ผู้เขียน หัวข้อ: (ระบาย)(ยาวหน่อยนะครับ) การขับขี่รถบนถนนขณะฝนตกหนัก  (อ่าน 2856 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
เรื่องมีอยู่ เมื่อวันก่อน พาเพื่อนกับน้องเพื่อนมาเที่ยวบ้านที่เขาใหญ่ ระหว่างช่วงกลางดง มีพายุฝนตกกหนักลมแรงมาก ประเด็นคือ น้องเพื่อนอายุพึ่งจะ20 แต่ logic ขับรถแปลกๆ ขับรถเปิดไฟสูง,วิ่งเร็ว,เปิด Hazard light ,พอเราก็บอกว่า มันอันตรายมาก
แต่ได้คำตอบกล้บมาว่า ใครๆเขาก็ทำกัน ซึ่งมีความรู้สึกว่า เด็กสมัยนี้ป
ระสบการณ์ยังไม่เยอะ แต่กล้าทำตามสิ่งที่ไม่ควรทำ  หรือผมคิดแปลกจากคนอื่น

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ฝนตกแล้วเปิดไฟฉุกเฉินนี้สมัยนี้ผมว่าน้อยลงมากแล้ว  แทบไม่เห็นละ  เพราะรณรงค์กันมาเกิน 10 ปีละ         ใครเปิดไฟสูงแบบนั้นหรือเปิดไฟฉุกเฉินผมจะกระพริบไฟสูงบีบแตรด่าเลย     แต่ถ้าไม่ยอมปิดอีกผมจะขับช้าปล่อยให้พวกนี้แซงไปข้างหน้าไกล   ๆ  เลย 

ออฟไลน์ HLRx

แบบนี้ซื้อใบขับขี่มาชัวร์ เพิ่งพาลูกชายไปเรียนขับรถที่โรงเรียนเปิดสอนขับรถยนต์ ที่รังรองโดยขนส่ง ผมว่าเค้าสอนได้ดีทีเดียว ดีกว่าสอนขับกันเอง

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ไม่เกี่ยวกับเด็กสมัยนี้หรอกครับ มันเป็นความคึกคะนองตามวัยไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา สมัยเกือบ 20 ปี ก่อนเพื่อนผมก็เป็นเด็กกระโปกกันมาขับรถกันน่ากลัวมาก เช่น ดู top gear จบ ก็เอารถออกไปซัด top speed, เจอลูกระนาดไม่เบรค ขับซัดเข้าไปเลยแล้วบอกช่วงล่างรถกุดี ยิ่งตอน the fast ภาคแรก ขับอัดเนินให้รถลอย หรือดริฟรถในโค้งจนรถคว่ำ รถพัง บาดเจ็บกันไป แต่ไม่ตาย

นี่ยังไม่นับรุ่นพ่อผมที่อายุ 70 กว่ากันแล้ว ก็ยังมานั่งคุยถึงพฤติกรรมห่ามๆ ในสมัยวัยรุ่นที่ซิ่งรถกันความเร็วมิดไมล์

เพียงแต่สมัยนี้พ่อแม่รวยขึ้น รถสามารถหารถให้ลูกได้ง่ายขึ้น มันเลยเจอเด็กห่ามๆ เยอะ ลองนึกถึงย้อนไปสมัยก่อนที่พ่อแม่จะมีเงิน ก็มีพวกเด็กแว๊นนี่แหละครับขับรถกันไม่กลัวตาย สมัยนี่แถวบ้านหายไปเยอะมากๆ

ออฟไลน์ Sakutaro

:) ยอมรับเจอพฤติกรรมห่ามๆเยอะขึ้นมากตามปีเลยครับ ตั้งแต่ขับรถมา
เช่น แซงซ้าย แซงขึ้นเนิน แซงเข้าโค้ง ขับตามตูดในระยะกระชั้นชิด เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟ มุด ปาด...
ส่วนนึงวัยรุ่นที่พึ่งเคยขับรถ หัวรั้น มั่นใจในช่วงล่างเทคโนโลยีตัวช่วยต่างๆ ประกอบกับรถเข้าถึงง่าย สำนักแต่งเพียบ
การบังคับใช้กฏหมายที่แย่มากๆ เป็นองค์ประกอบชั้นดีให้เกิดพฤติกรรมดังกล่าวครับ 8) 8)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คึกคะนอง + ห้าวตามวัยครับ
อาจใช้รถดี/พร้อม เลยคิดว่ามันเจ๋งมันเอาอยุ่ บวกกับยังไม่เคยเสียหลักหรือเจออุบัติเหตุจังๆ
รถใหม่ๆ ก็เน้นเรื่องฟิลลิ่งการขับขี่พอสมควร ขับแล้วสนุกทำให้อยากกดมากขึ้น

ฝนตกหนักเปิดไฟสูงวิ่งผมยังไม่เคยเจอแหะ ถ้าเปิดไฟใหญ่อันนี้เป็นเรื่องที่ควรทำ ไฟตัดหมอกถ้าตกหนักๆ ก็เข้าใจได้

เรื่องขับเร็วต้องดูว่าเร็วเท่าไร่ ช้าเร็วของเราไม่เท่ากัน
ถ้าฝนตก/ถนนเปียก ผมพยายามขับไม่เกิน 100
ถ้าตกหนักมากๆแอ่งน้ำเยอะๆ มองคันหน้าไม่ค่อยเห็นก็เหลือ 40 เลยแล้วแต่ว่าหนักเบาแค่ไหน

ส่วนเรื่องขับซิ่ง มุด ปาด แหกกฏเอาจริงๆ ผมเจอทุกวัยเลย Eco Car รถยุโรป ยัน Supercar

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2023, 22:32:47 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ samaklen

เรื่องหลายเรื่อง
มันต้องโดนเสียบ้างครับ
คนเราต้องมี สปช. บ้าง
พูดไม่รู้เรื่อง ไม่ได้มีแต่คนแก่อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ขับรถมาเกือบ 30 ปี

ตั้งแต่ขับรถได้
1. ไม่เคยเปิดไฟผ่าหมากข้ามแยก หรือ ตอนฝนตกหนัก (ตอนนั้น ชอบฟังรายการ คุณวรพล แกเน้นนัก เน้นหนา เรื่องนี้)

2. ไฟตัดหมอก ยอมรับว่า เปิด เพราะมองทางไม่เห็น (แต่เปิดแล้วก็ไม่เห็นอยู่ดี) จนมาตอนหลัง รู้จักไฟหน้า xenon upgrade ไฟหน้า xenon ของ philips ไฟสว่างพอ ก็เลิกเปิดตัดหมอก ยกเว้น ฝนตกหนัก หรือ หมอกลงจัด ให้คันอื่นเห็นเรา

3. ส่วนขับเร็ว .. สำหรับผม อยู่ที่สมรรถนะรถ และ ยาง ถ้ารถไม่คุ้น หรือ ยางไม่ดี ผมไม่ซ่าส์เด็ดขาด รถผมเอง ได้ยางใหม่มา ผมจะลองก่อนว่า limit ยางมันได้แค่ไหน ทั้งการเข้าโค้ง การรีดน้ำ เพราะเคยเจอยางบางตัวฝรั่งชมนักชมหนา แต่วิ่งเมืองไทย เหินมันทุกแอ่ง ตอนนั้น พอฝนตก ก็คลานอย่างเดียว ไม่กล้าซ่าส์ .. แต่ยางบางตัว ถนนแห้งขับเท่าไหร่ ถนนเปียกก็ขับเท่านั้น ครับ

ออฟไลน์ seeker

ส่วนใหญ่ผมเจอพวกผู้สูงอายุ ตอนฝนตกเปิดไฟผ่าหมาก
แต่สะใจสุดตอนรถพวกนี้วิ่งมา แล้วเจอรถจอดเสียเปิดไฟผ่าหมาก เหวอเลย

ออฟไลน์ spn

ไม่น่าใช้เฉพาะเด็กสมัยนี้ครับ
ตอนเด็กๆ นั่งรถคนอื่นก็เจอ คนขับรถที่บ้าน คนขับรถตู้ ผู้ใหญ่บางคน พอโตมา ขับรถเองไปไหนมาไหนก็เจอเหมือนเดิม รถตู้ รถกระบะส่งของ ยังใช้ไฟผิดๆ

ต้องยอมรับว่าการขับรถบางทีคนในบ้านสอนกันไม่ได้ ก็เห็นส่งลูกไปเรียนโรงเรียนสอนขับรถ ขณะเดียวกันซื้อใบขับขี่มาก็มี บางครอบครัวไม่มีเวลา ไม่มีโอกาส ลูกต้องไปทำงาน ไปหัดด้วยตนเอง จากเพื่อน จากที่ทำงาน มีความคึกคะนองตามวัย ไม่มีคนปราม ขาดความรู้ ความเข้าใจที่ถูกต้อง ซึ่งมีโอกาสเป็นได้ทุกวัย

ได้แต่ให้ความรู้กับคนรอบตัวครับ ว่าควรจะเป็นยังไง เราเจออะไรมา ควรทำอย่างไร
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
ห้าวตามอายุแหละครับ

ตอนผมวัยรุ่น ขี่มอเตอร์ไซค์ฝ่าฝนตกหนักก็ซัดไป 120 แล้วภูมิใจว่ารถตัวเองนิ่งดีโว้ย 5555

มาตอนนี้ขี่ถนนแห้งยังไม่เกิน 80 เลยครับ

ออฟไลน์ tom46

จขกท เตือนเขาแล้ว เขาไม่ฟัง อันนี้ก็ได้แต่ทำใจไปครับ ก็คงตามอายุเขาละครับ เดี๋ยวประสบการณ์ก็สอนเขาเอง

ก็ได้แต่หวังว่า ประสบการณ์ คงไม่สอนเขาแรงถึงขั้นเสียชีวิตหรือพาคนอื่นเขาเดือดร้อนไปด้วย
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Devil13

ฝนตกขับเร็ว เดี๋ยวก็ได้ลงข้างทาง
เด็กมันห้าวครับ เห็นคนอื่นชลอ ตัวเองต้องโชว์สักหน่อย จะได้รู้ว่าขับเก่ง
ไหนจะพวกขับมือเดียว ต้องเปิดกระจกเอาแขนมาพาดประตูให้รู้ว่าขับมือเดียวอยู่นะ
ผมภาวนาขอให้โดนเฉี่ยวแขนขาดครับ จะได้ขับแขนเดียวตลอดไป.....

ออฟไลน์ REX

เด็กมันยังไม่รู้อะไร  มันยังไม่รู้ค่าของชีวิต
ยังไม่รู้ว่าถ้าเป็นอะไร ตายมา ครอบครัวจะเสียใจแค่ไหน
เอาแต่ความันส์ในอารมภ์ โดยไม่คิดเะไรรอบคอบ

เรื่องแบบนี้ ต้องให้ความรู้เขา
จริงๆการใช้ชีวิต การขับรถ กฏจราจรที่พึงปฎิบัติ ควรบรรจุในหลักสูตรการเรียนด้วยซ้ำ
ไม่งั้น ต้องมีคนบนท้องถนนต้องสูญเสียชีวิต อวัยวะ จากการขับรถไม่มีสำนึกพวกนี้

ออฟไลน์ Newhang

มีคนที่ซื้อรถ โดยรถทุกคันที่ซื้อต้องมีไฟตัดหมอกหน้า-หลังบ้างมั๊ยครับ

ผมว่าเบาได้เบานะถ้าทำเองไม่ได้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขับเร็วตอนในตก นี่ต้องให้เจอรถหมุนซักทีครับ เข็ดยาวแน่นอน

เปิดไฟฉุกเฉินวิ่งนี่ยอมรับเลยว่าขับรถเป็นใหม่ๆ เคยทำเพราะมันสว่างชัดในช่วงที่ฝนตกจนมองไม่เห็นได้จริงๆ จนมีคนมาเตือนว่าคนอื่นเค้าจะรับรู้ว่ารถเราจอดอยู่นะ เลยไม่เปิดอีกเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ a@s

เรื่องเปิดไฟฉุกเฉินตอนฝนตกหนัก เคยมีถกเถียงกันในนี้อยู่ครับ ผมก็เข้าไปค้าน บางคนก็ดันทุรังคิดว่าดี
ผมเจอกับตัวบอกเลยตาผมฝ้ามัวมาก เจอสองคันข้างหน้าเปิด แถมเปลี่ยนเลนไปมา

ออฟไลน์ mongolias

ส่วนตัวเจอฝนตก จะลดความเร็วลงมาครับ เพราะกลัวรถเหินน้ำ ยิ่งตกใหม่ๆนะยิ่งลื่นเลย
ไฟฉุกเฉินเปิดตอนจอดเท่านั้น

ออฟไลน์ Teera

ไม่รู้ อ่อนประสพการณ์ หรือ ไม่มีวุฒิภาวะ ไม่ผิดครับ
ถ้าสอนได้ ก็สอน

แต่ เท่าที่อ่าน คือ สอนไม่ได้ เตือนไปตอบมา ว่า ใครๆ เค้าก็ทำกัน
มันน่าจะ เรื่องการ อบรม สั่งสอน จากครอบครัวครับ

ออฟไลน์ EpSilon

อยู่ในช่วงคึกคะนองครับ ตอนผมได้ใบขับขี่ใหม่ๆก็เป็น ขับเร็วตอนฝนตก มั่นใจในรถคิดว่าเอาอยู่ เกือบเกิดอุบัติเหตุจน VSC ทำงาน เดี๋ยวนี้ถ้้าฝนตกขับช้าไปเรื่อยๆส่วนไฟฉุกเฉินไว้เปิดแค่ตอนจอดเท่านั้น

ส่วนเพื่อนผม ล่าสุดไปนั่งด้วย ขับซิ่ง มุดไปมา เกือบแซงไม่พ้นเพราะรถแรงไม่พอ เหลือช่องเท่ารถ อีกนิดจะชนแล้วก็ยังจะปาดไม่ยอมเบรก รถเปลี่ยนเลนมาหา ไม่ยอมเบรกเกือบชนค่อยเบรก เป็นเพราะยังไม่เคยหวิดเจออุบัติเหตุหนัก เพื่อนก็บอกว่าเอาอยู่ตลอด

ต้องลองเตือนครับ ถ้าไม่ฟังก็ต้องปล่อยให้เจอเอง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

จริงๆมีหลายปัจจัยครับ
ตอนเด็กนั้งรถที่คนขับประมาณไหน โตมาก็มีแนวโน้มขับตามแบบนั้นครับ เหมือนมันซึมซับไป
ตัวผมที่บ้านขับรถช้า แต่ไม่ค่อยยอมโดนคนเอาเปรียบ
ตอนนี้กลายเป็นขับเรื่อยๆ ไม่ได้เร็วมาก เสียอย่างเดียวคือ เรื่องบีบแตร กับฉายไฟสูงใส่เวลาโดนเบียดโดนแทรกแบบน่าเกลียดๆ

เคยอยู่ในกลุ่มเพื่อนที่มีทั้งขับเร็วมากๆ คนนึงถ้าทางโล่ง หรือแซงได้ ขับ 150-200 เป็นเรื่องปรกติ ไม่ชอบให้มีรถอยู่บังทางอยู๋ข้างหน้าข้างหน้า
เคยเรียนขับรถใน Track ขับเร็วแต่คุมรถอยู่ เราเป็นคนนั้งเราไม่ได้รู้สึกกลัว
ส่วนอีกคนขับแบบแบบคนปรกติทั่วๆไปติดไปทางช้า ระยะทาง20 km ถึงช้ากว่ากัน 5 นาที
เราเลยเหมือนบรรลุได้เองว่า จะซิ่งจะขับเร็ว ให้เสี่ยงไปทำไม ในเมื่อสุดท้ายออกเร็วขึ้นนิดนึงก็ขับชิลๆไปถึงพร้อมกัน...

พออีก 10 ปีเจอกันใหม่ คนที่ขับซิ่งๆ ก็ขับช้าลง รู้นิสียตัวเอง เลยเลือกรถที่ไม่ให้ฟิลลิ่งอยากกด อยากซิ่ง
คนที่ขับช้าก็ ขับเร็วขึ้น นิดนึง ย้ำว่านิดนึง 555.. แต่เป็นการนั้งที่ Relax พอควรเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2023, 21:48:29 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ F e r m a r c o

หวังดีเตือนแล้วก็ไม่ฟัง ถ้าเกิดอะไรขึ้นมา ก็เสียทั้งเงินทั้งเวลาอีก
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ NoName__???

อ่านจากที่พิมพ์มาคงลูกเทวดา ใครว่าใครเตือนไม่ได้ พ่อแม่น่าจะตามใจเยอะ

ออฟไลน์ SM.

ไม่ใช่แค่เรื่องนี้นะสิครับ เด็กสมัยนี้ ไปเสพจากสื่อไหนมาบ้างไม่รู้ บางทีสิ่งที่รับเข้าไป ก็ไม่ได้ถูกต้องนัก