ผู้เขียน หัวข้อ: คดีมาสด้า สิ้นสุดลงแล้ว ผู้บริโภคชนะ!!  (อ่าน 5461 ครั้ง)

ออฟไลน์ Championship

• Newbie
  • *
คดีสำหรับมาสด้า 2 จบสิ้นแล้วครับ ศาลสั่งชดใช้ที่เรียกได้ว่า สะเทือนแน่นอน เห็นว่ามาสด้า CX-5 น่าจะสิ้นสุดปลายปีนี้โดนอีกดอก (คดีนี้ จบแล้วนะครับ ครบสามศาล จบที่ ฏีกา แล้ว และในกลุ่มที่ฟ้องกำลังรวบรวมเจ้าของเคสทุกเคสที่อยู่ในกลุ่มรถปี 57-61 เพื่อรวมตัวเรียกร้องค่าเสียหายตามศาลสั่งอยู่ บอกเลยว่าจุกๆ)

ต้นทางมาจากกลุ่มเฟสที่รวมตัวกันฟ้องครับรายละเอียดตามนี้
-->ชนะเเล้วครับ คำพิพากษาสะเทือนมาก เรียกรถคืน ปี57-61 ให้จำเลยนำมาซ่อมให้หายอาการสั่น เร่งไม่ขึ้น น้ำมันเครื่องเกิน เหตุสินค้าชำรุดบกพร่อง เป็นสินค้าที่ไม่ปลอดภัย งดขายรถรุ่นปี57-61 หรือมีสต๊อกให้เรียกคืน ชดใช้ราคาค่าซ่อม  ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถวันละ 1800 บาท ค่าเสียหายทางจิตใจ 30,000 บาท + ค่าซ่อมตามจริง + ดอกเบี้ยร้อยละ5 ต่อปี นับจากวันฟ้อง

ลิ้งต้นทาง https://www.facebook.com/groups/1850077688582639/permalink/3422688604654865/?mibextid=uc01c0

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: คดีมาสด้า สิ้นสุดลงแล้ว ผู้บริโภคชนะ!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 15:06:16 »
ไปอ่านความเห็นต้นทาง คือเค้าชดใช้ให้เฉพาะคนที่ร่วมฟ้องเท่านั้นใช่ไหม ลูกค้าที่ไม่ได้ฟ้องด้วยคือไม่ได้ ....

อยากอ่านทั้งหมดจังว่ามันจะมีเงื่อนไขอะไรผูกไว้เพิ่มไหม

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
Re: คดีมาสด้า สิ้นสุดลงแล้ว ผู้บริโภคชนะ!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 15:14:07 »
ไปอ่านความเห็นต้นทาง คือเค้าชดใช้ให้เฉพาะคนที่ร่วมฟ้องเท่านั้นใช่ไหม ลูกค้าที่ไม่ได้ฟ้องด้วยคือไม่ได้ ....

อยากอ่านทั้งหมดจังว่ามันจะมีเงื่อนไขอะไรผูกไว้เพิ่มไหม

รุ่นปีผลิต 2557-2561 ค่ะ ท่านใดที่เจอปัญหาเครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้นในขณะใช้ความเร็ว 80-120 กม/ชม
และได้ทำการแก้ไขซ่อมเช่น หัวฉีด เทอร์โบ สปริงวาวล์ ไฟโชว์ DPF ได้หมดค่ะ
คนที่ได้สิทธิจะเป็นท่านที่ใช้งาน/ครอบครองรถในขณะที่เกิดปัญหานั้น
นั่นหมายความว่าท่านที่ขายรถไปแล้ว ย่อมได้สิทธิ แต่ท่านใดที่ซื้อมือสองมา
มิได้พบเจออาการดังกล่าว จะไม่ได้สิทธิค่ะ สิทธิจะตกอยู่กับเจ้าของคนเก่า
ท่านที่ต้องการยื่นใช้สิทธิ รอทีมงานรวบรวมข้อมูล เช่น ใช้เอกสารตัวใด และจะประกาศให้ทราบโดยทั่วกันค่ะ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 15:45:59 »
ดีแล้วครับ สิทธิผู้บริโภค ควรจะเป็นแบบนี้

ผมโชคดี Mazda2  2015 ไม่เจอปัญหาตอนนี้ 145,00 กม.ละ   CX30   2020 ไม่เจอปัญหา ตอนนี้ 45,000 กม. ไม่งั้นเสียเวลาแย่
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 16:53:54 »
รถตัวเอง  ทำการผลิตขายแต่บกพร่อง
ดันมาฟ้องลูกค้า  บ่งบอกถึงทัศนคติ ผู้บริหารที่ไม่ยอมรับผิดชอบอะไรเลย
ลูกค้าซื้อรถ นอกจากจะได้ความบกพร่อง อาจได้หมายศาล เป็นของแถมด้วย
...   ขอบคุณศาลไทย  ตัดสินถูกต้องแล้ว

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 17:11:51 »
เป็นอีก 1 ยี่ห้อที่ไม่คิดจะซื้อใช้ จากข่าวฟ้องลูกค้า

เรื่องนี้ทำให้รู้ว่า สคบ.ก็ไม่มีประโยชน์ต้องถึงศาลอย่างเดียว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 17:30:45 »
ถ้ามันมีปัญหาจริง (ซึ่งมันจริง) แล้ว คนที่เดือดร้อนจากการใช้งานรถผิด อันนี้ซิแปลก

ไม่งั้นพอโดนร้องมากๆ เขาจะเรียกมาคุย แล้ว งุบงิบ เซ็นข้อตกลงอะไรสักอย่าง แล้วเงียบเหรอครับ

ยิ่งบางค่าย ยิ่งรีบจบ ไม่ให้เป็นข่าว ไม่ให้บานปลาย มีแต่เสียกับเสีย เสียทั้งชื่อ เสียทั้งแบรนด์ เสียทั้งเรื่องการตลาด

เพราะเขารู้ว่า ถ้าผู้บริโภคร้องเรียน จากสินค้าที่ไม่ได้คุณภาพ หรือ เสื่อมสภาพเร็วเกินกว่าปกติ รวมไปถึง สินค้าไม่ได้คุณภาพแล้วละก้อ

เขาฟ้องกลับผู้บริโภค มีเปอร์เซ็นต์ชนะน้อยมาก หรือ แทบเป็นไปไม่ได้เลย

ผมนับถือ ใจคนฟ้องเลย ต้องเรียกร้อง และ ตีแผ่ให้หนัก

ค่ายรถแบบนี้ ผมมีรถ ผมขายทิ้งแล้ว ทำน่าเกลียดกับคนที่เรียกว่า ลูกค้า ได้ยังไง

เหมือนค่ายเมกา ที่โดนร้อง เขาก็ให้สิทธิ์คนที่ร่วมร้อง

ตอนกลุ่มคนกลุ่มนั้น ร้องโวยวาย คนที่อยู่เงียบๆ ก็ไปตั้งหน้าตั้งตาว่าเขาว่ากระต่ายตื่นตูมบ้าง รถฉันไม่เป็นอะไรบ้าง รถใช้งานปกติบ้าง

พอเวลาผ่านไป รถตัวเองโดนบ้าง แล้วไปเรียกร้อง แต่ไม่ได้รับสิทธิ์นั้น มานั่งร้องให้น้ำตาเช็ดหัวเข่า ก็เห็นมาแล้วนะครับ

ผมว่ามันแฟร์แล้วนะ เพราะคนกลุ่มนี้เขาลงทุน ลงแรง เสียเวลา เสียการเสียงาน ไปประท้วงเอย ไปร้องโน่น ร้องนี่ ร้องหน่อวยงานรัฐ(ชื่อ ส...) ร้องสื่อ ร้องหน้าบริษัท บลาาาา

แต่ถ้าอยู่ๆ เขาเพิ่มเงื่อนไข หรือ คุ้มครองอะไร ขึ้นมาเอง โดยไม่ได้มีการเรียกร้อง ได้ทุกคัน ทุกคัน อันนี้สมเหตุสมผล

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 20:32:06 »
จริงๆ Mazda 2 ยังเจอปัญหาน้อยกว่า Cx-5
เพราะรอบตัว Cx-5 diesel ที่รู้จัก 3 คัน โดน 3 คัน
แต่ 2 เจอคนรอบตัวที่รอด

ก็ถือว่าสมควรแล้ว ที่ไม่ได้ปรับปรุงอะไร แล้วยังขายมือ 1 ได้ถึงทุกวันนี้
ถ้าเป็นผม รีบเอาเวลา dev เครื่องใหม่มายังคุ้มกว่าทู่ซื้ขายไปเรื่อยๆ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 21:01:59 »
ถึงจะเป็นแค่ศาลชั้นต้น
และยังไง MST ก็มีสิทธิ์อุทธรณ์ได้อยู่

แต่อย่างน้อยก็ได้สะท้อนแล้วว่า มันเป็นปัญหาที่เกิดขึ้นจากคุณภาพสินค้าจริง และเจ้าของผลิตภัณฑ์ก็ไม่ได้รับผิดชอบแก้ไขให้ดีได้ตั้งแต่แรกจริง ไม่ได้เกิดจากการใช้งานหรือการไม่ศึกษาข้อมูลของคนใช้อย่างที่สาวกใครหลายคนกล่าวหา

ต้องขอบคุณตัวแทนโจทย์ในการฟ้องร้องครั้งนี้ทุกท่านจริงๆ ครับ พวกคุณต้องเสียที้งเวลา เงินทอง สุขภาพจิต กับรถคันนี้มามากเกินกว่าที่ชีวิตการใช้สินค้าของคนๆ นึงต้องมาพบเจอ
ใครไม่เจอกับตัวไม่เข้าใจจริงๆ ครับ ขนาดผมใช้เองเกิดปัญหาที่เป็นคดีคงามนี้นี้และปัญหาอื่นที่ใหญ่ไม่แพ้กัน ถึงแม้สุดท้ายจะได้รับการแก้ไขภายใต้เงื่อนไขของเค้า แต่มันก็บั่นทอนทั้งเวลา เงินทอง สุขภาพจิต ไปไม่น้อยที่กว่าจะได้รับการแก้ไข แล้วก็ไม่ได้สร้างความมั่นใจได้เลยว่าปัญหามันจะหายไปแล้วจริงๆ จนถึงวันนี้ พูดถึงทีไรก็เหนื่อยใจ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 22:52:25 »
รู้ว่าผิด
แต่ยังฟ้องร้องลูกค้า

แทนที่จะรับผิดชอบ

มันแสดงให้เห็นถึง

นิสัย

เป็นเพื่อนก็คงไม่คบอะคนแบบนี้

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2023, 08:18:59 »
เท่าที่อ่านดู ได้เฉพาะมาสด้า 2 ดีเชลครับ และในรุ่นปีที่กำหนดด้วย
แต่ก็ยังดีที่ชนะครับ ดีใจด้วยกับผู้เสียหายทุกท่าน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2023, 08:20:12 »
รู้ว่าผิด
แต่ยังฟ้องร้องลูกค้า

แทนที่จะรับผิดชอบ

มันแสดงให้เห็นถึง

นิสัย

เป็นเพื่อนก็คงไม่คบอะคนแบบนี้

ส่วนตัวเฉยๆกับค่ายนี้ แต่เจอข่าวนี้ไปกลายเป็นไม่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2023, 10:15:17 »
ตั้งแต่มาสด้าฟ้องลูกค้า ผมก็ไม่มองมาสด้าอีกเลย จากที่เคยมี CX30 อยู่ในลิสต์ของเราที่กำลังจะเปลี่ยนรถตลอด ขอตัดไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2023, 13:11:09 »
เยี่ยมครับ ปรับหนักๆ ให้เป็นบรรทัดฐาน เหมือน ตปท.ซะบ้าง
เพิ่งจอง CX-30 ให้ลูกไป ได้รถ สัปดาห์หน้า เผื่อเจอปัญหาในอนาคต จะได้ฟ้องบ้าง ไรบ้าง

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2023, 15:36:19 »
เยี่ยมครับ ปรับหนักๆ ให้เป็นบรรทัดฐาน เหมือน ตปท.ซะบ้าง
เพิ่งจอง CX-30 ให้ลูกไป ได้รถ สัปดาห์หน้า เผื่อเจอปัญหาในอนาคต จะได้ฟ้องบ้าง ไรบ้าง

รุ่นนี้รุ่นขายดี ใช้อยู่ ไม่ค่อยเหมือน ดีเซล MZ2 , CX5 ครับ
ปัญหาหลักๆรุ่น CX30 ใหญ่ๆคือ กินจุครับ ในเมือง เท้าหนักๆ8-10กม./ลิตร   นอกเมืองวิ่งยาวๆ 17กม./ลิตรสบายๆ
กับพวกเสียงก๊อกๆแก๊กๆ ภายในคอนโซลหน้าครับ  ซึ่งแก้ไม่หาย หรือขี้เกียจแก้ก็ไม่รู้ครับ ของผมก็ทำใจละ เบื่อรื้อทำเองครับ  อิอิ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2023, 17:57:58 »
มาสด้ามีไรที่สุดกว่านี้อีกเยอะครับ ผมไม่พูดละกัน หากันเอา สุโกศล ชาตินี้ผมก็คงไม่ใช้ยี่ห้อนี้เช่นกัน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ solo

ออฟไลน์ AZMVI

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2023, 23:39:01 »
น่าเศร้าที่ลูกค้าต้องรวมตัวลุยกันเอง

สคบ น่าจะแปลว่า สำนักงานคุ้มครองบริษัทรถ มากกว่านะ 555+

ที่น่าเศร้ากว่าคือสื่อรถไม่นำเสนอข่าวเลย กลายเป็นว่าสื่อข่าวทั่วไปต้องเป็นคนเสนอแทนซะงั้น

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2023, 21:19:56 »
เจอเคสนี้ไป ฝ่ายการตลาดน่าจะเหนื่อยหนักในการฟื้นฟูแบนด์กลับมา  รอ CX5 Diesel อีกเคส เรื่องกำลังดำเนินในศาล
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2023, 16:18:48 »
ยอดจองในงานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมาเยอะเลย ยิ่งมาสด้า 2 ด้วย งงไปหมด