ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรคสำหรับผ้าแข็งๆผงเหล็กเยอะๆ  (อ่าน 1606 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
จากกระทู้ข้างล่าง ทำให้นึกขึ้นมาได้ว่ากำลังจะเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ให้ brz เป็น yellowstuff ที่ผมชอบ แต่ก็เรียกว่า "กินจาน" ใช้ได้เลยทีเดียว

รถคันเก่า เคยใช้จานเซาะร่องของ EBC เอง รุ่น USR กับผ้า yellowstuff  ก็แอบไม่ได้ทนมาก 5 หมื่นก็เป็นรอยเละเทะ

ตอนนี้มีเล็งๆจานไว้ 2 ตัว ไม่แน่ใจว่าใครจะทนผ้าแข็งๆได้ดีสุดครับ
- Dixcel SD
- DBA T2

หรือจริงๆก็ช่างมันนั่นแหละ ใช้จาน OEM ราคาไม่แพงไป เป็นรอยเยอะก็ถอดเปลี่ยน (อันนี้คือแผนปัจจุบัน) ถถถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2023, 08:15:17 โดย Turin »

ออฟไลน์ sukhontha

Re: จานเบรคสำหรับผ้าแข็งๆผงเหล็กเยอะๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2023, 10:56:43 »
อยู่ที่เรามีความสุขแบบไหน  ชอบแบบไหนมากกว่าครับ

อย่างผม ตั้งแต่ ปี 52 x-trail ผ้าเบรคเดิม จานเบรคเดิม....

saab 93ss  ตั้งแต่ปี 55 ผมก็ยัง  จานเดิม-ผ้าเดิม

kick   ปี 63  ตั้งเป้าไม่เปลี่ยนเลย ใช้เบรค  ไม่เกิน 5%

สรุปว่า 10 ปีที่ผ่านมา  ไม่ได้เปลี่ยนทั้ง จาน-ผ้า  สักคัน..

ออฟไลน์ apinui

Re: จานเบรคสำหรับผ้าแข็งๆผงเหล็กเยอะๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2023, 11:18:02 »
ผ้าเบรค ถ้าใส่แล้วกินจาน ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนผมว่าคือมันไม่ใช่ของดีแล้วล่ะ ...

ที่ควรจะเป็นคือ ถ้าเบรคหนึบ เบรคดี ผ้าจะหมดไว แต่จานต้องเหมือนเดิม ...

แต่ถ้าพวกเบรคหนึบเบรคดี แต่กินจาน อันนี้ผมเปลี่ยนผ้าทิ้งดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2023, 12:51:23 โดย apinui »

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2023, 11:20:39 »
ต้องแลกกันครับ ได้อย่างเสียอย่าง
ผ้าเบรคที่รับมือกับความเร็วสูง/อุณหภูมิสูง
มันต้อง bite จานแบบนี้
ผ้าเบรคนุ่มนวล ฝุ่นน้อย จานสึกหรอต่ำ
นั่นรถบ้านครับ
ไม่งั้นต้องจานคาร์บอนเซรามิคครับ
ทนแน่ จนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2023, 11:26:46 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2023, 12:01:30 »
ผมไม่ได้จบวัสดุศาสตร์​มา

แต่เท่าที่เคยคุยกับร้านเบรคหลายแห่ง

บอกว่า  ถ้าจานเหล็กเหมือนกัน ไม่ต้องสนยี่ห้อ เอาใหญ่กว่าเป็นพอ แค่ 5% ก็เห็นผล

แต่ถ้า จานคาร์บอนเล็กกว่า จานเหล็กไม่เกิน 20% เอาจานคาร์บอน

นัยว่าวัสดุถ้าเบสหลักคล้ายกัน เลือกจานใหญ่กว่าดีกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2023, 19:52:33 »
ถ้าชอบผ้าเหลือง ebc ลองดูจานรุ่น gd ของเขาดูครับ ผมใช้ผ้าเหลืองเขากับจานรุ่น gd จะทนกว่าจานรุ่น bsd ครับ

ส่วน gd เขาเบรคแรงๆจะมีเสียงลมหน่อยนะครับ

แวะมาเพิ่มรูปให้ครับ พอดีวันที่ตอบตอนนั้นอยู่ต่างจังหวัดไม่มีรูป รูปอยู่ในคอมที่บ้าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2023, 06:38:24 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 09:41:42 »
เคยใช้ Dixcel Type X กับจาน Dixcel Type SD

ก็ 6 - 7 หมื่นกม. จาน Dixcel บางจนเกิน Limit ครับ (สาเหตุที่เบรคผมติดแล้ว ติดอีกนี่แหละ) ทั้งที่ ผมไม่เคยเจียร์จานเลยครับ

Type X กับ Yellow Stuff ผมว่า Yellow กินจานกว่า Type X อีกนะ

.............

ดังนั้น ทำใจครับ จะอะไรก็ได้ เปลี่ยนพร้อมผ้า แล้วเปลี่ยนผ้าเมื่อไหร่ ก็เปลี่ยนจานตามไปด้วยครับ

ปล. ตอนหลังมาใช้ Dixcel Type M / ES พวกนี้ จานเรียบสวย ไม่กินครับ (ES กินกว่า M นิดนึง รอยเยอะกว่า)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 13:12:51 »
จาก 2 ตัวเลือกนี้

Dixcel ถนัดรถเล็ก ความสปอร์ต สายญี่ปุ่นชอบใช้กันเยอะ

DBA เขาเด่นรถใหญ่ รถ suv รถกระบะ ได้ทน ไม่ค่อยมีเสียง (เสียงจะดังฟึ๊ดๆๆๆๆ เบา)

ผมเลือก Dicxel ครับ(ถ้าสั่งทำสีเพิ่ม 2-3 พันมั้ง) ถูกกว่า DBA ด้วย แล้บจับกับผ้าเบรค Dixcel M ไปเลย

ผมจะถอยผ้าเบรคลงมา แค่ Red หรือ Green พอ เห็นบอกจะใส่ Yellow มันตึงไปหน่อย แต่ก็คงแล้วความชอบนะครับ เน้นสปอร์ตจ๋า ก็จัดเลย

ในใจผม ไหนๆ ก็ไหนจาน Dixcel SD Type ผมก็จะจับกับผ้าน Dixcel M ไปเลย (คิดดังไปหน่อย)

จริงๆ ไม่ลองดูจาน EBC USR ไปด้วยเลยละครับ ไม่แน่ใจว่ามีของตรงรุ่น BRZ หรือป่าวนะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 16:59:13 »
บังเอิญชอบฟีลของ yellowstuff ครับ ชอบกว่า type m (ผมว่ามันดูดเท้ากว่า ซึ่งคนที่ชอบ type m ชอบตรงที่มัน linear) แถมถูกกว่าด้วย

ตอนนี้คิดว่าคงทำใจใช้กับจานธรรมดาไปครับ

ปล ไม่เคยลอง redstuff แหะ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2023, 17:05:17 »
บังเอิญชอบฟีลของ yellowstuff ครับ ชอบกว่า type m (ผมว่ามันดูดเท้ากว่า ซึ่งคนที่ชอบ type m ชอบตรงที่มัน linear) แถมถูกกว่าด้วย

ตอนนี้คิดว่าคงทำใจใช้กับจานธรรมดาไปครับ

ปล ไม่เคยลอง redstuff แหะ

ผมใช้ yellow อยู่เหมือนกันครับ ใส่กับเบรค msport ของ530e. จับดีกว่าเดิมเยอะ ยิ่งร้อนๆยิ่งจับ แต่มีเสียงช่วงคลานๆตอนเช้า. เท่าที่ผมใช้มาน่าจะ 3หมื่นโลแล้ว จานผมไม่เป็นรอยละ แต่ก็กินจานพอประมาณ. เคยคิดอยู่ว่าถ้าจานบางจะไปเอาจาน brembo ตรงรุ่นมาใส่อยู่เหมือนกัน ถูกกว่าเบิกศูนย์2เท่าเลยครับ.

เคยเทียบราคา จาน EBCตรงรุ่น(USR) ราคาแรงพอๆกับเบิกจาน bmwจากศูนย์เลยครับ. เลยคิดว่าถ้าจานหมด จะลองbrembo.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2023, 11:13:03 »
ถ้าชอบผ้าเหลือง ebc ลองดูจานรุ่น gd ของเขาดูครับ ผมใช้ผ้าเหลืองเขากับจานรุ่น gd จะทนกว่าจานรุ่น bsd ครับ

ส่วน gd เขาเบรคแรงๆจะมีเสียงลมหน่อยนะครับ

แวะมาเพิ่มรูปให้ครับ พอดีวันที่ตอบตอนนั้นอยู่ต่างจังหวัดไม่มีรูป รูปอยู่ในคอมที่บ้าน

เพื่อนผมใช้ GD+yellow ผ้าเบรกน่าจะ 3 ชุด ถึงจะเปลี่ยนจานครับ ถือว่าได้แลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2023, 13:21:09 »

เพื่อนผมใช้ GD+yellow ผ้าเบรกน่าจะ 3 ชุด ถึงจะเปลี่ยนจานครับ ถือว่าได้แลยครับ
ทนดีจังครับ เดี๋ยวลองสอบถามตัวแทนดูครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2023, 16:32:25 »

ทนดีจังครับ เดี๋ยวลองสอบถามตัวแทนดูครับ

ทนกว่า ของผมจะประมาณ ผ้า 2 ชุด จาน 1 ชุดนะครับ ไม่ได้ถึงขนาด 3 ชุดแบบเขา
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN