ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการคิดค่าบริการในระยะเวลาประกันคุณภาพของToyota  (อ่าน 1814 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
ผมสงสัยว่า ถ้าสมมุติว่า ไม่ได้เกี่ยวกับฟรีค่าแรงเช็คระยะตามรอบ
แล้วมีเคส มีอาการคาดว่า รถผิดปกติ เช่น รถมีเสียงดัง สั่นๆ ที่ไม่ปกติจากเดิม
แล้วเราจะแวะศูนย์ใกล้บ้าน ให้ตรวจสอบ ซึ่งไม่ใช่จากศูนย์ที่เราซื้อ
สมมุติว่า ตรวจแล้ว เกิดจากงานประกอบไม่ดี ไม่แน่นเป็นต้น
แบบนี้ ศูนย์นั่นๆจะคิดเงินค่าบริการมั้ยครับ หรือถือว่าฟรีค่าแรงให้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมไม่แน่ใจว่า เป็นทุกศูนย์ฺหรือป่าวนะ

เคยเอารถวิ่งเข้าไปบอกว่ามีคราบน้ำมันซึม ให้ศูนย์ดูให้ ฟรี ไม่เสียค่าแรงครับ

แต่ตอนนั้นรถอยู่ในวารันตีนะ แต่หมดอวารันตี ไม่แน่ใจว่ายังไง

ออฟไลน์ Auto

ถ้าอยู่ในประกัน   ฟรีค่าแรงทั้งหมดครับ ไม่ว่าศูนย์ที่เราซื้อหรือศูนย์อื่น   สามารถเข้ารับบริการได้จากศูนย์บริการโตโยต้าทั่วประเทศฟรี      ถ้าพ้นระยะประกันจ่ายเงินทุกศูนย์เช่นกัน 
 ปล แต่จะหายหรืออาการหายก็อีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
อยู่ในประกัน ถ้าเป็นงานเคลมคุณภาพ จะไม่มีค่าใช้จ่าย

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
ที่เคยเจอมา ไม่คิดครับ ถ้าอยู่ในระยะเวลา

ส่วนใหญ่ตอนส่งมอบรถ หัวหน้าช่างจะมาอธิบายให้ฟัง ว่าปกติเพราะอะไร หรือผิดปกติเพราะอะไร

แต่ถ้าจะให้ชัวร์ๆ ตอนเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเช็คระยะ ก้แจ้งปัญหาตอนส่งรถก็ได้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ตามหลักไม่ว่าแบรนด์ไหน การตรวจเช็คปัญหาที่อาจเกิดขึ้นได้จากคุณภาพชิ้นส่วน ในระยะเวลาการรับประกันคือฟรีค่าแรงทุกกรณีครับ เว้นแต่พิสูจน์ได้ว่าเป็นเพราะการใช้งานก็จะมีค่าใช้จ่ายการซ่อมและค่าแรงส่วนนี้ก็ขึ้นกับดุลพินิจแต่ละดีลเลอร์ว่าจะเรียกเก็บภายหลังหรือไม่ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อยู่ใน warranty ไม่คิดค่าแรงครับ

ตอนใช้ Toyota Yaris  ผมเคยไปตกหลุมแรงมาก เข้าศูนย์ไปขอยกขึ้นฮ้อยดูช่วงล่าง

ช่างมาช่วยดูด้วย เจอจุดกระแทก แต่ไม่เสียหายเท่าไหร่  ยกลงและช่างก็แจ้งให้ออกได้เลย ไม่ได้บันทึก ไม่มีค่าใช้จ่ายใดใด

ผมไหว้ขอบคุณงามๆ และขับออกมาอย่างสบายใจ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
ต้องเครมคุณภาพตัวรถ ต้องเครมได้ทุกศูนย์นะครับ
เคสผมเอง รถอยู่ในช่วงรับประกัน 3 ปี มีเสียงดังที่แร๊คพวงมาลัย เอาเข้าศูนย์ จะให้จ่ายค่าตรวจเช็ค

ศูนย์บอก ถ้าเช็คแล้วมีชิ้นส่วนต้องเปลี่ยนจริงก็จะยกเลิกค่าตรวจเช็คและเปลี่ยนอะไหล่ที่ชำรุดให้
ผมไม่จ่าย ผมบอกถ้ารถไม่มีปัญหา ผมจะเข้ามาทำไมเสียทั้งเวลาค่าเดินทาง ต้องเข้าใจลูกค้าด้วย
สุดท้ายตรวจเช็คฟรี และเสียจริง เครมฟรีครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ถ้าอยู่ในช่วงระยะรับประกัน 5 ปีหรือ 150,000 กมโดยหลักการเข้าไปเช็คจุดที่มีปัญหาจะฟรีทั้งหมด และแม้ว่าอะไหล่ตัวนั้นจะเคลมไม่ได้ก็ฟรีครับ

เช่น ชุดกันเสียงบริเวณคอนโซลผมเคลมไม่ได้แต่ว่าเขาก็เช็คให้ฟรี

แต่ในส่วนของชุดยางขอบประตูและชุดกระจกไฟฟ้าด้านข้างผมเคลมได้ก็ไม่มีค่าใช้จ่ายในเรื่องอะไหล่

จริงๆผมเคลมได้แม้กระทั่งเรื่องเบรคที่ศูนย์ลืมทำความสะอาดและไม่ได้ใส่มาเป็นในรายการแต่แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคเฉยๆ ผมก็เคลมได้ครับ

ส่วนพอพ้นระยะรับประกัน 5 ปีแล้ว มันจะมีช่วงตรวจฟรี 24-60 รายการ อยู่ครับ เราสามารถเอารถไปเช็คในช่วงนั้นฟรีได้เลย แต่คนส่วนมากจะไม่ทราบกัน ซึ่งตั้งแต่พ้นระยะนะประกัน 5 ปีมาผมเคยเอาไปเช็ค ก็จะเจอหลายๆรายการซึ่งเขาก็จะแนะนำทั้งเปลี่ยนอะไหล่เลยและให้เฝ้าระวังครับ

ซึ่งเรื่องนี้ก็สุดแล้วแต่เจ้าของรถเลยครับว่าจะทำที่ศูนย์หรือไปทำที่ร้านหรืออู่นอก ส่วนตัวผมไปทำที่ข้างนอกครับ เช่น บูทปีกนกไปทำที่ร้านช่วงล่างดังพระราม 4 หรือปั๊มน้ำผมก็ไปทำที่อู่ครับ