ผู้เขียน หัวข้อ: crv ขับ2 กับขับ 4 ส่วนต่างคุ้มมั้ยมั้ยครับ  (อ่าน 7743 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apollo21

• Newbie
  • *
เล็งๆตัว G6 ไว้อยู่
กำลังตัดสินใจตัว e:hev es ขับ2 กับ rs ขับ4
การใช้งานต่างกันมากมั้ยครับ หรือความปลอดภัยต่างกันมากมั้ย
ถ้าเทียบขับ 2 กับพวก camry accord h6 พอๆกันรึป่าวครับ
ถ้าขับ 4 แค่ปลอดภัยกว่าข้างบนไปอีกขั้นนึงรึป่าวครับ
(ปกติขับเก๋งหรือรุ่นอื่นๆก็ขับ 2 มาตลอดไม่ได้มีปัญหาถนนฝนตกอะไร แต่ไม่แน่ใจใน suv มันจะต่างมั้ย)

เพราะ option แค่ es ผมก็พอแล้วแต่ลังเลตรงขับ 2 กับขับ 4 ว่าเพิ่มเงิน 140,000 ไปจะคุ้มมั้ยครับ
(เพิ่มได้แต่ก็เสียดายตังถ้าไม่ได้ต่างมากครับ)
ล้อ 19 ของ rs ก็สวยแต่คิดตอนเปลี่ยนยางดีๆแล้ว อาจจะโดนเกือบครึ่งแสน
วิ่งในเมือง สาทร กับเส้นบูรพาวิถีไปกลับชลบุรี เกือบทุกวัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: crv ขับ2 กับขับ 4 ส่วนต่างคุ้มมั้ยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 15:00:35 »
เท่าที่อ่านดู ไม่ AWD ตลอดเวลาครับ
ใช้ข้อมูลจากการชับขี่ สั่งงานให้คลัทช์ไฟฟ้า
ส่งกำลังไปล้อหลัง ตามสภาพการขับขี่
มีจุดเด่นตรงที่สามารถควบคุมแรงบิดไปแต่ละล้อต่างกันได้
ฮอนด้าอ้างว่าทำให้คุณภาพการขับขี่ในโค้งดีขึ้น
แต่กินน้ำมันเพิ่มบ้าง
ของจริงเป็นยังไง ต้องส่งสาวก subaru ไปทดลองขับครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: crv ขับ2 กับขับ 4 ส่วนต่างคุ้มมั้ยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 15:08:52 »
ที่บ้านผมมี G3 2WD กับ 4WD

ขับเทียบกัน ถือว่า ต่างกันพอสมควรครับ โดยเฉพาะตอนเข้าโค้ง หรือ ตอนลงแอ่งน้ำ 4WD ทำได้ดีกว่า ขนาดระบบโบราณนะครับ แต่แลกกับอัตราสิ้นเปลือง ที่ต่างกันราวๆ 1 กม./ลิตร

แต่ ..

G6 Ehev ผมกลับมองว่า ES ขับสองคุ้มกว่า เพราะ

1. ล้อ 19 หายางยาก และแพง
2. option ที่เพิ่ม ผมเฉยๆ
3. CR-V ต้องมีคิ้วรอบคัน สีเทา หรือ สีดำ มันจะได้ดูเป็น SUV

ถ้าจะชอบ RS ก็เรื่องเดียวคือ มันมี สีแดง ให้เลือก

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 15:10:25 »
เคยใช้ G4 ขับสอง กับ G5 ขับ 4

เอาจริงๆ สำหรับคนไม่รู้เรื่องรถสำหรับผม  ขับ 4 รู้สึกเกาะถนนมั่นใจกว่า

ถามว่า ส่วนต่างคุ้มไหม  เป็นผมยอมจ่ายน่ะ  G5 ขับมันกว่า G4 เยอะ

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 15:54:21 »
เทียบขับถนนเดิมที่ขับมาหลายๆปี ผมวัดตรงโค้งทางด่วนตรงจตุจักรไปอุดรรัฐยามุ่งไปบางบัวทอง
กระบะขับหลังนี่ไปไม่เป็นเลยครับ ขนาดเป็น Wildtrak ที่ว่าดีสุดในตลาดกระบะ
เก๋งขับหน้าลองมา2-3รุ่น Yaris,Accord,Altis พอไปได้ แต่อย่าเติมมากเดี๋ยวหลุด
G5 EL 4WD ของผมสามารถเติมคันเร่งได้ยาวๆเลย มั่นใจมากๆ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 16:08:42 »
เคยใช้ G4 ขับสอง กับ G5 ขับ 4

เอาจริงๆ สำหรับคนไม่รู้เรื่องรถสำหรับผม  ขับ 4 รู้สึกเกาะถนนมั่นใจกว่า

ถามว่า ส่วนต่างคุ้มไหม  เป็นผมยอมจ่ายน่ะ  G5 ขับมันกว่า G4 เยอะ

ลืมไป พอเป็นพวก G5 มันแทบจะวิ่งสี่ล้อ เกือบตลอดเวลา .. ยิ่งฝนตกๆนะ รู้สึกทันทีว่า พวงมาลัยหนัก รถหนักๆ หน่วงๆ  ขับแล้วชัวร์สุดๆ

แต่ยังไม่เคย ลอง กะป๊อ ตอนฝนตกเลยอ่ะ

ออฟไลน์ Chicken Wings

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 16:21:34 »
ขับ 4 ไม่ฟูล es ก็พอครับ

ออฟไลน์ warbler

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 16:55:37 »
ขับ4 ล้อยาง ระบบไฟหน้า adaptive 3อย่างนี้ถ้างบไม่ใช่ปัญหาไป rs เลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 17:19:40 »
ถ้าไม่เคยใช้AWD แบบรียลไทม์
บอกเลย เค้าจะบอกว่าไม่คุ้ม
แต่ถ้าลองใช้เปรียบๆกันตลอด จะถนนลื่น แอ่งน้ำมีผลเยอะมาก
จะด่าผมมั้ยว่า camry ตัวปัจจุบัน ฝนตกเส้นเขาค้อผมล่อน ขณะที่คันอื่นในบ้าน ขับสี่เรัยลไทม์แทบไม่รู้สึก
ความรู้สึกของรถสองคันมันต่างกันมาก
ต้องเจอสถานการณ์ก่อนแล้วจะรู้สึกครับ
ส่วนต่างเท่านี้ ถ้าวิ่งทางไกลบ่อยเอาไปเถอะครับ
แต่ถ้าวิ่งแค่ในเมืองไม่จำเป็นเลยครับ
ค่อยๆคิด
ส่วนล้อขอบ19 ส่วนตัวใช้รถขอบ19อยู่ 3คันมันก้แพงกว่าขอบ17-18แหละครับ แต่ถ้าพูดตามตรงรถล้านเจ็ด ไม่น่ามีปัญหากับส่งนต่างค่ายางแค่เส้นละสามสี่พันมั้งครับ

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 17:31:16 »
ขับ4 ล้อยาง ระบบไฟหน้า adaptive 3อย่างนี้ถ้างบไม่ใช่ปัญหาไป rs เลยดีกว่าครับ
อย่าลืม bose 12 ดอก ด้วยสิครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 19:23:00 »
ไม่แน่ใจว่าเทียบได้ไหมครับ XC60 T8
ถ้า mode Pure มันจะขับหลัง
แต่ mode Constant AWD เครื่องยนต์จะหมดล้อหน้าด้วย

ผมรู้สึกจริง ๆ ว่า mode AWD มันเข้าโค้งมั่นในกว่า
แต่ CRV คิดว่าอาจทำงานไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2023, 19:48:50 »
ถ้ามีงบ จัด CRV  ขับ 4  ดีสุด การขับขี่ ต่างกันพอสมควรครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 08:56:07 »
ไปลูบคลำรถมา RS ภายนอกมันสวยบาดตาบาดใจกว่าจริงๆ ครับ
แต่ภายในนี่ บรรยากาศไม่ได้ยกระดับขึ้นมากอย่างที่คิดแหะ ES ก็ดูพอใช้

แต่ของใช้งานที่ต่างกันหลักๆ รวมขับ 4 ก็ถือว่ามีความคุ้มราคาทั้งคู่ครับ
ถ้าคนใช้บอกว่าขับ 4 ขับดีกว้าก็น่าไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 09:13:49 »
ความคุ้มค่าเทียบเป็น / บาท ผมว่าอาจไม่คุ้มครับ
เพื่อนผมที่ใช้ฟอจูนขับ 4 ยังบ่นว่าเสียดายตัง 555+
ขับ 4 มันจะเห็นผลจริงๆ ต้องปืนเขาลุยๆประมานนั้นเลย
แต่ถ้ามองออฟชั่น ความสวย ความรู้สึกที่ได้ลองใช้จริง มันก็ไม่แพงนะครับ
ถ้าคุณพร้อม และอยากไปให้สุดก็ลุยเลย ถือว่าซื้อประสบการ์ณในการใช้งานครับ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 09:30:44 »
เป็นคำถามที่ผมได้คำตอบมา 20 กว่าปีแล้วครับ  รถผมทุกคันขับสี่ทั้งหมด  เมียสั่งว่าถ้าไม่ใช่ขับสี่ไม่ให้ซื้อครับ มีประสบการณ์ไม่ใช่แค่ครั้งเดียว  เลี่ยงอุบัติเหตุได้แค่ครั้งเดียวเงินส่วนต่างเกินคุ้มครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 09:43:20 »
ขับ 4 มันดีกว่าอยู่แล้วในแง่การขับขี่

แต่ดูการใช้งานคุณเองด้วย ถ้าซื้อมาขับแต่ในเมือง ไป ตจว. แค่ไปเที่ยวนานๆที แบบนี้แทบไม่รู้สึก ไปขับ 2 ถูกกว่า

แต่ถ้าออก ตจว.บ่อย มีโอกาสขับทางไกลๆ แล้วมีโอกาสอีกที่ฝนจะตกด้วย ขึ้นดอย ลงเนินบ่อย (ไม่ใช่ทางลุยนะ ทางลุยยังไงก็ไม่รอด) แบบนี้ขับ 4 คุ้มกว่า

บ้านผมมี G5 ขับ 2 ตอนแรกก็แอบเสียดาย ทำไมไม่เอาขับ 4 แต่พอมาใช้งานจริง จับแต่ในเมือง ออก ตจว. เดือนละครั้ง บางทีสองเดือนครั้ง ตจว.ก็แค่พัทยา บางแสน ไม่เคยขับเกิน 300 กิโล แบบนี้ไม่รู้จะเอาขับ 4 ไปทำไม

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 13:03:25 »
ต้องดูการใช้งานครับ
ผมเองก้อดูว่าตัว eHev ES น่าสนใจเหมือนกัน
ถ้าขับแต่ในเมือง นานๆออกตจว.ทีนี่ตัวนี้ดูเหมาะมาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 13:24:37 »
ผมขอเห็นต่างจากหลายๆ ท่านนะครับ อย่าว่ากันนะ

คุ้มไหม คือ อะไร ในการนิยามว่าคุ้ม

ขับสี่ หลายคน บอกว่าข้อดีเยอะละ ผมขอให้ข้อมูลอีกมุมนะครับ

1. ขับสี่ วงเลี้ยวกว้างกว่าขับสอง ขับในเมือง จุดกลับรถ ผมว่า ขับสองคล่องตัวกว่า

2. ขับสี่ อืดกว่า ขับสอง อัตราเร่งไม่ดีเท่าขับสอง ถ้าชอบรถที่กดเป็นมา กดเป็นพุ่ง ขับสองทันใจกว่า

3. ขับสี่ อัตราการกินน้ำมันมากกว่าขับสอง เพราะภาระการขับ และ น้ำหนักที่เพิ่มมา

4. ขับสี่ การบำรุงรักษา มากกว่า ขับสอง (ถ้าใช้งานไม่เยอะ อาจจะไม่ค่อยเห็นความต่าง)

5. ข้อนี้สำคัญ คนชอบคิด(เอง)ว่า ขับสี่ ต้องเข้าโค้งมั่นใจกว่าขับสอง แต่รู้ไหมว่า รถขับสี่จะเกาะถนนหรือมีแรงทำกับล้อทั้ง 4 ก็ต่อเมื่อ มีการขับ หรือ จุ่มคันเร่งไว้ เพื่อให้เกิดแรงขับทั้ง 4 ล้ออยู่ตลอด(นึกภาพรถขับสี่ drift หรือทำโดนัท รถขับสี่ท้ายมันจะไม่ออก แถมหน้ามันจะดึกเข้าลายได้ไวกว่า) แต่พอปล่อยไหล มันไม่ต่างจากรถขับหน้า หรือ ขับหลัง เลย(รถบางคันดูสถานะการทำงานของทั้ง 4 ล้อได้) แถม มีระบบ Stability Control ทำงานเหมือนกัน อาการมันจะไม่ต่างกันหรอก ซึ่ง คนขับรถทั่วไป เวลาถึงโค้ง ก็ปล่อยไหลกันส่วนใหญ่ น้อยคนที่จะกดคนเร่งเข้าโค้ง (ถ้านึกไม่ออก ลองไปหาดูคลิปที่เขาทำ moose test เวลา เบรคแล้วหักเลี้ยว ขับสองกับขับสี่สภาพไม่ต่างกันเลย ขับสี่ไม่ได้ช่วยอะไร มีแต่ระบบ Stability Control เท่านั้นที่ช่วยได้

ถ้าใช้งานทั่วไป ผมว่าขับสองพอแล้ว ประหยัดได้หลายบาท เอาส่วนต่างไปเติมน้ำมันดีกว่า

ยกเว้นว่าอยากได้อออฟชั่น หรือ อะไรที่ในตัวขับสี่มี แต่ตัวขับสองไม่มีให้ครับ

ผมใช้รถขับสี่มาตลอด ถ้าจะเห็นความต่าง มันต้องใช้งานถึงระดับนึง และ ต้องเข้าถึง พร้อมคาดหวัง ไว้มากกว่ารถปกติ ครับ ถึงจะรู้สึกว่ามันคุ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2023, 17:11:53 โดย DiKiBoyZ »

ออนไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 14:06:06 »
รอด accident บนถนนลื่นๆแย่ๆซักทีก็คุ้มแล้วครับ แต่ขับสี่ Honda ตั้งแต่สมัยไหนแล้วมันไม่แท้ซักตัว

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 14:28:50 »
ถ้าปรกติไม่ได้ขับเร็ว120+บ่อยๆ ไม่ได้ชอบเล่นโค้ง หรือวิ่งในโค้งแบบใช้ความเร็ว ผมว่าขับสองเพียงพอ
ขับสี่อาจทำให้รถเสียอาการยากกว่า เวลาหักเร็วหลบ แต่ถ้าไม่ได้รุนแรงมาก stability control ของรถก็เอาอยู่ครับ
ผมว่ารถเก๋งมันเกาะถนนดีกว่า น่าจะเพราะเตี้ยกว่า BodyRoll น้อยกว่า momemtum เวลาเหวี่ยงเลยน้อยลง

อันนี้ วิ่งไปกลับ กรุงเทพ/ชล ทุกวัน ผมคงเลือกขับสี่ครับ มองว่าวิ่งเยอะ วิ่งยาว และน่าจะใช้ความเร็ว โอกาศที่ awd มาช่วยมันเยอะกว่า เผื่อวันไหนเจอฝนลง ก็มั่นใจขึ้นหน่อย
แต่ถ้าแค่ สาทร-นนทบุรี ผมเอาขับสองแทนครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 14:48:04 »
ไปลูบคลำรถมา RS ภายนอกมันสวยบาดตาบาดใจกว่าจริงๆ ครับ
แต่ภายในนี่ บรรยากาศไม่ได้ยกระดับขึ้นมากอย่างที่คิดแหะ ES ก็ดูพอใช้

แต่ของใช้งานที่ต่างกันหลักๆ รวมขับ 4 ก็ถือว่ามีความคุ้มราคาทั้งคู่ครับ
ถ้าคนใช้บอกว่าขับ 4 ขับดีกว้าก็น่าไป
อันนี้จริง ภายในแทบไม่ต่างกับ ES เลย ถ้าไม่สังเกตลายไม้กะการตกแต่งเบาะอะไรต่างๆ ลำโพง bose hud แผงด้านในดูแทบไม่ออก
ถ้างบมันติด 1.6 ล้าน ไป ES เลยครับ ถ้าไม่ติด ก็ RS เหอะข้างนอกมันดูต่างกว่าภายในสุดแล้ว สวยด้วย สีแดงนี่จ๊าบแมวมาก
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 15:21:11 »
ความคุ้มค่าเทียบเป็น / บาท ผมว่าอาจไม่คุ้มครับ
เพื่อนผมที่ใช้ฟอจูนขับ 4 ยังบ่นว่าเสียดายตัง 555+
ขับ 4 มันจะเห็นผลจริงๆ ต้องปืนเขาลุยๆประมานนั้นเลย
แต่ถ้ามองออฟชั่น ความสวย ความรู้สึกที่ได้ลองใช้จริง มันก็ไม่แพงนะครับ
ถ้าคุณพร้อม และอยากไปให้สุดก็ลุยเลย ถือว่าซื้อประสบการ์ณในการใช้งานครับ

ฟอร์จูนเนอร์รุ่นไหนครับ
ถ้าเป็นรุ่นปัจจุบัน มันเป็นขับ 4 พาร์ทไทม์ ไม่ได้เอาไปลุย ก็ไม่คุ้ม
ถ้าเป็นรุ่นแรก ขับ 4 ฟูลไทม์ ผมเคยใช้ มันก็ดี โดยเฉพาะเวลาฝนตก ขึ้นเขา ลงดอย เกาะโค้งดี คุ้มนะครับ

ส่วนขับ 4 ของ CR-V มันเป็นเรียลไทม์ ต่างกับฟอร์จูนเนอร์พาร์ทไทม์นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2023, 16:28:16 โดย bravo »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 17:20:25 »
ก็แค่วิ่งไปหัวหิน ฝนตก แต่เราวิ่ง 100 แล้วแซงรถทุกคันได้ แต่ระเรานิ่งมากกับ crv g4
หรือจะตอนวิ่งทางด่วนช่วงเพชรบุรี รถคันข้างหน้าเบรคกระทันหันจนชนกัน คันหลังก็จี้เรามา เราหักซ้ายออกที 2 เลน เลยรอดมาได้ แต่คันหลังเราไม่น่ารอด เพราะแม้หักออกได้ แต่แค่เลนเดียวก็ไม่น่าทัน แต่รถเราออก 2 เลนไม่มีออกอาการอะไรเลย

4wd ของ crv ไม่ใช่เพื่อเอาไปลุยป่า แค่วิ่งทางดำ ฝนตกถนนลื่นก็เห็นความต่างละครับ

รอด accident บนถนนลื่นๆแย่ๆซักทีก็คุ้มแล้วครับ แต่ขับสี่ Honda ตั้งแต่สมัยไหนแล้วมันไม่แท้ซักตัว

ไม่แท้คืออะไรครับ ต้องแบบ subaru ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 17:46:38 »
ผมลอง Pajero sport  วิ่งเชียงใหม่-เชียงราย  เทียบ RWD - AWD ก็หลายรอบ  ด้วยความเร็วที่ผมใช้ กะสไตล์ที่ผมขับ ผมไม่ได้รุ้สึกแตกต่าง หรือรุ้สึกปลอดภัยขึ้นอะคับ

ถ้ามีเงิน ก็ไปขับ 4 ก้ได้   แต่ถ้าเป็นผม ผมไม่เอาอะ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 17:49:48 »
ขับ 4 ดีกว่าตอนเข้าโค้งแรงๆ ฝนตกนี่รู้เรื่อง ส่วนอ็อปชั่น พวก hud ลำโพง bose ไฟหน้า adavtive มันก็ได้ใช้บ้าง bose ไม่ได้เทพขนาดนั้น ไม่รู้ใน honda จะต่างกันมากไหม ผมเทียบจาก mazda ที่ผมใช้ hud อยากจะปิด แต่ในเมื่อปิดยาก ก็ใช้ไป มีประโยชน์ตอน bsm ติด โชว์ที่หน้ากระจกเลย ไฟหน้าถ้าไม่ออกถนนมืดๆ มันไม่แหวกให้นะครับ มันจะทำงานเฉพาะที่มืดๆ ถ้ามีไฟถนนจะทำงานแต่ไฟต่ำ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 20:24:09 »
ขับ4ใน HEV กระจายหน้า-หลัง 50-50 ได้แล้วนะครับ
ตัว turbo กับตัวเก่าดีเซลได้แค่ 60-40

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 20:47:04 »
ผมชอบ ตัว Top ครับ !!!!!!!
ยางพวก Kumho ไม่แพงนะ 2 หมื่น ต้นๆ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 22:45:05 »
เคยขับ Subaru forester  4 fulltime โดนกระบะเฮียๆจี้ตูดมาถึงทางโค้งยาวๆเกือบเป็นวงกลมแถวพัทยา forester อัด 90 ยาวตลอดโค้งสบายๆ แต่ไม่รู้ไอ้กระบะเฮียที่จี้ตูดมานั่นหายหัวไปไหนแล้ว ก็แค่จะบอกว่าขับ 4 ดีกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ bossnk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 29, 2023, 10:38:47 »
งบถึง แนะนำขับ4ครับ มีให้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
ประสบการณ์ส่วนตัวเคยใช้Cx-5 ขับ2 แล้วเปลี่ยนมาใช้Forester
เดินทางภาคเหนือ เส้น แพร่-น่าน-พะเยา-เชียงราย-เชียงใหม่-แม่สอด
ความมั่นใจต่างกันเยอะมากๆครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 29, 2023, 11:14:22 »
ผมว่าคุ้มนะครับ กับราคาที่เพิ่มขึ้นของตัว e-hev จากตัวล่าง ไปตัว top เพราะนอกจากขับ4 แล้ว ยังมีอย่างอื่นที่ได้มาด้วยนะครับ