ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูล เรื่องการเคลมประกันชั้น 1 และ หากรถมีปัญหาหลังออกจากอู่ครับ  (อ่าน 1495 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก วันนี้ผมมีเรื่องอยากจะสอบถามข้อมูลหน่อยครับ

เนื่องจากเกิดอุบัติเหตุกับรถผมเอง (เป็นฝ่ายประมาทไม่มีคู่กรณี ชนกับที่กั้นถนน) เป็นรถยุโรป

ผมได้นำรถลากไปให้ที่ทาง 0 ประเมิณราคาเนื่องจากเป็นเบี้ยประกันซ่อมศูนย์ ทาง 0 แจ้งว่า ค่าซ่อมเกินทุนประกัน

ทุนประกันอยู่ที่ 1.8 ล้านบาท 0 ตีราคา ค่าซ่อมมาประมาณ 2 ล้าน+บาท ประกันตีเป็นคืนซาก

สภาพตัวรถ ชนเข้าซุ้มล้อหน้าขวา ไม่โดนเครื่อง ไม่โดนคานหน้า ไม่โดนหม้อน้ำ คัสซีเบี้ยวนิดๆ ถุงลมระเบิดรอบคัน ต้องเปลี่ยนภายในใหม่หมดทั้งคัน
ตามจุดที่ถุงลมออก 

ผมเลยตัดสินใจย้ายไปอู่นอกอู่หนึ่งที่เค้าซ่อม porsche supercar ที่ลงข่าวเกิดอุบัติเหตุดัง เค้าสามารถคุมงบให้อยู่ในขอบเขตประกันได้

แต่ผมมีเรื่องสงสัยกรณีเช่นว่า หากเรารับรถมาแล้ว ใช้งานไปสักพักหนึ่งแล้ว เกิดกรณีเกียร์พัง หรือ มีปัญหาอื่นที่ต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม

หลังเราเอารถออกจากอู่มาแล้ว เราสามารถแจ้งเคลมความเสียหายอีกครั้งได้ไหมครับ

เช่น อู่เช็คว่าเกียร์ไม่มีปัญหา พอขับมา 1 เดือนเกียร์พัง เพราะเกิดจากการชนจากเหตุการที่เกิดขึ้น แล้วกลับไปเข้าอู่ให้เค้าเบิกประกันซ่อมเพิ่มเติมได้ไหมครับ

ปกติไม่เคยขับรถชนหนักมาก่อนเลยอยากรู้ข้อมูลพวกนี้เผื่อไว้หน่ะครับ ขอบคุณครับ   
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ apinui

ตามที่ผมเข้าใจ คือไม่ได้ครับ ..

การประเมินซ่อม อู่จะทำรายการประเมินไปว่ามีอะไรต้องทำต้องซ่อม ทีนี้ถ้าในรายการไม่มีรายการเกียร์เลย

เมื่อเรารับรถกลับบ้าน เซ็นท์รับรถแล้ว เค้าจะมีประกันงานซ่อมอยู่ 1-3 เดือน แล้วแต่อู่ แต่เค้าจะประกันงานซ่อมตามที่ลงรายการเครมไว้ ..

ถ้าในรายการไม่มีรายการของเกียร์ ก็ทำอะไรไม่ได้ครับ ต้องจ่ายเงินซ่อมเอง .. หรือ จะเป็นการแจ้งเครมเพิ่มภายหลังก็ไม่ได้ เพราะมันเป็นความเสียหายจากการใช้งาน ไม่ใช่อุบัติเหตุครับ

ยกตัวอย่างประกันที่เราๆมีกันอยู่ เวลาเกียร์พัง ช่วงล่างพัง เครื่องพัง เราจะต้องเสียเงินซ่อมเองครับ เครมประกันไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2023, 21:28:07 โดย apinui »

ตามที่ผมเข้าใจ คือไม่ได้ครับ ..

การประเมินซ่อม อู่จะทำรายการประเมินไปว่ามีอะไรต้องทำต้องซ่อม ทีนี้ถ้าในรายการไม่มีรายการเกียร์เลย

เมื่อเรารับรถกลับบ้าน เซ็นท์รับรถแล้ว เค้าจะมีประกันงานซ่อมอยู่ 1-3 เดือน แล้วแต่อู่ แต่เค้าจะประกันงานซ่อมตามที่ลงรายการเครมไว้ ..

ถ้าในรายการไม่มีรายการของเกียร์ ก็ทำอะไรไม่ได้ครับ ต้องจ่ายเงินซ่อมเอง .. หรือ จะเป็นการแจ้งเครมเพิ่มภายหลังก็ไม่ได้ เพราะมันเป็นความเสียหายจากการใช้งาน ไม่ใช่อุบัติเหตุครับ

ยกตัวอย่างประกันที่เราๆมีกันอยู่ เวลาเกียร์พัง ช่วงล่างพัง เครื่องพัง เราจะต้องเสียเงินซ่อมเองครับ เครมประกันไม่ได้

แล้วสมมุตินะครับว่า กรณีกระจกหน้าแตก แต่กระจกหน้า มีเซ็นเซอร์ช่วยขับ ปัดน้ำฝนออโต้ ฯลฯ ติดที่กระจก

อุบัติเหตุก่อให้กระจกบานหน้าแตก แล้วหลังรับรถแล้วผ่านไปสักระยะ เซ็นเซอร์ต่างๆที่อยู่บนกระจกพัง จะสามารถเคลมได้ไหมครับ เพราะมันติดกับกระจกหน้า
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ MrVin

• Newbie
  • *

แล้วสมมุตินะครับว่า กรณีกระจกหน้าแตก แต่กระจกหน้า มีเซ็นเซอร์ช่วยขับ ปัดน้ำฝนออโต้ ฯลฯ ติดที่กระจก

อุบัติเหตุก่อให้กระจกบานหน้าแตก แล้วหลังรับรถแล้วผ่านไปสักระยะ เซ็นเซอร์ต่างๆที่อยู่บนกระจกพัง จะสามารถเคลมได้ไหมครับ เพราะมันติดกับกระจกหน้า

เคสนี้ก็ไม่ได้เหมือนกันครับ ปกติถ้าเป็นประกันชั้น 1 ส่วนใหญ่ที่ผมผ่านมา ประกันจะช่วยทำเคลมทั้งหมด ถ้าอุปกรณ์อื่นๆมีโอกาสเสียได้ เช่น ทีผ่านมาช่วงต้นเดือนเมษา เซนเซอร์เช็คผ้าเบรคเสีย แต่สายเบรคมีรอยโดนบาด ประกันกับศูนย์ก็จัดการสบัดให้ขาด แล้วทำเคลมไปเลยครับ

แต่ถ้าทำเคลมแค่ 1 ชิ้นแค่นั้น ออกศูนย์มา ชิ้นที่ 2 - 3 เสียอีก ก็ต้องทำเคลมใหม่ครับ จะไปใช้เคลมแรกไม่ได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ spn

ขอเล่าเคสที่เคยเจอ รถชนและ เอารถเข้าเคลมอู่ประกัน
ครั้งนึงรับรถจากอู่ ขับไปไม่กี่วันรู้สึกว่าเบรกไม่ค่อยดี เอาไปให้อู่ประกันที่ซ่อมให้ เค้าบอกหม้อลมเบรกเป็นรอบยุบ ก็เคลมหม้อลมเบรกให้

อีกครั้งนึง วันรับรถกลับมาฝนไม่ตก ต่อมาฝนตก ปัดน้ำฝนทำงานบ้าง ไม่ทำงานบ้าง เอากลับไปอู่ ชุดปัดน้ำฝนเสีย จึงซ่อมให้

อีกครั้งนึง รับรถมาใช้ไปอาทิตย์นึง แอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง ให้อู่เช็ค ปรากฏว่าคอมแอร์ + พัดลมแอร์ เสียหายก็เคลมให้

ก็เสียเวลาหน่อย แต่ยังดีที่อู่รับผิดชอบให้จนจบทุกเคส แต่เคสที่เจอไม่เคยเกิน 1-2 เดือนหลังจากรับรถ

“คิดว่า” (อาจสรุปไม่ได้ 100%) ถ้าพังเพราะอุบัติเหตุ และอู่เขียนส่วนนั่นในรายการเคลมแต่แรก หรือ มีคำว่า “และตรวจสอบความเสียหายที่เกี่ยวเนื่อง” ก็สามารถเคลมได้ เพราะเห็นอู่ประจำผมเขียนแบบนี้เสมอ แต่ก็ขึ้นอยู่กับอู่ประกันด้วยตรวจละเอัยดและมีความรับผิดชอบแค่ไหน
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ apinui

เคสนี้ก็ไม่ได้เหมือนกันครับ ปกติถ้าเป็นประกันชั้น 1 ส่วนใหญ่ที่ผมผ่านมา ประกันจะช่วยทำเคลมทั้งหมด ถ้าอุปกรณ์อื่นๆมีโอกาสเสียได้ เช่น ทีผ่านมาช่วงต้นเดือนเมษา เซนเซอร์เช็คผ้าเบรคเสีย แต่สายเบรคมีรอยโดนบาด ประกันกับศูนย์ก็จัดการสบัดให้ขาด แล้วทำเคลมไปเลยครับ

แต่ถ้าทำเคลมแค่ 1 ชิ้นแค่นั้น ออกศูนย์มา ชิ้นที่ 2 - 3 เสียอีก ก็ต้องทำเคลมใหม่ครับ จะไปใช้เคลมแรกไม่ได้แน่นอนครับ

ตามนี้เลยครับ .... โดยองค์ประกอบแล้ว กระจก กับตัวเซ็นเซอร์จะต้องแยกเครม เช่นถ้ากระจกแตก ประกันจะตีเปลี่ยนกระจก ทีนี้เซ็นเซอร์ที่กระจกก็ต้องตรวจสอบอีกว่าเสียหายไหม แต่ส่วนใหญ่จะเขียนเครมไปเลยในชุดเดียวกัน แต่เป็นรายการแยกออกมา  ..

ทีนี้แยกย่อยไปอีก ในเมื่ออู่ตีราคาประเมินไปแล้ว ซึ่งในรายการประเมินนั้น มีรายการเซ็นเซอร์อยู่ด้วย แต่เมื่อทำการซ่อม อู่พบว่าเซ็นเซอร์ยังใช้งานได้ จึงเอาตัวเก่าใส่ไป และเก็บส่วนต่างที่ต้องซื้อตัวใหม่ไว้เป็นรายได้ของอู่ (ตรงนี้เค้าทำกันทั่วไป) และต่อมา เมื่อส่งมอบรถ ลูกค้าใช้ไปพักนึงปรากฏเซ็นเซอร์เสีย กลับมาหาอู่ อู่ก็จะเครมให้ตามความรับผิดชอบ เพราะมันมีในรายการซ่อม ดังนั้นก็ต้องซ่อมให้เค้าจนใช้ได้ ไม่ว่าจะเอาตัวเก่ามาซ่อม ถือเบิกใหม่ก็ตาม ...

ขอเล่าเคสที่เคยเจอ รถชนและ เอารถเข้าเคลมอู่ประกัน
ครั้งนึงรับรถจากอู่ ขับไปไม่กี่วันรู้สึกว่าเบรกไม่ค่อยดี เอาไปให้อู่ประกันที่ซ่อมให้ เค้าบอกหม้อลมเบรกเป็นรอบยุบ ก็เคลมหม้อลมเบรกให้

อีกครั้งนึง วันรับรถกลับมาฝนไม่ตก ต่อมาฝนตก ปัดน้ำฝนทำงานบ้าง ไม่ทำงานบ้าง เอากลับไปอู่ ชุดปัดน้ำฝนเสีย จึงซ่อมให้

อีกครั้งนึง รับรถมาใช้ไปอาทิตย์นึง แอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง ให้อู่เช็ค ปรากฏว่าคอมแอร์ + พัดลมแอร์ เสียหายก็เคลมให้

ก็เสียเวลาหน่อย แต่ยังดีที่อู่รับผิดชอบให้จนจบทุกเคส แต่เคสที่เจอไม่เคยเกิน 1-2 เดือนหลังจากรับรถ

“คิดว่า” (อาจสรุปไม่ได้ 100%) ถ้าพังเพราะอุบัติเหตุ และอู่เขียนส่วนนั่นในรายการเคลมแต่แรก หรือ มีคำว่า “และตรวจสอบความเสียหายที่เกี่ยวเนื่อง” ก็สามารถเคลมได้ เพราะเห็นอู่ประจำผมเขียนแบบนี้เสมอ แต่ก็ขึ้นอยู่กับอู่ประกันด้วยตรวจละเอัยดและมีความรับผิดชอบแค่ไหน

ส่วนเคสแบบนี้ และได้รับการเครมง่ายๆ เพราะทุกรายการได้ลงไปในรายการเครมทั้งหมด เพราะการซ่อมอู่ ต้องบอกว่า ไม่มีการการันตีว่า ของที่ใส่ให้จะเป็นของแท้ ของใหม่ ดังนั้นมันจะมีของแท้ถอด หรือใหม่เทียบปนอยู่ ดังนั้นถ้ามีในรายการเครม อู่ก็ต้องรับผิดชอบตามระยะเวลาวารันตี

และบางรายการตามที่เล่าข้างต้น เขียนเบิกอะไหล่ใหม่ แต่เวลาประกอบ ตัวเก่ามันไม่พัง อู่ก็ใส่ตัวเดิมไป วัดดวงไป ถ้าไม่พังอู่ก็สบาย ถ้าพังก็เครม แบบนี้เค้าทำกันทั่วไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2023, 08:36:51 โดย apinui »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เป็นผมคงคืนซาก ไม่ซ่อมครับ

อาจจะดูไม่เยอะ แต่ถึงขั้นตัวถังบิด ผมว่าชนแรงนะ แต่มุมชนอาจจะไม่ตรงหน้า หม้อน้ำกะเครื่องเลยไม่โดน(เลยอาจจะดูไม่หนัก)

เพราะเหมือนที่ จขกท.คิดเลยว่า ถ้าซ่อมมาแล้ว (ซ่อมอู่) จะจบไหม (คิดว่าจบ) เพราะซ่อมเปลี่ยนชิ้น มันง่ายกว่าซ่อมแบบหาอาการ

แต่ปัญหาคือ คุณไปตีราคาซ่อมมาแล้ว ศูนย์รู้แล้ว(มีประวัติ) และ อู่เอง ถ้าต้องเบิกอะไหล่ เขาก็จะวกมาเบิกศูนย์ (เพราะสั่งตรงเมืองนอกมา ยากครับ)

หรือ อาจจะหาของเทียบ ของมือสองใส่บางอย่าง (อู่เขาไม่ได้การันตีว่าจะเปลี่ยนของใหม่เสมอนะครับ ก่อนทำคุยกันดีๆ)

สุดท้าย พอซ่อมเสร็จ กลับมาใช้งาน ถ้าพัง(อาจจะเกี่ยวหรือไม่เกี่ยวกับการชนครั้งนี้) แล้วจะเอาเข้าศูนย์ เบิกเครมศูนย์ ผมว่า เขาจะมีประวัติทั้งกับศูนย์เอง และ บริษัทประกัน เอาก็ต้องกางโพยชิ้นส่วนที่เคยทำเบิกตอนซ่อมอีก มันจะยาวครับ

ทำไมใจผมไปทางขายซากมากกว่าซ่อม

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
ถ้าซ่อมแล้วคิดจะขาย คาดว่าได้มากกว่าทุนประกันเยอะมั้ยครับ ถ้าไม่มากคืนทุนประกันไปเลยอาจจะคุ้มกว่า

ออฟไลน์ Teera

ดูท่าทางชนหนัก เป็นผม คงคืนซากเหมือนกัน
ถ้าไม่ได้มีเหตุผลอื่นนะครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
ชนหนัก แล้ว ซ่อม อู่จะรับประกันงานซ่อมประมาณ 1-3 เดือน ครับ

ส่วนความรับผิดชอบเกี่ยวเนื่องถ้าใช้ไป 2 เดือนแล้ว พัง ต้องลองคุยกับอู่ ณ ตอนนั้นครับ

บางอู่ช่วยแก้ไขให้ครับ  แต่รถชนหนักแล้วใช้งาน เราต้องทำใจประมาณหนึ่งครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ CMaN20

ทำไมถึงไม่ขายซากแล้วเอาทุนประกันครับ?

1. ซ่อมเสร็จแล้วเอามาขายมือ2 ผมว่ายังไงราคาก็ตก ต่ำกว่าราคาทุนประกัน.
2. กะจะเอามาใช้เอง อันนี้เป็นผมยิ่งไม่กล้าใช้เลยครับ. ถ้ารถมันชนจนขนาดที่เราเองยังกังวนว่าซ่อมแล้วจะกลับมาเหมือนเดิมมั่ย เป็นผมคงขายซากครับ. แต่ถ้ามันชน นิดๆหน่อยๆ ไม่มีผลถึงโครงสร้าง แบบนี้ซ่อมมาแล้วใช้ต่อได้ ไม่กังวน.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ทำไมถึงไม่ขายซากแล้วเอาทุนประกันครับ?

1. ซ่อมเสร็จแล้วเอามาขายมือ2 ผมว่ายังไงราคาก็ตก ต่ำกว่าราคาทุนประกัน.
2. กะจะเอามาใช้เอง อันนี้เป็นผมยิ่งไม่กล้าใช้เลยครับ. ถ้ารถมันชนจนขนาดที่เราเองยังกังวนว่าซ่อมแล้วจะกลับมาเหมือนเดิมมั่ย เป็นผมคงขายซากครับ. แต่ถ้ามันชน นิดๆหน่อยๆ ไม่มีผลถึงโครงสร้าง แบบนี้ซ่อมมาแล้วใช้ต่อได้ ไม่กังวน.

เหตุผลที่ผมไม่ขายซากเพราะ ไม่รู้จะซื้อคันไหนดีครับคันใหม่ คันที่ชนเป็น Audi tt ตอนนี้เลิกผลิตแล้ว ถ้าขายไปแล้วซื้อรุ่นเดิมผมก็แปลกๆ ผมมีตัวเลือกที่จะซื้อได้คือ 1. C200 coupe (แต่แฟนไม่ชอบ benz เพราะบ้านมีเยอะมากแล้วหลายคันนางไม่โอเคกับเบ็นซ์มากๆ) 2.mustang ซึ่งผมไม่ชอบ แฟนเลยบอกถ้าขายให้ซื้อ porsche ได้อย่างเดียว เพราะไม่รู้จะซื้ออะไรแล้ว แต่เกินงบไปเยอะ  ด้วยโจทย์ว่า รถราคา 3-4 ล้าน จะซื้ออะไรดีที่เป็น 2 ประตู ผมก็นึกไม่ออกจริงๆ

ส่วนตัวไม่ได้กังวลว่า จะขับไม่เหมือนเดิม หรือ ไม่ปลอดภัยนะครับ แต่กังวลว่ามันจะมีเอฟเฟค อย่างอื่นพังตามมาทีหลังมากกว่าครับ 

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member

เหตุผลที่ผมไม่ขายซากเพราะ ไม่รู้จะซื้อคันไหนดีครับคันใหม่ คันที่ชนเป็น Audi tt ตอนนี้เลิกผลิตแล้ว ถ้าขายไปแล้วซื้อรุ่นเดิมผมก็แปลกๆ ผมมีตัวเลือกที่จะซื้อได้คือ 1. C200 coupe (แต่แฟนไม่ชอบ benz เพราะบ้านมีเยอะมากแล้วหลายคันนางไม่โอเคกับเบ็นซ์มากๆ) 2.mustang ซึ่งผมไม่ชอบ แฟนเลยบอกถ้าขายให้ซื้อ porsche ได้อย่างเดียว เพราะไม่รู้จะซื้ออะไรแล้ว แต่เกินงบไปเยอะ  ด้วยโจทย์ว่า รถราคา 3-4 ล้าน จะซื้ออะไรดีที่เป็น 2 ประตู ผมก็นึกไม่ออกจริงๆ

ส่วนตัวไม่ได้กังวลว่า จะขับไม่เหมือนเดิม หรือ ไม่ปลอดภัยนะครับ แต่กังวลว่ามันจะมีเอฟเฟค อย่างอื่นพังตามมาทีหลังมากกว่าครับ

430I coupe ครับ

ออฟไลน์ oryor

ดูจากที่เอารถไปเล่นสงกรานต์มาแล้วนั้นผมว่าจขกทอยากได้รถที่สนุกๆ
ลองดูพวกนี้ครับ
430i M2 F87 C43Coupe M440i A5 45 TFSI หรือถ้าชอบ TT เหมือนเดิมก็จัด TTRS มือสองไปเลยครับ สี่ล้านหน่อยๆ

ปล รถไม่ได้เสียหายหนักมาครับ จากที่เห็นในรูป ซ่อมได้ครับ แต่ส่วนตัวถ้าเป็นผมขอคืนทุนครับ

ดูจากที่เอารถไปเล่นสงกรานต์มาแล้วนั้นผมว่าจขกทอยากได้รถที่สนุกๆ
ลองดูพวกนี้ครับ
430i M2 F87 C43Coupe M440i A5 45 TFSI หรือถ้าชอบ TT เหมือนเดิมก็จัด TTRS มือสองไปเลยครับ สี่ล้านหน่อยๆ

ปล รถไม่ได้เสียหายหนักมาครับ จากที่เห็นในรูป ซ่อมได้ครับ แต่ส่วนตัวถ้าเป็นผมขอคืนทุนครับ

อุ้ยยยย ไม่คิดว่าอยู่ในกลุ่มนี้ด้วย  ;D ;D ;D ;D

A5 45tfsi ผมลองแล้วครับไม่ชอบเหมือนกัน เพื่อนมันจอง 430i ไปแล้ว ผมไปหลอกมันมาซื้อ A5 coupe แทน5555 อยากมีเพื่อนขับสี่ห่วง

ผมว่ามันอืดๆแปลกๆ อาจจะเพราะ บอดี้หนักกว่า TT

ใจผมอยากได้ c43 ครับ แต่มี c class w205 อยู่แล้วเลยรู้สึกแปลกๆ เพราะข้างในเหมือนกันเลย ตอนแรกก่ะเอา c200 พออยู่ในงบ

Z4 เบาะเตี้ยมาก มองไม่เห็นหน้ารถเลยครับ ออกมาเตรียมคืนทุนอีกรอบได้เลย  :-X :-X

ตอนนี้ใจคุณแฟนลงเอยกับ cayman กับ mustang อย่างเดียวเลยยย แต่ผมไม่ชอบmustang เลยยังทะเลาะกันไม่เสร็จครับ