ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติว่า มีพรรคการเมือง มาแอบ ขอความคิดเห็นชาว HLM ท่านจะเสนออะไรบ้าง  (อ่าน 3467 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ขอแค่นิดเดียว ช่วยกวดขันไม่ให้รถใหญ่10ล้อ รถพ่วง ยิงยาวเลนกลาง เลนขวา ทั่วประเทศ

ทุกวันนี้มันวิ่งกันทุกเลน ดุดันไม่เกรงใจใครจริง

ออฟไลน์ bravo

เสนอให้ เข้มงวดกับการบังคับใช้กฎหมายจราจร พรบ.จราจรทางบก ให้จริงจังครับ เช่น
- ฝ่าไฟแดง
- ย้อนศร
- ขี่+จอด บนทางเท้า
- จอดในที่ห้ามจอด
- จอดรถยนต์หรือตั้งแผงขายของ บนถนน
- แท็กซี่ สามล้อ จอดแช่
- รถคอก รถบรรทุก ที่บรรทุกของน้ำหนักเกิน ความสูงเกิน ยื่นท้ายเกิน
- ไฟตกแต่งสีต่างๆ
- รถบรรทุก ผ้าใบยื่นเกินตัวรถ
- ยกเลิกป้ายแดง
เป็นต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2023, 17:12:51 โดย bravo »

ออฟไลน์ PC CK

จะผิดมั้ยถ้าอยากให้มาซื้อเสียงผมบ้าง ทุกวันนี้ไม่เคยได้กับเค้าเลย55555

ส่วนกฎหมาย
ไม่ขออะไรมากครับ
แค่ให้คุณตำรวจมีความรู้พรบทางบกจริงๆก่อนครับ เป็นบังคับใช้กฎหมาย แต่พูดได้แค่ว่าไม่รู้ทเพราะจบเป็นรัฐศาสร์มา อันนี้สำคัญมาก
เมื่อผู้บะงคับใช้ไม่รู้ แล้วจะไปบังคับใช้ให้ถูกต้องได้อย่างไร ยังไม่ต้องพูดเรื่องกวดขันใดๆเลยครับ

ออฟไลน์ mighty

• Newbie
  • *
ออกจากบ้านแต่ละวันเจอรถทำผิดกฏหมายบ่อยขึ้น จนชินเหมือนจะเป็นเรื่องปกติไปแล้ว

ขับรถย้อนศร  เบียดแทรกตรงทางแยก   ขับรถแซงบนไหล่ทางยาวๆ แล้วมาปาดหน้า   แข่งรถบนทางด่วน   รถกระบะ รถบรรทุกควันดำ   
รถแต่งไม่ติดทะเบียนด้านหลัง

อยากจะขอให้มีการตั้งหน่วยงานกลางรับหลักฐานการกระทำผิดจากกล้องในรถ แล้วดำเนินการอย่างเปิดเผยจนจบกระบวนการ
จะมีเงินรางวัลจูงใจให้ผู้แจ้งแบบบางประเทศก็ได้

ปล. เคยผิดหวังจากการแจ้งรถแต่ง รถควันดำ กับขนส่ง ได้เลขรับแจ้งมาแล้วหลายปี ไม่รุ้ว่าได้ดำเนินการจนเปรียบเทียบปรับรึเปล่า ส่วน
รถควันดำเจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่เกี่ยวข้อง จะส่งเรื่องต่อให้หน่วยงานอื่น

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
พัฒนาขนส่งมวลชนในเมืองให้ดี ไม่ต้องรถไฟฟ้าอย่างเดียวหรอกครับ รถเมล์ สองแถว ฯลฯ แล้วจำกัดการใช้รถยนต์ส่วนบุคคลโดยเฉพาะการขับเข้าเมืองคนเดียวในช่วงเวลาเร่งด่วน แทกซี่ไม่มีผู้โดยสาร โซนนิ่งเมืองชั้นในอย่างสีลม สาทร สุขุมวิท

ออฟไลน์ joufo

(เรื่องสมมุติ)  เอาไปหาเสียง ให้โดนใจประชาชน
โดยขอไอเดีย แก้ปัญหาจราจร ระบบการขนส่ง  ฯลฯ
ท่านจะเสนออะไร ซัก ข้อ สองข้อ บ้างครับ ?

ผมพึ่งเห็นพรรคการเมืองสีฟ้า เอาป้ายหาเสียงใหม่มาติด
บอกว่า ปัญหาจราจรแก้ได้

เลยแอบคิดนะครับเนี่ยว่า มาเก็บข้อมูลในนี้จริงๆ 555 ;D ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

ขอแค่ให้ทำหน้าที่ที่ต้องทำ กฏต้องเป็นกฏ ไม่มีหลายมาตรฐาน แค่นั้นก็เกินพอ

ออฟไลน์ Devil13

(เรื่องสมมุติ)  เอาไปหาเสียง ให้โดนใจประชาชน
โดยขอไอเดีย แก้ปัญหาจราจร ระบบการขนส่ง  ฯลฯ
ท่านจะเสนออะไร ซัก ข้อ สองข้อ บ้างครับ ?

ผมพึ่งเห็นพรรคการเมืองสีฟ้า เอาป้ายหาเสียงใหม่มาติด
บอกว่า ปัญหาจราจรแก้ได้

เลยแอบคิดนะครับเนี่ยว่า มาเก็บข้อมูลในนี้จริงๆ 555 ;D ;D

ปัญหาใหญ่สำหรับคนเมืองกรุงครับ
เค้าต้องเจอปัญหานี้ทุกวัน
แก้ได้=ได้คะแนนเสียง

ออฟไลน์ rtong

1.บังคับใช้กฎหมายจราจรจริงจัง 
2.ยกเลิกปรับขั้นต่ำ
3.ค่าปรับเข้าระบบ ตรวจสอบได้  รายได้มอบให้ตำรวจที่จับ 100 % (จะได้เลิกทุจริตใต้โต๊ะ )
4.จับรถควันดำ ลด PM2.5
5.จัดการรถบบรรทุกน้ำหนักเกิน  แต่งยางกันโคลน ต่อกระบะสูงยื่นยาวเกินตัวรถ

ออฟไลน์ REX

1. อยากให้ตัดสิทธิ์ คนที่ขับรถไปก่ออาชญกรรม
ถ้าเกิน 3 ครั้ง ก็ยึดใบขับขี่ถาวรเลย
2. อยากให้ ตำรวจและ ประชาชนที่ดำเนินคดี  บังคับต้องเปิด vdo ทั้ง 2 ฝั่ง
เพือกันตำรวจรีดไถ ไม่เป็นธรรม และ กันไม่ให้ประชาชนพูดดูหมิ่นเจ้าพนักงาน
ใช้ยันกันทั้ง สองฝ่าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าทุกปัญหาจราจร ทุกคนทราบดีหมด ไม่ต้องมานั่งบอกกันหรอกครับ

ไม่เคยเชื่อ ว่าคนที่มีหน้าที่ หรือ แม้กระทั้งใน HLM เอง เขาไม่รู้ปัญหาคืออะไร

เหมือนบางคนพยายามจะบอกว่ากรุงเทพฯ ไม่มีบ่อน แต่คนทั่วไปเขาก็รู้กันทั่วว่ามี แค่เขาไม่ได้เกี่ยว ไม่อยากเกี่ยว และ ไม่มีหน้าที่ต้องเกี่ยว เขาก็เฉยๆ ไป

พอมีปัญหา อยู่ที่ว่า ใครทำอะไรได้มากกว่า

คนมีหน้าที่โดยตรงเขาก็ไม่ได้ทำอะไร

คนที่ทำผิด เขาก็หน้าตาเฉย จิตสำนึกไม่มี ขนาดตัวเองผิด ไปเบียดเบียนคนอื่น ยังด่าคนอื่นว่าไม่มีน้ำใจเฉย ก็เยอะ

คนที่ไม่เกี่ยว แค่ใช้ทางร่วมกัน ก็ได้รับความเดือดร้อน

ดังนั้น มันไม่ต้องมานั่งบอกกันหรอก ถ้าโง่ขนาดนั้น ผมว่า ไปเลี้ยงควาย (เด็กเลี้ยงควายยังฉลาดกว่าเลย จะว่าไป หรือไปให้เขาเลี้ยงแทน...ดีกว่า) ที่จะต้องมีคนบอกว่า ต้องทำโน้น ต้องแก้นี่ ต้องจัดการนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2023, 13:49:58 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ apinui

ข่าวร้อนๆวันนี้เลยครับ ขนาดผู้ว่าฯชัชชาติ เห็นมอไซด์วิ่งบนทางเท้าคาตายังไม่กล้าทำอะไร ...คงหวังพึ่งใครไม่ได้แล้วล่ะครับในกทม ...

https://fb.watch/jyL7xeZ3WE/

ลิ้งค์ข่าวจากเพจข่าวนะครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

ข่าวร้อนๆวันนี้เลยครับ ขนาดผู้ว่าฯชัชชาติ เห็นมอไซด์วิ่งบนทางเท้าคาตายังไม่กล้าทำอะไร ...คงหวังพึ่งใครไม่ได้แล้วล่ะครับในกทม ...

สงสัยในคอมเม้นต้นทางครับ คือหน้าที่ในการ enforce กฎหมายมันตำรวจกับเทศกิจรึเปล่าครับ

มันเข้ามาตรา 157 (ละเว้นปฏิบัติ) ยังไงหว่า แกเองก็ไม่ได้มีอำนาจในการจับกุมและปรับอยู่แล้ว (ถ้าตีความหมายระหว่างผู้ออกกฎกับผู้ใช้กฎเป็นน่ะนะ)

ปล. ผมโหวตก้าวไก่นะ เผื่อคิดว่ามาแก้ต่าง

ออฟไลน์ kiwiwi

อย่างที่ผมพิมพ์ยืดยาวในคอมเม้นท์แรกๆน่ะ

คนที่จะจัดการอะไรได้ ต้องมีอำนาจเต็ม
แต่ผู้บริหารบ้านเมืองเรา หรือฝ่ายจัดการ มีอำนาจกันคนละแค่ 1ใน3 เท่านั้น

คห.ด้านบนก็พูดถูกนะครับ
คนขี่บนทางเท้า คนจับคือตำรวจ
คนจอดบนทางเท้า คนยกไปคือเทศกิจ

เคยมียุคนึงที่ผู้ว่าเสนอให้เทศกิจมียศเท่าตำรวจนายสิบ
คนกรุงและ"ตำรวจ"ก็ค้านกันเสียงอื้ออึง ตอนนั้นผมก็ไม่เห็นด้วย

แต่ตอนนี้ ผมเข้าใจแล้วว่า ทำไมท่านผู้ว่าคนนั้นถึงคิดแบบนั้น

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
1. ห้ามรถจักรยานยนต์ สามล้อ รถพ่วงข้าง ขึ้นสะพานข้ามแยก และทางลอดทุกจุดทั่วประเทศ
2. จับ ปรับ พวกที่ฝ่าฝืนกฏจราจรอย่างจริงจัง

ออฟไลน์ 5ume7h

จอดในที่ห้ามจอด ให้ลากไปเก็บครับ
ล๊อคล้อก็เกะกะ
เรื่องรถลาก อาจให้สัมปทานกับเอกชนก็ได้

รถที่จอดในที่ห้ามจอดถึงจะแค่คันสองคัน ก็ทำให้รถที่วิ่งเส้นนั้นต้องคอยหลบ รถเมล์ก็วิ่งซ้ายตลอดไม่ได้ ไม่ต่างกับเสียผิวจราจรไปหนึ่งเลน
แถมพอรถวิ่งซ้ายมาเจอรถจอดขวางก็ต้องเปลี่ยนเลนมาแทรกรถคันอื่น
พวกแท๊กซี่ กะป้อ ที่จอดแช่หน้าห้าง หน้าตลาดก็เหมือนกัน

จัดการเรื่องนี้ได้จะได้ผิวจราจรคืนกลับมาเยอะเลย

ออฟไลน์ blitzpao

ืทุกมาตรการจราจรที่ดีประเทศไทยมีกฎหมายหมายหมดแล้วครับ ขาดเพียงแต่ตำรวจมาบังคับใช้ ถ้าเป็นไปได้พรรคไหนมีนโยบายแยกตำรวจจราจร ออกจาก ตร กลาง ผมสนับสนุนนะ  ตั้งขึ้นมาใหม่รับโอนก็ได้แล้วให้อำนาจในการตัดการเป็นชองท้องถิ่นไปเลยค่าปรับจ่ายผ่านออนไลน์ คนจะบได้ส่วนแบ่ง 1%  2% ถ้าเป็นความผิดร้ายแรงแต่มี Cap ต่อเดือนไรงี้ บังคับใช้จริงๆ 1 ปี รับรองเห็นผล  อาจจะแยกอัตราค่าปรับเป็นกฎหน่วยงานใหม่ไปเลยก็ได้

อื่นๆ อันนี้มองจากมุมคนชอบขับรถเมื่อถนนมันปกติ ช่วงโควิดนี้โคตรชอบ

1. ลดราคารถไฟฟ้า ทำตั๋วร่วม เอาคนเข้าระบบร่างให้เยอะที่สุด
2. เร่งสร้างรถไฟความเร็วสูงมึจุดจอดทุกจังหวัด แล้วทำค่าโดยสารให้ถูกลดการวิ่งข้ามจังหวัดของรถตู้ ระบบการเดินทางจะเป้น  ร่าง>>รถตู้ไปอำเภอ แค่นี้พอ
3. ลดการสร้างถนนเน้นระบบร่าง เอาจริงๆ ง่ายวิจัยมีให้เห็นทั่วโลกยิ่งสร้างมันยิ่งเต็ม งบก็จะบานเพราะต้องไปดูแลถนนไกลๆ เพราะฉะนั้นต้องเอาระบบร่างเข้ามาให้มากที่สุด
4. พอเราทำระบบร่างให้ดีขนส่งส่วนใหญ่จะเริ่มด้วย รถไฟส่งของ แล้ว Last mile ก็จะเป็นกระบะส่งของอะไรก็ว่าไปจะได้ไม่ต้องวิ่งข้ามจังหวัดเยอะๆ
5. ขึ้นภาษี พวกรถ PPV กระบะ เพื่อเอาคนเข้าไปอยู่ในระบบร่าง

ปัญหาที่เป็นอยู่ปัจจุบันส่วนหนึ่งคือ ระบบร่างเราห่วยเลยต้องมาพึ่งถนน รถพ่วง กระบะ

ผมชอบขับรถนะแต่พักหลังขับรถทีไรเบื่อทั้ง รถบรรทุกกระบะซิ่ง จนตอนนี้อยากขึ้นรถไฟไปเที่ยวให้มันจบๆไป :-\