ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์เบนซินขนาดเครื่อง 1.5 มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับสำหรับมือใหม่  (อ่าน 3283 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anakinskywalker

• Newbie
  • *
พอดีกำลังหารถยนต์สำหรับมือใหม่หัดขับรถ ให้คุณภรรยา
ตอนแรกคิดว่าจะหายี่ห้อที่ใช้ง่ายๆไม่จุกจิก ปลอดภัย ชนแล้วซ่อมไว(มือใหม่ต้องชนแน่ๆ)

มองไปที่ Toyota Vios แต่ตอนนี้เหมือนทาง Toyota จะไม่ขายแล้วครับ
พอไปลอง New Yaris , Ative (DNGA) กลัวว่าเครื่องยนต์จะอืดไปหรือเปล่า
ส่วนตัวชอบ option ของ Ative มาก แต่ไม่แน่ใจว่า platform ของ daihatsu จะดีเหมือนของ Toyota เดิมๆไหม

พอจะมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ หรือควรรอต่อไปเผื่อมี model ใหม่ออกมา

ตัวเลือกอื่นที่มองอยู่ Honda city 1.0 turbo

***เหมือนเครื่องยนต์ขนาด 1.5 มันจะหายากจังแหะ ไม่งั้นมันก็จะไป 7 ที่นั่งแบบ Sienta, Veloz,BRV, Expander,WRV

ออฟไลน์ Supanat.C

• Newbie
  • *
1.ชนแล้วซ่อมไว = toyota honda
2.มือใหม่แสดงว่าขับไม่เกิน 100 Km/h แล้วน่าจะขับตามๆรถคันหน้า เร่งแซงก็กล้าๆกลัวๆ เหมือนภรรยาผม เครื่องเเรงไปก็ไม่มีประโยชน์ เครื่อง 1.2 ก็เหลือๆครับ
3.Platform Daihatsu กับ DNGA มือใหม่หรือคนขับรถทั่วไปแทบไม่มีคนรู้จักหรือรู้เลยว่ารถคันนี้โครงสร้างอะไร จะบอก Platform Daihatsu ใน New Yaris ขับไม่ได้ต่างจาก Vios โฉมยกเลิกการทำตลาดอีกครับ
2000 Toyota Hilux Tiger 5L 3000 cc
2013 Honda City 2013 1.5 V+
2022 Honda Civic 2022 1.5T FE EL+

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
XC40 T5 Recharge ยังเน้นขายไหมครับ หรือสต็อคตัว P8 Recharge ทั้งหมด

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
1.5 คันเล็ก ๆ คล่อง ๆ หายากแล้ว ไม่ก็ต้องหาซิตี้ตัวก่อนเทอร์โบ ไม่รู้ว่าจะยังมีเหลือหรือเปล่านะครับไม่ก็วีออสเลย เน้นซ่อมไว ก็มองแค่ 2 เจ้านี้พอครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ PaPaMan

Ativ ดีแล้วครับ เรื่องอืดไม่น่าเป็นปัญหาสำหรับมือใหม่ อีกหน่อยเปลี่ยนรถที่แรงขึ้นก็เหมือนเป็นการอัพเกรด

ออฟไลน์ Devil13

เอาอย่างนี้ครับ
อยากได้ออฟชั่นไป toyota ative ตัวท๊อป 2022

อยากได้ความสดใหม่ และรถที่ยกสูงมาหน่อย รอดู yaris cross

อยากได้เครื่องยนต์แรงๆ ไป city 1.0 รอเปลี่ยนโฉมแป๋ปหนึ่ง (122 แรงม้าแรงสุดแล้วในรถระดับนี้ แรงกว่า 1.5 สมัยก่อนอีก)

ส่วน 1.5 ร่างใหญ่ 7 ที่นั่ง เค้าอึดทุกตัวครับ คุณขับ 1.2 ดีกว่า

ทั้งนี้ต้องพาแฟนไปดูครับ เค้าชอบคันไหน สีไหนจิ้มคันนั้นได้เลย

ไม่ต้องห่างเรื่องเพรตฟอร์มครับ โตโยต้าเค้าไม่ทำเสียชื่อเค้าเหรอก

ออฟไลน์ Devil13

เอาอย่างนี้ครับ
อยากได้ออฟชั่นไป toyota ative ตัวท๊อป 2022

อยากได้ความสดใหม่ และรถที่ยกสูงมาหน่อย รอดู yaris cross

อยากได้เครื่องยนต์แรงๆ ไป city 1.0 รอเปลี่ยนโฉมแป๋ปหนึ่ง (122 แรงม้าแรงสุดแล้วในรถระดับนี้ แรงกว่า 1.5 สมัยก่อนอีก)

ส่วน 1.5 ร่างใหญ่ 7 ที่นั่ง เค้าอึดทุกตัวครับ คุณขับ 1.2 ดีกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องพาแฟนไปดูครับ เค้าชอบคันไหน สีไหนจิ้มคันนั้นได้เลย

ไม่ต้องห่วงเรื่องเพรตฟอร์มครับ โตโยต้าเค้าไม่ทำเสียชื่อเค้าเหรอก

ออฟไลน์ AgentMolder

ตามโจทย์ ตัด 1.5 ออกไปเลยครับ ตอนนี้ไม่มีแล้วในรถเล็ก มันเปลืองน้ำมใัน ส่วนที่ใส่ในรถ minimpv ก็อืดกว่า 1.2 ของ Ativ อีก

ไป Ativ โลดครับ ยุคนี้ เขาไม่ดูที่ขนาดเครื่องยนต์แล้วครับ มันหมดยุคไปแล้ว 1.5 1.8 แทบจะสูญพันธุ์

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
WR-V ครับ รถเล็ก เครื่อง 1.5 ยกสูงน่าจะขับง่าย วิสัยทัศน์ชัดเจนกว่า อัตราบริโภคน้ำมันก็ค่อนข้างดีตามที่ HLM เทส
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

หลักผมคิดว่ามือใหม่ รถควรจะมีพวกระบบABS+ควมคุมการครับตัวครับ เผื่อมีเรื่องให้ต้องหักหลบ มันน่าจะช่วยเซพได้เยอะ
ผมคิดว่า ativ เป็นตัวเริ่มที่ดีครับ ตัว Sport เริ่มต้นมีครบเกือบทุกอย่างที่ต้องการ
หรือขึ้นไปตัว Premium เอา BSM ก็ดีครับ ซึ่งอันนี้ปัจจุบัน ผมยังอยากได้เลย

ขยับขึ้นไป city ก็อาจดีครับ อัตราเร่งดีขึ้น เวลาอยากแซง เปลี่ยนเลน มันง่ายขึ้นครับ
แต่ถ้ามองอีกมุมคือ เครื่องแรงก็มีแนวโน้มอาจทำให้ขับเร็วขึ้นครับ

แนะนำให้ใช้เดิมๆไปเลยครับ เน้นดูแลยางหน่อย
ชุดแต่ง ล้อแต่ง ส่วนตัวไม่ค่อยสนับสนุนสำหรับรถคันแรกครับ เพื่อนผมส่วนใหญ่เอาไปเบียดกับขอบฟุตบาทตามทางโค้งหมด
ถ้าขยับไปกลุ่ม suv ก็จะแก้ปัญหาเรื่องเบียดมุมฟุตบาทได้ครับ แต่ล้อยังไม่ปลอดภัยนะ แล้วราคาเริ่มต้นก็สูงกว่าด้วย

เรื่อง platform คิดว่าไม่ต้องกังวลครับ จริงๆ daihatsu ก็เป็นแบรนที่เก่งในรถขนาดเล็กอยู๋แล้ว
แล้วคาแร๊คเตอร์ของรถ มันก็อยู่ที่ว่าคนขายตั้งใจอยากปรับมาให้ออกมาประมาณไหน ใช้งานทั่วไปแบบมีสติ วิ่งไม่เกิน 140 ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
มือใหม่ Ativ เท่านั้นคือคำตอบครับ
0-60 ยืนยันว่าเหลือๆ เผลอๆ ตี 1.5 ได้เลย ต้องเกิน 60 ไปนั่นแหละถึงไม่พอ
ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลักผมว่าพอใช้งานครับ นอกเมืองก็อาจจะต้องปรับตัวกันหน่อย ใช้ ACC ให้มากขึ้น

ถ้าไม่พอจริงๆ City 1.0 Turbo แต่ก็ต้องแลกกับการที่ต้องรู้เท่าทันการบำรุงรักษาเพิ่มขึ้นมาบ้าง
ผมใช้ Almera 1.0 Turbo ก็ยังมีเรื่องให้ไม่เหมาะกับมือใหม่อยู่ ยิ่ง Mazda 2 ยิ่งแล้วใหญ่

ส่วน mini MPV 1.5 7 ที่นั่ง ถ้าใช้ขับคนสองคน ไม่คุ้มครับ อืด กินน้ำมันกว่าเก๋ง เบาะไม่ได้สบาย แค่ทัศนวิสัยดี
แต่ยอมรับเลย ไปลอง Hyundai Stargazer มา แรงเหมือนเก๋งเลย แต่นอกนั้นยังต้องดูยาวๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ turbofever

ก็ wrv ไง รถน่ะหาไม่ยาก แต่หาเงินพอทำใจซื้อ ยาก  8)

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member

ออฟไลน์ REX

อยากเชียรให้ซื้อรถมือ 2
เช่น vios gen ที่แล้ว  ซ่อมง่ายไม่เสียดายรถ เพราะเป็นรถเก่า
ถ้ารถใหม่ ไม่ yaris ativ. ก็  city 1.0 T

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
ว่าจะให้เจ้าตัวไปลองขับองทั้ง ATIV , Altis 1.6

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
จริงๆเหลือ Creta 1.5    อีกคันนะครับ

ได้ลองสั้นๆ  (สั้นจริงๆในซอยเอง)  ผมว่าออกตัวดีนะ  0-60 ดีกว่าวีออส Gen2 อีก 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Magl

เครื่องยนต์ ativ เค้าจูนมาในการออกตัวไม่อืดกว่าเครื่อง 1.5 ในสมัยก่อนๆเลยครับ ออกต่างจังหวัดได้ไหม คือขับ 120 สบายๆแหละ ไม่เค้นเครื่องด้วย แต่จังหวะแซงถนน 2 เลน จะอืดหน่อย ต้องตบเกียร์เข้า s พอมีแรงดึงบ้าง

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
เหมือนไตรมาส ที่ 3 Ativ จะเพิ่มรุ่นเครื่องยนต์ Hybrid นะครับ ถ้าเกิดชอบทุกอย่างของ Ativ แต่มันอืดไป รอดูเครื่อง Hybrid ก่อนก็ได้

หรือถ้า มือสองได้ ก็ไปพวก Vios City โฉมที่แล้วก็ได้ครับ หรือไม่ก็ CH-R ราคามือสองก็ลงมาเยอะอยู่นะ

ออฟไลน์ seeker

ทำไมต้องระบุว่าเป็นเครื่อง 1.5
ผมว่าระบุเป็นพิกัดรถ งบประมาณดีกว่า

Ativ, city, vios ผมว่าได้หมด ลองเลยดีกว่า

ออฟไลน์ rtong

ปัจจุบันเป็นยุค downsizing ใช้เครื่องยนต์เล็กลง  แต่สมรรถนะใกล้เคียงกับเครื่องเดิม รถ eco cars ปัจจุบัน มันมาแทนเครื่องยนต์ 1.5 เดิม อย่าง Vios หมดแล้ว
  รถในกลุ่ม eco car เครื่อง 1.2 หรือ 1.0 turbo ตอบโจทย์ได้สบาย บางรุ่นขายมานานแล้ว หลายคนใช้กันวิ่งทั่วประเทศ ไม่มีปัญหาอะไรนะไปได้
   Ativ เทียบ Vios ใช้พื้นตัวถังใหม่ ดีกว่าเดิมในหลายเรื่องเลยครับ โดนเฉพาะการขับขี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2023, 18:00:32 โดย rtong »

ออฟไลน์ kiwiwi

หารถให้มือใหม่หัดขับ แต่บอกว่า 1.2 อืดไป

ไปไม่เป็นเลย 555

ออฟไลน์ Left lane driver

ผมเชียร์ให้ไป Civic 1.5 turbo ครับ

ออฟไลน์ BN`

WRV รถคันเล็ก มือใหม่ขับไม่ยาก

ออฟไลน์ SM.

ผมเชียร์ WR-V นะครับ รถท้ายตัดด้วย กะระยะง่ายกว่ารถ sedan

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าเน้นให้ขับได้และปลอดภัย ไม่ได้เน้นให้ขับเก่ง

ไป Ativ ตัว top ครับ หรือถ้าคุณภรรยาไม่ชอบภายในสีแดงก็ไปตัวรอง

และที่สำคัญ ไปลองขับครับ ออกตัวไม่ได้แย่อย่างที่คิด
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pjs6306

wrv ไงครับตรงๆเลย

• Newbie
  • *
หารถให้มือใหม่หัดขับ แต่บอกว่า 1.2 อืดไป

เผื่อผมต้องใช้ด้วยครับ  ;D ;D ;D
เคยขับ Almera ของเพื่อนนานมาแล้วเครื่อง 1.2 ทำผมฝังใจจังหวะ เร่งแซงสิบล้อเลยครับ
อีกอย่างผมคิดว่า เหลือดีกว่าขาดในจังหวะสำคัญๆ แต่คงต้องไปลองทดสอบดูจริงๆ

ออฟไลน์ Supanat.C

• Newbie
  • *
ถ้าขับ Almera ตัว 1.2 CVT แล้วรับไม่ได้ Ativ 2023 จะบอกว่าใกล้เคียงกันมากๆครับแต่ดีขึ้นมาหน่อยตามความรู้สึกที่เคยลองทั้งสองคันครับ

เผื่อผมต้องใช้ด้วยครับ  ;D ;D ;D
เคยขับ Almera ของเพื่อนนานมาแล้วเครื่อง 1.2 ทำผมฝังใจจังหวะ เร่งแซงสิบล้อเลยครับ
อีกอย่างผมคิดว่า เหลือดีกว่าขาดในจังหวะสำคัญๆ แต่คงต้องไปลองทดสอบดูจริงๆ
2000 Toyota Hilux Tiger 5L 3000 cc
2013 Honda City 2013 1.5 V+
2022 Honda Civic 2022 1.5T FE EL+

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เอาจริงๆ ถ้าพอมีเวลาซ่อมเก็บงาน หา Vios มือสองมาใช้พลางๆก่อนก็ได้ครับ
เอามาทำความสะอาด เก็บงานเครื่อง ช่วงล่าง

รอ B-SUV ของพี่โต เห็นว่าจะได้เครื่องยนต์ Hybrid แนวทางคล้ายกับ e-Power ของ Nissan

รถเล็ก พื้นรถไม่เตี้ย ขับง่าย ประหยัด และมีเรี่ยวแรงให้เรียกใช้ยามจำเป็น

ถึงตอนนั้นขับคล่องแล้ว ขาย Vios ออกไปราคาก็อาจจะตกไม่มาก
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ shando

ativ กับcityนั่นแหละ รถมหาชน ซ่อมง่าย อะไหล่เยอะ

ส่วนWRVไม่แนะนำรถผลิตอินโดถ้าอยากได้ซ่อมเร็วอยู่ห่างๆไว้ดีกว่า ไม่รู้เค้าจะสต็อคอะไหล่เยอะขนาดไหน ยิ่งขายไม่ค่อยออกด้วย