ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำยี่ห้อจานเบรคคุณภาพครับ อย่าง Dixcel ดีไหมครับ?  (อ่าน 1601 ครั้ง)

ออฟไลน์ Good9

• Newbie
  • *
รถยนต์ ACCORD 1994
เบิกจานที่ศูนย์ไม่ได้แล้วเพราะรถปีเก่ามาก
เนื่องจากไม่ใช่คนขับรถเร็วอะไร เลยไม่ได้ต้องการจานเซาะร่องหรือเจาะรู
ต้องการจานแบบเรียบคุณภาพดีๆรบกวนแนะนำด้วยครับยี่ห้อไหนดี งบไม่จำกัด
ตอนนี้มอง Dixcel PD แบบเรียบอยู่ครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
dixcel ก็ดีครับของดีฝั่ง japan เขา แต่พวก brembo กล่องแดงๆ ก็ใช้ได้นะครับ ราคาไม่แรงด้วยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

ดีครับ แพงดี ถถถ

ใช้งานปกติ ไม่ได้ใช้เบรคหนัก ไม่ได้ใช้ผ้าเกรดสูงๆแข็งๆ ใช้ของพวก aftermarket มาตรฐานอย่าง brembo หรือ TRW ก็เพียงพอครับ

แต่ถ้าใช้งานหนักนั่นก็อีกเรื่อง

ปล. ผมเคยใช้ ตัวเซาะร่อง แต่ไม่นานพอและไม่ได้ขับหนักพอที่จะบอกได้ว่าดีไหม

ออฟไลน์ CNX

ตามท่านบนแนะนำครับ
TRWที่ร้านไกล้บ้าน หรือFIT AUTO แบบธรรมดา ไม่แพงครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ seeker

Brembo ก็ดีครับ ราคาไม่แรง เอาแบบพื้นฐาน เรียบ ไม่เซาะร่อง ไม่เขาะรู พอ

ออฟไลน์ samaklen

งบมาก จัดไป
งบปานกลาง Trw / Brembo /Runstop
ถ้าจับกับผ้้า Organic หรือ Ceramic
ใ้ช้ได้สบายๆ

ออฟไลน์ Good9

• Newbie
  • *
งบมากครับ มียี่ห้อไหนคุณภาพสูงๆเหมือน dixcel อีกไหมครับ
ไม่ค่อยรู้เรื่อง

งบมาก จัดไป
งบปานกลาง Trw / Brembo /Runstop
ถ้าจับกับผ้้า Organic หรือ Ceramic
แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
จานเดิมประสบปัญหาอะไรหรืิต้องการคุณสมบัติด้านไหนจากจานเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ
เพราะdixcelเองก็คุณภาพดีกว่าจานจากศูนย์พอสมควรแล้ว

ออฟไลน์ samaklen

งบมากครับ มียี่ห้อไหนคุณภาพสูงๆเหมือน dixcel อีกไหมครับ

งบมาก จัดไป
ส่วนใหญ่จะเป็นแบรนด์ที่ทำผ้าเบรคคุณภาพสูงครับ
หรือทำระบบเบรค เช่น EBC / Ate
ดิกเซลก็คุณภาพดี มีชื่อเสียงมากครับ ที่สำคัญเป็นญี่ปุ่น
น่าจะหาตรงรุ่นได้ง่ายกว่า
แต่จัดเต็มขนาดนั้นเลยหรือครับ ถ้าขับแบบปกติทั่วไป
ถือว่าลงทุนกับของดีก็ได้

ออฟไลน์ Devil13

ไม่ขับรถเร็ว
เล่น จานแบรมโบครับ คุณภาพระดับ OEM
Dixcel เค้าสูงกว่าครับ ถ้าใช้รถปกติไม่ได้เร็วมาก ไม่ต้องเล่นตัวนี้ก็ได้

ออฟไลน์ Tien.W

ใช้งานทั่วไป จาน brembo / TRW ก็พอครับ ไม่ต้องไปถึง dixcel หรอกครับ

ออฟไลน์ tom46

งบมาก จัดไป

ถ้างบเยอะ ก็ดู dixcel เขาเองก็ดีครับ ดูรุ่นที่เป็นจานที่มีการอบความร้อนเพิ่ม แบบจานเรียบเขาก็มีทำอยู่เหมือนกันครับ (ถ้าดูในเวปเขาจะเห็นที่จานเป็นสีทองๆ) แล้วก็ไปใช้ผ้าเบรคตัว type M ของเขาครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
เท่าที่เคยใช้ตัว SD (เนื้อเดียวกับ PD แต่มีเซาะร่อง ไม่ใช่ตัวท็อปที่เอาไปทำ heat treatment เพิ่ม)
ใช้จับคู่กับผ้าซิ่งๆที่กินจานจัดๆเลย (NA-P ชมพู) และผ้าซิ่งที่อุณหภูมิสูงๆ initial bite ดีๆ (Pmu HC+, Dixcel Type Z)
ถ้าชอบขับรถเร็ว เบรคหนัก จาน Dixcel จะอายุยืนยาวกว่าครับ ผ้า NA-P ผ้าหมดไป 3 ชุด จานยังหนาพอจะเจียร์ต่ออีกรอบได้สบายๆ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S