by udis +แผนที่ V11.1 มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 16:46:44 »
แจ้งข่าวครับแผนที่ Thailand Street Map version 11.1 ออกแล้วครับ (จริงๆเหมือนออกมานานแล้วครับ)

ปรับปรุงข้อมูลถนนในทุกระดับความยาวรวม 720,000 กม.
ปรับปรุงข้อมูลสถานที่สำคัญต่างๆ (POIs) จำนวน 590,000 จุด
ปรับปรุงข้อมูลภาพทางแยกเสมือนจริงหรือ Junction View 900 แยก พร้อม Complex JCV จำนวน 37 แห่งในกทม. (เฉพาะรุ่นที่รองรับ) พิเศษ!!! เพิ่มข้อมูล Junction View 120 แยกในจังหวัดเชียงใหม่
รองรับการค้นหาชื่อทางแยกได้ (เฉพาะรุ่นที่รองรับ)
รองรับการออกเสียงนำทางแบบ TTS (เฉพาะรุ่นที่รองรับ)
เพิ่มจำนวนข้อมูลอาคาร 3 มิติ เป็น 200 อาคารในเขตกทม. และข้อมูลความสูงของพื้นที่ในต่างจังหวัด (เฉพาะรุ่นที่รองรับ)
เพิ่มเติมหมวดหมู่ และปรับปรุงข้อมูล CDG Guide** หมวดที่พัก ช้อปปิ้ง จุดสนใจ และร้านอาหารกว่า 3,000 แห่ง
รองรับการค้นหาที่จอดรถในพื้นที่ที่ต้องการได้ (เฉพาะรุ่นที่รองรับ)
ปรับปรุงข้อมูลหมายเลขโทรศัพท์จำนวน 133,000 แห่ง (สามารถใช้นำทางได้)
รองรับการปรับเปลี่ยนแผนที่ ไทย/อังกฤษ (Dual Map) ในเครื่อง (เฉพาะรุ่นที่รองรับ)
ปรับปรุงข้อมูลทางเข้าอาคารต่างๆ จำนวน 5,500 กว่าสถานที่ (Multi-Entry gate)
รองรับการให้บริการข้อมูลการจราจร* (เฉพาะรุ่นที่รองรับ)
ปรับปรุงข้อมูล Lane Info ในเขต กทม. และปริมณฑล และเมืองใหญ่ๆ ในต่างจังหวัด
* พื้นที่ และระยะเวลาการให้บริการ คุณภาพ และความถูกต้องของข้อมูลสภาพการจราจร ขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการข้อมูลสภาพการจราจร บริษัทไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ ทั้งสิ้น
** การแสดงผลอาจแตกต่างกันในแต่ละรุ่น

หมายเหตุ : ตัวเลขที่แสดงเป็นตัวเลขโดยประมาณเท่านั้น
http://www.gpssociety.com/Main/_Th/Event_Detail.aspx?EvP_id=95
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2011, 16:48:31 โดย udis »

Re: รีวิว GARMIN nuvi 1460 Thai by udis+แผนที่ V12.01 มาแล้ว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 20:36:54 »
รีวิวแผนที่ Thailand Street Map version 12.01 NT และ Firmware update version 3.20 สำหรับ nuvi 1460

สวัสดีครับ เพิ่งมาสังเกตว่าจำนวนคนอ่านรีวิว GPS ของผมมีจำนวนเยอะใช่เล่น เยอะกว่าการรีวิวรถเสียอีก
รู้สึกดีใจครับที่เขียนแล้วมีคนอ่านแล้วสนใจ ดังนั้นผมจะรีวิวแผนที่เวอร์ชั่นล่าสุดให้อ่านกันครับ

ก่อนอื่นขอเล่าประสบการณ์นิดหน่อยของการใช้ GPS ที่ต่างแดนก่อน

ผมลองเอาไปใช้ที่จีน ใช้ไม่ได้ครับ ไม่มีสัญญาณ GPS
เข้าใจว่าโดนบล็อก และคงอยากให้ซื้อ GPS ของค่ายจีนมั้งครับ แต่ผมไม่เห็นร้านขายนะครับ เดินไปย่านที่เป็นห้างก็ไม่เห็น

ส่วนที่อเมริกานั้น ถ้าไปเที่ยวและเช่ารถเที่ยวล่ะ GPS มีความสำคัญครับ ผมเช่าจากทาง Hertz
ซึ่งถ้าเราเช่า GPS เพิ่มจาก Hertz จะได้ NeverLost มาซึ่งขอบอกว่าใช้ยาก และมองลำบาก เนื่องจากติดตั้งมาแบบตายตัว
ทำให้มองลำบากมากครับ

Garmin มองสบายมากๆครับ และกราฟฟิกก็ดีกว่ามาก รายละเอียดก็เยอะกว่า บอกแยกก่อนที่จะถึงได้ดีกว่า และการแสดงเส้นทางที่ชัดเจนกว่า
มีการบอกความเร็วจำกัดในแต่ละถนนแต่ละรัฐด้วย
แต่ก็มีสัญญาณหายบ้าง ผมจึงใช้ทั้งสองอัน กันอันไหนสัญญาณหายครับ

นอกเรื่องไกล มาเริ่มลองของกันดีกว่ากับ Version 12.0 สิ่งที่คิดอันแรก จะเปรียบเทียบกับของเก่าไงดี มีเครื่องเดียว
งั้นลองหาเส้นทางใหม่ๆกันดีกว่า แล้วลองจำลองเส้นทางดู

ส่ง FAX การโอนเงินปุ๊บ เดินกลับมาที่โต๊ะ เปิดให้ Download เลย ไวมากๆ ทั้งที่เป็นตอนกลางวัน บริการประทับใจครับ!
ตอนแรกว่าจะขึ้นหัวข้อใหม่ แต่คิดไปคิดมาอยู่ที่เดียวกันนี่แหละ

เครื่องผมไม่รับรองแสดงผลข้อมูลสถานที่สำคัญแบบ 3 มิติในเขตกทมนะ จึงไม่ขอพูดถึงครับ

ขั้นแรก Download Firmware update version 3.20 สำหรับ nuvi 1460 ไทย ขนาด 38 Mb เพื่อรองรับแผนที่ TSM 12.0
ผมไม่ได้ลองนะว่าถ้าไม่ update จะไหม ซึ่ง Firmware เครื่องแต่ละรุ่นก็ต่างกันไปครับ

Software เท่าที่เห็นว่าเปลี่ยน
GPS จาก 3.9 เป็น 4.49 หวังว่าระรับสัญญาณจะดีขึ้นไปอีก เดิมๆก็ดีอยู่แล้ว
Text :3.21 (ไทย) เป็น 3.72 (ไทย) อันนี้แยกไม่ออก
Audio version 2.20 (ไทย) อันนี้เหมือนเดิม
Bluetooth 1.70 อันนี้เหมือนเดิม
Basemap TRB map 3.00 อันนี้เหมือนเดิม

บันทึกหน้าจอ (อาจเก่าแล้ว เพิ่งได้ลองใช้ครับ)

ลองไล่ๆดูว่ามีอะไรใหม่ ลองเข้าไปดูในหัวข้อ ตั้งค่า/แสดง/บันทึกหน้าจอ/เปิดใช้งาน ไม่แน่ใจว่าของเดิมมีไหม เพราะไม่ค่อยได้แก้อะไร
ลองเปิดใช้งานจะมีรูปกล้อง เอาไว้ Capture หน้าจอนั่นเอง แล้วมีประโยชน์ยังไง ก็ถ้าเราอยากบันทึกแผนที่ หรือหน้าไหนไว้ดูก็กดปุ่มรูปถ่ายรูป
ผมมองว่าสะดวกดีเหมือนกัน แต่ดูผ่านโดยตรงไม่ได้นะครับ ไฟล์จะเก็บอยู่ที่ห้อง Screenshot นามสกุลเป็น bmp ต้องต่อคอมดูเอา
หรือถ้าอยากจะดูใน Garmin ต้องใช้คอมย้ายไปไว้ที่ห้อง JPEG ก็จะดูผ่าน Garmin ได้แล้วครับ
แต่ต้องแปลงเป็นไฟล์นามสกุล JPEG ยุ่งยากแท้

แผนที่แบบละเอียด ทำไมกลายเป็นบริษัท GobleTech ไปเสียแล้ว จำได้ว่าเดิมเป็น ESRI สงสัยแยกบริษัทหรือจ้างมาทำเฉพาะกันนะ

ระดับสัญญาณ
ลองกดไประดับสัญญาณ จะพบกับภาพแสดงดาวเทียม ว่าเราสัญญาณมากี่ดวง มีดวงจันทร์กับพระอาทิตย์ด้วย ดูแล้วงงนิดหน่อย

ดาวเทียวยิ่งเยอะยิ่งทำให้ผิดพลาดน้อยครับ
แต่สำคัญคือบอกค่าความถูกต้องเป็นเมตรด้วย (จริงน่าจะเรียกว่าค่าความผิดพลาดมากกว่านะ)
พอดีผมเล่นในห้อง สัญญาณไม่ดีนักครับ ความถูกต้องเลยไม่ดี เลยยิ่งน้อยยิ่งดีครับ

การค้นหา

เริ่มด้วยไรดี Terminal21 ล่ะกันห้างใหม่ ผลหาไม่เจอ นึกได้ควรตั้ง "ใกล้" เป็นกรุงเทพก่อน
ลองใหม่ตั้ง ใกล้ /เมืองอื่น เป็นกรุงเทพ แล้วลองกด สะกดชื่อกันอีกที ไม่พบข้อมูล 555+

ลองใหม่ เอยังไงดี สงสัย รู้ว่าอยู่อโศก เลยลองซูมๆดูอ้อ "เทอร์มินอลทเวนตี้วัน" นะครับ

คือให้พิมพ์ไทยคล่องๆนะครับ สำหรับคนใช้ภาษาไทย ผมไม่ได้ลอง English นะครับ น่าจะหาง่ายสำหรับสถานที่ที่เป็นภาษาอังกฤษ
ส่วนผมเองลงตัวกับภาษาไทย ไม่ได้ยากอะไร เพียงแค่รู้ว่าควรจะพิมพ์ยังไงครับ

ลองอีกซักที่ IKEA ที่นิยมตอนนี้ใน FB สำหรับวัยผมน่ะครับ
จากประสบการ์ด้านบน เอาล่ะสิมันเขียนเป็นไทยว่าไง ถามอาจารย์ Google ได้ชื่อว่า อิเกีย อ่ะลองดูมีไหม ผล...ไม่มี! 555+
เอาไงดีล่ะมุขเดิม หาด้วย Google Map แล้วให้ Google บอกพิกัด 13.645174,100.680857 ใส่ในค่าพิกัด จบ
ลองสำลองเส้นทางแล้วอาจหลงได้ เนืองจากไม่มีอยู่ในแผนที่ครับ แนะนำพกแผ่นที่ธรรมดาในเว็บประกอบด้วยนะครับ

Travel Guild
มีเมนูนี้เพิ่มมาจากการอัพเดต Firmware กดดูไม่มีอะไรครับ หรือเครื่องรุ่นนี้ไม่สนับสนุกกันนะครับ

บึงกาฬ
จัวหวัดที่ 77 มีดังที่แจ้งไว้ ลองกดหาห้าง ไม่มี ก็นะ จังหวัดใหม่ ถ้าเป็นร้านอาหารล่ะเพียบเลยครับ

CDG GUIDE
ผมไม่ทราบว่ายย่อมาจากอะไร แต่มันคือที่สถานที่แนะนำครับ ซึ่งเคยไปร้านนึงก็ดีตามคำแนะนำครับ

ข้อมูลภาพทางแยกเสมือนจริง
เท่าที่ลองจำลองเส้นทางดู เพิ่มหลายจุดเลยครับ ผมชอบอันนี้นะ เพราะผมมักจะหลงก็ทางแยกบนทางด่วนเนี่ยแหละ เยี่ยมครับ!

ทางเข้าอาคาร
ก็ลองเลือกพารากอน ก็จะมีปุ่มให้เราเลือกทางเข้า ว่าจะเข้าทางไหน ก็สะดวกดีครับ

หมายเลขโทรศัพท์สถานที่ต่างๆ ร้านอาหาร
อันนี้ผมชอบนะ ถึงใช้ไม่บ่อย แต่ผมต่อ GPS เข้ากับมือถือด้วย Bluetooth ก็กดโทรสั่งอาหารจาก GPS เลย สะดวกดีไม่ต้องเมมใส่มือถือ

จบล่ะครับ สวัสดี
http://www.gpssociety.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 20:45:20 โดย udis »