ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยว่าตอนนี้ Toyota มีปัญหาในเรื่องการบริหาร stock อะไหล่หรือเปล่า?  (อ่าน 3859 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สอบถามครับทุกท่าน

คือ ผมใช้ Yaris 1.2 นะครับ มา 5 ปีแล้ว ผมรู้สึกขัดข้องหมองใจ เรื่องอะไหล่บางประการ ซึ่งผมคาดหวังว่ามันจะเร็วกว่านี้นะครับ อยากขอความเห็นครับ ดังนี้

1. ผมใช้รถมา 5 ปีกว่า นอกจากพวกอะไหล่สิ้นเปลืองตามระยะ เช่น กรองเครื่อง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค น้ำมันเกียร์ กรองอากาศ แอร์ แล้ว
อะไหล่ที่เหลืออื่นๆ ต้องรอเบิกหมดเลยครับ อย่างผมมีเคส เบิกยางขอบประตู ใช้เวลาประมาณ 1-2 สัปดาห์ในการเบิก กรองเกียร์ถ้าสั่งก็รอเบิก
ที่นานที่สุด คือ เซ็นเซอร์ถอยหลัง 1 เดือนกว่าๆ ครับ ไม่รวมท่อไอเสีย ที่ผมเคยจะเคลมประกัน แต่มันรอนานมากๆ จนผมยกเลิกกับทางประกัน แล้วไปร้านท่อครับ จบในวันเดียว
แล้วก็เคสล่าสุด ปั้มน้ำ ราคา 1,600 บาท ผมเข้าก่อนสงกรานต์ 3 วัน ไปเช็คแล้วเจอว่าปั้มเริ่มซึมๆ จากการที่รถวิ่งมา 8 หมื่นโล ผมสั่งศูนย์บอกว่า ต้องรออะไหล่หลังสงกรานต์แล้วนัดเข้ามาเปลี่ยนอะไหล่อีกที สรุป ผมเลยไปที่อู่นอก และรอเปลี่ยนหลังสงกรานต์เหมือนกันครับ เพราะว่า อะไหล่ปั้มน้ำ ผมไปเช็คราคามา ของเทียบยี่ห้อดีๆ กับอะไหล่แท้ มันต่างกันประมาณ 2-3 ร้อยบาทครับ มันมีบางร้านที่มีของเทียบ แต่ผมมองว่าถ้าได้ของแท้ไปเลยจะดีกว่า เลยรอ ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาก็เช็คระดับน้ำทุกวันก่อนออกรถ ซึ่งมันก็ไม่พร่องไม่อะไรนะครับ แต่ขับไปแบบ หวาดระแวงไปว่าจะขึ้นรถ Slide หรือเปล่า ไม่ได้ไปเที่ยวไหนไกลๆ เลยครับ :'(
อยากถามทุกท่านว่า จากที่ผมดูราคาอะไหล่ของ Yaris มา มันค่อนข้างถูกกว่า รถทุกรุ่นในกลุ่มยี่ห้อ Toyota เทียบกับ Altis ที่เป็นเครื่อง ZR ถูกกว่าบางชิ้นครึ่งๆ ครับ อยากทราบว่า เพราะว่าราคาอะไหล่มันถูกหรือเปล่า จึงทำให้กำไรในการ stock อะไหล่มันน้อย เขาเลยไม่เก็บอะไหล่รุ่นนี้ไว้เลยครับ หรือเพราะว่าคนส่วนมากเขาไปทำอู่นอกกันครับ

2. ปัญหาอีกอย่างที่ผมเจอและกำลังคิดว่านี่อาจเป็นปัญหาหลักเลยหรือเปล่า คือ ศูนย์ที่ผมใช้มาตลอด 5 ปี เพราะศูนย์นี้จะเน้นขายรถให้กับคนญี่ปุ่น และบริษัทญี่ปุ่น รถมันก็จะมีรถ Fleet เยอะ เช่น Altis Camry Revo Fortuner มีแม้กระทั้ง Alphard เขาเลยไม่ให้ความสำคัญกับลูกค้ารายย่อยรถเล็กนะครับ เลยไม่มีการ stock อะไหล่ อีกประเด็น คือ ผมใช้บริการกับเขามา 5 ปี เหมือนเขาไม่ค่อยพยายามขาย package เช็คระยะ Toyota smart plan ซึ่งผมเคยซื้อต้องใช้วิธีการถึงขั้นโทรเข้า call center และต้องประสานงานกับ ผู้จัดการสาขาหรือศูนย์นี่แหละครับ จึงจะซื้อได้ ซึ่งรอบนั้นผมก็ ok ครับ แต่ล่าสุดที่ไปมา ก็ยังเหมือนเดิม คือ พนักงานฝ่ายบริการ ก็ยังไม่รู้ไม่สนใจในการขายเช่นเดิมครับ ถามก็บอกว่าให้โทรหา call center ซึ่งจุดนี้ผมก็เคยร้องเรียนไปแล้วนะครับ แต่ก็ไม่เห็นการปรับปรุงอะไรเกิดขึ้นครับ (น่าจะราวๆ เกือบ 2 ปีแล้วครับ)

3. จากข้อข้างบนดังกล่าว ผมควรจะเปลี่ยนศูนย์ไหมครับ เดิมผมซื้อรถจาก พิธานพาณิชย์ รามอินทราครับ หรือผมควรกลับไปที่เดิมครับ หรือมีที่ไหนที่ดีๆ บ้างครับ ที่ไม่ใช่ Buzz ที่คนเยอะ (แต่ผมเคยไปเคลมประกันที่นี่ครับ อะไหล่ช้าไปหน่อย อาจจะเป็นที่การจัดการของ Toyota แต่บริการดีครับ) ผมอยากได้ที่ไม่ยัดรายการน้ำยาต่างๆ มีที่นั่งรอของกินดีๆ ครับ ไกลหน่อยถ้ามัน ok ผมก็ไปได้ครับ

4. จากข้อ 1 ผมเอารถไปเทียบกับ Honda 1.5 5AT ที่ประกอบอินโด มันกลายเป็นว่าอีกคันของผม ซ่อมง่ายจบเร็วกว่ามากซะงั้นครับ การรออะไหล่ศูนย์ช้าสุด ก็ 1 สัปดาห์ ครับ อย่างล่าสุด ผมเอาไปเปลี่ยนแท่นเครื่องมาก็ได้อะไหล่ภายใน 1 ชั่วโมงครับ (อู่นอกไม่มี stock อะไหล่ แต่โทรไปสั่งกับศูนย์มาส่งเร็วมากครับ) กับกระจกมองข้าง ผมเคลมประกันทำสี ก็หาอะไหล่มาเปลี่ยนชุดพับที่เสีย ได้ค่อนข้างเร็วครับ 1-2 วันเอง (เซียนกง เพราะซ่อมอู่ประกันครับ) เร็วกว่าตอนผมไปเคลมกันชนที่ฉีก ท่อไอเสียศูนย์ซะอีก (หลายสัปดาห์ :'()
ผมเลยชักไม่แน่ใจละว่า Honda ประกอบอินโด ทำไมอะไหล่มาเร็วกว่ารถประกอบไทย ยอดขายหลักพันคันต่อเดือน ผมคิดว่ามันต้องมีอะไรที่มันผิดปกติแล้วครับ ต่อให้เป็นช่วงสงกรานต์ก็ตาม เพราะก่อนหน้านี้อะไหล่หลายๆ ชิ้นมันก็ช้า และช้ากว่ารถประกอบนอกซะอีก คิดอย่างไรกันครับ หรือว่ารถ Honda มันมีที่ญี่ปุ่นเยอะและศูนย์เขาอยากขายอะไหล่นะครับ เลยมี stock ค่อนข้างครบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2023, 19:15:51 โดย e:smart Hybrid »

ออฟไลน์ Tien.W

ปัญหาจากศูนย์เองหรือป่าวนะ

แน่นอน ของแปลกๆ อย่าง ยางขอบประตู / ปั๊มน้ำ พวกนี้ศูนย์ไม่สต็อคของอยู่ละ แต่ ถ้ามีลูกค้ามาเบิก ยิ่งใน กทม. ด้วย

- สั่งด่วน Emergency Order .. สั่งเช้า ได้ บ่าย (เช้านี่ อาจจะก่อน 9 โมง หรือ 11 โมง แล้วแต่แบรนด์) ส่วนลดจาก สนญ จะน้อย
- สั่งปกติ Regular Order .. สั่งแล้วรอไป 3 - 7 วัน ของถึงจะเข้า ซึ่งจะได้ส่วนลดเยอะ

ปกติ HONDA ผม เข้าศูนย์ประจำ ผมจะไลน์บอก ผจก. ว่า ให้สั่งอะไหล่ที่ผมต้องการให้หน่อย (ดูมาเสร็จสรรพว่า อะไรเสีย แต่ ให้เค้าสั่งมาแล้ว ผมรับผิดชอบคำพูดผม เปลี่ยนทุกตัวที่สั่งนะ) วันเข้าซ่อมอะไหล่ก็พร้อม หรือ เต็มที่ ถ้าไม่ชัวร์ ก็เข้า 8 โมงเช้า เค้าเอารถเข้าเช็คทันที แล้วให้สโตร์สั่งอะไหล่ สักบ่ายๆของก็มาละ

กลับกัน

หลังๆน้องสาวผม รถรุ่นเดียวกันนี่แหละ ไปเข้าศูนย์ใกล้คอนโด ก็รออะไหล่ราวๆ 1 อาทิตย์เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ helloweentz

• Full Member
    • รถขนของ
อยู่ที่ 0 บริการนั้นๆ ครับ ว่า สั่งได้เร็วแค่ไหน

ผมเคยเข้า 2 ที่ ในกรุงเทพนะครับ

อะไหล่ชนิดเดียวกัน 0 แรกบอกว่ารอของ 2-3 วัน

0 ที่สอง สั่งเช้า ได้บ่ายเลยครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ apinui

อ่านแล้ว คงต้องฉีกตำรา โตโยต้า อะไหล่หาง่ายกันเลยทีเดียว ....

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

หากจะสั่งอะไหล่ ผมแนะนำให้บอก SA ให้เช็ค EPC ว่าในสต๊อคมีกี่ชิ้น
จะได้รู้กันไปเลยว่า ตกลงยังไงกันแน่

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
แฟนใช้ ativ รอบที่แล้วจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์+กรองเกียร์ที่ศูนย์ก็ไม่มีของเหมือนกัน บอกต้องแจ้งล่วงหน้าตอนทำนัด จะสั่งของมาให้ เลยต้องรออีกรอบถ่าย วิ่งจะแสนโลแล้ว นี่โตโยต้าตรงเมืองทอง

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
รออาทิตย์นึงนี่ผมว่ามันไม่ได้ยาวนานขนาดนั้นนะถ้าไม่ใช่อะไหล่สิ้นเปลือง เป็นผมก็คงไม่เก็บสต็อคอะไหล่นานขนาดนั้น
เคยเบิกของฮอนด้าที่ตรงอุดมสุข (ศูนย์ใหญ่เลยนั่นแหละ) เบิกเสาอากาศยาง GD ก็รอ 1-2 อาทิตย์นะครับ

ตัวผมมองว่าอะไหล่ที่ศูนย์ไม่ได้สต็อกไว้นี่เรื่องปกติ-ปกติมากถ้าไม่ใช่อะไหล่สิ้นเปลือง (ไม่ว่าจะเจ้าตลาดหรือไม่) แต่ผมจะแคร์พวกอะไหล่ที่เราสามารถหาได้ข้างนอกมากกว่า
คือถ้าสามารถหาได้ข้างนอกไว (ไม่ต้องขนาดแบบเบิกเช้าได้เย็นอะ อันนั้นแม่งก็เว่อร์ไปบางที) อย่าง GD หากันชนหน้า + ฝากระโปรงหน้า (น้องขับไปชนตูดกระบะ ยุบเข้ามาพอสมควรแต่หม้อน้ำไม่แตก)
พวกนี้หาได้ภายใน 2-3 อาทิตย์ ผมรับได้นะ แต่ไอที่แบบผมรับไม่ได้คือ รอกันชน 3 เดือนแล้วยังไม่มา (ค่ายร้านสะดวกซื้อนั่นแหละ) อันนั้นอะคือเลวร้าย

สำหรับผม จะเรียกว่า Stock มีปัญหาได้ คือหาไม่ได้เลยในโซนรอบนั้นแล้วรอระยะเวลาใกล้กันหมด ถ้าแค่ศูนย์บริการช้าแต่ข้างนอกหาได้ (หรือ Vice Versa) ผมไม่แคร์เลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

อันนี้เดานะครับ สูนย์ที่คุณสั่งเป็นศูนย์เล็ก ทำเรื่องเบิกสัปดาห์ละ 1 ครั้ง หรือเปล่าครับ ?
เช่น เบิกทุกวันพุธ คุณไปสั่งพฤหัส กว่าจะทำเรื่องเบิกจริงก็พุธหน้า
ส่วนอะไหล่บางตัวที่รอเป็นเดือน อาจจะสต๊อกหมดพอดีต้องสั่งผลิตใหม่มั้งครับ

กรองต่างๆ ศูนย์แถวบ้านผมมีของเลยนะ
ยางขอบประตู เคยเบิกของอิสุซุ รอของ 3 วัน (ศูนย์ใหญ่ประจำจังหวัด)

เคยเบิกBolt ยึดหูโช๊คล่างโตโยต้า รอของ 3 วันเหมือนกัน
อันนี้ไม่ใช่อะไหล่สิ้นเปลืองแน่นอน

ผมว่าศูนย์ใหญ่ทีเค้ารับซ่อมสีและตัวถังด้วย เรื่องการเบิกน่าจะไวครับ

ออฟไลน์ samaklen

น้องเคยคุยกับผู้ตรวจการ 0
แจ้งว่า อะไหล่มาตรฐานสิ้นเปลือง เช่นประเก็นก้นอ่าง
หรือประเก็นต่างๆ ควรมีสำรอง
นี่ยังไม่รวมพวกไส้กรองต่างๆ
แต่บาง 0 ก็ไม่สนใจครับ
อยู่ที่ ผจก. และเจ้าของ 0 ครับ
เลือกที่ใหม่เลย
อู่นอกบางที่ดันมีมากกว่าอีก

ออฟไลน์ HLRx

รออะไหล่ 1-2 สัปดาห์ ผมรับได้ แต่ part เสื่อม ที่ 5 ปี 80,000 กม. อันนี้ผมรับไม่ได้

ออฟไลน์ TunGzl

เจอศูนย์ดองงานครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ตัวอะไหล่จากศูนย์ใหญ่ คลังสต้อคของค่ายเจ้าตลาด

ถ้าไม่เจอช่วง supply ขาดจริงๆ มันมีเวลาที่แน่นอนแบบ 95% up ในการจัดเเละขนส่งถึงดีลเลอร์ตายตัวอยู่นะ

ถ้าความเห็นผม อยู่ที่นโยบายของศูนย์บริการนั้นๆ ความชำนาญของบุคคลากรของฝ่ายหลังการขายมากกว่า ที่เป็นต้นเหตุของความล่าช้าต่างๆ

เช่น รถเข้าเยอะ จะสต้อคอะไหล่เยอะ แต่กลัว overstock ก้อบีบให้สั่งจำนวนน้อย บ่อยครั้ง แต่บุคคลากรสั่งพลาด ไม่ลงตัว

หรือ จขกท บอกดีลเลอร์เน้นขายฟลีท ก้อต้องไปทุ่มเวลาให้กลุ่มนั้น ซึ่งถ้ามองตามความเป็นจริงไม่โลกสวยผมว่าเป็นใครๆก็ทำอย่างนั้น มันคืออู่ข้าวอู่น้ำนะครับ

ยังไม่รวมปัญหาจิปาถะอื่นๆที่มีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะมาก

ลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

เคยเข้าศูนย์เชียงใหม่ เคลมกระจกคนหลังหลังซ้ายแตก ศูนย์สั่งอะไหล่มาสามวัน รถhonda jazz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2023, 09:00:55 โดย I_AM_M »

เคยเข้าศูนย์เชียงใหม่ เคลมกระจกคนหลังหลังซ้ายแตก ศูนย์สั่งอะไหล่มาสามวัน รถhonda jazz

จริงครับ ผมเข้าใจแล้วทำไม Honda ถึงเน้นขายอะไหล่ ผมว่าเขามีข้อดีตรงอะไหล่เขาพร้อมกว่ามากๆ ครับ

ตัวอะไหล่จากศูนย์ใหญ่ คลังสต้อคของค่ายเจ้าตลาด

ถ้าไม่เจอช่วง supply ขาดจริงๆ มันมีเวลาที่แน่นอนแบบ 95% up ในการจัดเเละขนส่งถึงดีลเลอร์ตายตัวอยู่นะ

ถ้าความเห็นผม อยู่ที่นโยบายของศูนย์บริการนั้นๆ ความชำนาญของบุคคลากรของฝ่ายหลังการขายมากกว่า ที่เป็นต้นเหตุของความล่าช้าต่างๆ

เช่น รถเข้าเยอะ จะสต้อคอะไหล่เยอะ แต่กลัว overstock ก้อบีบให้สั่งจำนวนน้อย บ่อยครั้ง แต่บุคคลากรสั่งพลาด ไม่ลงตัว

หรือ จขกท บอกดีลเลอร์เน้นขายฟลีท ก้อต้องไปทุ่มเวลาให้กลุ่มนั้น ซึ่งถ้ามองตามความเป็นจริงไม่โลกสวยผมว่าเป็นใครๆก็ทำอย่างนั้น มันคืออู่ข้าวอู่น้ำนะครับ

ยังไม่รวมปัญหาจิปาถะอื่นๆที่มีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะมาก

ลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ

ครับ น่าจะกลับไป พิธาน โตโยต้าละครับ ได้ส่วนลด 15% ทุกรายการ

เจอศูนย์ดองงานครับ

ใช่ครับ คิดเหมือนกัน บอกปัดๆ งานว่าหลังสงกรานต์

รออะไหล่ 1-2 สัปดาห์ ผมรับได้ แต่ part เสื่อม ที่ 5 ปี 80,000 กม. อันนี้ผมรับไม่ได้

ใช่ครับ หนักจริงๆ ปกติตัวนี้เขาได้กัน 1.5-2 แสนครับ

น้องเคยคุยกับผู้ตรวจการ 0
แจ้งว่า อะไหล่มาตรฐานสิ้นเปลือง เช่นประเก็นก้นอ่าง
หรือประเก็นต่างๆ ควรมีสำรอง
นี่ยังไม่รวมพวกไส้กรองต่างๆ
แต่บาง 0 ก็ไม่สนใจครับ
อยู่ที่ ผจก. และเจ้าของ 0 ครับ
เลือกที่ใหม่เลย
อู่นอกบางที่ดันมีมากกว่าอีก

จริงครับ ปั้มน้ำ เครื่อง NR กับกรองเกียร์นี้ ผมว่าคนต้องการมากนะครับ เพราะว่าอะไหล่พวกนี้มันมีขึ้น Show เลยว่าเป็นอะไหล่พร้อมเปลี่ยนเทียบราคาด้วย

อันนี้เดานะครับ สูนย์ที่คุณสั่งเป็นศูนย์เล็ก ทำเรื่องเบิกสัปดาห์ละ 1 ครั้ง หรือเปล่าครับ ?
เช่น เบิกทุกวันพุธ คุณไปสั่งพฤหัส กว่าจะทำเรื่องเบิกจริงก็พุธหน้า
ส่วนอะไหล่บางตัวที่รอเป็นเดือน อาจจะสต๊อกหมดพอดีต้องสั่งผลิตใหม่มั้งครับ

กรองต่างๆ ศูนย์แถวบ้านผมมีของเลยนะ
ยางขอบประตู เคยเบิกของอิสุซุ รอของ 3 วัน (ศูนย์ใหญ่ประจำจังหวัด)

เคยเบิกBolt ยึดหูโช๊คล่างโตโยต้า รอของ 3 วันเหมือนกัน
อันนี้ไม่ใช่อะไหล่สิ้นเปลืองแน่นอน

ผมว่าศูนย์ใหญ่ทีเค้ารับซ่อมสีและตัวถังด้วย เรื่องการเบิกน่าจะไวครับ

ครับผม แต่ผมเคยไปทำสีที่ Buzz อะไหล่มันก็ไม่ได้เร็วนะครับ แปลกใจเหมือนกัน หรือเพราะว่าตอนนี้รถมันใหม่ ไม่ค่อยมีอะไหล่ (แต่เครื่องเหมือนตัวหน้าหนวดนะ :-X)

รออาทิตย์นึงนี่ผมว่ามันไม่ได้ยาวนานขนาดนั้นนะถ้าไม่ใช่อะไหล่สิ้นเปลือง เป็นผมก็คงไม่เก็บสต็อคอะไหล่นานขนาดนั้น
เคยเบิกของฮอนด้าที่ตรงอุดมสุข (ศูนย์ใหญ่เลยนั่นแหละ) เบิกเสาอากาศยาง GD ก็รอ 1-2 อาทิตย์นะครับ

ตัวผมมองว่าอะไหล่ที่ศูนย์ไม่ได้สต็อกไว้นี่เรื่องปกติ-ปกติมากถ้าไม่ใช่อะไหล่สิ้นเปลือง (ไม่ว่าจะเจ้าตลาดหรือไม่) แต่ผมจะแคร์พวกอะไหล่ที่เราสามารถหาได้ข้างนอกมากกว่า
คือถ้าสามารถหาได้ข้างนอกไว (ไม่ต้องขนาดแบบเบิกเช้าได้เย็นอะ อันนั้นแม่งก็เว่อร์ไปบางที) อย่าง GD หากันชนหน้า + ฝากระโปรงหน้า (น้องขับไปชนตูดกระบะ ยุบเข้ามาพอสมควรแต่หม้อน้ำไม่แตก)
พวกนี้หาได้ภายใน 2-3 อาทิตย์ ผมรับได้นะ แต่ไอที่แบบผมรับไม่ได้คือ รอกันชน 3 เดือนแล้วยังไม่มา (ค่ายร้านสะดวกซื้อนั่นแหละ) อันนั้นอะคือเลวร้าย

สำหรับผม จะเรียกว่า Stock มีปัญหาได้ คือหาไม่ได้เลยในโซนรอบนั้นแล้วรอระยะเวลาใกล้กันหมด ถ้าแค่ศูนย์บริการช้าแต่ข้างนอกหาได้ (หรือ Vice Versa) ผมไม่แคร์เลยครับ

ตรับ อาจเปลี่ยนศูนย์ครับ ไม่มีส่วนลด 15% ด้วย กลับไปที่เก่าดีกว่า

แฟนใช้ ativ รอบที่แล้วจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์+กรองเกียร์ที่ศูนย์ก็ไม่มีของเหมือนกัน บอกต้องแจ้งล่วงหน้าตอนทำนัด จะสั่งของมาให้ เลยต้องรออีกรอบถ่าย วิ่งจะแสนโลแล้ว นี่โตโยต้าตรงเมืองทอง

จริงครับ สั่งก่อน

หากจะสั่งอะไหล่ ผมแนะนำให้บอก SA ให้เช็ค EPC ว่าในสต๊อคมีกี่ชิ้น
จะได้รู้กันไปเลยว่า ตกลงยังไงกันแน่

ขอบคุณครับ

อ่านแล้ว คงต้องฉีกตำรา โตโยต้า อะไหล่หาง่ายกันเลยทีเดียว ....

ครับ อาจจะเป็นที่ศูนย์เน้นขาย Fleet และราคาอะไหล่ต่ำ Margin น้อย เลยไม่ค่อย stock ด้วยครับ

อยู่ที่ 0 บริการนั้นๆ ครับ ว่า สั่งได้เร็วแค่ไหน

ผมเคยเข้า 2 ที่ ในกรุงเทพนะครับ

อะไหล่ชนิดเดียวกัน 0 แรกบอกว่ารอของ 2-3 วัน

0 ที่สอง สั่งเช้า ได้บ่ายเลยครับ

ครับ ของ Toyota เคส 1 ของ Honda เคส 2 ครับ

ปัญหาจากศูนย์เองหรือป่าวนะ

แน่นอน ของแปลกๆ อย่าง ยางขอบประตู / ปั๊มน้ำ พวกนี้ศูนย์ไม่สต็อคของอยู่ละ แต่ ถ้ามีลูกค้ามาเบิก ยิ่งใน กทม. ด้วย

- สั่งด่วน Emergency Order .. สั่งเช้า ได้ บ่าย (เช้านี่ อาจจะก่อน 9 โมง หรือ 11 โมง แล้วแต่แบรนด์) ส่วนลดจาก สนญ จะน้อย
- สั่งปกติ Regular Order .. สั่งแล้วรอไป 3 - 7 วัน ของถึงจะเข้า ซึ่งจะได้ส่วนลดเยอะ

ปกติ HONDA ผม เข้าศูนย์ประจำ ผมจะไลน์บอก ผจก. ว่า ให้สั่งอะไหล่ที่ผมต้องการให้หน่อย (ดูมาเสร็จสรรพว่า อะไรเสีย แต่ ให้เค้าสั่งมาแล้ว ผมรับผิดชอบคำพูดผม เปลี่ยนทุกตัวที่สั่งนะ) วันเข้าซ่อมอะไหล่ก็พร้อม หรือ เต็มที่ ถ้าไม่ชัวร์ ก็เข้า 8 โมงเช้า เค้าเอารถเข้าเช็คทันที แล้วให้สโตร์สั่งอะไหล่ สักบ่ายๆของก็มาละ

กลับกัน

หลังๆน้องสาวผม รถรุ่นเดียวกันนี่แหละ ไปเข้าศูนย์ใกล้คอนโด ก็รออะไหล่ราวๆ 1 อาทิตย์เหมือนกันนะ

มีผลจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ KTN88

ของผมกระจกแตกรอ 3 วัน กันชนหน้าฉีกรอ 1 สัปดาห์พร้อมทำสี สงสัยผมโชคดี

ออฟไลน์ apinui

พิธานพาณิชย์ กับ Buzz ผมว่า Buzz ใหญ่กว่ามากนะครับ

เรื่องอะไหล่ อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่าเค้าจัดการกันอย่างไร แต่ถ้าขนาดความใหญ่ของเงินทุนแล้ว Buzz นี่อันดับต้นๆของโตโยต้าเลยนะ

แต่ถ้าเข้า Buzz แล้วไม่ถูกใจ ผมว่าลองมา K motors ตรงสะพานใหม่ดูก็ได้นะ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
ปกติจะเร็วกว่านี้ แต่เคสนี้ไม่ได้ช้าผิดปกติ

เจอรถแผ่นดินใหญ่ รอกันข้ามเดือนนะครับ

ออฟไลน์ 2k

ปัญหาคือการเหมารวมและด่วนสรุปของคนไทยนี่แหละครับที่ชอบรีบสรุปว่าโตโยต้าอะไหล่พร้อมเสมอยี่ห้ออื่นต้องรอนานเสมอ ที่ผมเจอมาเองเล็กซัสศูนย์สั่งปีกผีเสื้อรอเดือนนึงราคา 5 หมื่นไม่รวมภาษี แต่สั่งจากญี่ปุ่นอาทิตย์เดียวได้ราคา 22000 ของแท้เหมือนกันด้วย  :-\ ส่วนเพื่อนร่วมยี่ห้อเล็กซัสเข่นกันกระจกหน้ารอศูนย์สั่งเดือนนึงเช่นกัน แต่ถ้าสั่งจากญี่ปุ่นอาทิตย์เดียวได้เลย…….ฟอร์ดโฟกัสดีเซลเพื่อนผมรถยกเลิกขายไปแล้วปต่เคลมประตูใหม่กับประกัน 4 วันได้เลย……ความเชื่อหลายๆอย่างของคนไทยต้องเปลี่ยนนะครับเพราะมันไม่ได้เป็นผลดีอะไรกับคนใช้สักนิด  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Auto

ปัญหาคือการเหมารวมและด่วนสรุปของคนไทยนี่แหละครับที่ชอบรีบสรุปว่าโตโยต้าอะไหล่พร้อมเสมอยี่ห้ออื่นต้องรอนานเสมอ ที่ผมเจอมาเองเล็กซัสศูนย์สั่งปีกผีเสื้อรอเดือนนึงราคา 5 หมื่นไม่รวมภาษี แต่สั่งจากญี่ปุ่นอาทิตย์เดียวได้ราคา 22000 ของแท้เหมือนกันด้วย  :-\ ส่วนเพื่อนร่วมยี่ห้อเล็กซัสเข่นกันกระจกหน้ารอศูนย์สั่งเดือนนึงเช่นกัน แต่ถ้าสั่งจากญี่ปุ่นอาทิตย์เดียวได้เลย…….ฟอร์ดโฟกัสดีเซลเพื่อนผมรถยกเลิกขายไปแล้วปต่เคลมประตูใหม่กับประกัน 4 วันได้เลย……ความเชื่อหลายๆอย่างของคนไทยต้องเปลี่ยนนะครับเพราะมันไม่ได้เป็นผลดีอะไรกับคนใช้สักนิด  :-X
  สั่งจากญี่ปุ่นนี้สั่งเองผ่านเวปไหนครับ        เรื่องประตู Ford Focus  มันใช้อะไหล่ร่วมกันกับตัวเบนซินหรือเปล่า   

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
พิธาน เห็นมีหลายสาขา ถือว่าบริการอื่นๆโอเคมั้ยครับ นอกจากเรื่องstockอะไหล่ส่วนนี้

ออฟไลน์ FyGI

ผมมีโอกาสเคลมอะไหล่กับ Buzz ไปเมื่อไม่นานนี้

เบ้าโช้คหน้า ของติด back order แจ้งว่าได้ของต้นเดือน เมษา
แต่ของมาก่อนครึ่งเดือน

กรองน้ำมันเบนซิน ต้องเปลี่ยนตอนเช็ค 8 หมื่น ของไม่มีติด Back order
จนตอนนี้ก็ยังไม่ได้รับการเรียกเข้าไปเปลี่ยน

แต่ไม่เป็นไร เพราะมีเคลมตัวนี้ไปเมื่อช่วง 6 หมื่นโล

รู้สึกว่าช่วงหลังพอมีโอกาสได้ใช้อะไหล่ที่ไม่ใช่สิ้นเปลือง
จะติด Back order ประจำ

ส่วนงานบริการอื่นผมโอเคนะ

ปกติจะเร็วกว่านี้ แต่เคสนี้ไม่ได้ช้าผิดปกติ

เจอรถแผ่นดินใหญ่ รอกันข้ามเดือนนะครับ

ครับ แต่ก็ช้าไปหน่อยนะครับ

พิธานพาณิชย์ กับ Buzz ผมว่า Buzz ใหญ่กว่ามากนะครับ

เรื่องอะไหล่ อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่าเค้าจัดการกันอย่างไร แต่ถ้าขนาดความใหญ่ของเงินทุนแล้ว Buzz นี่อันดับต้นๆของโตโยต้าเลยนะ

แต่ถ้าเข้า Buzz แล้วไม่ถูกใจ ผมว่าลองมา K motors ตรงสะพานใหม่ดูก็ได้นะ

เดียวลองดูครับ แต่พิธาน ผมได้ส่วนลด 15% ครับ

ของผมกระจกแตกรอ 3 วัน กันชนหน้าฉีกรอ 1 สัปดาห์พร้อมทำสี สงสัยผมโชคดี

รถโตโยต้า รุ่นไหนครับ

ผมมีโอกาสเคลมอะไหล่กับ Buzz ไปเมื่อไม่นานนี้

เบ้าโช้คหน้า ของติด back order แจ้งว่าได้ของต้นเดือน เมษา
แต่ของมาก่อนครึ่งเดือน

กรองน้ำมันเบนซิน ต้องเปลี่ยนตอนเช็ค 8 หมื่น ของไม่มีติด Back order
จนตอนนี้ก็ยังไม่ได้รับการเรียกเข้าไปเปลี่ยน

แต่ไม่เป็นไร เพราะมีเคลมตัวนี้ไปเมื่อช่วง 6 หมื่นโล

รู้สึกว่าช่วงหลังพอมีโอกาสได้ใช้อะไหล่ที่ไม่ใช่สิ้นเปลือง
จะติด Back order ประจำ

ส่วนงานบริการอื่นผมโอเคนะ

จริงครับ มีแต่รออะไหล่ทั้งนั้น ว่าแต่ใช้รุ่นไหนครับ

พิธาน เห็นมีหลายสาขา ถือว่าบริการอื่นๆโอเคมั้ยครับ นอกจากเรื่องstockอะไหล่ส่วนนี้

ไม่แน่ใจครับ แต่ผมเคยไป 5 ปีก่อน ศูนย์โบราณมากครับ

สั่งจากญี่ปุ่นนี้สั่งเองผ่านเวปไหนครับ        เรื่องประตู Ford Focus  มันใช้อะไหล่ร่วมกันกับตัวเบนซินหรือเปล่า   

ใช่ครับ ถ้าแบบนี้ ก็ไม่ได้ดีไปกว่าเจ้าอื่นญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
แอบได้กลิ่นติ่งแบรนด์รองเข้ามาคุยโว หุหุหุ

ลองเอา part no. ไปถามศูนย์อื่นดูครับว่าถ้าสั่งชิ้นเดียวกันนี้ใช้เวลานานมั้ย ราคาเป็นอย่างไร ถ้าสั่งด่วนใช้เวลาเท่าไหร่ ราคาแตกต่างจากเดิมมั้ยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Integra Type R

เคยคุยกับร้านอะไหล่ที่เบิกศุนย์มาขาย เค้าบอกว่าบางศูนย์เอาโควต้าไปขายร้านหมด จะเบิกอะไหล่ไม่ได้แล้ว ต้องรอเวลา เลยทำให้ต้องรอนาน เพราะผมเคยโทรไปถามอะไหล่กันชนกับศูนย์เอง เค้าบอกรอ 1-2 อาทิตย์ แต่พอไปถามร้านอะไหล่บอก พรุ่งนี้บ่ายได้เลย เลยได้ข้อมูลมาแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

เป็นจากการบริหารจัดการของ ศ. ครับ ไม่พ้นเรื่องตัวเลขทางบัญชี และการตุกติกของช่างภายในครับ เปลี่ยน ศ. โลดครับ

ไม่เกี่ยวกับเราลูกค้ารายย่อยอะไรหรอก แค่เขาบริหารอะหลั่ยไม่ดี หรือ ศ. เล็ก มีรอบเบิกที่ชัดเจน มีโควต้าจำกัด (กลัวเบิกเยอะไปขายร้านนอก ซึ่งมันมีจริงๆ ทำกันทุกยี่ห้อด้วยนะ)

รถแฟน Civic FD แค่บังแดดด้านหน้า ก็รอของ 1 สัปดาห์ คือมันไม่มี Stock ไว้เลย ก็เข้าใจได้ครับ

เป็นจากการบริหารจัดการของ ศ. ครับ ไม่พ้นเรื่องตัวเลขทางบัญชี และการตุกติกของช่างภายในครับ เปลี่ยน ศ. โลดครับ

ไม่เกี่ยวกับเราลูกค้ารายย่อยอะไรหรอก แค่เขาบริหารอะหลั่ยไม่ดี หรือ ศ. เล็ก มีรอบเบิกที่ชัดเจน มีโควต้าจำกัด (กลัวเบิกเยอะไปขายร้านนอก ซึ่งมันมีจริงๆ ทำกันทุกยี่ห้อด้วยนะ)

รถแฟน Civic FD แค่บังแดดด้านหน้า ก็รอของ 1 สัปดาห์ คือมันไม่มี Stock ไว้เลย ก็เข้าใจได้ครับ

ใช่ครับ สุดท้ายผมออกมาทำอู่นอกครับ แต่ก็เบิกช้าจริงๆ นะครับ แจ้งวันจันทร์ที่แล้ว ได้ของวันอังคารนี้ครับ ทำวันพุธครับ

คงเปลี่ยนศูนย์กลับไปที่เดิมที่ออกรถครับ เพราะว่าได้ส่วนลด 15% ครับ

เคยคุยกับร้านอะไหล่ที่เบิกศุนย์มาขาย เค้าบอกว่าบางศูนย์เอาโควต้าไปขายร้านหมด จะเบิกอะไหล่ไม่ได้แล้ว ต้องรอเวลา เลยทำให้ต้องรอนาน เพราะผมเคยโทรไปถามอะไหล่กันชนกับศูนย์เอง เค้าบอกรอ 1-2 อาทิตย์ แต่พอไปถามร้านอะไหล่บอก พรุ่งนี้บ่ายได้เลย เลยได้ข้อมูลมาแบบนี้ครับ

ครับ อาจจะจริงครับ

แอบได้กลิ่นติ่งแบรนด์รองเข้ามาคุยโว หุหุหุ

ลองเอา part no. ไปถามศูนย์อื่นดูครับว่าถ้าสั่งชิ้นเดียวกันนี้ใช้เวลานานมั้ย ราคาเป็นอย่างไร ถ้าสั่งด่วนใช้เวลาเท่าไหร่ ราคาแตกต่างจากเดิมมั้ยครับ

ทั้งอู่และผมเช็คพร้อมกัน ได้ช้าจริงๆ ครับ แต่ศูนย์คงคิวเยอะ และเราเป็นรายย่อยด้วย ไม่ค่อยอยากจะทำเท่าไหร่

ออฟไลน์ natin

ผมใช้ isuzu เข้าศูนย์ในกทม ถ้าเอาเข้าเช้าถ้าศูนย์ไม่ได้สต็อกบ่ายได้อะไหล่นะ ไม่เคยต้องรอนาน ผมว่าศูนย์ที่ว่ามาน่าจะจัดการไม่ดีมากกว่าครับ