ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นข้ามรุ่น NEW CRV กับ CX8  (อ่าน 4521 ครั้ง)

ออฟไลน์ puritkitt01

• Newbie
  • *
ขอความเห็นข้ามรุ่น NEW CRV กับ CX8
« เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 16:58:58 »
ถ้าไม่นับเรื่องอัตราการกินน้ำมัน กำลังหารถ6 ที่เป็นแบบยกสูงนิดๆ เลยสนใจ New CRV (ยังไม่มั่นใจจะเอา เทอร์โบ หรือ ไฮบริด ) กับ CX8 6ที่นั่งเบนซิน

งบ1.8 ล้าน ไม่เกิน ไปไหนกับที่บ้านประมาณ ผู้ใหญ่4 เด็ก1 ของเยอะหน่อย ค่อนข้างบ่อย
อยากสอบถามเรื่องสมรรถนะ เจ้ารุ่นไหนได้เปรียบกว่ากัน
ผมลองไปดู MAZDA เขาให้ วารันตีคล้ายๆ BMW ซึ่งตรงนี้เราไม่ต้องจ่ายค่าเซอวิสเลย อาจจะมีบางรายการที่ต้องจ่าย ซึ้งตรงนี้ผมโอเคมาก
ส่วน Honda ลองไปดูแล้ว สวยมาก แต่ภายในรู้สึกยังไม่โอเค แต่ยังไม่เคยเทส

จะรบกวนเพื่อนๆ สมช แนะนำหน่อยครับ ว่า รุ่นไหนน่าเล่น

รบกวนด้วยครับ

ปล. อาจจะมวยไม่ถูกคู่ แต่เรื่องราคาพอใกล้เคียงกันครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นข้ามรุ่น NEW CRV กับ CX8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 17:22:31 »
ผมคง CR-V e:hev แหล่ะ
ข้างหลังนั่ง 3 ก็ได้แหล่ะ
CR-V option มาเยอะดีนะ

เคยเห็นบางคนใน club ไม่มั่นใจ waranty แบบ BSI ของ mazda แต่ไม่รู้สุดท้ายเป็นไงนะครับ  ผมอ่านผ่านๆไม่ได้ตาม

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: ขอความเห็นข้ามรุ่น NEW CRV กับ CX8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 17:22:44 »
เสริมเผื่อเลือกอีก 2 รุ่น ในงบ 1.8 ล้านบาท

Hyundai STARIA 2.2 8AT
Carnival 2.2 LX 8AT

จะตอบโจทย์ "ผู้ใหญ่4 เด็ก1 ของเยอะหน่อย ค่อนข้างบ่อย" ได้ดีกว่า NEW CRV กับ CX8

ออนไลน์ solo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 17:59:00 »
CRV eHEV ไม่มีเบาะสามแถวนะครับ เพราะติดแบตไฮบริด อยากได้สามแถวต้องไปรุ่นTopของเครื่องเทอร์โบ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 18:43:23 »
แถว 3  CX8 นั่งสบายกว่า CRV น่ะ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 19:27:19 »
มาแนะนำ คร่าวๆครับ

เรื่องนั่งแถวหลัง ลองไปนั่งดูแล้วดูว่าใครนั่งได้จริง ไม่ต้องงอขามาก

การขึ้นลง เวลานั่งเบาะแถว 3 ใครเดินขึ้นลงสะดวกกว่ากัน

ส่วนเรื่องวารันตี ขอเล่าจากคนใช้จริง ต้องบอกว่าดีมากครับ ค่าแรง ค่าอะไหล่ และผลิตภัณฑ์ของเหลว ไม่ต้องเสียเลย เดินเอารถไปทิ้ง รถเสร็จรับกุญแจ ขับกลับบ้านได้เลย ไม่เสียเงินสักบาทครับ ไม่รู้ว่าได้กี่ปี เค้ามีให้ 3 ปี กับ 5 ปี

และก็ CX8 ผมชอบที่สุดคือเบาะเย็นครับ อากาศร้อนๆ จอดรถตากแดด ขึ้นรถมากดปุ่มเบาะเย็น แป็บเดียวเย็นทั้งก้นทั้งเบาะ โคตรฟินครับ รถเย็นไว สบายตัวมากๆครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 19:53:32 »
เด็กอายุเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 20:14:30 »
Cx 8 ลงตัวทุกแถวครับ แต่อัตราเชื้อเพลิง ต้องรับให้ได้ครับ ต่ำ 10 ในเมือง นอกเมือง 14 ก็ดีแล้วละครับ

ออฟไลน์ ฺSleeper_car

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 20:52:24 »
เพิ่งไปลองขับ CRV e-HEV RS สด ๆ ร้อน ๆ วันนี้เลย เทียบกับ CX-8 ได้ตามนี้ครับ
1. การนั่งโดยสาร ผญ 4 เด็ก 1 CX-8 ได้เปรียบกว่าเห็น ๆ ครับ ตัว Exclusive เบาะแถวกลางแยกกันขึ้นลงสะดวกกว่า CRV ตัว 7 ที่นั่ง เบาะหลังผมให้เด็กไม่เกิน 8 ขวบ
แต่ทั้งสองคัน ถ้าใช้ที่นั่งครบ ที่เก็บของด้านหลังเหลือน้อย อาจจะต้องใช้แร็คช่วย
2. เรื่องสมรรถนะ CRV ออกตัวดีกว่าในเมือง เพราะมีมอเตอร์ไฟฟ้าช่วย ส่วน CX-8 ออกตัว มีรอรอบหน่อย แต่พอลอยตัวแล้วพอ ๆ กัน แต่ CX-8 ไม่ประหยัดแน่ ๆ
3. เรื่องพวงมาลัย ผมชอบ CRV G6 นี้นะครับ กระชับ คล่องแต่ไม่ไวจนเกินไป CX-8 ระยะฟรีเยอะกว่าเล็กน้อย
4. เรื่องช่วงล่าง CRV ได้นุ่มกว่า ซับแรงสะเทือนจากพื้นถนนได้ดี CX-8 จะได้เรื่องความกระชับ แต่ติดกระด้างนิด ๆ เทียบบนล้อ 19" ด้วยกัน
5. การบังคับควบคุม เห็นด้วยกับนักรีวิวทั้งหลายว่า แบตไฮบริดช่วยค้ำตัวถึงด้านหลัง ทำให้ช่วงล่างเฟริ์ม ส่วน CX-8 ระยะยุบของโช้คยังมีเยอะกว่า
6. เรื่อง Maintenance CX-8 ได้ฟรีค่าแรง กับของเหลวต่าง ๆ แต่ยังไม่ฟรีทั้งหมดเหมือน BSI นะครับ ส่วนเรื่องที่เป็นปัญหากวนใจคือ เรื่องน้ำมันเกียร์ เช็คมา 3 ศูนย์ ตอบไม่ตรงกันเลย ศูนย์แรกบอกว่าไม่ให้เปลี่ยน ศูนย์สองบอกว่าเปลี่ยนได้แต่ประกันขาด ส่วนศูนย์สุดท้ายบอกว่าเปลี่ยนได้ แต่ต้องเซ็นต์ยินยอมอะไรซักอย่าง

ปล. ผมจอง CRV e-HEV ES ตัวขับสองไปเรียบร้อย 555

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 22:08:13 »
เดินทางบ่อย ด้วย  ผู้ใหญ่4 เด็ก1

ไป CX8 ครับ เพราะนั่งสบายกว่า แน่นอน  นั่ง 4 คน และ เดินไปแถวสุดท้ายชิวๆ

CRV นั่งแบบสบายๆ แค่ 4 คน 

แถว 3 มันแคบเกินไป

ถ้าภาพรวมผมว่า ได้ทั้ง 2 รุ่น ต้องตัดสินใจเอง ลองเองครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 23:22:37 »
วัสดุใน งานประกอบ สมรรถนะ  ผมให้cx8
แต่ผมไม่ชอบใจการดูแลหลังการขายของมาสด้าสักเท่าไร แต่ฮอนด้าก็ใช่ว่าจะดี
คู่นี้ตามความชอบเลยครับ
Crvถ้าจะเอาสามแถวต้อง1.5tเท่านั้น e:hevได้แค่ห้าที่นั่ง อันนั้นต้องลองชั่งน้ำหนักดูครับ

ส่วนตัวมองว่า ฮอนด้าจุกจิกน้อยกว่า
มาสด้านี่เจ้าพ่อมีอะไรจุกจิกมาให้รำคาญเลย

ลองชั่งน้ำหนักดูครับ

ถ้าให้ดี พาไปนั่งให้ครบทุกตำปหนาง ขับตามเส้นทางที่ใช้เป็นประจำเหมือนกันจะได้คำตอบครับ

ส่วนตัวcrvตัวนี้ยัฃไม่เคยลองขับครับ เห็นแค่บอกศูนย์
แต่cx8ผมจอดคาโรงรถอยู่
ถ้าเอาความปลอดภัยของโครงสร้างตัวถังผมยังให้น้ำหนักcx8มากกว่าอยู่ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 23:40:58 »
คู่นี้ ผมชอบ CX-8 ครับ
1.5t ใน cr-v ผมว่ามันอืดไปหน่อย เหมาะกับ e-hev มากกว่า แต่ e-hev ก็มีแต่ 5 ที่นั้ง

จากโจทย์ "4+1 ของเยอะหน่อย ค่อนข้างบ่อย" คิดว่าขยับไป mpv ประตู Slide น่าจะสะดวกกว่า ได้พื้นที่วางของมากขึ้นด้วยครับ
คิดว่าcr-v ถ้าเปิดสามแถว พื้นที่หลังเบาะ อาจไม่พอสำหรับกระสัมภาระ 4+1 ถ้าไปเที่ยวหลายวันครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 00:34:51 »
Cx-8 นั่ง 5 คน ถึงแถว 3 ที่วางของน้อยมาก
เป็นผมไป crv 5 ที่นั่ง ใส่ของได้เยอะจุใจครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 07:23:08 »
มีญาติใช้ cx8 อยู่ครับ
เคยยืมมาใช้

เหลือเชื่อครับ นั่งสบายพอๆกับ mitsu space wagon ทั้งๆที่คนละทรงกัน crv ตัวใหม่ เทียบไม่ติดเลยครับ

ส่วนการบริโภคน้ำมัน ก็เหลือเชื่ออีก ทำตัวเลขได้ดีกว่า mitsu space wagon และพอๆกับ alphard anh20(ตัวเลขของเท้าผมนะ)​

น่าสนใจมากครับสำหรับ cx8

ส่วนเรื่อง service ก็ตามนั้นครับ ผมเอา cx30 เข้ามา 2 รอบแล้ว ฟรีครับ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 08:30:12 »
ถ้าว่ากันเรื่องสมรรถนะ ยังไง CX-8 ก็ได้เปรียบครับ เรื่องการนั่งก็ด้วย
แต่ CR-V ก็จะได้เรื่อง reliability และการใช้น้ำมันตัว Hybrid ไป
ค่าบำรุงรักษาถ้า Mazda ได้ MUS ก็ดีครับ ภาวนาอย่าให้รถมีอะไรเสียจุกจิกพอ
ก็ต้องเลือกดูครับ ส่วนตัวเลือก CR-V ถ้าแค่ ผญ 4 ด 1 ที่สามารถนั่งกลางได้ แต่ถ้ายังต้องใช้ car seat ค่อยไป CX-8

เคยยืมมาใช้

เหลือเชื่อครับ นั่งสบายพอๆกับ mitsu space wagon ทั้งๆที่คนละทรงกัน crv ตัวใหม่ เทียบไม่ติดเลยครับ

ส่วนการบริโภคน้ำมัน ก็เหลือเชื่ออีก ทำตัวเลขได้ดีกว่า mitsu space wagon และพอๆกับ alphard anh20(ตัวเลขของเท้าผมนะ)​

ส่วนเรื่อง service ก็ตามนั้นครับ ผมเอา cx30 เข้ามา 2 รอบแล้ว ฟรีครับ

+1 เรื่องความสบายครับ ทดแทน Space Wagon ได้เลยทุกที่นั่ง
เสียดายแต่ยังไม่มีแอร์แถว 3 นี่แหละเลยยังแทนกันได้ไม่สนิทนัก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 09:37:40 »
CX-8 จะมีรุ่นใหม่มาอีกรึเปล่าครับ
ถ้าตัวต่อไปเป็น Hybrid คงจะน่าสนใจ

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 10:11:39 »
ถ้าเด็กไม่เกิน 6 ขวบ กฎหมายให้นั่ง carseat ฝากพิจารณาด้วยครับ ที่หายไปเยอะเลย ถ้าจับนั่งกลางแถวสอง ผู้ใหญ่สองคนนั่งทางไกลไม่สบายเลย

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 10:56:07 »
ไม่ลองดู KIA Grandcarnival ดูครับ   ใช้งานปกติ ใช้เป็น 7 ที่นั่ง ด้านหลังเก็บของเหลือเฟือ  แต่สามารถพับเบาะขึ้นมาเป็น 11 ที่นั่งได้ เครื่องยนต์อัตราเร่งแซงดีใช้ได้ ช่างล่างนั่งสบายดีครับ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 11:58:01 »
จากข่าวคราวการฟ้องร้องต่างๆที่ออกมา บอกตามตรง ไม่กล้าใช้สินค้าของผู้ผลิตแบบนี้เลย

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 16:06:30 »
ขอแหวกนะครับ ถ้านั่ง6-7คน  กัดฟันไป KIA G4 เลยครับ ได้ประหยัดกว่าทั้งสองตัวที่ว่ามาแน่นอน ดีเซล วิ่งยาวๆ 16-18 โล ลิตร
ความทนทานหายห่วงครับผมขับ G3 มาจะสองแสนโลแล้ว ไม่มีจุกจิกเลยครับ น่าเหลือเชื่อ และที่สำคัญ คลับน่ารักมากๆ สังคมอีกแบบเลยครับ

CRV ตัว ไฮบริดรองท๊อปคุ้มสุดครับ ถ้านั่งแค่ 5 คนนะ ไปตัวนี้

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 16:08:55 »
เคยยืมมาใช้

ใครผ่าน Space wagon มาได้ถือว่าทุกคันประหยัดหมดครับ (ผมเสียดายความอึด กับความสวยแนวอมตะของมันมากๆ แต่รับอัตราซดไม่ได้)
ทนมา 8 ปี ปล่อยมา Kia G3 สบายขึ้นแบบเห็นได้ชัด ประตูสไลด์ ดีงามมากๆครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 18:14:55 »
ไปๆมาๆ
กลายเป็น ระลึกความหลัง spacewagon

คิดถึงมันเหมือนกัน ใช้สองแสนกว่าโล
ตั้งแต่ล้อตแรกเป็นหนูลองยาให้มิตซู

แต่ก็ยังประทับใจ ในความอเนกประสงของมันจริงๆ

ส่วนเรื่อง คู่ crvG6 กับ cx8

ผมให้ crv ใช้ชีวิตอยู่ด้วยสุขสบายใจกว่าอีกค่าย เยอะ
ถึงศูนย์จะไม่ได้ดีแต่ก็หาง่าย คิวไม่ยาว (อันนี้ไม่ขอรวมเรื่องดีเฟคเพราะg6เพิ่งออก)

มาสด้า ศูนย์ดีๆที่พึ่งพาได้น้อย คิวยาวกว่า
เรื่องฟ้องร้องก็แล้วแต่คนจะมอง

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 19:55:21 »
CX-8 ครับ ได้ความสบาย พร้อมความรู้สึกพรีเมี่ยมมากกว่า CR-V G6 ครับ

ส่วนตัวไม่ชอบการออกแบบภายในของ CR-V G6 ครับ โดยเฉพาะคอนโซล ตำแหน่งเกียร์ และช่องแอร์ลายตะแกรงหมูกระทะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 12:45:41 »
ผมว่า CR-V จะไม่เหมาะกับ 6 ที่นั่งประจำนะครับ ต่อให้จะเป็นตัว EL 7 ที่นั่งก็ตาม